หน้า 49 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49
สรุปผลการค้นหา 961 ถึง 978 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตัวนี้เราอุดเพื่ออะไรครับ
    ถ้าถอดรางออกมาแล้วเสริมความแข็งของสปริง ตรงนั้นเรียกว่า ชิม ท้ายรางครับ
    เหตุผลที่ต้องทำคือ ใครที่ดันรางมาก หรือยกหัวฉีด มาก ๆ แรงดันจะตก (กรณี ยก มากอย่างที่ผมเจอ )หรือแรงดันตกเพราะท้ายรางเปิดระบายน้ำมันที่แรงดันของปั๊มทำออกมาเกิน 1800 Bar เราจึงต้องทำการเสริมความแข็งเพื่อต้านการระบายให้ได้มากขึ้น เช่น 2000 Bar -2200 Bar
    แต่ผมไม่มีแรง และเครื่องมือ ที่จะถอดจุดนั้นเพื่อทำการชิมท้ายราง เลยหันมาอุดตรงนี้
    แต่เราจะอุดท้ายรางไปเลย เป็นเรื่องเสี่ยง สำหรับรถ บ้าน ๆ ครับ เพราะดันรางมาก ๆ ปั๊มไม่แตก แกนไม่ขาด ก็รางแตกครับ
    เนื่องจากว่า แรงดันภายในราง ถ้าสูงเกิดกว่าที่อุปกรณ์จะทนได้ แล้วระบายไม่ได้ก็ พังครับ น้า ก็อง
    ตรงนี้ผมไม่ได้ทำต้องแต่ต้น พอจูน ดันขึ้นสูง ไฟจะโชว์ P0093 ก็คือ แรงดันรางรั่ว ระบายทิ้งออกท้ายรางเร็วและมากเกินไป
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 06-06-2013 เมื่อ 13:19

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ถ้าถอดรางออกมาแล้วเสริมความแข็งของสปริง ตรงนั้นเรียกว่า ชิม ท้ายรางครับ
    เหตุผลที่ต้องทำคือ ใครที่ดันรางมาก หรือยกหัวฉีด มาก ๆ แรงดันจะตก (กรณี ยก มากอย่างที่ผมเจอ )หรือแรงดันตกเพราะท้ายรางเปิดระบายน้ำมันที่แรงดันของปั๊มทำออกมาเกิน 1800 Bar เราจึงต้องทำการเสริมความแข็งเพื่อต้านการระบายให้ได้มากขึ้น เช่น 2000 Bar -2200 Bar
    แต่ผมไม่มีแรง และเครื่องมือ ที่จะถอดจุดนั้นเพื่อทำการชิมท้ายราง เลยหันมาอุดตรงนี้
    แต่เราจะอุดท้ายรางไปเลย เป็นเรื่องเสี่ยง สำหรับรถ บ้าน ๆ ครับ เพราะดันรางมาก ๆ ปั๊มไม่แตก แกนไม่ขาด ก็รางแตกครับ
    เนื่องจากว่า แรงดันภายในราง ถ้าสูงเกิดกว่าที่อุปกรณ์จะทนได้ แล้วระบายไม่ได้ก็ พังครับ น้า ก็อง
    ตรงนี้ผมไม่ได้ทำต้องแต่ต้น พอจูน ดันขึ้นสูง ไฟจะโชว์ P0093 ก็คือ แรงดันรางรั่ว ระบายทิ้งออกท้ายรางเร็วและมากเกินไป
    อ้อ เข้าใจแล้วขอบคุณครับ

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

รบกวนหน่อยคับน้าพอดีผมพึ่งซื้อOBDมาตัวหนึ่งคับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมตั้งค่าไม่เป็นอะ ตั้งแต่หัวข้อชื่อรถและค่าต่างๆที่ต้องป้อนนะคับ รถผมเป็นตัวดีเซล 116 ม้า ใครตั้งค่าเป็นบ้างคับ ช่วยผมหน่อย และอีกเรื่องหนึ่งคือ ตัวOBD มันหาผมไม่เจอคือ ค่า Preferred OBD2 Protocol มันต้องตั้งที่ตัวไหนคับ ตั้งเป็น Automatic แล้วมันหาไม่เจออะคับ ช่วยด้วย....

