หน้า 6 จากทั้งหมด 183 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 3659

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: แต่งรถ / Diy By ระยอง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ showalid ดูโพส
    แรงจริงๆชาวระยองนิ ผมขอจองชักชุดได้ไหมครับน้าจี
    ได้ครับน้ามวยจะทำเผื่อครับวันไหนกลับโคราชผ่านปราจีนจะแวะไปให้ครับเพราะจะทำไปเสียบให้พี่ชายที่โคราชด้วยครับตอนนี้อยากได้ connector มากเลยครับน้ามวยถามเพื่อนที่แหลมฉบังให้หน่อยครับพอจะมีใน line การผลิตรึเปล่าจะได้ไม่ต้องตัดสายไฟให้ยุ่งยากเสียบใช้ได้เลยมัน อาจหน้าตาไม่สวยเหมือนกับที่เขาทำขายนะครับแต่หลักการทำงานเหมือนกันตอนนี้กล่องคันเร่งผมใส่อยู่หลังจากทดลองออกทริปเมื่อวานยังไม่มีไฟโชว์หรือปัญหาใดๆครับการตอบสนองรุนแรงถ้าปรับมากแต่ถ้าปรับกลางๆขับสนุกกว่าเดิมเยอะครับ ต้นมาไวแต่ไม่ได้ช่วยในเรื่องความเร็วปลายนะยังเท่าเดิมเพราะเราแค่ให้การกดคันเร่งมันกระชับขึ้นกดปุ๊บวิ่งปรับเพราะมันส่งค่าไป ECU มากกว่าเดิม วันก่อนผมให้น้องที่ทำงานลองปกติเขาใช้ vigo 3000 เขาตกใจเลยออกตัวแถบกระโดดเพราะผมกดไว้ที่ step สูงสุดให้เขาลอง 55555555 ผมเลยงานเข้าเลยเพราะเค้าจะเอาด้วย

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

มาตรฐาน Re: แต่งรถ / Diy By ระยอง

ขอบคุณครับน้าจี แล้วเราสามารถปรับแรงดันรางได้เองด้วยไหมครับ แลลกล่องที่น้าวัต แก่ใส่ยู่นะครับ ถ้าได้แจ๋วเลย อิอิอิ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ showalid ดูโพส
    ผมรู้สึกคุ้นๆๆน้าเกียงจัง เหมือนน้าเคยมาบ้านผมใช่ไหมครับ
    ช่ายแล้วน้าที่ไปดูรถน้าไงวิ่งจากระยองไปดูรถเลยไง ตอนนี้ก็ได้รถมาแรงแล้ว เดี๋ยวกับบ้านจะไปเคาะประตูบ้านเลยดีมั้ย555

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถ้าจะกรุณา ขอด้วยซักชุดครับ น้า จี

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ผมรอติดตามกล่องคันเร่งอยู่ครับน้าจี สวิตช์นี่กดปรับอะไรครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ห้องนี้ หลานย่า...Up ได้อยู่แล้ว...กันเองๆ..ไม่ต้องเกรงใจกัน ดอก..
    ..
    Vertion 701 ครับหลังจากที่หมกมุ่น..สร้างปัญหากันกับน้าจีได้ข้อสรุป ดังนี้ครับ
    -ช่วงแรกเดินเบา สังเกตุได้ว่าม้ามัน พยศน่าดู เพราะได้ยินเสียงมัน ฮือ..ๆๆ ถี่ ๆ ที่เกียร์ 2 ไม่แตะคันเร่งครับ
    -กดจมลง..ลองดูราว 3 วินาทีครับตกใจ จาก 30 มันไปที่ 60 ..ว้าวววววว..
    -แต่บู๊ช ปาเข้าไป สุดเกจครับ (ของผม เกจ 20 Psi )สงสัยต้องเปลี่ยนแล้วละครับ
    -ควันปรกติครับ..หลังจากปรับค่า VR ใหม่ นิ่ม...จู๊ดดดด .ครับ
    -เดียวผมจะลองแช่ที่ เกียร์ 5 ที่ 60 Km/h แล้วลากไปที่ 120 km/h ดู แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
    -ท่านใดสนใจแจ้งมาที่ผมครับ แต่จะให้เฉพาะท่านที่ คุ้นเคยและเคยโพสท์ด้วยกันครับ
    -ไม่ต้องการให้พวกหัวใส ขโมยไปเพื่อการค้าครับ อย่างที่น้าจี บอก
    -ค่าที่ได้ สี ชมพูครับส่วนต้วอื่น รอน้าจี ว่างแล้วจะชวนอีกรอบครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลูกทุ่งน่าชม ครับตัวต้นแบบ
    เย็นนี้ จะไปแก้แค้น Esu 2500 ฮิ ๆ ๆ
    ทำผมเสียสกุล Mitsu มาครั้ง... 555..

