หน้า 43 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 841 ถึง 860 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18103
    Status
    โพส
    76

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    อ่อ
    มีอีกอย่าง ที่กำลังลองของอยู่
    ท่อ pvc ใส่เบ็นซิล 1 ลิตร เป๊ะ
    สำหรับคนที่ไม่อยากติดแก็ส แต่อยาก ประหยัด แบบ แร๊งงงงง
    ทดลองก่อนแล้วค่อยมาโม้ อีกที
    หวัดดี น้า Kong
    ผมเคยใช้ pvc ต่อ กับ คาบูรถจักรยานยนต์ มันอ่อนนิ่ม นะครับเวลาเจอ เบนซิล ไปสักระยะนึง อาจเกิดการรั่ไดนะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ na2313 ดูโพส
    ผมเคยใช้ pvc ต่อ กับ คาบูรถจักรยานยนต์ มันอ่อนนิ่ม นะครับเวลาเจอ เบนซิล ไปสักระยะนึง อาจเกิดการรั่ไดนะครับ
    ขอบตุณครับน้าสำหรับความรู้

User ID
    18103
    Status
    โพส
    76

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    จัดให้เลยครับ ขาประจำมาครบแล้ว 2 คน ( ขาดอีก 2-3 ร้อยคน ไม่เป็นไร ปล่อยของได้ละ อิอิอิ )
    วิธีการคือ
    -ซื้อ vr ความต้านทานปรับค่าได้ 5k มาไว้ก่อน 2 ตัว
    -ถอด ecu ตัวยาว ออกจากกล่อง
    - นับช่อง สายสัญญานตามลายแทง
    ขา 70 และขา 75 สีน้ำตาล
    -ตัดขา 70 (อีกละ อิอิ) ฉับ
    -บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้างที่1
    -บัดกรี ขา vr ขากลาง กับ สายไฟ แนะนำป็นสีดำ แล้วต่อลงตัวถังรถ (กราด์ว)
    -บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้าง 2

-ตัด 75 ฉับ
    -บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้างที่1
    -บัดกรี ขา vr ขากลาง กับ สายไฟ แนะนำป็นสีดำ แล้วต่อลงตัวถังรถ (กราด์ว)
    -บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้าง 2
    ตามรูปถ่ายที่แนบมา
    - ตัวอย่างถ้าต่อตามนั้น สายขาว มาจาก sensor
    - สายดำตรงกลางลง GND
    - สายน้ำเงิน เข้า ทางปรั๊ค ECU
    ถ้าหมุน VR ตามเข็มนาฬิกา (บิดหมุนไปด้าน สายขาว )
    - จะเป็น การลด อุณหภูมิ (ยกหัวฉีด นานขึ้น)
    - ถ้าหมุนกลับอีกด้าน จะเป็นการ เพิ่มอุณหภูมิ (เวลาหัวฉีด ยก สั้นกว่าปรกติ)แรงน้อย จ้า
    ถ้ายังไม่ฟรีอีกกก
    -ก็ต่อ ขา 53 ตามรายการข้างบนอีกตัว
    -และก็ เปิดหน้าที่ผ่านมาดู การ อับ แอร์โฟร์ เซ็นเซอร์
    ทีนี้ละ 555
    อาจไม่หรูหรา เรียบร้อยเหมือนกล่องแต่งนะครับ
    แต่ 1=1 / 2=2 / 3=3 /4=4 /5=5 555555555555555
    -------
    *หมายเหตุ *
    การต่อขั่ว VR ให้ต่อ ขาเข้า ออกให้เหมือนกัน ทุก sensor เพื่อง่ายต่อการจดจำ เมื่อจะหมุนปรับ
    ถ้าสับสนการหมุน ไม่แน่ใจ ให้ลองหมุนไปสุด ทางใดทางหนึ่ง และลองขับดู
    ถ้ารถออกตัวช้า อืด ๆ ก็ปรับไปอีกทาง ( ง่าย ๆ )
    แต่ตัวผมเองมีเครื่อง scan การทำงานของ sensor หรือ กล่อง OBD2 จึงง่ายต่อการปรับตั้งกว่า
    และสามารถเลื่อกอุณหภูมิ ตามที่ต้องการได้ ขอรับ พี่น้องงงงง
    มีรูป c105 ให้ดูไหมครับ มันยู่ตรงไหน อยากทำมั่ง ชอบล้อฟรี

