หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    483
    Status
    โพส
    203

มาตรฐาน ลูกปืนล้อแตก ใครเป็นกันบ้าง

รถผมลูกปืนล้อแตกครับ
    เริ่มจากวัน จันทร์ที่แล้วไปกะน้อง มันถอยรถลงเนินแล้วหักล้อสุดเพื่อจะกลับรถ
    รถผมใส่ยางให้ครับ 265/65/R17 มั้งปรกติผมจะไม่หักล้อเลี้ยวจนสุดนะ แต่น้องที่ออฟฟิต (ไม่ใช่รถตัวเองนี่) หักสุดเลย มันก็ดังครืด ดังมาก ตกใจลงมาดูใต้ท้องรถกัน นึกว่าเหยียบกิ่งไม้แล้วลากมาด้วย แต่ไม่มีไรเลย งง
    ตั้งแต่นั้น ก็มีอาการแปลกๆ
    คือเวลาวิ่ง จะรู้สึกว่ามีอะไรที่ไม่ไ้ด้ศูนย์ มันจะวูบๆ ถ้าวิ่งเร็วมันก็วูบเร็ว ขับช้ามันก็วูบช้า
    แล้วบางทีก็มีเสียงแก๊งๆ เหมือนโลหะมันเบียดกัน

วันศุกร์ไม่ไหวดังขึ้นเรื่อยๆ กลัวล้อหลุด เอาไปใหม่ ทีนี้ไม่ไวเหมือนงานเปลี่ยนถ่ายของเหลวแล้ว
    จนบัดนี้ วันอังคารแล้ว ยังไม่ได้รถเ้ลยครับ โทรไปบอกช่างไม่ว่าง คนน้อย
    แค่เปลี่ยนลูกปืนล้อเอง
    วิธิเช็คของช่าง
    ยกรถขึ้น เอามือหมุนล้อดู มันดังครืดๆ จิงแล้วล้อมันจะหมุนฟรีแล้วหยุดเองช่วงที่มันขัดๆ คือมันจะหมุนไม่ลื่น

ไม่ได้มาบ่นหรือต่อว่าศูนย์อะไรนะครับแค่มาแชร์ประสพการณ์กันนะครับ
    เผื่อจะมีคนเป็นอยู่ หรือยังไม่เป็น
    ค่าซ่อมก็ตลับลูกปืนสองข้างรวมค่าแรงช่างแจ้งไว้ 3,500 ครับ
    อยากถามความเห็นเพื่อนๆ นะครับ ว่าสาเหตุที่ลูกปืนแตก เกิดได้จากอะไรบ้าง ทำให้ล้อหลุดอย่างที่ช่างบอกจริงรึป่าว
    ถามช่าง เค้าบอกเป็นเพราะยางใหญ่ มันเลยรับโหลดเยอะ (เหรอ)

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

มาตรฐาน Re: ลูกปืนล้อแตก ใครเป็นกันบ้าง

พิมพ์เสร็จมานั่งอ่าน กลัวเพื่อนๆ จะงง นะครับ
    ตอนแรกพิมพ์ยาวแต่กลัวเพื่อนๆ จะอ่านเบื่อเลยลบกลางๆ ออกข้อความเลยไม่ต่อเนื่อง
    เอาใหม่
    รถผม 150,000 โลแล้ว วันพุธเลยเอาไปเข้าศูนย์แจ้งว่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวหมดเลยพร้อมเช็คช่วงล่างที่ดัง ช่างทำงานไวมาก งานแบบนี้ชอบครึ่งวันเสร็จ ยกเว้นช่วงล่างบอกไม่เป็น (คงไม่ได้เช็ค)
    แต่มันดังขึ้นเรื่อยๆ เลยเอาไปเข้าศูนย์ใหม่วันศุกร์ บอกให้เช็คช่วงล่างให้ใหม่ คราวนี้ไม่ไวแล้ว บอกช่างน้อย นานนะพี่ จนวันนี้วันอังคารแล้ว ยังไม่เสร็จเลย แค่เปลี่ยนลูกปืนล้อเอง