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ลูกทุ่งน่าชม ครับตัวต้นแบบ
    เย็นนี้ จะไปแก้แค้น Esu 2500 ฮิ ๆ ๆ
    ทำผมเสียสกุล Mitsu มาครั้ง... 555..
    ว้าวๆๆ แรงงๆๆกันทั้งนั้นเลย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สุดยอดเลยน้าเห็นแล้วน่าชื่นชมในความพยายามของน้าจริงๆ แบบนี้น่าจะใช้คำว่าไม่มีอะไรที่คนเราทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน ถ้าเนียนแล้วเก็บตัวเลขแรงดันไว้ด้วยนะครับเอาช่วงที่คิดว่าดันแล้วไม่กระทบอะไรจะเขียนลง microcontroller วงจรจะได้มีแค่ chip ตัวเดียว กล่องจะได้เล็กเหมือนที่เขาทำขายกัน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ถ้าจะกรุณา ขอด้วยซักชุดครับ น้า จี
    ไม่มีปัญหาครับคนบ้านเดียวกัน chip ตัวนี้ยังเหลือ port สามารถทำปลดบูส,ดันราง และคันเร่งไฟฟ้า ได้ในกล่องเดียวแต่ไม่รู้ถ้าทำกล่องรวมจะดีมั้ย ถ้าคิดว่าไม่ดี และมีเหตุผลก็จะทำแยก แล้วลด spect chip ลงไป ครึ่งนึง ปกติตัวนี้ราคา 120 บาท ถ้าใช้ atmega 8 ก็ประมาณ 50 บาท

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ห้องนี้ หลานย่า...Up ได้อยู่แล้ว...กันเองๆ..ไม่ต้องเกรงใจกัน ดอก..
    ..
    Vertion 701 ครับหลังจากที่หมกมุ่น..สร้างปัญหากันกับน้าจีได้ข้อสรุป ดังนี้ครับ
    -ช่วงแรกเดินเบา สังเกตุได้ว่าม้ามัน พยศน่าดู เพราะได้ยินเสียงมัน ฮือ..ๆๆ ถี่ ๆ ที่เกียร์ 2 ไม่แตะคันเร่งครับ
    -กดจมลง..ลองดูราว 3 วินาทีครับตกใจ จาก 30 มันไปที่ 60 ..ว้าวววววว..
    -แต่บู๊ช ปาเข้าไป สุดเกจครับ (ของผม เกจ 20 Psi )สงสัยต้องเปลี่ยนแล้วละครับ
    -ควันปรกติครับ..หลังจากปรับค่า VR ใหม่ นิ่ม...จู๊ดดดด .ครับ
    -เดียวผมจะลองแช่ที่ เกียร์ 5 ที่ 60 Km/h แล้วลากไปที่ 120 km/h ดู แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
    -ท่านใดสนใจแจ้งมาที่ผมครับ แต่จะให้เฉพาะท่านที่ คุ้นเคยและเคยโพสท์ด้วยกันครับ
    -ไม่ต้องการให้พวกหัวใส ขโมยไปเพื่อการค้าครับ อย่างที่น้าจี บอก
    -ค่าที่ได้ สี ชมพูครับส่วนต้วอื่น รอน้าจี ว่างแล้วจะชวนอีกรอบครับ
    ดูจากกราฟแรงดันเส้นสีชมพูน่าจะเนียนสุดครับน้าแต่ช่วงหลัง 3V แล้วลดลงหน่อยครับเดี๋ยวท้ายรางเปิด

User ID
    94
    Status
    โพส
    2,197

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ดูจากกราฟแรงดันเส้นสีชมพูน่าจะเนียนสุดครับน้าแต่ช่วงหลัง 3V แล้วลดลงหน่อยครับเดี๋ยวท้ายรางเปิด
    ขอก่อนขึ้นเหนือได้ป่ะเดี๋ยวตามคันอื่นไม่ทัน...