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ na2313 ดูโพส
    มีรูป c105 ให้ดูไหมครับ มันยู่ตรงไหน อยากทำมั่ง ชอบล้อฟรี
    C105 ปลั๊ก ecu งัยครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส

แบบนี้ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่าครับน้ายงค์ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
    ยินดีครับน้า Nut
    ผมว่าแล้วแต่ถนัดหรือแล้วแต่สะดวกครับ
    ที่ผมใช้ลมจากเทอร์โบเพราะว่ามันแปลเปลี่ยนตามสภาพการขับ และความต้องการของรถ ในขณะนั้นครับ
    ถ้าใช้ลมจากที่อื่นจะไม่สอดคล้องกับความต้องการ ช่วงต้องการน้อย จะออกมาเยอะสูญเสียทิ้งเปล่าครับผม
    เพราะอย่าลืมว่า ลมจากเทอร์โบ จะช่วยดันอากาศและไอน้ำมัน ออกไปสู่ทางออก (โดนดูด) เข้าโบด้วย
    ถ้าบู๊ชมาก ไอก็มาก การใหลออกของไอและอากาศในกระป๊อง ก็ออกไปเร็ว แบบ อัตโนมัติครับ
    แต่การใช้ลมจากปั๊มสูบลมก็ได้ครับ แต่ว่าจะมีการใช้กระแสไฟของรถตลอดการใช้งาน ไดชาร์จ ก็จะทำงานมากกว่าเดิม
    และกาดูแลรักษารวมถึงอายุการใช้งานของปั๊ม ความร้อนของปั๊ม ฯลฯ ผมเลยคิดว่ามัน จุกจิกไปครับ
    ส่วนทางเข้าของลมและ ทางออกของไอน้ำมันต้องมี Soleniod ควบคุมทั้งสองด้านครับ เพื่อความปลอดภัย
    และไม่สิ้นปลือง เพราะตอนนี้ผมทดลองอยู่ ไม่มีวาล์ว คุมทางออกครับ จอดกลางแดดร้อน ๆ ก็ละเหยทิ้งเยอะครับ
    ขอบคุณครับ
    ตรงนั้นน่าจะเป็นเพราะว่าความร้อนที่แผ่มาจากเสื้อสูบมากกว่าครับน้า
    เท่าที่ดูค่า จาก ตารางคุณสมบัติของ PVC จะสามารถทนต่อ น้ำมันเบ็นซิลได้ 80% ของโลหะเลยครับ
    แต่จะนำมาใช้งานจริงก็ไม่เหมาะ เพราะว่า เผื่อมีอุบัติเหตุ ตรงนั้นมากกว่าครับที่เราต้อง วางแผนกันให้ดี
    แต่ตัวทดลองนี้ ก็ต้องอย่างงี้ไปก่อน เพราะว่าจะรอผลการทดลองเท่านั้นครับผม
    เอ๊าท์
    มาฟังผลการทดลองการใช้งานไอเบ็นซิลกันต่อ
    - ผมวิ่งไปสุขุมวิท ไปกลับ 115 กิโล ซื้อน้ำมันขวดที่ขายตามร้านโชว์ห่วย 25 บาท
    -ตอนเช้าเขย่าดูใก้ลหมดครับ สรุบแว่
    115 กิโล/25 บาท = 4.6 กิโล/บาท ครับ
    ( LPG ใช้ โลละ 50 ตางค์ ครับ รถผมนะ ท่านอื่นอาจจะประหยัดกว่าผม )
    นี้เป็นแค่การทดลองการระเหยโดยใช้ลมจากเทอร์โบนะครับ ส่วนเรื่องเรี่ยวแรงไม่ต้องพูดถึงครับ เพียบ
    ในส่วนของความประหยัด ต้องรอให้หมด 500 ถังนี้ก่อนครับ
    แต่ต้องเติมน้ำมันเบ็นซิล บ่อยครับรู้สึกว่ากระป๊องเล็ก มันจุกจิก ซะแล้วครับ
    แนวทางแรกออกแบบใว้คล้าย ๆ ที่น้าทำครับแต่ผมออกแบบเป็นใช้ปั๊ม ติ๊ก เบนซิล
    แต่ดูแล้วปัญหาจุกจิกเยอะ โดยเฉพาะเรื่องเงินครับ 55
    เลยหันมาใช้ แรงดันเทอร์โบนี่แหละครับ ตรงเป้ากว่า ไม่ต้องเพิ่มอะไรมากแต่การทำงาน
    และระบบไม่จุกจิกขี้เกียจจะดูแลครับ(ใหม่ ๆ ก็ขยันอยู่หรอก)
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-09-2011 เมื่อ 16:57

