หน้า 7 จากทั้งหมด 183 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 107 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 3659

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: แต่งรถ / Diy By ระยอง

อัพครับ ความรู้ล้วนๆครับพี่น้อง

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: แต่งรถ / Diy By ระยอง

ผมยังไม่ถึงขั้นหรอกครับน้าจี

แล้วถ้าเราใช้ ตัวต้านทานปรับค่าได้ ใช้ได้ป่าวครับ การทำงานของสวิตช์คือ

กดทริกหรือยังไงครับ ถ้าใส่วงจรนับ มันจะมีแบบ 0-9 กับ 0-99 แต่ของเรามัน 0-20

เดี๋ยวผมจะลองศึกษาดูครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เก่งๆกันทุกท่านเลยครับ แค่ผมอ่านก็ งง แล้ว ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

switch ใช้เป็นเงื่อนไขครับ จะต่อกับขา input MCU โดยกำหนดว่าถ้า switchUp เป็น 1 คือ 5V ให้ทำการเพิ่มค่าแรงดัน 0.05V จากค่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ส่วน switchDown ก็กำหนดเงือ่นไขเหมือนกันครับ ถ้าเป็น 1(5V)ก็ทำการลดค่าแรงดันลง 0.05V เหมือนกันโดย switch สองตัวจะอยู่คนละ input กันดูจากวงจรจะเห็นภาพครับ โดยขาที่เหลือที่ไม่ได้ต่ออะไรตอนนี้เราสามารถเอามาใช้ประโยชนได้หมดยิ่งบูสคัทยิ่งง่ายมากๆเลยครับ น้าบิวลองศึกษาดูครับน้ามีพื้นอิเล็กแล้วจะไปได้ไว

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เก่งๆกันทุกท่านเลยครับ แค่ผมอ่านก็ งง แล้ว ครับ
    เวลาน้าปองคุยเรื่องคอมผมก็งง เหมือนกันครับ คนเราถนัดคนละแบบ น้าปองเขียนโปรแกรม visual basic ได้เปล่าครับเขียนโปรปกรมจูนให้หน่อยครับ ร่วมด้วยช่วยกัน 5555โดนชักนำเลย

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    ช่ายแล้วน้าที่ไปดูรถน้าไงวิ่งจากระยองไปดูรถเลยไง ตอนนี้ก็ได้รถมาแรงแล้ว เดี๋ยวกับบ้านจะไปเคาะประตูบ้านเลยดีมั้ย555
    อิอิขอโทดครับ หลังจากวันที่น้าเกียงมาดูรถผมผมไป0ฮอนด้เพื่อจองน้อง new city ใส่กางเกงขาสั้นเสื้อยืดไป มันไม่ยอมมาคุยกับผมเลยอะ ถามมันๆกับต้องแบบไม่สนใจเราเลยนะ

แต่สวยดีครับรถน้าเกียง (อย่างที่โบราณว่า ช้าๆได้ฟร้าเล่ม งามจริงๆ)
    ตอนนี้น้องแมวผมผ่อนหมดแล้วครับ สบายใจไป8ด้าน อิอิอิ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ showalid ดูโพส
    อิอิขอโทดครับ หลังจากวันที่น้าเกียงมาดูรถผมผมไป0ฮอนด้เพื่อจองน้อง new city ใส่กางเกงขาสั้นเสื้อยืดไป มันไม่ยอมมาคุยกับผมเลยอะ ถามมันๆกับต้องแบบไม่สนใจเราเลยนะ

แต่สวยดีครับรถน้าเกียง (อย่างที่โบราณว่า ช้าๆได้ฟร้าเล่ม งามจริงๆ)
    ตอนนี้น้องแมวผมผ่อนหมดแล้วครับ สบายใจไป8ด้าน อิอิอิ
    น้ามวยรถไปโหลดมาเหรอเปลี่ยนลุ๊กไปหมดเลยนะครับสวยเหมือนกันยังอยากได้เครื่องเสี่ยว เอ้ย เสียงแบบน้ามวยด้วยนะครับ ไม่กลับนครพนมเหรอปีใหม่

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

555....
    กดได้แค่ 120 ครับ ช่วงออกตัวดังฟืดดดด ยาวจนไฟโชว์เลยครับ (แต่พุ่งมาก)
    แต่ยังดีที่มันแช่ ค้างไว้ที่ 120 ว่าจะลองของ Ego หน่อย แป่ว เลย
    -อาการอย่างงี้ คือ รางเปิดรึเปล่าครับน้า จี
    กลับบ้านถอดแบต ออกตอนเช้าก็หาย
    -ปรับ VR ลงอีก ลองกดใหม่ตอนเช้า ตัดอีก....เฮ้ยยยย

