หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

มาตรฐาน Re: ไม่ทราบว่าท่านใดมี Project ประหยัดน้ำมันไหมครับผม

หาคำตอบง่ายๆขับรถไม่เกิน 50 กม./ชม.ประหยัดน้ำมันชัวร์น้าสำหรับขา(ประหยัดเท่านั้น)

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: ไม่ทราบว่าท่านใดมี Project ประหยัดน้ำมันไหมครับผม

ของผมขับไม่เกิน 80 เลี้ยงไม่เกิน 2000 รอบ ถ้าอารมณ์ชอบประหยัด ขับแบบเท้าค่อยๆกดที่ละนิดๆ
    แต่ถ้าอารมณ์ชอบแรงๆหล่ะก้อกระแทกควันออกไปเลยครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

เฮ้อ!รู้สึกผิดจัง ที่เป็นคนขับรถช้า...

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

แรงดันคอมมอนเรลของไทรทันสูงสุดระดับ 180 Mpa
    และแรงดันบูสเทอร์โบ ประมาณ 15-16 PSI
    จึงทำให้มีสมรรถนะแบบนี้

แรงบิดสูงสุด 321 นิวตันเมตรที่ 2000 รอบต่อนาที
    กำลังสูงสุด 140 แรงม้า ที่ 4000 รอบต่อนาที

แต่เรา ๆ ท่าน ๆ ใช้กันแค่เท่าไรกัน

เช่น ขับออกตัวธรรมดา เหมือนเพื่อนร่วมทาง เปลี่ยนเกียร์ใน 2000 รอบ แต่แรงดันคอมมอนเรลแค่ ประมาณ 70 - 80 MPA เอง

ส่วนแรงดันบูสเทอร์โบ ผมไม่รู้น่าจะไม่เกิน 16 PSI

ดังนั้นรอบที่ประหยัดและแรง คือรอบที่เครื่องยนต์เผาไหม้หมดจด
    อากาศและเชื้อเพลิงได้ส่วนผสมที่พอดี แถว ๆ 14 ต่อ 1 ขึ้นไป ไม่เกิน 18
    จริงไหมครับ

arno
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็มีกล่องดันรางเนี่ยแหละ ที่สามารถทำได้ โดยปรกติแล้วกล่องดันรางจะใส่เพื่อเพิ่มแรงดันในรางอย่างเดียว แต่กล่องของผมสามารถ ลดแรงดันในรางให้น้อยลงได้ด้วย ซึ่งทำมารองรับรถที่ต้องการการประหยัดเท่านั้น เพราะรถที่จะลดแรงดันในรางเนี่ย จะต้องไม่คำนึงถึงความเร็ว ความเร็ว แรง จะหายไปจากเดิม สมมุติว่าเครื่อง3.0 เวลาใส่กล่องไปแล้ว ลดแรงดันในรางให้ประหยัดน้ำมันรถคุณก็จะเหมือนเครื่อง 2.5 คับ ต้องถามก่อนว่าตรงนี้ยอมรับได้มั้ยถ้ายอมรับได้ก็ไม่มีปัญหา หรือรถที่ต้องการทำเป็นกึ่งแก็สเนี่ย ก็สามารถใส่ได้ เพราะกล่องใบนี้สามารถลดแรงดันได้แม่นยำและคงที่ เหมือนกับเวลาที่เราเพิ่มแรงดันเพื่อให้รถแรงนั่นแหละคับ สนใจยังไงก็ลองคลิ๊กดูคับผม
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=17290

9898
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    ถ้าไม่ต้องการแรงมาก ทำรถแบบเดิมๆ ดีที่สุดแล้วครับ อายุการใช้งานยาวนาน
    เริ่มจากรองแหวน แล้วอุต Egr และตามด้วยเปลี่ยนท่อแคต ครับ ก็ช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิดเพราะรถมันวิ่งไม่อั้นครับ สเต็บแค่นี้พอแล้วครับ ในงบที่ไม่เกิน 1000 บาทครับ แต่ถ้าติดบู๊ตเพิ่มก็อีก 1000 กว่าครับ แล้วแต่ราคาของบู๊ตที่ติดน่ะครับ แต่ทำสเต็ปตามนี้แล้วต้องขับรถแบบปกติน่ะครับ ไปเรื่อยๆ แค่นี้ก็ประหยัดขึ้นอีกหน่อยแล้วครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกคนำแนะนำครับ แต่ลักษณะโปรเจ็คที่ไม่เกิน 1000 น่าสนใจมากๆ ครับผม จะลองศึกษาข้อมูลดูครับผม

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปครับ อิอิ งบน้อยๆค่อยๆหาทำกันไป ยังไงแล้ว ก็ หาแนวของตัวเองให้ได้เร็วๆน๊ะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมว่ากระทู้นี้ดีครับ มีกระทู้ชอบความแรง ก็ต้องมีกระทู้ชอบประหยัด
    ตามที่เพื่อนสมาชิกบอกครับ ก็ประหยัดได้ในระดับ 14 กิโลเมตรต่อลิตรครับ
    ตรงนี้ก็มากกว่ายี่ห้ออื่นในสเปคเดียวกันแล้ว

ในไทรทันพลัส สำหรับที่ขับไม่เกิน 120 กม./ชม. แรงม้าที่ใช้ก็ไม่เกิน100
    แรงม้าแล้วนี่ครับ ถ้าจะให้ได้ 140 แรงม้า ต้องขับ 180 กม./ชม.