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เมื่อเช้านี้ งานเข้าครับ
    สาเหตุจากที่เติมน้ำมันเบ็นซิลตอนกลางคืน มองไม่เห็นได้ยินแต่เสียงฟู่ ล้นออกมา ก็พอ ปิดฝา
    กะว่าพรุ่งนี้ตอนเช้าจะมาดูอีกที
    ตกเช้าลืมดู Start เครื่อง เบิ้ล ลองใล่หนู ที เครื่องเร่ง แปล๊น ๆ ๆๆๆๆ ยาวเลย
    ปิดสวิทย์ กุญแจ แม้ มันยังติดต่อไปอีก ราว 1 นาทีเลย !
    เอาละหว่าปล่อย (แม่ม)ไปก่อน ชั่งมัน น้ำมันหมด ก็ดับเองละกัน ตามใจเขา
    รอจนแมวเลิกพยศ เปิดดูกรองอากาศ (ผมต่อทางออกไอเข้ามาที่กรอง)น้ำมันเพียบ 5555
    เช็ด ๆ ออก แล้วลอง Start ใหม่ ฮึ ฮึ ให้มันรู้ซะมั่ง ว่า อย่ามาทำงอแง อิ อิ อิ
    เหงื่อ ออกหน้าผาก ดีเหมือนกัน อย่างน้อย ก็ได้รู่ว่า เบ็นซิลเข้าเครื่อง มันเป็นอย่างงี้ นี่เอง
    ไม่น่ากลัว แต่ โต๊ะกาจายยยย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เมื่อเช้านี้ งานเข้าครับ
    สาเหตุจากที่เติมน้ำมันเบ็นซิลตอนกลางคืน มองไม่เห็นได้ยินแต่เสียงฟู่ ล้นออกมา ก็พอ ปิดฝา
    กะว่าพรุ่งนี้ตอนเช้าจะมาดูอีกที
    ตกเช้าลืมดู Start เครื่อง เบิ้ล ลองใล่หนู ที เครื่องเร่ง แปล๊น ๆ ๆๆๆๆ ยาวเลย
    ปิดสวิทย์ กุญแจ แม้ มันยังติดต่อไปอีก ราว 1 นาทีเลย !
    เอาละหว่าปล่อย (แม่ม)ไปก่อน ชั่งมัน น้ำมันหมด ก็ดับเองละกัน ตามใจเขา
    รอจนแมวเลิกพยศ เปิดดูกรองอากาศ (ผมต่อทางออกไอเข้ามาที่กรอง)น้ำมันเพียบ 5555
    เช็ด ๆ ออก แล้วลอง Start ใหม่ ฮึ ฮึ ให้มันรู้ซะมั่ง ว่า อย่ามาทำงอแง อิ อิ อิ
    เหงื่อ ออกหน้าผาก ดีเหมือนกัน อย่างน้อย ก็ได้รู่ว่า เบ็นซิลเข้าเครื่อง มันเป็นอย่างงี้ นี่เอง
    ไม่น่ากลัว แต่ โต๊ะกาจายยยย
    เก่งจริงๆน้ายงค์ ขอมอบตำแหน่ง หัวหน้าขาซน เจ้าพ่อ diy ยอมรับฝีมือและแนวคิดน้าครับผม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตำแหน่งเท่ห์ดีครับ ชอบ
    แต่ก็อาย ๆ ครับน้า
    แต่ว่าก็ดีใจครับ
    ในสิ่ง ที่คิดและทำ เป็นประโยชน์ต่อสังคมครับผม

