หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

รักครอบครัวครับ TTC-Member
    User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

Unhappy เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

คือผมใช้ไทรทันพลัส สี่ประตูครับ เวลาขับเร็วๆแล้วแตะเบรครู้สึกได้เลยว่ามันสั่น มีใครเคยพบปัญหานี้บ้าง และมีใครพอจะรู้วิธีแก้ปัญหาบ้างไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มาตรฐาน Re: เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

มันมีหลายอย่างครับ ต้องเช็คละเอียดหน่อย เช่นจานเบรค ยาง ลูกหมาก ตรับ ย้งไงก็ขอให้ท่านที่เคยประสบปัญหานี้ตอบให้หน่อยครับ

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

มาตรฐาน Re: เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

เคยเอาเข้าศูนย์แล้วเขาบอกว่าให้เจียจายเบรค ไม่รู้จะหายหรือเปล่า
    เข้าศูนย์คราวนี้ต้องลองทำดู
    ยังไงก็ให้เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้ด้วยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ยังไงก็ขอให้หายไวๆน๊ะครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาให้เพื่อนๆที่ Pmy วิเคราะห์ดีไหมครับ

User ID
    3170
    Status
    โพส
    12

พอเบรคแลัวมันเหมือนสู้เท้า
    เจียจายเบรคผ้าเบรคใหม่คร้าบ

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

Talking Re: เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob777 ดูโพส
    พอเบรคแลัวมันเหมือนสู้เท้า
    เจียจายเบรคผ้าเบรคใหม่คร้าบ
    ใช่เลยครับน้า เวลาเบรครู้สึกว่ามันต้านยังไงก็ไม่รู้ ทำให้เราไม่มั่นใจ
    กะว่าเข้าศูนย์คราวนี้ต้องลองให้เขาเจียจารเบรคให้ หายไม่หายยังไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับผม

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

Talking Re: เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sirawitr ดูโพส
    มาให้เพื่อนๆที่ Pmy วิเคราะห์ดีไหมครับ
    ต้องมีอะไรไปไหว้ครูหรือเปล่าครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: เบรคแล้วรถสั่นทำไงดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KITTICHAIKOCHAMON ดูโพส
    ใช่เลยครับน้า เวลาเบรครู้สึกว่ามันต้านยังไงก็ไม่รู้ ทำให้เราไม่มั่นใจ
    กะว่าเข้าศูนย์คราวนี้ต้องลองให้เขาเจียจารเบรคให้ หายไม่หายยังไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับผม
    ลอง เข้าMAX conner ดู ครับ บอกเลย ครับ กนกศักดิ์แนะนำมา โทรได้ นะ ตามเบอร์ครับ

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kanoktriton ดูโพส
    ลอง เข้าMAX conner ดู ครับ บอกเลย ครับ กนกศักดิ์แนะนำมา โทรได้ นะ ตามเบอร์ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    4351
    Status
    โพส
    63

จากการสังเกตกับรถตัวเอง

วิ่งเร็ว แตะเบรคแล้วสั่นทั้งเท้าและมือ แก้ใขโดยเจียร์จานเบรค นอก 0 คู่หน้า 300 บาท
    ลองสังเกตุที่จานเบรค ถ้าปล่อยใว้นานๆ จะมีรอยผ้าเบรคกับจานเบรคกระทบกันเป็นจุดๆ ไม่สม่ำเสมอ เอามือลูปดูก็ใด้นะ แต่ต้องตอนจานเย็นแล้วนะเด้อ
    วิ่งเร็ว 100 km/hr ขึ้นไปแล้ว มือสั่น สังเกตุ ยางบวม แม็กคดดุ้ง
    วิ่งเร็ว 110-130 km/hr ถ้าความเร็วต่ำกว่านี้ และสูงกว่านี้ จะไม่ค่อยสั่นมือ แก้ใขโดยใส่ปลวกให้ล้อแม็ก อาการนี้มักจะเกิดกับ รถที่เพิ่งเปลี่ยนล้อแม็กมาใหม่ๆ

ลองดูนะครับ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

แจ่มจิง กำลังประสบปัญหานี้เหมือนกันครับ....... ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านที่ชี้แนะ...

