สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

Smile สอบถามเรื่อง เกียร์ A/t การใช้โอเวอร์ไดร์

สอบถามเรื่อง เกียร์ A/T การใช้โอเวอร์ไดร์ ของระบบ ขอแบ่งคำถามดังนี้ครับ
    1 ใช้งานยังไงครับ มีของใช้ แต่ใช้ไม่เป็นเลยครับ
    2 แล้วเรื่องการ maintenance นี้ ต้องใช้ยังไง ทำยังไง บ้างครับ

3 เมือกดใช้แล้ว ไม่กด ถอดคืนมันจะเหมือนเดิมใหมครับ งงครับ

ปล. ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ที่ให้ความกระจ่างมากๆ ครับ ^^

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่อง เกียร์ A/t การใช้โอเวอร์ไดร์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ saksit ดูโพส
    สอบถามเรื่อง เกียร์ A/T การใช้โอเวอร์ไดร์ ของระบบ ขอแบ่งคำถามดังนนี้ครับ
    1 ใช้งานยังไงครับ มีของใช้ แต่ใช้ไม่เป็นเลยครับ
    2 แล้วเครื่องการ maintenance นี้ ต้องใช้ยังไง ทำยังไง บ้างครับ

3 เมือกดใช้แล้ว ไม่กด ถอดคืนมันจะเหมือนเดิมใหมครับ งงครับ

ปล. ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ที่ให้ความกระจ่างมากๆ ครับ ^^
    1.กดแล้วเร่งดีขึ้นคับน้ำมันฉีดเต็มที่ อิอิ
    2.ไม่รู้คับ
    3.ไม่กดถอนคืนโอเวอร์ไดร์ก็เปิดตลอดคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่อง เกียร์ A/t การใช้โอเวอร์ไดร์

เอาแบบที่ผมเข้าใจละกันนะครับ
    เกียร์ออโต้ของ ไทรทันมี 4 เกียร์เดิหน้า

ในการทำงานก็เปลี่ยนเกียร์ ไล่ขึ้นไป 1-2-3-4

โอเวอร์ไดร์คือการขับแค่ 1-2-3 ไม่เปลี่ยนไปที่ 4

หรือถ้าขับอยู่เกียร์ 4 ก็จะเชนลงมา 3 ถ้ามีการกดปุ่ม โอเวอร์ไดร์

ตอบตามความเข้าใจดังนี้

การใช้งาน โอเวอร์ไดรใช้ในสถานการเช่น ขึ้นเขา ลงเขา เฃ้าโค้ง เร่งแซง เป็นต้น
    วิธ๊การใช้งานก็คือ
    ในกรณ๊เข้าโค้งหรือลงทางชันเล็กน้อย กดปุ่ม แล้วก็จะเชนเกียร์ลงเป็นเกียร์ 3 ให้ ถ้าขับอยู่ที่เกียร์ 4
    ก็จะมีเอ็นจินเบรคช่วยชลอรถให้ช้าลง
    ถ้าในกรณ๊เร่งแซงหรือขึ้นเขาที่ชันเล็กน้อยเกียร์ก็จะเชนลงต่ำให้ช่วยฉุดรถขึ้นไป

ส่วนถ้าทางที่มีความชันมากๆ ควรเข้าเกียร์ 2 หรือ 1 ดีกว่า

2 แล้วเรื่องการ maintenance นี้ ต้องใช้ยังไง ทำยังไง บ้างครับ

การ maintenance ก็คือควรหมั่นเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะ

ใช้น้ำมันเกียร์ที่เหมาะสมกับเกียร์

ถ้ากดใช้แล้วไม่กดคืนก็เหมือน ขับรถ ลากเกียร์ ครับ

ตามความเข้าใจนะครับ รอผู้รู้ชี้แจงอีกที

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ง่ายๆก่อนครับไม่ต้องตกใจ
    ...... กดปุ่มที่คันเกียร์จะยื่นออกมาไฟที่จอไมล์จะติดเป็น Od Off มันจะลดเกียร์มาอยู่ที่เกียร์3 เป็นการบังคับไม่ให้เกียร์เปลื่ยนไปเกียร์สุดท้ายจะคาอยู่อย่างนั้นจนกว่ากดเปิด กินน้ำมันแน่ๆ ลองเล่นดูไม่พังครับ กับความเร็ว80/90ไปแล้วรอบเครื่องจะสูงขี้น ประโยชน์ก็มีไว้เวลาเราเข้าโค้งเร็วๆแรงกันรถพุ่งแหกออกนอกเลนท์ได้ดีทีเดียว หรือเผ่อคันไม่คันมือขึ้นมาอยากจะไล่บี้ๆจิกพวกที่ชอบปาดก็อันนี้ละครับoffแล้วไล่บี้เล่นแต่อย่าทำเลย เหอเหอ..
    ...ดูเลรักษาก็ทั่วไปไม่มีอะไรมาก แต่ระวังเรื่องเบอร์และคุณภาพของน้ำมันเกียร์เท่านั้น..ถ้าลุยน้ำท่วมสูงๆมาควรรีบตรวจสอบเลยว่าน้ำเข้าไปในเกียร์หรือป่าว...ทำในศูนย์ได้เลย..
    ...กดไปแล้วถ้าไม่ต้องการใชัก็กดกลับเข้าไปได้เลยครับ มันก็สับเปลื่ยนจนครบเกียร์ของมัน..
    ...จริงผมก็แทบไม่เคยใช้เลยนอกจากขึ้นเขาขึ้นดอยท่องเที่ยวอ่ะครับ..อ่าวแต่ยังไม่รู้เลยรถน้าเป็นตัวไหนครับ
    ...ท่านอื่นเชิญครับ เสริมมาได้เลยผมคงตอบขาดไปหลายเรื่อง..
    *อ่าวตอบพร้อมน้าเชษฐ์เลยขอโทษครับ งั้นปล่อยเลยตามเลยน่ะครับน้าเชษฐ์ *

