หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

9898
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไม่ทราบว่าท่านใดมี Project ประหยัดน้ำมันไหมครับผม

จากในกระทู้เห็นมี Fuel Pre Heater ของคุณ THAIHYDRO แล้วไม่ทราบว่ามีวิธีการอื่นๆ อีกไหมครับ เช่นอาจจะมีกล่องลดแรงม้าเพื่อให้ประหยัดมากขึ้นอย่างนี้มีไหมครับ เพราะอย่างผมไม่ค่อยชอบความแรงเท่าไหร่ครับ แรงมาสัก 100 ผมก็พอใจแล้วครับ ให้ขี่สัก 100 แล้วประหยัดได้สัก 20 กิโลเมตร/ลิตรอับ อย่างนี้มีไหมครับ ไม่ได้ประชดนะครับผม หรือขี่สัก 90 ได้ 25 กิโมตร/ลิตรอับ อย่างนี้มีไหมครับเพราะเห็นมีแต่กล่องเพิ่มแรงม้า น่าจะทำให้เปลืองน้ำมันมากขึ้น หรือยังไงครับผม ถ้ามีรบกวนด้วยนะครับ ถ้าแรงม้าลดจาก 140 ลงมาเป็น 100 ก็ยอมครับถ้าประหยัดมากขึ้นครับผมสัก 40 %ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน Re: ไม่ทราบว่าท่านใดมี Project ประหยัดน้ำมันไหมครับผม

น่าคิดแฮะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

มาตรฐาน Re: ไม่ทราบว่าท่านใดมี Project ประหยัดน้ำมันไหมครับผม

ผมว่าถ้ามีกล่องลดแรงม้ามันน่าจะเปลืองมากกว่านะครับ ต้องเค้นแรงเค้นน้ำมันมาใช้ให้ได้ตามที่ต้องการ

จริงๆ กล่องเพิ่มแรงม้า ถ้าจะขับให้ประหยัดก็ขับได้ครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะเพลินไปกับแรงม้าที่เพิ่มขึ้น เหยียบกันกระจาย มันก็เลยไม่ประหยัดซักที

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

ผมว่าหากอยากประหยัดจริงๆคงปรับนิสัยการใช้รถ เช่นใช้เท่าที่จำเป็นจะดีกว่า ไปใกล้บ้านก็จักยาน ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเอารถออก หรือหารถเล็กติดแก๊ส ไว้ใช้งานแทน ศึกษาการขับขี่แบบถูกวิธีจะดีกว่า กระบะเองถือว่าประหยัดอยู่แล้วเพราะน้ำหนักตัวเองก็หนักอยู่แล้วครับและออกแบบมาเพื่อใช้ในงานบรรทุก เรื่องลดแรงม้าเนี้ยคงไม่ไหวหรอกครับ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ถ้าลดแรงม้า เวลาเดินทางไกล อยากแรง อยากรีบเพราะต้องทำเวลา จะลำบากใจเราเองหรือเปล่าครับเพราะจะไม่ได้ดั่งใจ แต่ถ้าแรงม้าเท่าเดิม เราไม่รีบ เราก็ขับเรื่อย ๆ ปรับการขับขี่นิดหน่อย ก็น่าจะประหยัดได้เยอะเหมือนกันนะ แต่ไอเดียดีครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ทำให้แรงแบบบ้านๆ

แล้วขับเหมือนเดิม มันก็ประหยัดเองล่ะ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ขับรถมันก็ต้องซดน้ำมันเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่จะกินมากกินน้อยก็อยู่ที่นิสัยการขับเป็นอย่างแรก ถ้าขับถูกต้องก็ประหยัด แล้วก็แต่งแบบบ้านๆ แต่ขับแบบถูกต้องก็ประหยัด แต่ส่วนใหญ่ถ้าแต่งแล้วจะขับแบบบ้านๆ ไม่ได้เพราะรถมันขับดีขึ้นมันอดใจลำบากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