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KITTICHAIKOCHAMON ดูโพส
    คือผมใช้ไทรทันพลัส สี่ประตูครับ เวลาขับเร็วๆแล้วแตะเบรครู้สึกได้เลยว่ามันสั่น มีใครเคยพบปัญหานี้บ้าง และมีใครพอจะรู้วิธีแก้ปัญหาบ้างไหมครับ
    เป็นเหมือนกันครับ... พวงมาลัยจะสั่นมาก... และเวลาเบรกจะสู้เท้าครับ... เคยถามช่างที่ 0 เขาแนะนำว่า
    1. สลับยาง
    2. เปลี่ยนยางใหม่
    3. เจียจานเบรก..

ข้อ 1 - 2 ช่างบอกว่า... ถ้ายางครบกำหนด (2 ปีมั่ง) แนะนำให้เปลี่ยน... แล้วจะหาย ทุกวันนี้ยังไม่มีเวลาไปทำเลยครับ...

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pom9098 ดูโพส
    เป็นเหมือนกันครับ... พวงมาลัยจะสั่นมาก... และเวลาเบรกจะสู้เท้าครับ... เคยถามช่างที่ 0 เขาแนะนำว่า
    1. สลับยาง
    2. เปลี่ยนยางใหม่
    3. เจียจานเบรก..

ข้อ 1 - 2 ช่างบอกว่า... ถ้ายางครบกำหนด (2 ปีมั่ง) แนะนำให้เปลี่ยน... แล้วจะหาย ทุกวันนี้ยังไม่มีเวลาไปทำเลยครับ...
    วันนี้จะลองไปทำแล้วครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ

User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

ไปเจียจารเบรคมาแล้วครับ ที่ร้านแม็กคอร์เนอร์
    อาการที่เป็นหายเป็นปิดทิ้งครับ 500 บาทเอง
    ต้องขอบคุณน้ากนกมากเลยครับที่แนะนำมา
    ยังไงเพื่อนๆที่มีอาการลองทำดูครับ

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

ไปเจียจารเบรคมาแล้วครับ ที่ร้านแม็กคอร์เนอร์
    อาการที่เป็นหายเป็นปิดทิ้งครับ 500 บาทเอง
    ต้องขอบคุณน้ากนกมากเลยครับที่แนะนำมา
    ยังไงเพื่อนๆที่มีอาการลองทำดูครับ
    ขอเสริมนี้ดนึงครับ กลับไปที่ร้านน้าแก แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคอีกชุดนึง แล้วจะมั่นใจขึ้นเยอะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวก็เป็นอีกครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ผมไปทำที่ตั้งน่ำเส็ง 420 ครับน้า 555พร้อมเจียรผ้าเบรคด้วย

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

รถผมก็มีอาการ วิ่งเกินร้อย เเตะเพื่อชลอไม่เป็นไร เเต่ถ้าจะเอาให้อยู่ มันสั่นสะท้านไปทั้งมือทั้งเท้า ขอถามว่าถ้าไม่ไปเจียรจานเเล้วใช้งานต่อไป ผลจะเป็นอย่างไรครับ (กรณีถ้าวิ่งในเมื่องไม่เร็ว) ขอบคุณครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ถ้าไม่เจียรจานมันก็อันตราย ผ้าเบรคกินไม่เท่ากัน เบรคไม่อยู่
    เจียรไปเถอะครับ 2-300 เอง ปลอดภัยดีกว่า ส่วนมากเปลี่ยนผ้าเบรค
    ถ้าดูจานมีรอย เขาก็เจียรกันทั้งนั้นแหละครับ (ความคิดส่วนตัวนะครับ
    เอาให้อยู่ดีกว่า อย่าเสียดายตังค์แค่นี้เอง เลือกความปลอดภัยไว้ก่อนเป็นดี )

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

หลังจากเจียรมาแล้ว ก็ดีใจด้วยครับ

ข้อควรระวังหรือสาเหตุที่จานคดเกิดจาก

1.การเบรคที่ยาวนาน ต่อเนื่อง หรือ เบรคอย่างรุนแรงบ่อยๆ ทำให้จานเบรกที่เป็นเหล็กหล่อ (หรือสวย) เสียรูป

2.การลุยน้ำขังบางช่วงของถนน (ขับมาดีดี แล้วเจอแอ่งน้ำ) ทำให้จานที่ร้อนมาโดนน้ำเย็น มันก็เสียรูปเหมือนเดิม

ดูแลรถที่เรารักด้วยนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้