หน้า 46 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 901 ถึง 920 จากทั้งหมด 978

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้ายง ELM 327 มันสามารถใช้ได้น่ะครับ แต่ต้องอยู่ที่โปรแกรม มันอาจคุบยกันคนละภาษามั้งครับ
    อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะครับ
    1.สายเชื่อมต่อต้องรองรับ ระบบ CAN ซึ่งELM327ที่น้ายงมีมันสามารถเชื่อมต่อเพื่อคุยกับECU รถได้
    2.โปรแกรมที่สามารถคุยกับ สายELM327 และ ECU รถได้
    ต้องพึ่งนักพัฒนาอย่้างน้า จีและน้ายงและเพื่อนๆคนอื่นที่เก่งเรื่องโปรแกรมและ อินเตอร์เฟค แล้วครับ
    เจตนา
    1.คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก คนไทยทำได้
    2.คนไทยได้ใช้ของไทยในราคาที่ไม่แพงจนคนส่วนไหญ่จับต้องไม่ได้ (มันน่าจะเป็นความภูมิใจอย่างนึง)

ปล.ผมคนมีความรู้น้อย พูดจาไม่เก่งบางครั้งอาจสื่อสารทำไห้ไม่เข้าใจ ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ เอาแค่ก่อน พิมพ์เยอะจะอ๊วกแล้วครับ
    Thailand open source Tuning Car

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ๊ะ งั้นก็ต้องลองกันดูซัก 5 ยก 10 ยก ละครับงานนี้
    ถ้าน้ำไม่ท่วมหลังแมวผมก่อน (บ้านอยู่หนองจอกครับ )
    อ๊อ ท่านใดที่คิดว่าน้ำจะท่วม ก็ ถอด สมองแมว ออกหลังเลิกงาน เก็บขึ้นชั้น 2 ไปนอนกอดใว้นะครับ
    จะได้ซ่อม ไม่มาก

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    อ๊ะ งั้นก็ต้องลองกันดูซัก 5 ยก 10 ยก ละครับงานนี้
    ถ้าน้ำไม่ท่วมหลังแมวผมก่อน (บ้านอยู่หนองจอกครับ )
    อ๊อ ท่านใดที่คิดว่าน้ำจะท่วม ก็ ถอด สมองแมว ออกหลังเลิกงาน เก็บขึ้นชั้น 2 ไปนอนกอดใว้นะครับ
    จะได้ซ่อม ไม่มาก
    เสริมอีกนิดครับน้ายงค์ช่วยได้ไม่มากก็น้อย คือ บิดปากเทอรโบตรงต่อกับหม้อกรองอากาศ กับ บิดท่อไอเสีย ครับ บิดทางน้ำเข้าเครือง ว่าแต่แถวบ้านน้ายงค์ท่วมยังครับผมดูข่าวเมื่อเช้าเห็นท่วมหลายจุดแล้ว กทม

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

วิธีป้องกัน แมวจมน้ำ 100%
    http://www.clubjz.net/showthread.php?t=61890

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง น้าจี น้ำท่วมบ้านแล้วรึ เงียบกันจังงzzzzzz

User ID
    12134
    Status
    โพส
    60

pokneed วงจรที่เอามามันเป็น openport 1.3 ใช่รึเปล่า มี 2.0 ไหม
    ตัว 2.0 มันแพงกว่าอีก สามพันขึ้น
    ตัวไทรตัน ต้องใช้ openport 2.0 เท่าที่หาอ่านจากเวปนอก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย noummy : 12-10-2011 เมื่อ 13:20

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noummy ดูโพส
    pokneed วงจรที่เอามามันเป็น openport 1.3 ใช่รึเปล่า มี 2.0 ไหม
    ตัว 2.0 มันแพงกว่าอีก สามพันขึ้น
    ตัวไทรตัน ต้องใช้ openport 2.0 เท่าที่หาอ่านจากเวปนอก
    ใช่ครับ 2.0น่าจะใช้ชิป elm327 ส่วน 1.3 จะใช้ rs232 ครับ ที่แพงกว่าน่าจะแพงชิปครับ ชิปที่เข้า can but ได้ ต้องเป็น elm327 ครับ