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

มาตรฐาน Re: ลูกปืนล้อแตก ใครเป็นกันบ้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ake4x2 ดูโพส
    พิมพ์เสร็จมานั่งอ่าน กลัวเพื่อนๆ จะงง นะครับ
    ตอนแรกพิมพ์ยาวแต่กลัวเพื่อนๆ จะอ่านเบื่อเลยลบกลางๆ ออกข้อความเลยไม่ต่อเนื่อง
    เอาใหม่
    รถผม 150,000 โลแล้ว วันพุธเลยเอาไปเข้าศูนย์แจ้งว่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวหมดเลยพร้อมเช็คช่วงล่างที่ดัง ช่างทำงานไวมาก งานแบบนี้ชอบครึ่งวันเสร็จ ยกเว้นช่วงล่างบอกไม่เป็น (คงไม่ได้เช็ค)
    แต่มันดังขึ้นเรื่อยๆ เลยเอาไปเข้าศูนย์ใหม่วันศุกร์ บอกให้เช็คช่วงล่างให้ใหม่ คราวนี้ไม่ไวแล้ว บอกช่างน้อย นานนะพี่ จนวันนี้วันอังคารแล้ว ยังไม่เสร็จเลย แค่เปลี่ยนลูกปืนล้อเอง
    ทำข้างนอกน่าจะถูก กว่า ศูนย์

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เหอๆ ยังไงก็เสียเงินเองอยู่ดีเปลื่ยนลูกปืนล้อเนี่ย ข้างนอกเค้าทำกันลัอละไม่เกินชัวโมงมั้งน้าเอก...เดาๆราคา(ไม่ได้ซื้อนานแล้ว) Nsk แท้ตลับละ200กว่าบาทปลายๆ ลัอนึง2ตลับ ซีล1ตัวต่อข้าง ส่วน3,500เนี่ยมึนครับ...
    -- แก้ไขเพิ่มนิดนึง จารบีที่หล่อลื่นลูกปืนคงแห้งครับเลยทำให้ตัวประคองเม็ดมันแตกเสียหายมาขัดกับเม็ดลูกปืน ต้องเปลื่ยนแน่นอนอยู่แล้ว --
    ตามนี้เลยครับ น้าเอก หรือไม่ก็ขับไปให้ป๋าติ๊กเปลี่ยนให้ครับ คริๆๆๆๆๆ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

เศร้าครับ
    ได้รถมาแล้ว จ่ายตังค์แล้วไม่ได้ลองรถก่อน
    ค่าลูกปืนล้อหน้า 2 อัน 2,034 บาท
    ค่าเปลี่ยนลูกปืนดุมล้อ 700 บาท
    รวมภาษีด้วย 2,925.38 บาทครับ
    ขับออกมาจากศูนย์ได้ครึ่งทาง ก็ดังแบบเดิมอีกแล้ว
    เลยโทรไปต่อว่าศูนย์ เค้าก็ได้แต่บอกว่า ขอโทดคับพี่ พี่เอามาใหม่พรุ่งนี้นะ จะดูให้ใหม่
    เลยบอกไปว่า เปลี่ยนลูกปืนล้อล่อไปสี่วัน ซ่อมใหม่ไม่ปาไป 7 วันเรอะ
    ขอโตดคับพี่ ผมจะรีบดูแลให้ ขอโต๊ดจิงๆ ครับพี่
    เฮ้อ เศร้าซะมะมี มันซ่อมยากตรงไหนเนี้ยของแค่นี้เอง

ยังคิดอยู่เลยพรุ่งนี้จะไปให้เค้าทำให้ใหม่หรือ ไปทำที่อื่นแล้วขอตังค์คืนดีกว่ามั้ง ไม่มีฝีมือแบบนี้

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เด่วนี้ลูกปืนเป็นแบบใหม่แล้วครับ รถรุ่นใหม่อะครับ

ของผมพลัส เคยรื้อออกมาลูกปืนมันอยู่ในตลับเป็นหัวเทเปอร์แปลกดีครับ เพิ่งเคยเห็น

เลยเป็นสาเหตุให้ราคาลูกปืนแพงมั้งครับ (เดาเอาครับ)

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ของผม เครื่อง 116 แรงม้านะครับ
    ช่างก็บอกว่าเป็นแบบใหม่เหมือนกัน ใส่ยากกว่าแบบเก่าครับ
    คุ้นๆ ว่าต้องใช้เครื่องไฮดรอลิกช่วยด้วยนะ ช่างว่างั้น

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

ช่วยบอกที่ไปทำศูนย์ไหนมาครับ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

รุ่งเจริญเทพารักษ์ อะครับ มีช่างแค่สองสามคนเองครับ
    จะฟ้องศูนย์ใหญ่ จำได้นี่ก็ใหญ่แล้วนี่นา

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เด่วนี้ลูกปืนเป็นแบบใหม่แล้วครับ รถรุ่นใหม่อะครับ

ของผมพลัส เคยรื้อออกมาลูกปืนมันอยู่ในตลับเป็นหัวเทเปอร์แปลกดีครับ เพิ่งเคยเห็น

เลยเป็นสาเหตุให้ราคาลูกปืนแพงมั้งครับ (เดาเอาครับ)
    55..อ่าวเหรอน้าปอง มันออกลูกมาใหม่ ไม่เหมือนกาตาด้าแล้วเหรอ ว้าลูกดกเนอ งี้ก็จนดิ .. เหอเหอ..

