หน้า 5 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    วันนี้ผมยังไม่ได้งานเลยนะน้า
    หมกมุ่นอยู่หน้า Wep เนี่ย

แล้วเวลาสั่ง Run ตรงใหนครับ
    ผมสั่งแล้วมันไม่ได้ครับ
    ต้องเรียบหน่อยครับ พรุ่งนี้หยุด
    คงไม่ได้ Update 2 วันครับที่บ้านไม่มี Net
    น้าลองต่อ R ธรรมดาเอาครับที่ขาของ IC เพราะถ้าใส่ vr เราอาจไม่รู้ว่าตอนน้นมันค่าเท่าไรลองดูครับ หลักการของ VR คือ R สองตัวต่ออนุกรมกันจุดต่อขาของ R ก็เหมือนกับขาตรงกลางของ VR ครับในการ simulate โปรแกรมนี้มันไม่ดีตรงนี้แหละเกี่ยวกับการเลือกค่า VR สู้สู้ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

เจ๋งโคตรๆ...สุดเลย

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

น้าๆทุกคนครับระมัดระวังการโพสโปรแกรมลิขสิทธ์หน่อยนะครับเดี๋ยวงานเข้า........งานเข้าทาง webmaster เดี๋ยวจะว่าไม่ตือนเด้อท่าน

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BMP ดูโพส
    น้าๆทุกคนครับระมัดระวังการโพสโปรแกรมลิขสิทธ์หน่อยนะครับเดี๋ยวงานเข้า........งานเข้าทาง webmaster เดี๋ยวจะว่าไม่ตือนเด้อท่าน
    ขอบคุณน้า BMP ที่่เตือนนะครับ..แต่ตัวโปรแกรมเป็น Demo version นี่ครับ...

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

เก่งๆกันทั้งนั้นเลยโดยเฉพาะ Microcontroller ส่วนผมไม่เก่งเสียด้วยสิครับ
    แต่โปรแกรมข้างบนใช้งานได้นิดหน่อยครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย vista : 02-10-2009 เมื่อ 21:18

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

สนใจอยากเรียนด้วยคน มีเบอร์ติดต่อกันมัยคับหรือmail ก็ได้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าเดี๋ยวผมช่วยดูเรื่องวงจรให้ครับ เอาตัวนี้ไปลองแล้วกันวงจรน้าเขียนอาจใช่ไม่ได้ LM3914 มีแต่ไฟลบออกมาทำให้ switch ทุกตัวต่อหมดสว่นจุด signal ที่มาจาก sensor ต่อแบบนั้นแรงดันจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับมันมาแค่วิ่งผ่านวงจรแล้วมันก็เข้า ECU ไป
    ส่วน บูสคัท ต่อแบบนั้นรถไม่วิ่งแน่เนื่องจากแรงดันวิ่งผ่าน R ลงกราวด์หมดแนะนำให้ต่อ R กับสัญญาณที่มาจาก sensor ปลายอีกด้านต่อกับขา K(-)ของ zener diodeส่วนขา A(+)ต่อลงกราวด์ถูกแล้วส่วนสายสัญญาณที่จะไป ECU ให้ต่อจากจุดที่ R ต่อกับขา K ของ zener diode เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 04-10-2009 เมื่อ 02:40

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าเดี๋ยวผมช่วยดูเรื่องวงจรให้ครับ เอาตัวนี้ไปลองแล้วกันวงจรน้าเขียนอาจใช่ไม่ได้ LM3914 มีแต่ไฟลบออกมาทำให้ switch ทุกตัวต่อหมดสว่นจุด signal ที่มาจาก sensor ต่อแบบนั้นแรงดันจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยครับมันมาแค่วิ่งผ่านวงจรแล้วมันก็เข้า ECU ไป
    ส่วน บูสคัท ต่อแบบนั้นรถไม่วิ่งแน่เนื่องจากแรงดันวิ่งผ่าน R ลงกราวด์หมดแนะนำให้ต่อ R กับสัญญาณที่มาจาก sensor ปลายอีกด้านต่อกับขา K(-)ของ zener diodeส่วนขา A(+)ต่อลงกราวด์ถูกแล้วส่วนสายสัญญาณที่จะไป ECU ให้ต่อจากจุดที่ R ต่อกับขา K ของ zener diode เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
    ขอ File Zip ด้วยครับน้า

