หน้า 44 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 861 ถึง 880 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ถ้าเรามีอาการมาก ช่างจะประเมิน จากอาการของลูกค้าก่อนเป็นหลักครับ
    ไม่ได้ประเมินจาก อาการ รถ 5 5 5 5
    ถ้าไม่พยายาม start ต่อ ให้ติด แล้วจอด ทิ้งไว้ที่ร้าน สงสัย โดนเยอะครับ งานนี้

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

โดนมาแล้วครับ เอารถไปซ่อมอู่ หน้าตาเราเหมือนคนไม่รู้เรื่องซ่ะด้วย แม่มช่างประเมินราคามาซ่ะน่ากลัวเชียว
    ดีที่ถามราคาก่อนซ่อม ไม่งั้นตัวเบาแน่ๆ อิ อิ เคสน้ายงค์เป็นตัวอย่างที่ดี อย่างน้อยพวกเราก็จะได้หาวิธีป้องกันเบนซินเข้าเครื่อง และวิธีจัดการถ้ามันเข้าไปจริงๆ อิ อิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ช่วงนี้งานเข้าหนักครับสงสัยต้องเข้าวัดทำบุญบ่อย ๆ บ้าง
    ขอเลื่อนทุกนัด ผลัด ทุกความช่วยเหลือแป๊บ 1 ครับ
    เมื่อวานนี้ ลางานไปเปลี่ยนกระจกหน้า ตรงทางโค้งถนน สุวินทวงษ์ เลย 0 มิซซู ไปหน่อย ที่ มีนบุรี กรุงเทพ
    อาแป๊ะ แกรับทุกคัน ที่เข้า มาจอด ดูร้านใหญ่ น่าเชื่อถือได้ ข้าง ๆ ก็มีร้านเช็คหัวฉีด ร้านซ่อมหลาย ๆ ร้าน
    แต่ว่า แกทำ 3 คน กับอาซ้อ และหลานชายคน
    ผมเข้าไป เที่ยงตรง แกบอก ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ แต่มี วีโก้ จอดอยู่คัน ปู่ Corona รอเปลี่ยนกุญแจ คัน และใครมาถามแกรับหมด
    หลังจากฟังที่มาที่ไปแล้ว ได้ยินราวว่าวีโก้ ทำมาตั้งแต่เมื่อวาน ไม่จบแอร์รั่ว หาไม่เจอ เปลี่ยนคอยล์ร้อนเติมน้ำยา สารพัดจะทำ
    สังเกต อาเฮีย เจ้าของรถไม่พอใจหนัก ส่ายหน้า ตลอดเวลา เพราะเสียง โป๊ก ปั้ก ไม่ระวัง รถแกเลย
    เบร็จเสร็จ เห็นว่าจ่ายไปราว 6,500 นี่แค่อาการ ของแอร์ไม่เย็น
    และที่แกรับรถผม อาซ้อ ติดฟลิมส์ หลานงัดกระจกและซ่อมกุญแจให้อีกคัน ส่วนแกซ่อม วีโก้ เวรละ จะเสร็จมัยเนี่ย
    หลังจากรอจน 4 โมงเย็น แกก็ค่อยมาทำให้ผม แป๊วววว แล้วนัดเรา ชั่วโมงเดียว(และยังถามล้างแอร์ให้ผมอีก เวรกรรม)
    แล้วการ โป๊ก ปั๊ก ก็ย้ายมาดังที่รถผมต่อ เวรกรรม จริง ๆ เขาไม่มีความระมัดระวังรถเราเลย แผ่นรองกันรอยก็ไม่วาง
    ถอดปัดน้ำฝน ด้ามประแจฟาดฝากระโปงโดนไป 1 ฟาด 2 เซ็น (แม่มเอ้ย)โอ๊ยย ไม่ใหวจะบ่น
    จน 5 โมงเย็น เสร็จแล้วจ่ายตังค์ ถามเรื่องรับประกัน อาแป๊ะ บอก ไม่มี เซ็งเป็ด กลับบ้านดีกว่าวุ้ย
    ที่ทำไปก็ เปลี่ยนกระจก TSG อะไรนีหละ 2 ชั้น ติดฟลิมส์ 60 คาดปรอท100 ด้านบนราว 20 เซ็นติเมตร
    งบทั้งหมด - กระจก = 3,000
    - ฟลิมส์ 60 %= 800
    - คาดปรอท100 % = 300
    รวม 4,100
    ฟลิมส์จะพองหรือเปล่า ต้องรอดูกันต่อไป แต่ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ในการเลือกร้าน กันต่อไป จ้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 28-09-2011 เมื่อ 09:27