รบกวนข้อมูล น้า Wattana ทีครับว่า
    -ช่วงที่แรงดันเริ่มขึ้น Step ละกี่ mV ครับ
    -และที่ขึ้นสูงสุด กี่ mv จากปรกติครับ
    -จะรอนะครับ **ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ครับ ตัวนี้เป็นผลการเรียนรู้ จากน้าจีอีกตัว ครับ
    -วงจร Turbo timer
    -วงจรจะทำงานก็ต่อเมื่อ อุณหมิจาก Sensor ร้อน ประมาณว่าวิ่งซักเกิน 20 นาที(ผมวางแผนจะเอาของ Air temp มาใช้ครับ เพราะผมถอดออก และต่อ R 2K ทิ้งไว้แทนเลย)
    -เมื่อวงจรทำงานแล้วจะรอสัญญาน ทริก โดยสวิทย์กดธรรมดาแล้วแต่จะหาได้ครับ
    -Step จะไล่ 1-2-3-4 นาที กดครั้งที่ 5 จะเป็น Reset ครับ
    ช่วงรอ MCU ท่านใดขยันก็ทำกันก่อนนะครับ
    -ส่วนผมเอา ดันรางให้อยู่ก่อน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

File ครับ
    ขาประจำ โปรติอุส เท่านั้นครับ
    โคราชจงเจริญ....

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถามน้าๆ พี่น้อง เพิ่มครับ
    หลังจากใส่กล่องแล้วต้อง Leaurning เครื่องหรือเปล่าครับ
    หรือกดปืด ๆ ได้เลยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    555....
    กดได้แค่ 120 ครับ ช่วงออกตัวดังฟืดดดด ยาวจนไฟโชว์เลยครับ (แต่พุ่งมาก)
    แต่ยังดีที่มันแช่ ค้างไว้ที่ 120 ว่าจะลองของ Ego หน่อย แป่ว เลย
    -อาการอย่างงี้ คือ รางเปิดรึเปล่าครับน้า จี
    กลับบ้านถอดแบต ออกตอนเช้าก็หาย
    -ปรับ VR ลงอีก ลองกดใหม่ตอนเช้า ตัดอีก....เฮ้ยยยย

รบกวนข้อมูล น้า Wattana ทีครับว่า
    -ช่วงที่แรงดันเริ่มขึ้น Step ละกี่ mV ครับ
    -และที่ขึ้นสูงสุด กี่ mv จากปรกติครับ
    -จะรอนะครับ **ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    อาการที่ว่าสามารถเกิดได้จากหลายสาเหตุครับที่ไฟโชว์น้าน่าจะมี OBD ไว้อ่านCode จะได้แก้ได้ถูกจุดครับแต่พอจะบอกเป็นแนวทางได้คือ
    1.เกิดจาก overboost รึเปล่า ถ้าใส่ boostcut แบบ zener ไดโอด มันจะทำงานไม่นิ่ง ใช้ MCU ดีกว่าครับ อิอิอิ หัดเล่นเลยครูเยอะที่ electoday.com
    2.ค่าแรงดันที่หรอกเมื่อ ECU ทำการเปรียบเทียบแล้วพบว่ามันต่างกันมากมันก็จะไฟโชว์ครับเพราะกล่องเราดีครับมีระบบป้องกันเพรียบส่วนมากกรณีที่เกิดจากการดันรางจะขึ้น code P0093 (fuel leak /large leak)มันจะบอกว่าน้ำมันในรางรั่วเพราะมันส่งค่ามามากแต่กลับไปหามันน้อยมันเลยคิดว่ารางรั่ว ความจริงก็คือแรงดัน(volt)ที่เราหรอกมากเกินไปครับ น้าลองปรับลดช่วงปลายลงครับช่วง 2.6-3V ไม่ต้องหลอกมากก็ได้
    3.อาการท้ายรางเปิดคืออัดแรงๆมาดีๆแล้วมีเสียงปึกตอนท้ายรางเปิดแล้วกำลังก็ตกเพราะแรงดันในรางต่ำลงจนท้ายรางปิดมันถึงกลับมามีกำลังอีกครั้งครับ บางครั้งไฟก็ไม่โชว์ถ้ามันเกิดจากการที่เราไปดันในช่วงที่ใกล้ 200 MPa แต่ค่า Volt ไม่ต่างกันมากดังนั้นช่วงปลายไม่ต้องหลอกมันนะครับแรงดัน
    ลองดูเทียบเอานะครับผมแนบ file ไว้เกี่ยวกับการใช้ดันราง ขอบคุณข้อมูลจากน้าวัฒน์ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