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TATIKJA ดูโพส
    รบกวนหน่อยคับน้าพอดีผมพึ่งซื้อOBDมาตัวหนึ่งคับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมตั้งค่าไม่เป็นอะ ตั้งแต่หัวข้อชื่อรถและค่าต่างๆที่ต้องป้อนนะคับ รถผมเป็นตัวดีเซล 116 ม้า ใครตั้งค่าเป็นบ้างคับ ช่วยผมหน่อย และอีกเรื่องหนึ่งคือ ตัวOBD มันหาผมไม่เจอคือ ค่า Preferred OBD2 Protocol มันต้องตั้งที่ตัวไหนคับ ตั้งเป็น Automatic แล้วมันหาไม่เจออะคับ ช่วยด้วย....
    รุ่นใหนครับหน้า ขอดูชื่อ // หน้าตากล่อง // และราคาที่ซื้อมาด้วยครับ
    แต่ก่อน ผมใช้ ELM327 v5.1 ซื้อมา 1500 ต่อยังไงก็ติด แต่พรรคพวกมาเจอ ขอซิ้อไป เลยซื้อมาใหม่
    ELM327 v5.1 เหมือนเดิม แต่ซื้อมา 500 ต่อไม่ติด ถ้าติดก็ติดยากมาก ไม่ Auto ให้
    หลุดง่าย ไม่สามารถ จะ Monitor ค่าที่เคยทำใว้ได้เหมือนเดิม ทั้งที่ใช้ หน้า Config เดิม ๆ เปลี่ยนแค่กล่อง เซ็งนิด ๆ ครับ 5 5 5

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มีพี่น้องเรา โทรหาปรึกษา เรื่อง Start ไม่ติด หลังจากคุยกันอยู่ 2 วัน ทั้ง อาจารย์ W-ut อีกท่าน
    - อาการ Start ไม่ได้
    - SCV ร้อง สั่น / คราง อืดดดดดดดดดดดดด แล้วเงียบ
    หลังจากพาเข้า 0 เบี้องต้น สรุปแว่ ปั๊มแตกใน ราว ๆ นั้น
    สอบถาม น้า ( ดันไม่ได้ถามชื่อ มาจาก Triton Club คุยได้ตลอด 5 5 5 )
    - ดัน รางอย่างเดียว
    - ชิมท้านราง 4.5 mm
    - เทพนคร บ้าง บางครั้ง
    แล้วก็เลยมานึกกลัวตามเลยทีนี้ ดีนะที่เราแค่ หรี่ ๆ ว่าจะลองชิม ไม่เอาดีกว่า อิอิ ไม่มีตังค์ซ่อมปั้ม
    ของใหม่เบิก 0 ...........3 หมื่น ยังไม่คิดค่าแรง ท่านใด งบน้อย อยาก เหนียว ๆ ลดชิมลงเหลือซัก 2 mm น่าจะ o
    และผมว่า ลงทุน ดัน+ กล่องคันเร่ง + กล่องยก ดีกว่ามั้งครับ อุ๊ย เสียววว
    สายพาน Timing ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย 95000 ละ
    เป็น กรณีศึกษาครับ น้า

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    รุ่นใหนครับหน้า ขอดูชื่อ // หน้าตากล่อง // และราคาที่ซื้อมาด้วยครับ
    แต่ก่อน ผมใช้ elm327 v5.1 ซื้อมา 1500 ต่อยังไงก็ติด แต่พรรคพวกมาเจอ ขอซิ้อไป เลยซื้อมาใหม่
    elm327 v5.1 เหมือนเดิม แต่ซื้อมา 500 ต่อไม่ติด ถ้าติดก็ติดยากมาก ไม่ auto ให้
    หลุดง่าย ไม่สามารถ จะ monitor ค่าที่เคยทำใว้ได้เหมือนเดิม ทั้งที่ใช้ หน้า config เดิม ๆ เปลี่ยนแค่กล่อง เซ็งนิด ๆ ครับ 5 5 5
    ได้คับน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรายละเอียดให้คับ ตอนนี้อาการที่เจอคือ มือถือเจอobdแต่obdไม่เจอecuคับ ราคา 550 บาท http://www.fordfiesta-club.com/Club/....ua.sa.ua.html
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TATIKJA : 17-06-2013 เมื่อ 22:13

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TATIKJA ดูโพส
    ได้คับน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรายละเอียดให้คับ ตอนนี้อาการที่เจอคือ มือถือเจอobdแต่obdไม่เจอecuคับ ราคา 550 บาท http://www.fordfiesta-club.com/Club/....ua.sa.ua.html
    ดูแล้วผมไม่ได้ใช้รุ่นนั้นครับผม
    อาการไม่เจอ ECU
    - ลองเปิด switch ก่อนแล้วต่อทุกอย่างทีหลังนะครับ และอย่านานเกิด 10 วินาที
    - อาจดูแปลก ๆ แต่ผมต่ออย่างงี้ จะติดทุกครั้งครับ กับกล่อง 500 บาท ( ฮ่วย ๆ ที่ซื้อมาล่าสุด)
    - และต้องเสียบ OBD หลังจากที่ เปิด switch เท่านั้นนะครับ เสียบก่อนมันไม่รู้จัก ซะงั้น