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ช่วงนี้งานเข้าหนักครับสงสัยต้องเข้าวัดทำบุญบ่อย ๆ บ้าง
    ขอเลื่อนทุกนัด ผลัด ทุกความช่วยเหลือแป๊บ 1 ครับ
    เมื่อวานนี้ ลางานไปเปลี่ยนกระจกหน้า ตรงทางโค้งถนน สุวินทวงษ์ เลย 0 มิซซู ไปหน่อย ที่ มีนบุรี กรุงเทพ
    อาแป๊ะ แกรับทุกคัน ที่เข้า มาจอด ดูร้านใหญ่ น่าเชื่อถือได้ ข้าง ๆ ก็มีร้านเช็คหัวฉีด ร้านซ่อมหลาย ๆ ร้าน
    แต่ว่า แกทำ 3 คน กับอาซ้อ และหลานชายคน
    ผมเข้าไป เที่ยงตรง แกบอก ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ แต่มี วีโก้ จอดอยู่คัน ปู่ Corona รอเปลี่ยนกุญแจ คัน และใครมาถามแกรับหมด
    หลังจากฟังที่มาที่ไปแล้ว ได้ยินราวว่าวีโก้ ทำมาตั้งแต่เมื่อวาน ไม่จบแอร์รั่ว หาไม่เจอ เปลี่ยนคอยล์ร้อนเติมน้ำยา สารพัดจะทำ
    สังเกต อาเฮีย เจ้าของรถไม่พอใจหนัก ส่ายหน้า ตลอดเวลา เพราะเสียง โป๊ก ปั้ก ไม่ระวัง รถแกเลย
    เบร็จเสร็จ เห็นว่าจ่ายไปราว 6,500 นี่แค่อาการ ของแอร์ไม่เย็น
    และที่แกรับรถผม อาซ้อ ติดฟลิมส์ หลานงัดกระจกและซ่อมกุญแจให้อีกคัน ส่วนแกซ่อม วีโก้ เวรละ จะเสร็จมัยเนี่ย
    หลังจากรอจน 4 โมงเย็น แกก็ค่อยมาทำให้ผม แป๊วววว แล้วนัดเรา ชั่วโมงเดียว(และยังถามล้างแอร์ให้ผมอีก เวรกรรม)
    แล้วการ โป๊ก ปั๊ก ก็ย้ายมาดังที่รถผมต่อ เวรกรรม จริง ๆ เขาไม่มีความระมัดระวังรถเราเลย แผ่นรองกันรอยก็ไม่วาง
    ถอดปัดน้ำฝน ด้ามประแจฟาดฝากระโปงโดนไป 1 ฟาด 2 เซ็น (แม่มเอ้ย)โอ๊ยย ไม่ใหวจะบ่น
    จน 5 โมงเย็น เสร็จแล้วจ่ายตังค์ ถามเรื่องรับประกัน อาแป๊ะ บอก ไม่มี เซ็งเป็ด กลับบ้านดีกว่าวุ้ย
    ที่ทำไปก็ เปลี่ยนกระจก TSG อะไรนีหละ 2 ชั้น ติดฟลิมส์ 60 คาดปรอท100 ด้านบนราว 20 เซ็นติเมตร
    งบทั้งหมด - กระจก = 3,000
    - ฟลิมส์ 60 %= 800
    - คาดปรอท100 % = 300
    รวม 4,100
    ฟลิมส์จะพองหรือเปล่า ต้องรอดูกันต่อไป แต่ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ในการเลือกร้าน กันต่อไป จ้า
    แสดงว่าแก่จะรับงานอย่างเดียวไม่สนกับเวลานัดรับรถที่ให้กับลูกค้า แถมทำงานไม่ระวังอีกต่างหากเซงแทนครับน้ายงค์ ยังน้าๆที่จะไปใช้บริการก็ระวังกันหน่อยละกันครับ

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ทำสาย จูนและ Remap น้องไทรทันใช้กันดีก่า คงต้องอาศัยนัก อิเลคแล้วล่ะ ใช้ร่วมกับ Evoscan, ECU Edit ฯลฯ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 28-09-2011 เมื่อ 19:14