User ID
    12134
    Status
    โพส
    60

เท่าที่อ่านสเปคมา
    ตัว 1.3 จะสามารถทำ Live tunning ได้ แต่ evo 5-9 กับ subaru
    ส่วน 2.0 จะทำได้แค่ reflash ตัว evo 5-10 , triton , pa sport , subaru
    คิดอยู่ว่าจะลองสั่งมาเล่นกับรถตัวเองที่บ้านมี triton 116 กับ new lancer อืดๆอยู่ แต่ติดที่งบสูงเกือบหมื่น เมียจะด่าเอา 2 เดือนก็ไม่จบ ได้คุยกับเพื่อนที่แต่รถอยู่ มันบอกว่าจะโอนเงินมาให้สั่งให้ ถ้ามันสั่งจริงจะลองเล่นแล้วมาบอกครับ แต่อีกตั่งเดือนหรือสองเดือนนู่นแน่ะ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

Live Tuning
    Reflash
    มันคือตัวเดียวกันครับ คือไม่ได้จูนแบบเรียลไทม์ ต้องดูคาต้าล๊อกแล้วปรับMAPไหม่แล้วUpload เข้า ECU แล้วออกไปวิ่ง มันจะช้าตรงนี้ไม่เหมือนกล่องสแตนอโลนหรือพิกกี้แบ๊ค ที่สามารถจูนเรียลไทม์ได้เลย
    แต่สิ่งที่จูนกล่องเดิมมันได้เรื่องการเซพตี้ ,ระบบเดิม
    แล้วโปรแกรมอาจต้องแก้ไข แต่ต้องหาคนแก้นี่สิ ผมไม่เป็นซะด้วย V1.3 ไม่รองรับ CANBUT แต่2.0รองรับแล้ว

จะรอติดตามครับ

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

เงียบกันหมดเลยยยย น้ำท่วมกันบ้างไหมครับ อย่าตากฝนกันนะครับ เด๋วเปงหวัด

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หนีน้ำท่วมไปขอบแก่นตั้งแต่พฤหัสครับ
    พึ่งกลับมาเย็นวันจันทร์ วิ่งผ่านแถว บ้านนา-นครนายก น้ำยกทับมาเพียบแลยครับสงสัยงานนี้
    เจ็บหนักแน่ ๆ ครับพี่น้อง
    ว่าแต่มีท่านใด มีการยกขึ้นกันบ้างหรือยังครับ ส่วนผม ยกขึ้น เดิม ๆ 116 แล้วแต่ก็ยังไม่พอ ครับ
    คิดว่าต้องสูงกว่า Plus ซัก 5 นิ้ว ถึงจะสบายใจ ฮุฮุ แต่ไม่มีตัง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    หนีน้ำท่วมไปขอบแก่นตั้งแต่พฤหัสครับ
    พึ่งกลับมาเย็นวันจันทร์ วิ่งผ่านแถว บ้านนา-นครนายก น้ำยกทับมาเพียบแลยครับสงสัยงานนี้
    เจ็บหนักแน่ ๆ ครับพี่น้อง
    ว่าแต่มีท่านใด มีการยกขึ้นกันบ้างหรือยังครับ ส่วนผม ยกขึ้น เดิม ๆ 116 แล้วแต่ก็ยังไม่พอ ครับ
    คิดว่าต้องสูงกว่า Plus ซัก 5 นิ้ว ถึงจะสบายใจ ฮุฮุ แต่ไม่มีตัง
    น้ายงค์ครับถ้าหามาขอนแก่นอีกรอบหน้า โชว์เบอร์หาผมหน่อยนะครับจะได้เข้าไปเรียนวิชาด้วยครับผม สถานการณ์แบบนี้ต้องสูงอย่างเดียวครับน้าเตี้ยอย่างเดิมไม่ไหวละ ส่วนผมตอนนี้ก็กำลัง เก็บเล็กผสมน้อยเตรียมสูงเหมือนกันครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อยู่ขอนแก่นครับ ต่อ net ยากมาก หลุดง่ายครับ เลยหายจ้อยไปนาน
    หลังจากโดนพิษน้ำท่วมเลยเตรียม ยกสูงแบบประหยัดซะหน่อย
    เริ่มที่ยัดสปริงหน้าตัด 2 นิ้ว สำหรับโหลดเข้าไปลองดู แต่แข็งมากไป
    เลยไปหิ้ว สปริง Tota Vios มาใส่ และรองแหนบเว้นแผ่นต่อแผ่น นิ่มและยังหนึบใช้ได้ ทดสอบแล้ว แต่เดียวต้องลอง วิ่งกลับ
    กรุงเทพดู ว่าจะยังให้ความมั่นใจได้แค่ใหน
    ส่วนข้างหน้า ยังไม่ได้ยกครับ ใส่สปริงเดิม ๆ ครับ
    อ่อ แล้วก็เชื่อมขาร้อยโช๊ค ให้ต่ำลงอีกเพราะระยะยืด สุด
    Attached Images Attached Images      