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

เก่งจริงๆน้ายงค์ ขอมอบตำแหน่ง หัวหน้าขาซน เจ้าพ่อ diy ยอมรับฝีมือและแนวคิดน้าครับผม
    เหมาะสมที่สุด กับเซียนที่ไม่เคยกั๊กความรู้ มีของเล่นใหม่ๆ มาล่อให้พวกเราอยาก (ทำตาม) ได้ตลอด จากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ก็พอถูไถกับเขาได้บ้าง ขอชื่นชมจากใจคับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

LCD แสดงค่า Volteg ของ Rail ก่อนจูน และหลัง จูน(ก่อนเข้า ECU )
    * จะบวก ค่า AF ,AT1,AT2, WT,MAP
    กำลังเขียน Program และทดลอง
    จะมา ใน ห้องเรียนพิเศษนี้
    เร็ว..
    เร็ว นี้..
    5
    Attached Images Attached Images  

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

TouchScan Ver 2.11
    สำหรับ ขาประจำเท่านั้นครับ
    เพราะว่าเป็น vertion demo 30 วัน นะครับ รีบโหลดรีบใช้
    ถ้าชอบลองของใหม่ ๆ

LOAD
    Name: KANTO SEDAJA
    License Key: 9DED-8D79-63EE-K38A

ผมลองติดตั้งแล้ว
    ถ้าใครมี version เก่าอยู่ จะใช้ได้เลย นะ ไม่ต้องใส่ระหัสอะไรเลย
    ไม่แน่ใจ ลอง ครบ 30 วันดูซิ จะเป็นฉันใด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-09-2011 เมื่อ 10:54

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

LCD แสดงค่า Volteg ของ Rail ก่อนจูน และหลัง จูน(ก่อนเข้า ECU )
    * จะบวก ค่า AF ,AT1,AT2, WT,MAP
    กำลังเขียน Program และทดลอง
    จะมา ใน ห้องเรียนพิเศษนี้
    เร็ว..
    เร็ว นี้..
    5
    เยี่ยมเรยคับโปรเจกนี้.......นอนรอคับ.....งิงิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ท่านใดที่ใช้ OBD2 และมี TouchScan ลองดูนะครับผมลองแล้ว เห็นผล และเห็นภาพแน่นอนครับ
    1 ต้องทำการใส่ VR ปรับค่าความต้านทานตามที่ ว่าไว้ก่อนครับ
    2 ใช้ คอมส์+กล่อง ELM OBD2+TouchScan โปรแกรมส์
    3 ลองปรับค่า Vr สุดไปซักด้านก่อน สังเกตุ ว่า ค่า อุณหภูมิจะเปลี่ยนภานใน 3 วิ ราวนั้น(set ที่ Program ให้ใชว์ค่านี้ด้วยนะ)
    4 หรือท่านที่ไม่มีอุปกรณ์ หลังจากหมุด จะได้ยินเสียง EGR มาจากห้องเครื่องยนต์ ตัดต่อ ป๊อกแป๊ก ๆ (เปิดกระจกข้าง +เปิดฝากระโปงด้วยครับ)
    5 แต่จะให้เด็ดสุดที่มองเห็นภาพคือ ค่า อัตราการใช้เชื้อเพลิงเฉลี่ย จะเปลี่ยนหลังจากที่มีการหมุด Vr เลยครับ พี่น้องครับ
    ดังนั้น ก็ไม่ต้องสงสัย หรือกังขาว่า หลอก AT1,AT2,AF เห็นผลแน่นอนครับ (พรุ่งนี้จะเอารูปที่ผมปรับ Vr แล้ว จับภาพมาให้ดู)
    เท่าที่จำได้ติดตานะครับ
    ค่าอัตราการใช้เชื้อเพลิง แบบ เรียวทามส์ นะครับ
    * ที่รอบเดินเบาไม่แตะคันเร่งหรืออะไรเลย
    6 L/Hr ถ้าจูน Vr เป็น 0 องศา
    4.9 L/Hr ถ้าจูน Vr เป็น 40 กว่า องศา
    เปลี่ยนแปลงกันเป็น ลิตรต่อชั่วโมง ครับ นี่หลอกแค่ AT1,AT2 เท่านั้นนะขอรับ
    ยังเหลือ AF (ทำแล้วแต่ผมปิดระบบใว้ ),MAP,WT
    ภาพที่แนบมาข้างล่างให้ดูว่า
    เครื่อง 2500 4x4
    กับ 116 4x2
    - ดูอัตราการใช้เชื้อเพลิง ที่ความเร็ว 100 น่าจะเป็นช่วงขาขึ้นการเร่ง เพราะดูจาก Fuel Rate ที่สูง และคันเร่ง สูง
    116 ดูจะเร่งคันเร่งได้เร็วเนื่องจากมีกล่องคันเร่ง แต่รอบจะวิ่งตามหลัง
    - แรงดันราง 116 (ที่ถูกหลอก)จะอยู่แถว ๆ 32 bar
    แต่ 4x4 จะวิ่งไปที่ 133 bar
    - ปริมาณ อากาศมี่เข้า (Air Flow) 116 จะเข้าได้เร็วกว่า ในขณะที่ แรงดัน Turbo วิ่งขึ้น
    ส่วนความเร็ว 50 116 น่าจะกำลังใต่ระดับขึ้น
    4x4 น่าจะช่วงค่อย ๆ ลง
    เพราะการจับค่าที่เอามาให้ดู ไม่ได้ตั้งใจที่จะ เปรียบเทียบความต่าง เลยได้ค่าที่ ไม่เหมือนกัน
    สงสัยต้องลองทำแผน การทดลองแล้วมั้งครับ อิ อิ
    สงสัยตรงใหนก็สอบถามติงมาได้ครับ บางจุดอาจ สงสัยอยู่ (ผมก็วิเคราะห์ไม่ขาดหรอกนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-09-2011 เมื่อ 08:15