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    ทำสาย จูนและ Remap น้องไทรทันใช้กันดีก่า คงต้องอาศัยนัก อิเลคแล้วล่ะ ใช้ร่วมกับ Evoscan, ECU Edit ฯลฯ
    น่าสนใจครับ แต่ยังไม่รู้ว่า วงจรนี้ ใช้งานประเภทใหนบ้างครับน้า
    รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ใหมครับ เช่น จูน อะไรได้บ้าง Program ที่ใช้ ตัวใหนบ้าง หาได้ที่ใหน
    หรือถ้าน้ามี ก็รบกวน Upload มาแจกเพื่อน ๆ และผม ทีนะครับ รอนะครับ
    ขอบคุณที่ร่วมด้วยช่วยกันเป็นอย่างดีครับ ได้ไม่ได้ ไม่เป็นไร ขอแค่มีใจ สาธารณะ นะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขออนุญาติ อับเดท ข้อมูลเป็นฐานอ้างอิงใว้ นิดครับ
    ** หลังจากปรับ GAS ลง 50% จากที่ใช้อยู่ **
    Diesel 500 ฿ 17.86 L || 256 km =14.33 km/L {27.99 /L}
    gas 450฿ 39.65 L (รวม 920 km) =23 km/L (920/256=3.59 --&&--39.65/3.59=11.04 L/256km) {11.35}
    เบ็นซิล 100 ฿ 2.7 L || 256km =94 km/L {37/L}
    รวมค่าใช้จ่ายต่อ 256 Km = 500+125+100 =725 ฿
    กิโลละ 2.83 ฿/km ประหยัดตรงใหน..เนี่ย อิอิ
    เดิม ๆ 500 ได้ 172 km = 2.9 km/บาท
    ก่อนหน้าได้อยู่ที่ 215-220 ราว ๆ นั้นครับ และเวลาออกตัว ก็ค่อย ๆ ดึง และฟืดดด
    แต่ก่อน ฟืดดดดด เลย กำลังจะบอกว่าความสิ้นเปลือง อยู่ที่ วิสัย การออกตัว มีผลมากครับ
    และ ถังนี้ 500 เท่าเดิม จะลองกับ เบ็นซิล 2 ขนานพอ (ข้างบน 3 ขนานครับ)
    จะได้เท่าใด รอดูกันครับ แต่ว่าพอ Gas หมด มันเหมือน รถคนละคัน จริง ๆ ครับ

แต่ก่อนเข็มชี้ตรงนี้ จะได้ราว 160 km ราว ๆ นั้น แต่ช่วงนี้ได้ 200 kmครับ (ลองมา 500 บาท ถังที่ 2 แล้วครับ)
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-10-2011 เมื่อ 07:24

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

สายตัวนี้เป็นสายจูน หรือ แฟลชรอม เหมือนที่น้องไทรทันไปทำที่ศูนย์ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ มีECU EDIT ,TARI RACING, ECU FLASH, EVOSCAN และอีกมากมาย ส่วนใช้กับรถไรบ้าง ก็เป็นรถที่สามารถ แฟลชกล่องใด้เช่น SUBARU ,MITSUBISHI EVULUTION V8 UP , ไทรทัน , HONDA

ใช้ทำอะไรได้บาง ดูดข้อมูลในกล่องออกมา แล้วทำการ ปรับจูนไหม่ ได้ทั้งหมดที่มีในECU หรือจะยกเลิกโค๊ดอะไรก็ได้ไม่ไห้โชว์ เหมือนกับที่ศูนย์ทำกับน้องไทรทัน หรือ ที่ไทรทันไปจูน ECU TEK ไงครับ แต่เราไม่ใช้ ECU TEK เพราะมันติด license ครับ แต่เราใช้โปรแกรม ที่ผมบอกไปตอนต้นครับมันฟรี (เมื่อก่อนฟรี ตอนนี้เสียตังค์ )แต่ผมพอมีตัวรุ่นก่อนเสียเงินอยู่ และที่ผมทราบเรื่องแบบนี้ได้ไง เพราะผมทำ SUBARU อยู่ครับ และไม่ต้องกลัวว่ารถพังนะครับ มันยังมีเซพตี้ของเดิมอยู่ครับ ดูดไฟล์ออกมาแล้วแบ็คอัพไว้ด้วย แล้วค่อยปรับจูนไหม่อีกไฟล์นึงแล้วอัพโหลดใส่กล่อง ถ้าไม่พอใจก็อัพไฟล์เดิมเข้ากล่อง ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
    และสายเส้นนี้เมื่อก่อนผมซื้อมาก็หลายตังค์ครับ แต่อยากไห้คนไทยทำไช้เองครับ แค่นี้ก่อนครับผมเหนื่อยเวลาพิมพ์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 29-09-2011 เมื่อ 13:00