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อยู่ขอนแก่นครับ ต่อ net ยากมาก หลุดง่ายครับ เลยหายจ้อยไปนาน
    หลังจากโดนพิษน้ำท่วมเลยเตรียม ยกสูงแบบประหยัดซะหน่อย
    เริ่มที่ยัดสปริงหน้าตัด 2 นิ้ว สำหรับโหลดเข้าไปลองดู แต่แข็งมากไป
    เลยไปหิ้ว สปริง Tota Vios มาใส่ และรองแหนบเว้นแผ่นต่อแผ่น นิ่มและยังหนึบใช้ได้ ทดสอบแล้ว แต่เดียวต้องลอง วิ่งกลับ
    กรุงเทพดู ว่าจะยังให้ความมั่นใจได้แค่ใหน
    ส่วนข้างหน้า ยังไม่ได้ยกครับ ใส่สปริงเดิม ๆ ครับ
    อ่อ แล้วก็เชื่อมขาร้อยโช๊ค ให้ต่ำลงอีกเพราะระยะยืด สุด
    แจ่มจริงๆน้ายงค์ ด้านหลังน้าไม่ลองทำกลับแหนบเทินเพลาดูครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    แจ่มจริงๆน้ายงค์ ด้านหลังน้าไม่ลองทำกลับแหนบเทินเพลาดูครับ
    หน้ามันจะต่ำจนเกินไปครับน้า เพราะข้างหน้าใส่สปริงเดิมเข้าไปเฉยๆ
    กลับกรุงเทพเมื่อเย็นวันอังคารครับ สาดโค้งลงเนิน ยังรู้สึกมั่นคงพอได้ครับ
    น้า ท่านใดมองหาความสูงระดับ 4 นิ้ว แบบ นิ่ม หนึบ ลองดูได้ครับ
    สปริงเก่า ก็ คู่ละ 400 ของ Vios ใหม่ก็ 1240 บาท คุ้ม ไม่เสียใจครับ
    แต่เท่าที่ดูลาดเลาน้ำ ตอนนี้ เข้าถึง นิคมลาดกระบังเมื่อใหร่ คงกลับ ขอนแก่นอีกที่ครับ ว่าแต่น้า Kong อยู่แถว ใด๋ครับ
    คงไม่ใกลเกินนะครับเผื่อจะไปขอนแก่นครั้งนี้ จะโทรชวนมาเสวนากัน ผมอยู่ ภูเวียงครับ

