สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: น้าๆ ช่วยผมหาสาเหตุจากเครื่องสะดุด+ไฟเอนจิ้นโชว์ด้วยครั บ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking น้าๆ ช่วยผมหาสาเหตุจากเครื่องสะดุด+ไฟเอนจิ้นโชว์ด้วยครั บ

เมื่อเช้านี้ ระหว่างขับไปทำงานด้วยความเร็วประมาณ 120-130 KM/hr อยู่ๆ รถเกิดสะดุดไปนิดๆ พร้อมกับไฟเอนจิ้นโชว์ แต่ยังสามารถขับรถได้เป็นปกติ และยังทำความเร็วได้ในระดับ 120 แบบไม่มีปัญหา ตอนแรกเข้าใจว่าสายแวคคั่มคงจะหลุดเหมือนเดิม จึงนำรถเข้าข้างทางเพื่อจะเสียบสายแวคคั่มเหมือนเดิม แต่พอเปิดฝากระโปรงหน้ารถตรวจสอบดู สายแวคคั่มก็ยังคงอยู่ที่เดิมไม่มีหลุดออกมา ก็เลยสงสัยว่าอะไรน่าจะเป็นสาเหตุของเครื่องสะดุดและไฟเอนจิ้นโชว์

เข้าใจว่าน่าจะเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับแวคคั่ม เพราะมีอาการคล้ายกับตอนที่สายแวคคั่มหลุด แล้วยังขับต่อไปได้ หรือว่าจะมีปัญหากับ SCV แต่ก็ไม่มีอาการอืดแต่อย่างใด เลยต้องมาถามน้าๆ ที่มีประสบการณ์มาช่วยพิจารณาสาเหตุซะหน่อยจะได้แก้ไขได้ตรงประเด็นต่อไป

รถผมแค่เครื่อง 2.5L 140 แรงม้า ใส่ท่อแทนแมวมาแล้ว ตามด้วยขยับหอยมา 5 มม.พร้อมกรอง K&N(ยังไม่ได้ติดวัดบูส) แล้วก็อัพเป็น 3.2 V6 แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนกรองโซล่ามาใหม่(ของหมดเลยอดเปลี่ยน)

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

มาตรฐาน Re: น้าๆ ช่วยผมหาสาเหตุจากเครื่องสะดุด+ไฟเอนจิ้นโชว์ด้วยครั บ

มันเข้า SalfMode ครับ มีปัญหาเกิดขึ้นกับเครื่อง ลองดับเครื่องแล้วทิ้งไว้สักพัก แล้วสตาร์เครื่องใหม่หายครับ สัก 2-3 ที
    แต่ถ้าไม่หายแนะนำเข้าศูนย์ครับ คิดว่าน่าจะมีปัญหาเกิดขึ้นกับรถแน่นอนครับ ต้องใช้คอมวิเคราะห์ดูว่าเกิดจากอะไร ซึ่งเป็นได้หลายสาเหตุ ไม่สามารถฟันธงได้แน่นอนต้องให้ศูนย์เช็ค
    แต่ส่วนใหญ่เราก็ฟันธงว่าเป็นที่ SCV ซึ่งบางทีอาจเป็นแค่ บู๊ตคัตก็ได้ อันนี้มันเป็นได้หลายสาเหตุครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: น้าๆ ช่วยผมหาสาเหตุจากเครื่องสะดุด+ไฟเอนจิ้นโชว์ด้วยครั บ

ส่วนตัวก็คิดว่าจะเป็น Boot Cut เหมือนกันครับ เหยียบซะบู๊ตไหลเกิน

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: น้าๆ ช่วยผมหาสาเหตุจากเครื่องสะดุด+ไฟเอนจิ้นโชว์ด้วยครั บ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    ส่วนตัวก็คิดว่าจะเป็น Boot Cut เหมือนกันครับ เหยียบซะบู๊ตไหลเกิน
    ผมเคยตัดเหมือนกันตอนลงตัว 3.2(2.5 4*2) แรกๆ เพราะตอนนั้นผมยังไม่ได้ใส่บูสคัทแต่แก้ปัญหาเรื่องไฟโชว์มาแล้ว ตอนลากเกียร์ 3 ไปค้างที่บูส 17 ปอนด์ได้ไม่ถึง 3 วิตัดซ่ะหัวทิ่มเลยครับ (บิดหน้าแปลนเหมือนกันครับ)