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ake4x2 ดูโพส
    รุ่งเจริญเทพารักษ์ อะครับ มีช่างแค่สองสามคนเองครับ
    จะฟ้องศูนย์ใหญ่ จำได้นี่ก็ใหญ่แล้วนี่นา
    0 นี้เป็น 0 ใหญ่ไม่ใช่หรอคับ
    แต่ผมว่า 0 นี้ห่วยคับ (ตามความรู้สึกผม)
    เคยเข้าสาขาบางนา เอาน้ำมันเครื่องไปเอง ไปถึง 11.40 บอกติดพักเที่ยง
    O.K. รอคับ
    เวลา 13.10 พนักงานบอกว่า 0 ใหญ่ที่ เทพารักษ์ ไม่ให้เอาน้ำมันเครื่องมาเอง
    อ่าว!!! แล้วทำไม ม.. ไม่บอกตั้งแต่เเรก เสียเวลาจริงๆๆ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

หายไวๆน่ะคับ พี่เอก.

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ขอบคุณครับน้องบี้
    ตอนนี้หายแล้ว
    เอาไปเข้าศูนย์อีกทีเมื่อเช้า ช่างรีบออกมาต้อนรับเลย บอกเมื่อวานงานเยอะเลยไม่ได้เทสดูก่อน
    เลยให้ช่างลองขับ ดูมันก็เป็นจริงๆ แต่ช่างบอกรู้แล้วดังจากอะไร (หูเทพ)
    กลับมาก็ให้เด็กเทคนิค (ฝึกงาน) ขันน๊อตให้ สองสามตัวทั้งสองข้าง
    เอามาวิ่งอีกที ไม่ดังแล้วแหะ (แค่นี้เองเหรอ)
    เอาภาพลูกปืนที่เปลี่ยนไปมาให้ดูด้วยครับ

อีกนิดคุยกะช่างว่าเคยเข้าเว๊บ tritonclub บ้างป่าวเค้าบอกเคยเข้า
    งั้นฝากหน่อย ถ้าเข้ามาอ่านเจอ
    เวลารับรถลูกค้า น่าจะมีผ้ายางปูเบาะ และหุ้มพวงมาลัยกับหัวเกียร์ ด้วยนะครับ
    เพราะเคยเข้าที่สิทธิพลหัวหมาก เค้าก็มีให้เรียบร้อยนะ แบบเ้ข้าใจว่างานช่างมันต้องเลอะบ้าง จะได้ไม่มาเลอะรถเราต่อ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เด๋วนี้ มันเป็นแบบแกะไม่ได้ ปรับไม่ได้ เปลี่ยนใหม่ยกชุดอย่างเดียว
    เสีย ตรงที่ต้องยกชุดเลย
    ดี ตรงที่เอามาแต่ง มาโมไม่ได้ แข้งแรงกว่า ปัญหาน้อยกว่า แพงกว่า

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

สรุป..เป็นที่ตลับลูกปืนเสียจริงหรือ..ขันน๊อตก็หาย..ครับน้าเอก

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

เหมือนลูกปืนรถไถ ที่บ้านผมเลย 5555+
    แบบใหม่รถกระบะ แต่แบบเก่ารถไถ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    สรุป..เป็นที่ตลับลูกปืนเสียจริงหรือ..ขันน๊อตก็หาย..ครับน้าเอก
    เป็นทั้งสองอย่างเลยครับ
    อาการวูบๆ ตามรอบรถพอเปลี่ยนลูกปืนแล้วหายคับ
    ส่วนเสียงดังแก๊งๆ นี่ขันน๊อตแล้วหายครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

น๊อตที่ว่านี่อยู่ตรงไหนครับ..ขันแล้วหายดัง...

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

น๊อตด้านในล้อนะครับ ต้องยกรถขึ้นถึงจะเห็นครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้