User ID
    12134
    Status
    โพส
    60

หน้ามันจะต่ำจนเกินไปครับน้า เพราะข้างหน้าใส่สปริงเดิมเข้าไปเฉยๆ
    กลับกรุงเทพเมื่อเย็นวันอังคารครับ สาดโค้งลงเนิน ยังรู้สึกมั่นคงพอได้ครับ
    น้า ท่านใดมองหาความสูงระดับ 4 นิ้ว แบบ นิ่ม หนึบ ลองดูได้ครับ
    สปริงเก่า ก็ คู่ละ 400 ของ Vios ใหม่ก็ 1240 บาท คุ้ม ไม่เสียใจครับ
    แต่เท่าที่ดูลาดเลาน้ำ ตอนนี้ เข้าถึง นิคมลาดกระบังเมื่อใหร่ คงกลับ ขอนแก่นอีกที่ครับ ว่าแต่น้า Kong อยู่แถว ใด๋ครับ
    คงไม่ใกลเกินนะครับเผื่อจะไปขอนแก่นครั้งนี้ จะโทรชวนมาเสวนากัน ผมอยู่ ภูเวียงครับ
    ตกลงว่าหน้าเป็นเดิมๆ เหรอครับ แล้วหลังเอาสปริง vios มาเชื่อมจุดยึดบนแชสซี กับเพิ่มจุดยึด โช็คให้ต่ำลงมาอีก แล้วก็รองแผ่นแหนบ ถูกต้องไหมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noummy ดูโพส
    ตกลงว่าหน้าเป็นเดิมๆ เหรอครับ แล้วหลังเอาสปริง vios มาเชื่อมจุดยึดบนแชสซี กับเพิ่มจุดยึด โช็คให้ต่ำลงมาอีก แล้วก็รองแผ่นแหนบ ถูกต้องไหมครับ
    ครับผ้ม
    หน้า เดิมทุกอย่าง สปริง ,โช๊คอับ,
    หลัง ผมถอดแหนบบันทุกออกทั้ง สอง ชิ้น
    /////
    เอาภาพเดิมที่ใส่สปิงหน้า ตัด 2 นิ้วใส่ในตอนแรกมาให้ดูครับ
    การขับขี่ กระเด้งเป็นกบ เลยครับ และโช๊คก็สุด เวลากระเด้งขึ้น จะล้อลอย
    จึงต้องลดระดับหูยึดโช๊คลงมาให้อยู่ราว แนว ล่าง ของคานแช็สซีครับ พอดี
    ////
    ส่วนด้านหน้าวางแผนว่าจะ ดร๊อป คานปีกนกลงมาทั้งบนและล่างครับ
    ด้วยตัวเองอีกเช่นเคยครับ พี่น้อง
    Attached Images Attached Images      

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมอยู่ สุวรรณคูหา หนองบัวลำภู ครับ ก็ประมาณ 100 กว่าโลครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เกี่ยวกับท่านที่ Start ตอนเช้า ยากกกกกกก เหมือนผม
    น่าจะแบ๊ต เสื่อม เดี๋ยวจะลองไปเปลี่ยน ดูครับ (รถออก 10/2007 ตอนนี้ก็ 4 ปี 2 เดือน แบ๊ตลูกแรก จ้า)
    http://www.carbatt.com/index.php?lay...icle&Id=374165
    หลังจากที่คาใจอีกครั้ง ว่า ติดแก็สแล้วมันยังประหยัดอยู่รึเปล่า (หรือเราอุปทาน ตามกระแสไปเอง)
    เลยลอง วิ่ง เพียว ๆ ดู 500 บาท (17.XX ลิตร) ได้มา 180 โล
    เอ่อ....ทุกอย่าง...เข้าใจและทำได้ถูกต้องแล้ว...( เดียวพอข้องใจตัวเอง แล้วค่อยลองใหม่)
    เพราะใช้ GAS ร่วมได้ 240 โล แน๊ะ...ส่วนแก็สที่ใช้ก็ 34 โลลิตร ยังแหล่มอยู ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 26-12-2011 เมื่อ 13:34

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

http://www.scantool.net/scantool/downloads/utilities/
    DRIVER ELM327 FOR WIN7
    เนื่องจากผมลง Window ใหม่แล้วมันไม่สามารถเข้ากันได้กับ Program Touch Scan
    ลองลง Driver แล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้ ท่านใด ทราบ บอกที ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-01-2012 เมื่อ 08:38

หน้า 46 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้