ขอบคุณท่านอาจารที่ชี้นำครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ขอ File Zip ด้วยครับน้า

ขอบคุณท่านอาจารที่ชี้นำครับ
    ผมส่ง file ในเมลไปวันก่อนลอง sim ได้เลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมส่ง file ในเมลไปวันก่อนลอง sim ได้เลย
    พัสดุถึงปลายทางแล้วครับ
    วันเสาร์นี้ ว่าจะลองกัดปริ้นวงจร ..ยังใงถ้าว่างได้ทำ .. จาถ่ายขั้นตอนไว้ Up ให้นะครับ น้า ๆ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bangpakong ดูโพส
    สายวัดรอบเครื่อง อยู่ที่ซ๊อกเก็ตที่ 3 (หันหน้าเข้าหาพวงมาลัย นับจากซ้ายมือ) ด้านล่างชุดแผงหน้าปัดครับ จะมีอยู่ 3 ชุด ชุดนี้มี 24 ขา ถ้าจำไม่ผิด สายสัญญาณ จะเป็นขาที่ 1 ครับ (ในคู่มือก็มีครับน้าจี จะอยู่หน้าที่ว่าด้วย แผงหน้าปัดครับ ชุดสายจะวิ่งเข้าซ๊อกเก็ต C35 ฝั่งชุดECU)
    น้าขอ ซักรูป ได้ใหมครับ 2 ก็ได้ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

พัสดุถึงปลายทางแล้วครับ
    วันเสาร์นี้ ว่าจะลองกัดปริ้นวงจร ..ยังใงถ้าว่างได้ทำ .. จาถ่ายขั้นตอนไว้ Up ให้นะครับ น้า ๆ
    เดี่ยวส่งวงจรเวอร์ชั่นใหม่ให้ชมเผื่อจะเอาของผมไปกัดความคิดยังไม่ตกผลึกคิดอะไรเพิ่มมาเรื่อยเลยถ้าจะให้สมบูรณ์แบบต้องใช้เวลาครับน้าแต่รูปที่ถ่ายตรง sensor น้าจะตัดในห้องเครื่องเลยหรือครับมันมีที่ใต้คอนโซลฝั่งซ้ายในห้องโดยสารตรง ECU น่าจะง่ายและปลอดภัยกว่านะครับถ้าไม่รู้จุดเดี๋ยวผมส่งรูปไปให้ดูแล้วน้ามีแบบ wiring รึเปล่าควรจะมีไว้นะครับ วันนี้ผมก็ติด turbo timer เอง แบบช่วยได้ครับ แล้วรายการอุปกรณ์พอจะหาได้ง่ายๆรึเปล่าครับจะฝากซื้อบ้าง อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เดี่ยวส่งวงจรเวอร์ชั่นใหม่ให้ชมเผื่อจะเอาของผมไปกัดความคิดยังไม่ตกผลึกคิดอะไรเพิ่มมาเรื่อยเลยถ้าจะให้สมบูรณ์แบบต้องใช้เวลาครับน้าแต่รูปที่ถ่ายตรง sensor น้าจะตัดในห้องเครื่องเลยหรือครับมันมีที่ใต้คอนโซลฝั่งซ้ายในห้องโดยสารตรง ECU น่าจะง่ายและปลอดภัยกว่านะครับถ้าไม่รู้จุดเดี๋ยวผมส่งรูปไปให้ดูแล้วน้ามีแบบ wiring รึเปล่าควรจะมีไว้นะครับ วันนี้ผมก็ติด turbo timer เอง แบบช่วยได้ครับ แล้วรายการอุปกรณ์พอจะหาได้ง่ายๆรึเปล่าครับจะฝากซื้อบ้าง อิอิ
    น้า Jees up wiring ให้ด้วยครับ และ วงจร version update ด้วยครับ
    หรือจะส่งเข้า ตู้เก็บของก็ได้ครับ ผมจะทิ้งของเก่า ท่านใดอยากได้ค่อยจัดกันใหม่ครับ
    ส่วน Part น้า.. แจ้งยอดมาเลยครับ ...พร้อมที่อยู่ปลายทาง..
    เดียวผมจะ ......จัดให้ครับ....
    ถามเพิ่มเติมครับน้า
    -สรุปว่า OBD2 น้าซื้อทาง พกง.รึเปล่า.?หรือไปรับเองผมว่าจะสังทาง พกง.แต่ไม่แน่ใจ
    -Rail Sensor เต็มที่ ที่แนะนำกี่ Volt ครับ จะได้ใส่ Zener ถูกครับ
    -pressure sensor ด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 07-10-2009 เมื่อ 07:59

