สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

กระทู้: ท่านสมาชิกท่าน4x4ท่านใดเคยไปดอยม่อนจองมาแล้วบ้างคร ับ

tuntan
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ท่านสมาชิกท่าน4x4ท่านใดเคยไปดอยม่อนจองมาแล้วบ้างคร ับ

ท่านสมาชิกท่าน4x4ท่านใดเคยไปดอยม่อนจอง อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ มาแล้วบ้างครับ
    คือผมอยากจะสอบถามข้อมูลการเดินทางครับ
    เส้นทาง กทม.-ตาก-แม่ระมาด-แม่ตื่น-ดอยม่อนจอง
    กทม.-ลำพูน-ฮอด-อมก๋อย-ดอยม่อนจอง-บ.แม่ตื่น
    คือว่า จะเอาเสื้อกันหนาวกะผ้าห่มไปให้เด็กๆที่โรงเรียนบ้านแม่ตื่นน้อยครับ
    แล้วจะไปนอนที่ดอยม่อนจองครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ท่านสมาชิกท่าน4x4ท่านใดเคยไปดอยม่อนจองมาแล้วบ้างคร ับ

คิดอยู่เหมือนกันครับ เหอเหอ แต่จะไปเดี่ยวก็ยังปอดๆ ไม่รู้ช่วงสิ้นปีคงต้องคิดอีกทีนึง แต่ก็อยากลองซั๊กที
    ข้อมูลรอท่านอื่นต่อไปครับ เข้ามาอัพให้ไว้ก่อนครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

มาตรฐาน Re: ท่านสมาชิกท่าน4x4ท่านใดเคยไปดอยม่อนจองมาแล้วบ้างคร ับ

ผมยังไม่เคยไปเหนือเลยครับ ผู้รู้เชิญมาให้ขัอมูลพี่เขาด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ดอยม่อนจองรถขึ้นไม่ได้นะครับ ต้องเดินเท้าประมาณ 3-4 ช.ม. และต้องมีคนยนำทางโดยเจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าฯ ผมเคยไปแจกผ้าห่ม ให้โทรติดต่อไปที่ที่ว่าการอำเภออมก๋อย เพราะแม่ตื่นอยู่ในความดูแลของอมก๋อย บอกว่าเราจะไปบริจาคที่ไหน เขาจะจัดเตรียมรถขนของเพิ่มถ้าของเราเยอะ รถนำทางและช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ขนของ ทางอำเภอจะแนะนำข้อมูลทุกอย่างที่เราควรทราบ และแจ้งไปว่าเราจะไปดอยม่อนจอง ทางอำเภอจะให้ข้อมูลการติดต่อของหน่วยงานป่าไม้ให้กับท่านเอง
    ส่วนเสร็จแล้ว จะไปม่อนจอง จากเมืองอมก๋อยไปหน่วยรักษาพันธ์สัตว์ป่าประมาณ 40 ก.ม. รถขับ 2 ขับ 4 ไปได้ จากที่ทำการพิทักษ์ป่า ไปจุดเริ่มเดินเท้าอีก 16 ก.ม. ต้องรถขับ 4 เท่านั้น เขาจะหาลูกหาบให้ เสบียงที่เราต้องการ และรถ 4w ชาวบ้าน ถ้าเราต้องการ ใครมี 4w อยากขับจากหน่วยฯ มูเซอ ไปจอดไว้ที่สุดทางที่เริ่มเดินเท้า ขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่มีเจ้าหน้าที่เฝ้ารถนะครับ ตัดสินใจกันเอาเองว่าจะฝากรถไว้กับป่า เนื่องจากว่า ต้องมีการนอนค้างบนจุดตั้งแคมป์บนดอย แต่เจ้าหน้าที่จะแนะนำให้จอดรถไว้ เนื่องจากเราไม่ชำนาญเส้นทางแม้รถจะมีสมรรถนะ และคิดว่าเรามีฝืมือ คือเขาป้องกันไว้ก่อน เพราะเคยมีรถตกเขา เสียเวลากู้ หากบาดเจ็บก็งานกร่อย แต่ถ้าดื้อจะขับไปเองใครก็คงห้ามไม่ได้
    ส่วนเส้นทาง แนะนำ กทม. ตาก เถิน ลี้ ฮอด อมก๋อย ครับ สะดวกที่สุด เอาไว้ไปมันส์ทีเดียวบนที่ราบสูงอมก๋อย

เคยไปหลายครั้ง หลับตลอดทาง ไม่เคยขับไปเองคะ แต่ก็น่าไปอีกรอบนะคะ... อมก๋อย อมก๋อย

tuntan
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ คือ ผมได้ติดต่อกับทางโรงเรียนไว้เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนตอนขึ้นดอยม่อนจองได้ติดต่อกับทางป่าไม้แล้วครับ
    เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจจะไปร่วมบุญด้วยก็ เชิญได้เลยครับ
    ผมจะออกจากรังสิตประมาณตอนค่ำๆ ครับ ผมไปกันตอนนี้มี 2 คันเองครับ
    ท่านใดสนใจ เชิญครับ โทร.089-742-7357

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

Up ไปครับงานบุญงานเสียสระครับ เพื่อสังคมร่วมกันคลายหนาว น่าสนใจทั้งนั้นแต่ยังไม่ทราบวันไปและกลับ.....

tuntan
    ผู้เยี่ยมชม

ขอโทษจริงๆครับผมลืมบอก อาจจะกระชั้นชิดไปหน่อยครับ ผมออกเดินทางจากรังสิต วันที่ 5 พ.ย.52ตอนหัวค่ำครับ
    กลับมาถึงรังสิตวันที่ 8 พ.ย.52 ตอนค่ำๆครับ

tuntan
    ผู้เยี่ยมชม

รายละเอียด เช้า วันที่ 6 ถึง อ.อมก๋อย -เดินทางไปที่โรงเรียนบ้านขุนแม่ตื่นน้อย -แจกของให้เด็กๆ แล้วตัดสินใจว่าจะขึ้นม่อนจองหรือว่าจะนอนที่โรงเรียน
    1.-นอนที่โรงเรียน-เช้าขึ้นม่อนจอง
    2.-เสร็จจากแจกของเดินทางขึ้นม่อนจองเลย

ข้อมูลกระทู้