หน้า 1 จากทั้งหมด 49 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน OBD 2 + Electronic + Electric = Room

เชิญจอมยุธ ที่มีความรู้ทางด้านไฟฟ้า อิเล็กทรอนิก ทุกท่านแลกเปลี่ยนความรู้ครับ
    1 การดันราง Commonrail
    2 การทำคันเร่ง ไฟฟ้า
    3 การออกแบบระบบควบคุมการจ่าย LPG ในรถยนต์
    4 การตกแต่งเพิ่มพลังให้รถ ของเรา ด้วยตัวของเรา
    *ทุกอย่าที่นำเสนอ จะผ่านการทดลองมาแล้วส่วนใหญ่ *
    อาจไม่มีหลักทฤษฏี มารองรับ มากนักแต่ จะเน้นหลักการทดลองจริงครับ( อิอิ)
    เห็นพี่น้อง สมาชิกเรา ถามหากันบ่อย ๆ เลย ทำ Link Load ใว้ให้เลยครับ สำหรับ Service Mauual
    ซึ่งผมคัดลอกมาเฉพาะส่วน ถ้าเป็น File ติดตั้ง 200Mb จะหาทางเอามาลงให้อีกทีครับ
    link1
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-02-2012 เมื่อ 10:03

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

มึนอะครับ ไม่เข้าใจ พอดีโง่ไม่ได้เรียนมาครับ 55555+ ผู้รู้มาตอบให้หายกระจ่างทีครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

program ที่ให้มา simulate ยังงัยรีบสอนหน่อยยังใช้ไม่เป็นเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เริมกันได้แล้วนักเรียน
    (ขอเป็นครู ช่วงแรก ละกันครับ)

จุดสัญญาน Rail Sensor
    (ไปจั้ม ในห้องโดยสารครับ )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-10-2009 เมื่อ 08:54

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    เริมกันได้แล้วนักเรียน
    (ขอเป็นครู ช่วงแรก ละกันครับ)
    แล้วไงต่อล่ะน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

file มันใหญ่ครับ
    ตามไปเอาที่นี่นะครับ

Load ได้รึยังนักเรียน

***.xls File
    Boost Sensor เช็คแรงดัน ID
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 06-10-2009 เมื่อ 16:28

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

นี่คือ วงจร
    การปรับ แรงดันราง Commonrail
    แบบแปรผัน
    +ถ้าต้องการปรับตามรอบ ก็ต่อสัญญานจากวัดรอบ
    +ถ้าต้องการตามความเร็วก็ต่อสัญญาน จากSpeed ครับ****

โดยความอนุเคราะห์ จาก อาจารย์ Jee TTC-00744
    REV7
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-11-2009 เมื่อ 13:15

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

[quote=YanyonG;213611]นี่คือ วงจรสำเร็จ

ที่เห็นสี เขียว ๆ นั่นคือลายวงจรที่ไม่สามารถวางได้
    เราก็ใช้สายไฟจั๊มข้ามเอาก็ได้ครับ

**ถ้าท่านใด Load Program ไปแล้วจะเปิด File ที่ผมให้มาได้นะครับ
    นักเรียน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-10-2009 เมื่อ 09:12

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

File Program ตัวอย่างครับ ( แก้ไขให้ใหม่แล้ว REV7 )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 14-10-2009 เมื่อ 12:29

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตัวอย่าง

ในขณะแรงดันจริงคือ ค่าซ้ายมือครับ
    ค่าด้านขวาคือค่าที่ ถูกแปลงลงโดยวงจรครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-10-2009 เมื่อ 09:24

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถ้ามีแรงดันมา 5 Volt ครับ
    จะถูกจำกัดลงเหลือแจ้งให้ ECU ที่ 2.92 volt ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-10-2009 เมื่อ 09:29

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    มึนอะครับ ไม่เข้าใจ พอดีโง่ไม่ได้เรียนมาครับ 55555+ ผู้รู้มาตอบให้หายกระจ่างทีครับ
    สมัครสมาชิกถาวรครับ
    เดี๋ยวก็เก่งกว่าผม
    สำคัญอยู่ที่จินตนาการที่หลุดโลกของแต่ละท่านครับ
    ...น่า....เดี๋ยวก็รู้ซักวันอะน้า...

รายการอุปกรณ์ Update Vertion 7
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-10-2009 เมื่อ 09:03

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อาจารย์ Jee
    ขอ program ที่น้าใช้อยู่ได้ใหมครับ
    เอามาผสมผสานกัน ท่าจะ เวิคคคค มอ นะครับ
    ** ถ้าไม่สงวนสิทธ์ก็ Upload ที่ Address ที่ผมให้ใว้ก็ได้ครับ**
    และ program สามารถ Simulate ได้เมื่อ ออกแบบวงจรแล้วหรือเปล่าครับ ?