นี่เป็นค่าไว้เปรียบเทียบครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

คับน้า จี มันไม่มีเสียงอะไรเลยครับ
    มันเงียบเฉย อยู่ที่ 120 ครับ
    และไฟขึ้นครับ
    คงต้อง ซื้อตัวเช็คโค๊ดอย่างน้า จี ละครับดูท่าจะ ขึ้นอีกหลายรอบ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    คับน้า จี มันไม่มีเสียงอะไรเลยครับ
    มันเงียบเฉย อยู่ที่ 120 ครับ
    และไฟขึ้นครับ
    คงต้อง ซื้อตัวเช็คโค๊ดอย่างน้า จี ละครับดูท่าจะ ขึ้นอีกหลายรอบ
    งั้นคงมีสองอย่างคือหลอกแรงดันมากไปและ over boost
    ตอนนี้ผมสรุปกล่องแล้วว่าจะทำ 3 อย่างในกล่องเดี่ยวดันราง,บูสคัท,คันเร่งเลยถ้าไม่เอาตัวไหนก็ไม่ต้องลงอุปกรณ์และก็ใช้โปรแกรมแยกเป็นตัวๆเลยจะได้ไม่ต้องทำPCB หลายอัน ขนาดใหญ่กว่าเดิม 1/2" เพราะ MCU มี port เหลือมากต้องใช้ให้คุ้มแต่การปรับก็ยังใช้ switch กดเหมือนเดิมแต่บน PCB จะไม่เห็นเพราะต้องต่อสายกับ switch ที่อยูบนกล่องหรือที่ไหนก็ได้ที่อยากไปติดแล้วสะดวก สวยงาม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แสดงตัวเข้ามาขอก่อนเพื่อน
    1 ชุดครับน้าจี
    ยรรยงค์ สุริยนต์
    บ.ไทโก้อิเล็คทรอนิค ดัลไมสัน ประเทศไทย
    296 หมู่ 4 นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง เขตส่งออก 3
    ถ.ฉลองกรุง แขวงลำปลาทิว เขตลาดกระบังกรุงเทพ 10530
    ค่าเสียหาย ว่ากันตามระเบียบครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ได้ครับตอนนี้ส่ง mail ถามราคา pcb ร้านเดิมอยู่ครับน่าจะถูกกว่าอันก่อนเพราะเล็กกว่า ส่วน MCU+bootloader ราคาตัวละ 120 ตอนนี้ต่อราคาเขาลดให้เหลือ 110 บาท ส่วนกล่องจะเอาแบบไหนยังไม่ได้ดูเลยครับ อุปกรณ์อื่นคงสั่งจาก es เพราะที่ระยองแพงโคตร

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

น้าจี แล้วถ้าอย่างผมมีกล่องดันราง (เพาเวอร์) แล้วมาใส่ตัวนี้อีก

ผมเสียดายกล่อง เลยต้องการเพียงคันเร่ง และ ปลดบูส

แต่ที่แน่ๆ คันเร่ง ครับผม อัพๆๆๆ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    น้าจี แล้วถ้าอย่างผมมีกล่องดันราง (เพาเวอร์) แล้วมาใส่ตัวนี้อีก

ผมเสียดายกล่อง เลยต้องการเพียงคันเร่ง และ ปลดบูส

แต่ที่แน่ๆ คันเร่ง ครับผม อัพๆๆๆ
    ได้ครับน้าบิวก็เอาคันเร่งกับบูสคัทสำหรับบูสคัทงาน MCU เขียนโปรแกรมไม่ถึง 10 บรรทัดครับเพิ่มได้

User ID
    94
    Status
    โพส
    2,197

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ได้ครับน้าบิวก็เอาคันเร่งกับบูสคัทสำหรับบูสคัทงาน MCU เขียนโปรแกรมไม่ถึง 10 บรรทัดครับเพิ่มได้
    รอใส่ใจจะขาดแล้วครับ..

หน้า 7 จากทั้งหมด 183 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 107 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้