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    สายตัวนี้เป็นสายจูน หรือ แฟลชรอม เหมือนที่น้องไทรทันไปทำที่ศูนย์ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ มีECU EDIT ,TARI RACING, ECU FLASH, EVOSCAN และอีกมากมาย ส่วนใช้กับรถไรบ้าง ก็เป็นรถที่สามารถ แฟลชกล่องใด้เช่น SUBARU ,MITSUBISHI EVULUTION V8 UP , ไทรทัน , HONDA

ใช้ทำอะไรได้บาง ดูดข้อมูลในกล่องออกมา แล้วทำการ ปรับจูนไหม่ ได้ทั้งหมดที่มีในECU หรือจะยกเลิกโค๊ดอะไรก็ได้ไม่ไห้โชว์ เหมือนกับที่ศูนย์ทำกับน้องไทรทัน หรือ ที่ไทรทันไปจูน ECU TEK ไงครับ แต่เราไม่ใช้ ECU TEK เพราะมันติด license ครับ แต่เราใช้โปรแกรม ที่ผมบอกไปตอนต้นครับมันฟรี (เมื่อก่อนฟรี ตอนนี้เสียตังค์ )แต่ผมพอมีตัวรุ่นก่อนเสียเงินอยู่ และที่ผมทราบเรื่องแบบนี้ได้ไง เพราะผมทำ SUBARU อยู่ครับ และไม่ต้องกลัวว่ารถพังนะครับ มันยังมีเซพตี้ของเดิมอยู่ครับ ดูดไฟล์ออกมาแล้วแบ็คอัพไว้ด้วย แล้วค่อยปรับจูนไหม่อีกไฟล์นึงแล้วอัพโหลดใส่กล่อง ถ้าไม่พอใจก็อัพไฟล์เดิมเข้ากล่อง ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
    และสายเส้นนี้เมื่อก่อนผมซื้อมาก็หลายตังค์ครับ แต่อยากไห้คนไทยทำไช้เองครับ แค่นี้ก่อนครับผมเหนื่อยเวลาพิมพ์
    น้าครับผมว่าน้ากับน้ายงค์ร่วมมือกันทำของเล่นมาให้พี่น้องชาวไทรทันเราได้ใช้กันดีใหมครับผมว่าน้าก็เก่งไม่เบาเหมือนกันนะครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    น้าครับผมว่าน้ากับน้ายงค์ร่วมมือกันทำของเล่นมาให้พี่น้องชาวไทรทันเราได้ใช้กันดีใหมครับผมว่าน้าก็เก่งไม่เบาเหมือนกันนะครับ
    มันจะต้องมีความร่วมมือกันครับ คนจูน คนทำสาย(นักอิเล็คทรอนิค)และคนที่มีความรู้เรื่องโปรแกรมครับ ยังต้องควานหาครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มันจะต้องมีความร่วมมือกันครับ คนจูน คนทำสาย(นักอิเล็คทรอนิค)และคนที่มีความรู้เรื่องโปรแกรมครับ ยังต้องควานหาครับ
    โปรเจ็คนี้น่าสนใจครับ ถ้าทำสายได้คง ยังขาดโปรแกรมจูนอีกรึเปล่าครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    โปรเจ็คนี้น่าสนใจครับ ถ้าทำสายได้คง ยังขาดโปรแกรมจูนอีกรึเปล่าครับ
    โปรจูนของน้องไทรทัน แน่ๆเลยมี ECU TEK ค่าจูน 2หมื่น(คนไทย) ถ้าคุณเซ๊บ 38000 ครับ แต่สำหรับโปรแกรมที่ผมมี มันจูนซูบารุและอีโว และมีของฮอนด้าด้วยครับ เด๋วผมจะเอาโปรมาลงไห้และก็ไฟล์ที่ดูดมาจากECU แล้วมาเปิดในโปรแกรม ดูว่าค่าต่างๆปรับได้หมดครับ
    แตกไฟล์มาครับ แล้วลงโปร เสร็จแล้วเปิดโปรขึ้นมา แล้วเลือเปิดไฟล์ที่ผมไห้ไป แล้วลองปรับเปลี่ยนและศึกษาดูครับ แต่ยังไม่สามารถ อัพลงกล่องได้ เพราะไม่ได้ต่อECU แต่สามารถเก็บไว้ศึกษาได้ครับ เรียกน้ำย่อย
    http://www.upload-thai.com/download....bbd3f40290d87b