ตามน้านุกบอกครับ
    ลงโปร 3200 แล้วขับเหมือนเดิมผมก็ว่าประหยัดขึ้นนะครับ(ประสบการณ์ตัวเอง)แต่คงไม่ถึงระดับ 25 โลลิตร แต่ประหยัดขึ้นจริง อีกหนึ่งความเห็นครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

เก็บข้อมูลคับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ผมยังคิดว่ามันน่าจะมีวิธีการให้ประหยัดขึ้นได้นะครับผมนอกจากการขับ เพราะปกติผมก็ขับแบบบ้านๆ อยู่แล้วครับไม่เคยกระชาก แต่อยากหาวิธีที่ทำให้มันประหยัดมากขึ้นก็เท่านั้นๆ จริงๆ ครับ เผื่อว่าน้าๆ ในคลับ จะมีวิธีการครับ เพราะเห็นอีซูซุ แล้วเขาประหยัดกว่าเราจริงครับ ส่วนเรื่องความเร็วผมไม่ค่อยเครียดกับมันเท่าไหร่ครับ เพราะ ผมเคยขับ Tiger 3000 WD ร้อย 140 มันยั่งต้องใช้พลังคนช่วยเลยครับ ผมก็ยัง OK กับสมรรถนะ แต่เจ้าตัว Triton ไม่ต้องห่วงขับ 170 ไปได้แบไม่ตั้งใจเลยครับ แต่คือผมไม่ชอบความเร็วมากครับ ขับไม่เกิน 100 หรือเกินนิดๆ 110 ประมาณนี้ครับ ก็แค่อยากหาทางให้มันประหยัดขึ้นครับผม แล้วที่บอกว่า กล่องมันเพิ่มแรงม้าแล้วมันทำให้ประหยัดขึ้นได้จริงๆ หรือครับ แล้วมันมีข้อเสียไหมครับ เพราะผมอ่านจากข้อมูลแล้วรู้สึกว่าระยะยาวจะไม่เป็นผลดีกับตังเครื่องยนต์ครับเพราะรู้สึกว่ามันจะ เหมือน OverClock ซีพียูใสคอมพิวเตอร์ยังไงก็ไม่รู้ครับผม แค่นี้ก่อนครับรอฟังจากท่านอื่นๆ ต่อครับผม