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    ผมรอติดตามกล่องคันเร่งอยู่ครับน้าจี สวิตช์นี่กดปรับอะไรครับ
    switch มีสามตัวครับ
    ตัวบนสุดกดเพื่อ reset MCU ถ้ากดมันจะกลับไปที่ค่าเริ่มต้นใหม่หมดไม่ว่าเราจะอยู่ step ไหน
    ตัวลองลงมาเป็นการปรับเพิ่มการตอบสนองของคันเร่งโดยเพิ่มสูงสุดได้ 1V
    ตัวสุดท้ายลดการตอบสนองลงถ้าลงต่ำสุดจะอยู่ที่ค่าแรงดัน standard ของคันเร่งที่ส่งให้ ECU ไม่มีการหลอกใดๆ เลือกได้ตามใจอยากได้ step ไหนแต่ขอบอกว่าถ้า up ไปถึง 20 step กดคันเร่งเบาแต่รถแรงไม่เหมาะกับการขับในเมืองเพราะมันจะกระโดดไปทิ่มตูดคันหน้า ถ้าจะให้ขับสบายเอาแค่ step 10 พอ แต่ขอบอกว่า switch สามารถกดได้เป็นล้านครั้งครับแล้วแต่ความขยันในการกดแต่ค่าสูงสุดที่ส่งให้ ECU ก็แค่ 1 V ซึ่งก็คือการกด up 20 ครั้ง

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YoKeyPlayBoy ดูโพส
    ขอก่อนขึ้นเหนือได้ป่ะเดี๋ยวตามคันอื่นไม่ทัน...
    ได้จ้าเดียวแบ่งเวลาทำให้ตอนนี้ต้องทำเอกสาร train น้องๆเรื่องระบบไฟฟ้โรงงานอยู่จ้า จะเสร็จทันรึเปล่าไม่รู้จะ train วันที่ 23 นี้แล้ว
    แต่น้าโยไม่ต้องกลัวตามใครไม่ทันหรอกเพราะไม่มีใครเอารถไปเค้าไปรถน้าโยคันเดียว อิอิอิอิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้าจี มีข้อมูลท้ายรางเปิดหรือเปล่าครับ ว่าเปิดจริง กี่ Volt

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ตามมาครับ เสียดายผมติดไปแล้ว ไม่งั้นขอร่วมด้วยช่วยกันอีก

อย่าดันมากครับ สงสารน้องเขาบ้าง เด๊่ยวพังก่อนอายุไข ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ดูจากเอกสาร คอมมอนเรลที่น้าส่งมาให้ครับช่วงแรงดันที่เกิน180MPa จะยังไม่เปิดจะเปิดตอนแรงดันเกิน 200 MPa ต้องไปดูแรงดันในตารางอีกทีครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ตามมาครับ เสียดายผมติดไปแล้ว ไม่งั้นขอร่วมด้วยช่วยกันอีก

อย่าดันมากครับ สงสารน้องเขาบ้าง เด๊่ยวพังก่อนอายุไข ครับ
    น้าวัฒมีข้อมูลเรื่องแรงดันรางอยู่ครับ น้าก้านโตสอบถามอาจารย์อีกท่านได้ ท่านนี้ลองของจริงมีตัวเลขให้เห็นด้วย

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    switch มีสามตัวครับ
    ตัวบนสุดกดเพื่อ reset MCU ถ้ากดมันจะกลับไปที่ค่าเริ่มต้นใหม่หมดไม่ว่าเราจะอยู่ step ไหน
    ตัวลองลงมาเป็นการปรับเพิ่มการตอบสนองของคันเร่งโดยเพิ่มสูงสุดได้ 1V
    ตัวสุดท้ายลดการตอบสนองลงถ้าลงต่ำสุดจะอยู่ที่ค่าแรงดัน standard ของคันเร่งที่ส่งให้ ECU ไม่มีการหลอกใดๆ เลือกได้ตามใจอยากได้ step ไหนแต่ขอบอกว่าถ้า up ไปถึง 20 step กดคันเร่งเบาแต่รถแรงไม่เหมาะกับการขับในเมืองเพราะมันจะกระโดดไปทิ่มตูดคันหน้า ถ้าจะให้ขับสบายเอาแค่ step 10 พอ แต่ขอบอกว่า switch สามารถกดได้เป็นล้านครั้งครับแล้วแต่ความขยันในการกดแต่ค่าสูงสุดที่ส่งให้ ECU ก็แค่ 1 V ซึ่งก็คือการกด up 20 ครั้ง
    กดครั้งนึง สเตปขึ้น 0.05v ผมรอครับชอบๆ กล่องคันเร่ง

แล้วไม่มี เซเว่นเซ้กเม้น โชว์ระดับหรอน้าจี แต่อย่างงี้

เราจำไม่ได้ว่าสเตปไหนก็กดรีเซทแล้วนับใหม่เอาได้ ยอดเยี่ยม !!!

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

งานโอทอปครับน้าบิวงั้นมอบหมายน้าบิวออกแบบวงจรนับขึ้น-ลง input เป็น switch 2 ตัว เพิ่มและลดค่านะครับผมอยากให้งานออกมาจากเราร่วมกันทำจะได้ภูมิใจในผลงานของเราทำเหมือนโปรเจ็คสมัยเรียนดีมั้ยครับ

หน้า 6 จากทั้งหมด 183 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้