ลายวงจร Update 8/10/2009
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-10-2009 เมื่อ 09:37

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ผมขอสมัครเป็นนักเรียนคนหนึ่งน่ะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    อาจารย์ Jee
    ขอ program ที่น้าใช้อยู่ได้ใหมครับ
    เอามาผสมผสานกัน ท่าจะ เวิคคคค มอ นะครับ
    ** ถ้าไม่สงวนสิทธ์ก็ Upload ที่ Address ที่ผมให้ใว้ก็ได้ครับ**
    และ program สามารถ Simulate ได้เมื่อ ออกแบบวงจรแล้วหรือเปล่าครับ ?
    โปรแกรมสามารถ sim ได้ครับแต่ไม่สามารถออกแบบ PCB ได้นะครับเดี๋ยวว่างจะไปลงในตู้เก็บของให้ครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    โปรแกรมสามารถ sim ได้ครับแต่ไม่สามารถออกแบบ PCB ได้นะครับเดี๋ยวว่างจะไปลงในตู้เก็บของให้ครับ
    น้าจีมีไรดีๆมาเหลาให้ฟังบางดิครับ
    ไว้เสาร์ไหนๆ เจอกันครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าครับวงจรนี้ทดลอง simulate ดูยังครับเป็นไงบ้างแรงดันเอาท์พุท เรลเปลี่ยนแปลงรึเปล่าครับแนวคิดเยี่ยมเลยครับ ใช้วงจร vu meter มาเปลียนแปลงค่าความต้านทาน บางทีอาจเปลี่ยนจากการวัดความเร็วมาเป็นเปลี่ยนแปลงตามรอบเครื่องยนต์ก็น่าจะเนียนดีครับน้า คิดกันต่อครับเรามาถูกทางกันแล้ว

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าครับวงจรนี้ทดลอง simulate ดูยังครับเป็นไงบ้างแรงดันเอาท์พุท เรลเปลี่ยนแปลงรึเปล่าครับแนวคิดเยี่ยมเลยครับ ใช้วงจร vu meter มาเปลียนแปลงค่าความต้านทาน บางทีอาจเปลี่ยนจากการวัดความเร็วมาเป็นเปลี่ยนแปลงตามรอบเครื่องยนต์ก็น่าจะเนียนดีครับน้า คิดกันต่อครับเรามาถูกทางกันแล้ว
    ถ้าอย่างงั้นก็ได้ครับ..เราก็แค่ต่อสัญญานไฟฟ้าจาก วัดรอบ แทน วัดความเร็วก็ได้ครับ
    **ในส่วนการ Simulate ไม่สามารถทำได้ครับเพราะเป็น Doemo Verrsion
    ถ้ารวมตัวกันซื้อ Version เต็ม เราก็จะได้ Electronic DIY ที่สมบูรณ์ทุกความวาดหวังครับน้า ราคา Full Version =24,000 THB ครับ
    ผมหาใบเสนอราคาอยู่ครับ ว่าจะ Up ให้ดู แต่ถ้าหาไม่เจอก็ค่อย ขอราคาใหม่ก็ได้ครับ ว่าแต่ว่า จะมีท่านใดสนใจ ก็ ลงชื่อ ลงขัน กันดีใหมครับ
    ถ้า คนละ 1000 ก็ 24 ท่านเองครับ ไม่ต้องกลัวทำไม่เป็นครับ เราไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว...น่านนนนนน
    ส่วนตัวผม พร้อมครับ 1000 แรก
    ลืมตอบน้า Jee
    ผมยังทำไม่ได้ครับ ปัญหาคือ
    1- ทำงานอยู่อะน้า 8:30-17:00 จันทร์-ศุกร์ ยังไม่ว่างเลย
    2 -ผมรื้อ แผงคอนโซนหน้าในส่วน หน้าปัดใมล์อะครับ ไม่เป็น กลัวพัง ท่านใดเคยรื้อ Up ภาพ
    กิ๊ป ล๊อคแต่ละจุดให้ก่อนได้ใหมครับ ผมจะได้ลอง หา สายไฟ
    วัดรอบ วัด Speed
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-09-2009 เมื่อ 08:41

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอนะน้า
    วงจรข้างล่างเป็นแนวทางตัวอย่าง
    สำหรับการปรับ แรงดันไฟที่ถูกต้องเหมาะสมที่จะส่งให้กับ
    IC LM3914 ลองดูในส่วนที่ มี มาร์ค สีแดงที่ผมทำใว้ครับ
    1 คลิกที่ Thermo sensor
    2 ลองคลิกปรับที่ละขั้นเราก็จะรู้ค่าแรงดันที่ป้อนให้ IC ( ในวงกลม)
    และค่าระดับขั้นของ ไฟที่แสดงทางด้านขวาครับ
    * อย่าพึ่งสับสนกับวงจรที่ให้มาก่อนหน้านะครับ*
    วงจรนี้ไฟเลี้ยง 9 V แตกต่างกัน แต่การทำงานเหมือนกัน
    แต่ในส่วนของการจูน R ที่ขา RH / RL นั้นจะเปลี่ยนแปลงมากน้อย
    ขึ้นอยู่กับแรงดันไฟเลี้ยงครับ เช่น 12 V และ 6 V ก็ต้องปรับตั้งอีกที
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-09-2009 เมื่อ 08:21

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วงจรต่อไป
    การสตาร์ทรถ ระยะใกล โดย สัญญานกันขโมยครับ

ของเก่ายังไม่เสร็จเลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 49 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้