และลิ้งค์นี้ ลองอ่านดูครับ เกี่ยวกับการ แฟลชรอมกล่อง
    http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=94
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 29-09-2011 เมื่อ 18:45

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ว้าว ๆ ๆ ๆ
    น้า จี ไปแอบอยู่ใหนมาครับ เนี่ย ไม่ค่อยมาเยี่ยม กันบ้างเลย นะครับ คิดถึงครับ
    และที่น้า Pokneed ควานหา น่าจะมาใกล้ครบแล้วครับ ขาด ก็ อาจารย์ Wattana หลานย่าโม
    และ น้า Jindee แผนก IT ของพวกเรา
    น้า จี อาจารย์ แผนก Electronics ของผมเองครับ
    ส่วนสมาชิก กะ ภาพ พร้อมมานานแล้วครับ
    //////////////////////////////////////
    ว้าววววว
    ผมโหลด มาและลองติดตั้งดูแล้วครับ
    ถึงจะยังไม่รู้เรื่อง
    แต่ก็ประทับใจเมื่อเข้าไปชม
    ขอบคุณ น้า Pokneed แทนพี่น้องทั้งหลาย ในโอกาศนี้ด้วยครับ
    เป็นการเริ่มต้น ที่ น่า ติดตามอย่างยิ่งครับ พี่น้อง ครับบบบบ
    ////////////
    มีส่วนของการปรับปิด เปิด setup ค่า อุปกรณ์ Sensor ฯลฯ
    Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-09-2011 เมื่อ 08:13

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ดันครับดันหนับหนุนอย่างแรงครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

โปรจูนของน้องไทรทัน แน่ๆเลยมี ECU TEK ค่าจูน 2หมื่น(คนไทย) ถ้าคุณเซ๊บ 38000 ครับ แต่สำหรับโปรแกรมที่ผมมี มันจูนซูบารุและอีโว และมีของฮอนด้าด้วยครับ เด๋วผมจะเอาโปรมาลงไห้และก็ไฟล์ที่ดูดมาจากECU แล้วมาเปิดในโปรแกรม ดูว่าค่าต่างๆปรับได้หมดครับ
    แตกไฟล์มาครับ แล้วลงโปร เสร็จแล้วเปิดโปรขึ้นมา แล้วเลือเปิดไฟล์ที่ผมไห้ไป แล้วลองปรับเปลี่ยนและศึกษาดูครับ แต่ยังไม่สามารถ อัพลงกล่องได้ เพราะไม่ได้ต่อECU แต่สามารถเก็บไว้ศึกษาได้ครับ เรียกน้ำย่อย
    http://www.upload-thai.com/download....bbd3f40290d87b

และลิ้งค์นี้ ลองอ่านดูครับ เกี่ยวกับการ แฟลชรอมกล่อง
    http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=94
    ว้าวมีโปรแกรมแล้วขาดแต่สาย แล้วสาย flash ของ Ecutek ใช้ร่วมกับโปรแกรมนี้ได้มั้ยครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