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มีความรู้ดีๆมาแบ่งปันไม่เคยกั๊ก ขอบคุณน้ายงค์มากครับ หรือจะเรียก อาจารย์ ก็กล้าพูดได้เต็มปาก

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

น้ายงค์ครับ ขอวิธีต่อไฟตัดหมอก ตรงกันชนหน่อยครับ รถผมปี 2007 มีปลั๊กมาแต่ต่อแยกดีกว่าไหมครับ
    รบกวนน้ายงค์ด้วยน่ะครับ (ผมคนที่โทรไปหาตอนบ่ายวันี้อ่ะครับ) ขอบคุณน่ะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    น้ายงค์ครับ ขอวิธีต่อไฟตัดหมอก ตรงกันชนหน่อยครับ รถผมปี 2007 มีปลั๊กมาแต่ต่อแยกดีกว่าไหมครับ
    รบกวนน้ายงค์ด้วยน่ะครับ (ผมคนที่โทรไปหาตอนบ่ายวันี้อ่ะครับ) ขอบคุณน่ะครับ
    ยินดีช่วยครับ ถ้ารอได้ซัก 2-3 วัน จะวาด ไลด์สายไฟให้ครับน้าเอาชัว ๆ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ยินดีช่วยครับ ถ้ารอได้ซัก 2-3 วัน จะวาด ไลด์สายไฟให้ครับน้าเอาชัว ๆ
    รอด้วยคนครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ขอบคุณในน้ำใจเป็นอย่างสูงครับน้ายงค์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เบ็นซิลเข้าเครื่องอีกแล้ว
    ทีนี้ เรื่องยาวกว่าครั้งก่อน
    Start จนแบ๊ตหมด ซวยละหว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ไปเรียกร้านซ่อม กว่าจะรอช่าง ตั้งแต่ 6โมงครึ่ง ยัน 7 โมงครึ่ง (เวรกรรม เจง ๆ )
    กว่าจะลากรถไปที่ อู่พี่แก ก็เกือบ 8 โมงเช้า
    หลังจากพี่ ท่าน ลองต่อพ่วงแบ๊ตกะรถแก เสร็จแล้วลอง Start 4-5 ที ก็บอกว่า สงสัย เครื่องจาพัง ละ ก๊า (ซวยละตู)
    ถามงบ พี่ท่าน ประเมินราคา ราว 40,000 บาท ( อา ฮ้า !!!! )
    ไม่น่าเลย ( กูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะความ ซน แท้ ๆ )
    ยังคาใจอยู่ เลยตื้อ พี่แก รอ แบ๊ต ให้แรงขึ้นอีกหน่อย น่า และลองดูอีกที
    ผมคิดว่า น้ำมัน เบ็นซิล คงอยู่บนหัวลูกสูบ ซัก หัวละ 2 จอก ได้มั้ง คงต้อง Start ใล่จนกว่า มันจะออกไปหมดนั่นละ