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    ผมเคยตัดเหมือนกันตอนลงตัว 3.2(2.5 4*2) แรกๆ เพราะตอนนั้นผมยังไม่ได้ใส่บูสคัทแต่แก้ปัญหาเรื่องไฟโชว์มาแล้ว ตอนลากเกียร์ 3 ไปค้างที่บูส 17 ปอนด์ได้ไม่ถึง 3 วิตัดซ่ะหัวทิ่มเลยครับ (บิดหน้าแปลนเหมือนกันครับ)
    มีแต่รถแรงๆผมตามไม่ทันแล้วเพราะมีตัวล็อคความเร็วนั่งข้างๆ34-24-36ฮิฮิ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

หลังจากที่ไฟโชว์แล้วสามารถเยียบได้ถึง 120 เกิดจาก overboost ครับน้าเป็นมาเหมือนกันตอนลง 3.2 V6 แรกๆเลยต้องลดแหวนลงเดิมที่ 3.2 V5 ไม่เป็นอะไร ถ้าเกิดจาก scv เครื่องจะเดินไม่เรียบครับแม้กระทั้งตอนเดินเบาถ้าไฟโชว์แล้วปิดสวิทซ์แล้วเปิดใหม่ก็จะดับแต่ Error code ECU จะจำไว้อยู่เอารถไปเข้าศูนย์ลบ code แล้วก็แก้ตามเอาครับว่ามันเกิดจากอะไรแน่อีกอย่างถ้า overboost ถ้าน้าครับแบบเดิมอีกมันก็จะเกิดอีกที่ความเร็วและรอบเครื่องใกล้เคียงเดิมแต่ถ้า scv จะเกิดได้ทุกเวลาที่เกิดการติดขัดคร้าบบ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    มีแต่รถแรงๆผมตามไม่ทันแล้วเพราะมีตัวล็อคความเร็วนั่งข้างๆ34-24-36ฮิฮิ
    ของน้าตรีมีเครื่องล๊อคความเร็ว
    ของผมมีเส้นเซอร์ระบบ Mother คอนโทรล ดึงหูทันทีเมื่อเกิน 110 Km/hr.

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

กระผมก็สงสัยเหมือนกันครับ
    ของผม 4x2 door 116 แรง ไม้่ได้รองแหวน ไม่ได้ขยับหอย (เคยแต่จับ)
    ลองกดคันเ่ี่ร่งแรงๆ ตอนเกียร์ 3 ผลคือไฟโชว์ รอบตกทันที
    แต่อาการหลังไฟโชว์ ไม่ได้้เหมือนตอนที่ scv เคยเสีย
    แค่เร่งไม่ขึ้น เลยจอดดับเครื่องไปสองสามครั้ง ไฟโชว์ก็หายไป
    เป็นเมื่อศุกร์ที่แล้ว
    วันนี้ก็วิ่งได้เป็นปรกติ คงจะไม่ใช่ scv แล้ว เลยไม่เอาไปเ้ข้าศูนย์
    ถามเพื่อนๆ นะครับ ว่ามันน่าจะเกิดเพราะอะไร
    แล้วจำเป็นต้องเข้าศูนย์ไปลบโค้ด รึป่าว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้ารถเดิม ให้สงสัย Scv หรือ กรองโซล่าตัน

ถ้ารถไม่เดิม ให้สงสัยกล่องดันราง อาจดันมากไป

มันไม่มีอะไรไปมากกว่านี้ครับ อิอิ

gorgonzola,pkt
    ผู้เยี่ยมชม

โอเวอร์ บูสต์ ครับ รถผมก้เปนหลังจากไปอับ 3200มา ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ บูสต์17กว่าๆ โอเคมาตลอด เลยต้องเอาแหวนออก คงไว้แต่ขยับหอย แต่มะแรง(ไม่พุ่งตอนเกียร์ต้นๆ)เหมือนเดิมแล้วอ้ะ แอบเซ็ง

ข้อมูลกระทู้