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9898 ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ผมยังคิดว่ามันน่าจะมีวิธีการให้ประหยัดขึ้นได้นะครับผมนอกจากการขับ เพราะปกติผมก็ขับแบบบ้านๆ อยู่แล้วครับไม่เคยกระชาก แต่อยากหาวิธีที่ทำให้มันประหยัดมากขึ้นก็เท่านั้นๆ จริงๆ ครับ เผื่อว่าน้าๆ ในคลับ จะมีวิธีการครับ เพราะเห็นอีซูซุ แล้วเขาประหยัดกว่าเราจริงครับ ส่วนเรื่องความเร็วผมไม่ค่อยเครียดกับมันเท่าไหร่ครับ เพราะ ผมเคยขับ Tiger 3000 WD ร้อย 140 มันยั่งต้องใช้พลังคนช่วยเลยครับ ผมก็ยัง OK กับสมรรถนะ แต่เจ้าตัว Triton ไม่ต้องห่วงขับ 170 ไปได้แบไม่ตั้งใจเลยครับ แต่คือผมไม่ชอบความเร็วมากครับ ขับไม่เกิน 100 หรือเกินนิดๆ 110 ประมาณนี้ครับ ก็แค่อยากหาทางให้มันประหยัดขึ้นครับผม แล้วที่บอกว่า กล่องมันเพิ่มแรงม้าแล้วมันทำให้ประหยัดขึ้นได้จริงๆ หรือครับ แล้วมันมีข้อเสียไหมครับ เพราะผมอ่านจากข้อมูลแล้วรู้สึกว่าระยะยาวจะไม่เป็นผลดีกับตังเครื่องยนต์ครับเพราะรู้สึกว่ามันจะ เหมือน OverClock ซีพียูใสคอมพิวเตอร์ยังไงก็ไม่รู้ครับผม แค่นี้ก่อนครับรอฟังจากท่านอื่นๆ ต่อครับผม
    ระวังอย่าไปผิดทางนะครับ ขับแบบรถเดิมๆน่ะดีแล้วครับ ใครจะทำรถออกมาสิ้นเปลืองมากกว่า
    แบรนด์อื่นคงไม่มี มาตรฐานไม่หนีกันหรอกครับ ออกแบบมาขนาดนี้ให้ลูกค้าไปหา..??..ประหยัดเองเพิ่มเอา
    เค้า(บ.มิตซูฯ)คิดดีแล้วหรือ??..ระบบมันทำให้ประหยัดได้แต่อยู่ในขั้นไหนลองเข้าศูนย์ปรึกษาช่างดูครับ
    น่าจะมีแนวทางบ้าง...ผมเกียร์M/T น้ำมัน1ถัง(นอกเมือง)วิ่งได้900ปลายๆ(นิสัยผมขับOEM Groupรู้ดี)
    ยังไงลองดูครับ...มาเล่าให้ฟังบ้างก็ขอขอบคุณมากครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ถ้าไม่ต้องการแรงมาก ทำรถแบบเดิมๆ ดีที่สุดแล้วครับ อายุการใช้งานยาวนาน
    เริ่มจากรองแหวน แล้วอุต Egr และตามด้วยเปลี่ยนท่อแคต ครับ ก็ช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิดเพราะรถมันวิ่งไม่อั้นครับ สเต็บแค่นี้พอแล้วครับ ในงบที่ไม่เกิน 1000 บาทครับ แต่ถ้าติดบู๊ตเพิ่มก็อีก 1000 กว่าครับ แล้วแต่ราคาของบู๊ตที่ติดน่ะครับ แต่ทำสเต็ปตามนี้แล้วต้องขับรถแบบปกติน่ะครับ ไปเรื่อยๆ แค่นี้ก็ประหยัดขึ้นอีกหน่อยแล้วครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เริงณรงค์ ขับไม่เกิน 90 ตามกฏหมายครับช่วยประหยัดได้มากมายเลย อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 18 กิโลต่อลิตร แน่นอน (สำหรบรถผมน๊ะครับ อิอิ) งบน้อยๆก็ อัฟบูส ติดEGR เป่าฝุ่นกรอง DIY ล้างแอร์แบบ ง่ายๆ และ DIY ตัวต้มน้ำมันครับ ( http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=10415 )
    ถ้าเพิ่มงบอีกนิดก็ เปลี่ยน CAT (แต่ควัญจะเหม็นมากมายเลย)

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    ถ้าไม่ต้องการแรงมาก ทำรถแบบเดิมๆ ดีที่สุดแล้วครับ อายุการใช้งานยาวนาน
    เริ่มจากรองแหวน แล้วอุต Egr และตามด้วยเปลี่ยนท่อแคต ครับ ก็ช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิดเพราะรถมันวิ่งไม่อั้นครับ สเต็บแค่นี้พอแล้วครับ ในงบที่ไม่เกิน 1000 บาทครับ แต่ถ้าติดบู๊ตเพิ่มก็อีก 1000 กว่าครับ แล้วแต่ราคาของบู๊ตที่ติดน่ะครับ แต่ทำสเต็ปตามนี้แล้วต้องขับรถแบบปกติน่ะครับ ไปเรื่อยๆ แค่นี้ก็ประหยัดขึ้นอีกหน่อยแล้วครับ
    ถูกต้องครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    เห็นด้วยกับน้าบอม ด้วยคนประหยัดหรือไม่ประหยัดอยู่ที่เท้าของเราครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    เริงณรงค์ ขับไม่เกิน 90 ตามกฏหมายครับช่วยประหยัดได้มากมายเลย อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 18 กิโลต่อลิตร แน่นอน (สำหรบรถผมน๊ะครับ อิอิ) งบน้อยๆก็ อัฟบูส ติดEGR เป่าฝุ่นกรอง DIY ล้างแอร์แบบ ง่ายๆ และ DIY ตัวต้มน้ำมันครับ ( http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=10415 )
    ถ้าเพิ่มงบอีกนิดก็ เปลี่ยน CAT (แต่ควัญจะเหม็นมากมายเลย)
    ขับลมโชย ประหยัดจริงๆครับ