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

น้าขอ ซักรูป ได้ใหมครับ 2 ก็ได้ครับ
    ได้ครับน้า เดี๋ยววันใหนไม่ลืม จะหยิบมาแสกนลงให้ดูครับ

มาช่วยดันครับ รอชมอย่างใจจดใจจ่อ อยากแรงด้วยคนครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bangpakong ดูโพส
    ได้ครับน้า เดี๋ยววันใหนไม่ลืม จะหยิบมาแสกนลงให้ดูครับ
    รอรูปน้านะเนี่ย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมูหยอง ดูโพส
    มาช่วยดันครับ รอชมอย่างใจจดใจจ่อ อยากแรงด้วยคนครับ
    รักกันจริงอย่างงี้ก็มีกำลังใจหน่อยครับ น้า ๆ
    รอ นี๊ส เดียวครับ ตอนนี้น้า Jee กำลังสรุป ว่าจะแรงแบบใหนอยู่ครับ
    -ส่วน อุปกรณ์ ผม ขาด แค่ IC-LM324 ครับ
    น่าจะวัน 2 วันครับ
    ---- ราคาอุปกรณ์ รวมปริ้น +กรดกัด+เคลือบ=250 บาท ครับ ---
    ส่วนงานที่ออกมาไม่รู้จะ งามใหม
    ที่เขาขายแพงน่าจะตรงนี้นะละมั๊งงง
    ค่าคิดครับ 5000
    ค่าของ 250
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 07-10-2009 เมื่อ 12:50

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ทำเสร็จแล้วอย่าลืมรายงานผลน่ะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้า Jees up wiring ให้ด้วยครับ และ วงจร version update ด้วยครับ
    หรือจะส่งเข้า ตู้เก็บของก็ได้ครับ ผมจะทิ้งของเก่า ท่านใดอยากได้ค่อยจัดกันใหม่ครับ
    ส่วน Part น้า.. แจ้งยอดมาเลยครับ ...พร้อมที่อยู่ปลายทาง..
    เดียวผมจะ ......จัดให้ครับ....
    ถามเพิ่มเติมครับน้า
    -สรุปว่า OBD2 น้าซื้อทาง พกง.รึเปล่า.?หรือไปรับเองผมว่าจะสังทาง พกง.แต่ไม่แน่ใจ
    -Rail Sensor เต็มที่ ที่แนะนำกี่ Volt ครับ จะได้ใส่ Zener ถูกครับ
    -pressure sensor ด้วยครับ
    wiring เดี๋ยวจัดให้กับวงจร version ใหม่ ส่วน OBD2 ผมสั่งโดยโอนเงินไปให้เจ้ดาตามเบอร์โทรที่เคยแจ้งไว้แล้วเขาก็ส่งให้ฟรี
    - Rail sensor ผมเคยลองวัดตอนจอดอยู่กับที่นะแรงดันเริ่มต้นที่ 1.6V ถึงประมาณ 3V ที่รอบเครื่อง 700-4000 rpm แต่ตอนวิ่งไม่เคยวัดไม่มีใครช่วยจับสายกับ meter ภรรยากลัวไม่กล้าไปด้วย
    - pressure sensor ให้ limit ไว้ที่ 3.6 Vกำลังดีเคยปลดออกมาใช้ handpump อัดลมเข้า sensor แล้ววัดแรงดันมาแล้ว
    ส่วนวงจรผมคิดเพิ่มตรงจุด fail safe คือกรณีที่ไอซีเกิดเสียหายจะทำให้ ECU ได้รับแรงดันค่าจริงจาก sensor โดยจะไม่เกิด check engine show ครับ ช่วงนี้ทำงานตอนเช้าไม่ได้เข้ามาช่วงกลางวันครับคิดได้วันละนิดจิตแจ่มใสดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 07-10-2009 เมื่อ 22:13

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

อยากให้มันประหยัดกว่านี้อ่ะครับทำได้ไหมเนี่ย ขึ้นเอาขึ้นเอา เงินเดือนเ่ท่าเดิมมมม

หน้า 5 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้