    เพราะ น้า แท็กซี่ แกจอดอยู่ใกล้ ๆ แกบอก อาการ นี้ น้ำมันท่วม ชัว ๆ
    หลังจากรอ ราว 10 นาที่ และน้า ช่างซ่อม แกเบิ้ลรถแก เร่ง ชาท์ตแบ๊ตซักครู่
    ลองอีกที คราวนี้ ควัน ขาว ๆ เอือก ๆ ๆ ออกเป็นยังกะ เครื่องพ่นใล่ยุง 4-5 ครั้ง
    .......และแล้ว แมวก็ร้อง บื้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    รอดตาย อีกครั้งแล้วเรา
    จะเข็ด ดีมัยเนี่ย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เบ็นซิลเข้าเครื่องอีกแล้ว
    ทีนี้ เรื่องยาวกว่าครั้งก่อน
    Start จนแบ๊ตหมด ซวยละหว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ไปเรียกร้านซ่อม กว่าจะรอช่าง ตั้งแต่ 6โมงครึ่ง ยัน 7 โมงครึ่ง (เวรกรรม เจง ๆ )
    กว่าจะลากรถไปที่ อู่พี่แก ก็เกือบ 8 โมงเช้า
    หลังจากพี่ ท่าน ลองต่อพ่วงแบ๊ตกะรถแก เสร็จแล้วลอง Start 4-5 ที ก็บอกว่า สงสัย เครื่องจาพัง ละ ก๊า (ซวยละตู)
    ถามงบ พี่ท่าน ประเมินราคา ราว 40,000 บาท ( อา ฮ้า !!!! )
    ไม่น่าเลย ( กูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะความ ซน แท้ ๆ )
    ยังคาใจอยู่ เลยตื้อ พี่แก รอ แบ๊ต ให้แรงขึ้นอีกหน่อย น่า และลองดูอีกที
    ผมคิดว่า น้ำมัน เบ็นซิล คงอยู่บนหัวลูกสูบ ซัก หัวละ 2 จอก ได้มั้ง คงต้อง Start ใล่จนกว่า มันจะออกไปหมดนั่นละ
    เพราะ น้า แท็กซี่ แกจอดอยู่ใกล้ ๆ แกบอก อาการ นี้ น้ำมันท่วม ชัว ๆ
    หลังจากรอ ราว 10 นาที่ และน้า ช่างซ่อม แกเบิ้ลรถแก เร่ง ชาท์ตแบ๊ตซักครู่
    ลองอีกที คราวนี้ ควัน ขาว ๆ เอือก ๆ ๆ ออกเป็นยังกะ เครื่องพ่นใล่ยุง 4-5 ครั้ง
    .......และแล้ว แมวก็ร้อง บื้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    รอดตาย อีกครั้งแล้วเรา
    จะเข็ด ดีมัยเนี่ย
    หลังจากรถติดแล้วช่างเขาตอบน้าว่าไงครับ5555 ช่างนี้ก็มั้วเหมือนกันนะครับ ดีนะที่น้ายงค์รู้ทัน ถ้าเป็นคนอื่นคงเสียหลายหมื่นแน่ๆ ตอบมาได้ว่าเครื่องพัง

หน้า 43 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้