ขนาดพลัส สี่ประตู ออโต้ โปร 3.2 V006 ยาง Yoko 265/70R16 ท่อเลส 2.5 นิ้วตั้งแต่หลังแคทถึงปลาย

ได้ 14.43 km/ลิตร (สิบสี่จุดสี่สามครับ)

ประมาณขีดละ 250 km

ย้ำครับย้ำ พลัส สี่ประตู ออโต้ นะครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส
    ตามน้านุกบอกครับ
    ลงโปร 3200 แล้วขับเหมือนเดิมผมก็ว่าประหยัดขึ้นนะครับ(ประสบการณ์ตัวเอง)แต่คงไม่ถึงระดับ 25 โลลิตร แต่ประหยัดขึ้นจริง อีกหนึ่งความเห็นครับ
    ผมว่าไม่ประหยัดหรอกน้า เท้ามันอดใจไม่อยู่ เหยียบเป็นพุ่ง 555 มันขนาดนี้ใครจะอกใจไหว อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ผมว่าไม่ประหยัดหรอกน้า เท้ามันอดใจไม่อยู่ เหยียบเป็นพุ่ง 555 มันขนาดนี้ใครจะอกใจไหว อิอิ
    ก็ดูรถน้าสิ หมดไปมากเลย จะให้มาลมโชยคงไม่ไหว 5555+ ก็รถมันแรงนิทำไงได้ อิอิ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมว่ากระทู้นี้ดีครับ มีกระทู้ชอบความแรง ก็ต้องมีกระทู้ชอบประหยัด
    ตามที่เพื่อนสมาชิกบอกครับ ก็ประหยัดได้ในระดับ 14 กิโลเมตรต่อลิตรครับ
    ตรงนี้ก็มากกว่ายี่ห้ออื่นในสเปคเดียวกันแล้ว

ในไทรทันพลัส สำหรับที่ขับไม่เกิน 120 กม./ชม. แรงม้าที่ใช้ก็ไม่เกิน100
    แรงม้าแล้วนี่ครับ ถ้าจะให้ได้ 140 แรงม้า ต้องขับ 180 กม./ชม.

ผมว่าเราควรขับที่รอบแรงบิดสูงสุดดีกว่าครับ คือ ประมาณ 2000 รอบต่อนาที
    ได้ทั้งอัตราเร่งและความประหยัด
    เดี๋ยวขับไปเรื่อย ๆ จะเริ่มชินกับความแรงและอัตราเร่งเองครับ

หรือถ้าต้องการประหยัด ก็ให้ขับในรอบต่ำกว่า 2000 รอบต่อนาที

การลดแรงม้าผมเคยอ่านเจอในคลับอื่นเหมือนกันครับ เช่น
    การลดแรงดันคอมมอนเรลสูงสุดจาก 180 Mpa ลง ซักประมาณ 160 Mpa
    โดยใช้กล่องหลอกแรงดันไฟฟ้า ให้มากขึ้น

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

คงต้องทำรถให้กลับไปที่สามัญที่สุดแบบจากโรงงานมั้งครับ ให้แบบเดิมๆสุด
    ...อย่างรถผมเนี่ย ผมขับแบบเนียนๆ ไม่กระชากเลย เปลี่ยนเกียร์แถวๆ 2000 รอบตลอด เพราะจริงๆก็ขับไม่เร็วมาก แต่ยังไงก็ไม่เคยกลับไปได้ที่ 14-15 กม./ลิตร เพราะมันไม่เดิมแล้ว ลอ้ยางมันใหญ่ ยังไงก็ไม่ได้ครับ ทุกวันนี้ ได้ที่ 10-12 กม/ลิตรครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้