สายที่ผมเคยใช้คือ openport 1.3 m แต่ไม่แน่ใจว่าซับพอร์ท can หรือเปล่า แต่ 2.0 ซับพอร์ทแน่ๆครับ ใช้จูน SUBARU และ EVO แล้วใช้โปร ECU Explorer(TARI RACING) ดูดไฟล์ออกมาเป็นไฟล์ HEX แล้วมาแก้ในโปรที่ผมไห้ไปแล้วก็เซพไว้ แล้วอัพ(refalsh) กลับลงกล่อง บางโปรก็ใช้ทั้งดูดและแก้ได้เลยครับ ECU EDIT ลองเล่นดูแล้วใช่ไหมครับ ผมว่ามันเป็นคำตอบสุดท้ายเลยครับ ไม่ต้องไปพ่วงอะไรไห้ยุ่งยาก เล่นกันที่ต้นตอเลย เว้นแต่ ฮาร์ดแวร์จะไม่พอต่อความต้องการอีกต่อไปก็เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ แล้วมาแฟลชเพิ่มเข้าไปไหม่ ส่วนโปรแกรมมีไห้เล่นหลายตัวครับ เมื่อก่อนตอนที่เขาพัฒนากันยังฟรีอยู่เลยครับ ผมเก็บไว้เยอะ แต่คอมพ์ดันโดน ไวรัส หมดกันครับไดร์ D,E มันตามไปลบเกลี้ยงเลย แต่ผมมีโน๊ตบุ๊คเก่าอยู่กับลูกสาว มันน่าจะมีอยู่ในนั้นบ้าง เด๋วผมขอส่องจอลูกสาวก่อนครับ เอ่อแล้วอีกอย่างครับ มันสามารถยกเลิกโค๊ดที่เราไม่ต้องการไห้โชว์ก็ได้นะครับและไม่มีผลเสียอะไรด้วยครับ เช่นโค๊ดที่โชว์กัยบ่อยๆ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สายที่ผมเคยใช้คือ openport 1.3 m แต่ไม่แน่ใจว่าซับพอร์ท can หรือเปล่า แต่ 2.0 ซับพอร์ทแน่ๆครับ ใช้จูน SUBARU และ EVO แล้วใช้โปร ECU Explorer(TARI RACING) ดูดไฟล์ออกมาเป็นไฟล์ HEX แล้วมาแก้ในโปรที่ผมไห้ไปแล้วก็เซพไว้ แล้วอัพ(refalsh) กลับลงกล่อง บางโปรก็ใช้ทั้งดูดและแก้ได้เลยครับ ECU EDIT ลองเล่นดูแล้วใช่ไหมครับ ผมว่ามันเป็นคำตอบสุดท้ายเลยครับ ไม่ต้องไปพ่วงอะไรไห้ยุ่งยาก เล่นกันที่ต้นตอเลย เว้นแต่ ฮาร์ดแวร์จะไม่พอต่อความต้องการอีกต่อไปก็เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ แล้วมาแฟลชเพิ่มเข้าไปไหม่ ส่วนโปรแกรมมีไห้เล่นหลายตัวครับ เมื่อก่อนตอนที่เขาพัฒนากันยังฟรีอยู่เลยครับ ผมเก็บไว้เยอะ แต่คอมพ์ดันโดน ไวรัส หมดกันครับไดร์ D,E มันตามไปลบเกลี้ยงเลย แต่ผมมีโน๊ตบุ๊คเก่าอยู่กับลูกสาว มันน่าจะมีอยู่ในนั้นบ้าง เด๋วผมขอส่องจอลูกสาวก่อนครับ เอ่อแล้วอีกอย่างครับ มันสามารถยกเลิกโค๊ดที่เราไม่ต้องการไห้โชว์ก็ได้นะครับและไม่มีผลเสียอะไรด้วยครับ เช่นโค๊ดที่โชว์กัยบ่อยๆ
    เยี่ยมมากครับน้ารอติดตามนะครับ รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code อยากได้แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับที่บ้าน(ญาติๆ) ใช้ไตรตันกันสามคันตัว 116 ลงโปรแกรมเครื่อง 3.2 มันมี code ปีกผีเสื้อจะเอามายกเลิก code นี้ก่อนก็เอาได้แล้วครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