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ดูแล้วผมไม่ได้ใช้รุ่นนั้นครับผม
    อาการไม่เจอ ECU
    - ลองเปิด switch ก่อนแล้วต่อทุกอย่างทีหลังนะครับ และอย่านานเกิด 10 วินาที
    - อาจดูแปลก ๆ แต่ผมต่ออย่างงี้ จะติดทุกครั้งครับ กับกล่อง 500 บาท ( ฮ่วย ๆ ที่ซื้อมาล่าสุด)
    - และต้องเสียบ OBD หลังจากที่ เปิด switch เท่านั้นนะครับ เสียบก่อนมันไม่รู้จัก ซะงั้น
    ขอบคุณคับ
    เมื่อตอนเย็นลองเอาไปใช้กับรถของพี่ชายเป็นตัว vg กลับใช้งานได้คับ
    ส่วนรถผมกับใช้งานไม่ได้ เป็นตัว116คับ เป็นไปได้ไหมที่มันหาprotocolรุ่นเก่าไม่เจอคับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอบคุณคับ
    เมื่อตอนเย็นลองเอาไปใช้กับรถของพี่ชายเป็นตัว vg กลับใช้งานได้คับ
    ส่วนรถผมกับใช้งานไม่ได้ เป็นตัว116คับ เป็นไปได้ไหมที่มันหาprotocolรุ่นเก่าไม่เจอคับ
    ใช้ครับตามนั้น

boss triton TTC-Member
    User ID
    7421
    Status
    โพส
    14

ผมมี คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	ภาพถ่าย0075.jpg
ครั้ง:	3211
ขนาด:	341.0 กิโลไบต์
ID:	213920 kwp 2000 plus เป็น ตัว open port ได้หลายรุ่นครับแต่เข้า triton ไม่ได้ครับ เพื่อนคนใหนอยากเอาไปศึกษาแล้วเอามาแบ่งปันกันใหมครับ
    ถ้าอยู่แถวหนองบัวก็ดี

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sunyar ดูโพส
    ผมมี คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	ภาพถ่าย0075.jpg
ครั้ง:	3211
ขนาด:	341.0 กิโลไบต์
ID:	213920 kwp 2000 plus เป็น ตัว open port ได้หลายรุ่นครับแต่เข้า triton ไม่ได้ครับ เพื่อนคนใหนอยากเอาไปศึกษาแล้วเอามาแบ่งปันกันใหมครับ
    ถ้าอยู่แถวหนองบัวก็ดี
    ข้อมูลที่ได้คือ มันสามารถที่จะเขียนกล่องได้ ส่วนมากจะเป็นรถ ยุโรป รถ Japan ไม่ค่อยมีระบุว่ารองรับได้
    http://www.obd2zone.com/KWP2000/kwp2000-user-manual.pdf
    แต่ตัวนี้ น่าจะได้ครับแต่ราคา แรงเกิน
    http://www.evoscan.com/free-ecu-rom-downloads
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-07-2013 เมื่อ 09:00

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หายไปนาน ยุ่ง ๆ ครับ
    น้า ๆ ที่หาตัวช่วยดี ๆ ราคาถูก ๆ ตัวนี้ครับ ผมเคยใช้ ELM327 v5 แสกนรถปี 2005 ไม่ได้แต่ 2007 ขึ้นไปได้ ล่าสุดได้มาจาก สมาชิก 128 ปี 2010 ซื้อต่อมา 500
    -ใช้กับ 116 ปี 2005 -ขึ้นไป
    -2010 ใช้ไม่ได้ (แต่ผมยังไม่ได้ลองเองครับ เพื่อน 2010 ลอง)
    -ใช้กับ สมาร์ทโฟนได้เลยครับ โปรแกรมส์มีให้ใช้งาน ฟรี ๆ ครับ
    - Program ใช้ตัวนี้ 131 บาท ใช้ดี ตอบสนองเร็ว เคลียเออเร่อ ง่าย https://play.google.com/store/apps/d...ions.TouchScan
    -ตัวนี้ทีฟรี กับตังซื้อ แต่แก้เออเร่อ ยากหน่อย ช้ากว่า ตอบสนอง ช้า https://play.google.com/store/apps/d...owl.torquefree
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 28-12-2013 เมื่อ 18:50

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดความรู้ครับ ขอบคุณครับ

boss triton TTC-Member
    User ID
    7421
    Status
    โพส
    14

จะซื้อตัวนี้ยังไงครับ.................เงียบจัง

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sunyar ดูโพส
    จะซื้อตัวนี้ยังไงครับ.................เงียบจัง
    http://cherrynatshop.tarad.com/produ...799_th_5633114

User ID
    18103
    Status
    โพส
    76

มาตรฐาน ตอบ: Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานห้องนี้สบายดีกันมั้ยครับ. เกียวกับเรื่อง odb. มีsoftwearที่ใช้bluth กับiPad หรืยังครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ na2313 ดูโพส
    สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานห้องนี้สบายดีกันมั้ยครับ. เกียวกับเรื่อง odb. มีsoftwearที่ใช้bluth กับiPad หรืยังครับ
    ผมมีครับตัวฟรี แต่น้าต้อง jail นะถึงจะใช้ได้ในกรณีฟรี หรือเสียเงินก็ dash command ครับ ใช้ elm 327 wifi ครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ขอบคุณมากครับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย ยาวมากๆ
    ขอบคุณครับ

หน้า 49 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49

ข้อมูลกระทู้