ผมว่าเราควรขับที่รอบแรงบิดสูงสุดดีกว่าครับ คือ ประมาณ 2000 รอบต่อนาที
    ได้ทั้งอัตราเร่งและความประหยัด
    เดี๋ยวขับไปเรื่อย ๆ จะเริ่มชินกับความแรงและอัตราเร่งเองครับ

หรือถ้าต้องการประหยัด ก็ให้ขับในรอบต่ำกว่า 2000 รอบต่อนาที

การลดแรงม้าผมเคยอ่านเจอในคลับอื่นเหมือนกันครับ เช่น
    การลดแรงดันคอมมอนเรลสูงสุดจาก 180 Mpa ลง ซักประมาณ 160 Mpa
    โดยใช้กล่องหลอกแรงดันไฟฟ้า ให้มากขึ้น
    ถูกต้องเลยครับ
    ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับการประหยัดและสร้างความคุ้นเคยที่ 2000 รอบซะ
    แต่การเปลี่ยนที่ตำกว่า 1700 ,ไม่แนะนำครับเพราะแรงบิดแรงฉุด ไม่สามารถลากน้ำหนัก 1.5 ตันไปได้แบบประหยัดแน่ๆ ครับ มันต้องสำรอกน้ำมันมากขึ้นเมื่อภาระมากครับ
    -ส่วนการทำกล่องหลอก ให้ประหยัดก็เป็นไปได้ ครับ ซึ่งความจริง PAJERO
    ก็แรงขี้แตกขี้แตนครับ แต่เค้าก็ ทำสัญญาน มาประหยัดนี่แหละครับ มันก็เลยดูเต่า ๆ
    ถ้ามีเวลาก็ไปเยี่ยมชมกันที่ ห้องนี้ครับ OBD++ ผมไม่เก่งอะไรหรอกครับแต่กำลังพัฒนากันอยู่เกียวกับกล่องนีแหละครับ ซึ่งก็คิดไว้ในใจเหมือนกันครับ
    ว่าจะลดสัญญาน เพื่อความประหยัด แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบตามหลังใครครับ (อิอิ)
    แต่ที่แนะนำนี่ไม่มีเจตนาจะชักพาไปซื้อหาอะไรนะครับ
    แค่เข้าไปคุยกัน บอกความต้องการที่อยากจะใช้งาน+++ และช่วยกันคิดอะครับ
    คิดได้แล้วทดลองจนพอใจ ก็เอาไปทำกันเองครับ
    ผมชอบคิดครับแต่ขี้เกียจทำ (อิอิ)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วงจรเสร็จแล้วนะครับถ้าน้าสนใจ
    ทั้งแรง และประหยัดก็อันเชิญครับน้า
    ที่ OBD++ครับ
    จาได้ช่วยกันคิด ..แรงแบบภูมิใจทำเองได้..แก้ปัญหาได้..ครับ(นี่คิอวัตถุประสงค์)

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

จอด เลยครับน้า ประหยัดสุดๆๆ

nut4d
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยนลูกปืนครับ ใช้แบบแรงเสียดทานต่ำ สมัยเรียนทำรถแข่งประหยัดน้ำมัน เปลี่ยนลูกปืนเป็นแบบกราไฟต์ เกือบทุกจุดเลยครับ ตั้งแต่เพลาข้อเหวี่ยง ก้านสูบ เพลาห้องเกียร์ กลางเพลา กากบาก เฟื่องท้าย ล้อ ขนาดเข็นสตาร์ทยังเบาแรงเลยครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ คือไม่ต้องเอาแบบถึงสุดครับผม เอาแบบให้ประหยัดขึ้นจากเดิมสัก 20-30 เปอร์เซนต์ก็ยังดีครับผม

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

แก๊ส Lpg ร่วมกับน้ำมันดีเซลครับ และใช้ Ecu ควบคุมการจ่ายแก๊สประหยัดแน่นอนครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เปลี่ยนวิธีการขับขี่ให้ไม่กระชากและไม่เร็วมากและสัมพันธ์กับรอบ ยังไงก็ได้แน่ครับ 30 % ถ้าเทียบกับพวกชอบเหยียบดะเร็วแรงครับ ยังไงก็ขอให้หาแนวได้ไวๆน๊ะครับ สู้ๆครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้