เยี่ยมมากครับน้ารอติดตามนะครับ รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code อยากได้แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับที่บ้าน(ญาติๆ) ใช้ไตรตันกันสามคันตัว 116 ลงโปรแกรมเครื่อง 3.2 มันมี code ปีกผีเสื้อจะเอามายกเลิก code นี้ก่อนก็เอาได้แล้วครับ
    ข้อมูลผมอ้างอิงจาก Subaru และ Evo ครับ ส่วนไทรทันยังไม่มีข้อมูลครับ โปรแกรมที่ใช้EDIT ก็ที่ผมไห้ใว้ลองน่ะครับ มันจะมีส่วนของDTC เราก็ไม่ต้องติ๊กที่กล่อง Enable มันก็ไม่มีโค๊ดนั้นแล้วครับ แต่ก็อย่างที่ผมบอกครับ ผมอ้างอิงการทำมาจากSubaru แต่ไทรทันคุณเซบแกจูนมานานแล้ว เรือเร็วแกยังจูนเลยครับ แต่เรื่องแบบนี้เขาไม่ค่อยบอกกันหรอกครับ เรื่องECU TEK เขาก็มีขายครับ เอาแบบจูนดันเดียว หรือจะทำเพื่อการพาณิชย์ก็มีครับ แต่ค่า ลิขสิทธิ์นี่เป็นแสนครับ อันที่จริงชาติไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก แล้วทำไมเราต้องจ่ายแพงกันล่ะครับ
    รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code
    ถ้าเป็นซูบารุและอีโว ECUTEK สามารถยกเลิกได้ครับ แต่ไทรทัน ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ผมว่าน่าจะได้นะครับ ผมแนบภาพมาไห้ดูครับ ช่วงปรับแก้ไม่ไห้โชว์ครับ
    [IMG][/IMG]
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 30-09-2011 เมื่อ 11:28

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สายทำเองได้ใหมครับน้า หรือว่า มีลายแทงของสายที่ใช้อยู่ใหมครับ (อยากลองของ ยิ๊ก ๆ แล้วซิ)
    และก็ยัง งงงงอยู่ คือ Program ที่น้า pokneed ให้มานี่
    * ใช้ อ่าน Ecu แล้ว เอาออกมาตกแต่งได้ใช้ใหมครับ
    * แล้วก็ Upload ข้อมูลที่แก้ใขแล้ว เข้าไปใช่ใหมครับ
    * ถ้ายังไม่ครบ หรือต้องใช้ตัวอื่น อะไรอีกบ้างครับ
    * เอาแบบ Fix อุปกรณ์แล้ว ต้องใช้อะไรบ้างที่ จำเป็น และ แหล่งที่จะจัดหา
    --- เพราะผมอ่านไปแล้วไม่ได้ลองทำ ตื่นเต้นอยู่ เลย งง ว่า สรุปแล้ว ผมต้องมีอะไรบ้าง ที่นอกเหนือจาก ความกล้า (อิอิ)
    แล้วสายของน้า จี แกะ และลง ลายเส้นมาดู ก็ดีนะครับ สาย ECU Tech
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-09-2011 เมื่อ 13:33

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    สายทำเองได้ใหมครับน้า หรือว่า มีลายแทงของสายที่ใช้อยู่ใหมครับ (อยากลองของ ยิ๊ก ๆ แล้วซิ)
    และก็ยัง งงงงอยู่ คือ Program ที่น้า pokneed ให้มานี่
    * ใช้ อ่าน Ecu แล้ว เอาออกมาตกแต่งได้ใช้ใหมครับ
    * แล้วก็ Upload ข้อมูลที่แก้ใขแล้ว เข้าไปใช่ใหมครับ
    * ถ้ายังไม่ครบ หรือต้องใช้ตัวอื่น อะไรอีกบ้างครับ
    * เอาแบบ Fix อุปกรณ์แล้ว ต้องใช้อะไรบ้างที่ จำเป็น และ แหล่งที่จะจัดหา
    --- เพราะผมอ่านไปแล้วไม่ได้ลองทำ ตื่นต้นอยู่ เลย งง
    แล้วของน้า จี แกะ และลง ลายเส้นมาดู ก็ดีนะครับ สาย ECU Tech
    จากที่น้าแกบอกมาผมเข้าใจว่าโปรแกรมที่ให้มาใช้สำหรับปรับแก้ hex file หรืออาจเรียกโปรแกรมจูนก็ได้ครับน้ายง ต้องมีอีกโปรแกรมที่ใช้สำหรับดูดข้อมูลมาจาก ECU ออกมาเป็น hex file เพื่อที่จะมาปรับเปลี่ยนรูปแบบการจูนด้วยโปรแกรมนี้จากนั้นก็จะต้องใช้โปรแกรมที่ดูดนั่นหละครับนำเอา file ที่ปรับแก้แล้ว upload ลง ECU อีกที ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ส่วนเรื่องสายอยากสอบถามครับว่าวงจรที่ให้มาใช้กับ triton ได้มั้ยครับถ้าได้จะลองเช็คอุปกรณ์ดูว่าบ้านเรามีขายมั้ย

หน้า 44 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้