สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

มาตรฐาน สอบถามเกี่ยวกับความละเอียดของจอ Plus

พอดีว่าผมได้เอาคอมลงติดตั้งใน Plus นะครับ เป็นโน๊ตบุ๊คเก่า

แล้วผมใช้จอติดพลัสเป็นมอร์นิเตอร์ โดยต่อกับช่อง AV2 ของจอ และต่อที่ s-video ของตัวโน๊ตบุ๊ค

แต่ภาพมันไม่ชัดเท่าจอคอมแท้ๆอ่านไม่ค่อยออก ภาพเบลอๆ

อยากรู้ว่าความละเอียดของจอติดรถมามันละเอียดเท่าไหร่ และจะมีวิธีทำให้มันละเอียดกว่านี้ได้หรือไม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: สอบถามเกี่ยวกับความละเอียดของจอ Plus

จำไม่ได้ครับ ท่านบัติ

รุ้แค่ว่า มันละเอียดไม่พอครับ

จอมือถือผม ยังละเอียดกว่าเลย

เหมาะไว้ดูภาพ หรือตัวหนังสือใหญ่ๆหน่อยครับ

เบื้องต้นน้าลองปรับ Resolution หน้าจอหน่อยครับ หาค่าที่ไม่ต้องละเอียดมากครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

มาตรฐาน Re: สอบถามเกี่ยวกับความละเอียดของจอ Plus

ผมไม่ทราบว่ารายละเอียดของจอพลัสได้เท่าไหร่น่ะครับ แต่ถ้าต่อผ่าน AV แล้วจอมันแสดงผลได้ไม่ละเอียดอยู่แล้วครับ เพราะมันถูกส่งสัญญาณได้รายละเอียดแค่ 640 x 480 เองครับ ซึ่งเป็นรายละเอียดค่อนข้างต่ำ แต่ถ้าในจอรุ่นใหม่ของเราจะส่งผ่านทางสายสัญญาณไปที่จอทำให้ได้รายละเอียดสูงและจอสามารถรับได้ รองดูรายละเอียดของจอทีวีทั่วไปดูก็ได้ครับว่ามันรับได้กี่เส้น นั่นคือความละเอียดของหน้าจอที่จอทีวีรับได้ครับ ถ้ายิ่งรับได้เยอะก็สามารถปรับความละเอียดของจอได้เยอะครับ

สรุปก็คือ 1. จอของพลัสเองไม่สามารถรับสัญญาณที่มีความละเอียดสูงมากกว่า 640 x 480
    2. การต่อสายสัญญาณเองก็ด้วยเพราะต่อผ่านช่อง AV ทำให้การแยกสัญญาณได้ไม่ดี

วิธีแก้ไขน่ะครับต้องเปลี่ยนจอใหม่หาจอที่สามารถรับสัญญาณเส้นได้สูงๆ หรือหาคอมพิวเตอร์ 2 Car น่ะครับ เคยลองถามเมื่อ 2 ปีที่แล้วราคาแรงมากประมาณ 100000 กว่าครับ เป็น 2 Din มาเลย ของยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้วเดี๋ยวงานมอเตอร์เอ็กซ์โป จะลองไปดูมาให้ครับพี่น้อง

User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลครับ
    ที่เว็ป comtocar ก็มีขายอยู่ 6900 บ.
    แต่ไม่รู้จะติดยังไงดี หาที่ติดเนียนๆยาก
    จะขายจอเดิมก็ไม่ทราบว่าจะได้เท่าไหร่
    จะติดสองจอก็คงเกะกะน่าดู

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ตามที่รู้มานะครับ ต่อผ่าน s-video สัญญาณจะมาเป็นคลื่นอนาล็อคเหมือนทีวีที่ใช้แผงสัญญาณอ่ะคับ แนะนำให้หาจอที่มีช่องต่อของการ์ดจอโดยตรงหรือเห็นมีหัวแปลงดิจิตัลขายอยู่ครับ รับรองชัดกว่า s-video ครับ

User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

หัวแปลงแบบไหนเหรอครับ
    แปลงจากช่องการ์ดจอ(สีนำเงิน)แล้วมาเป็น AV ใช่หรือเปล่าครับ
    ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ข้อมูลกระทู้