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    *อ่าวตอบพร้อมน้าเชษฐ์เลยขอโทษครับ งั้นปล่อยเลยตามเลยน่ะครับน้าเชษฐ์ *
    ใจตรงกันครับป๋า

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เอ่อ...

...ขอทำความเข้าใจอีกซักนิดนะครับ ถ้าสัญญาณไฟ O/D โชว์ นั่นแสดงว่ารถของท่านจะสิ้นสุดการขับขี่ที่เกียร์3...

...แต่ถ้าหากว่าสัญญาณไฟO/Dไม่โชว์ นั้นแสดงว่า รถของท่านจะถูกขับเคลื่อนไปได้จนถึงที่เกียร์สุดท้าย ก็คือเกียร์4...

...TRICK ในกรณีที่ต้องการอัตราเร่งที่รอบสูงๆ ที่ความเร็วระดับ100-120KM/Hrs นั้นสามารถใช้ O/D ได้ครับ เพื่ออัตราการเร่งแซงที่รวดเร็ว(ก็เหมือนเราเชนจ์เกียร์จาก4ให้เป็น3 เพื่อให้รอบจัดขึ้น)...

...โดยการลาก O/D นั้นสามารถกระทำได้ครับ ในส่วนตัวได้ถึง170KM/Hrs แต่ไม่แนะนำครับ ควรขับขี่แบบถนอมๆเกียร์ไว้ดีกว่า เพราะอัตราเร่งเกียร์ออโต้ของไทรทั่นนั้น ไม่เป็นรองใครแม้แต่รถเก๋งแน่นอนครับ...

...ส่วนการ maintenance นั้นก็ให้ดูรายละเอียดตามคู่มือรถได้เลยครับ ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งแรกที่40,000โลและทุกๆ
    40,000โลครับ...

...ส่วนเรื่องใช้มือกดปุ่มแล้วไม่ถอนคืน ไม่คืนครับ ออโต้ยังต้องพึ่งแมนนวลนิ้ว(มือ)ครับ^^..

...หวังว่าคงจะไม่ งง นะครับ ขอให้สนุกกับการขับเหมียวออโต้ นะครับ ^^...

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

ขอโทษทีครับ ลืมบอกเล่ากันไป
    รถของผม 4X2 A/T 2.5 GLS 4 ประตู ยกสูง สีดำครับ

ปล. ฉายาไทรทันนี้ เค้าเรียกว่า "เหมียวออโต้" เหรอครับ อิอิ
    แฟนผมเรียก ปา-ลัก-ขิก - ดำ อ้ายเราก็นึกว่าชื่อนี้ซะอีก เดียวต้องไปชี้แจงกันหน่อยเหละ lol

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

OD Off ไว้สำหรับ

1.เพิ่มเอนจิ้นเบรค เวลาลงเนิน ความเร็วสูง

2.ไว้สำหรับเร่งแซง อย่างรวดเร็ว ที่รอบกำลัง

3.ไว้รอเล่น กับชาวบ้าน ทำให้ไม่ต้องรอรอบกดปุ๊ป มาเลย เหอๆ (ที่ความเร็วมากกว่า 80)

4.การดูแล ก็ง่ายๆ คือ ควร On ไว้ตลอด เมื่อ Off แล้ว ใช้เสร็จก็ On เหมือนเดิม

5.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 40000 โล หรือทุกๆ 2 ปี โดยต้องใช้น้ำมัน ATF SP III เท่านั้น

6.ใช้งานสนุกปลายมัน กดได้เหมือนกับน้าหนุ่ม เพื่อเรียกแรงม้าที่รอบสูงสุด

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

ความรู้....ดีๆทั้งนั้น ต้องเสพให้เรี้ยบ ขอบคุณ คร๊าบบบบ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ปุ่มนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้เลย อิ อิ ขับทางเรียบก็เลือกที่กดคันเร่งครับ มันก็เชนเกียร์ลงมา 3 ให้แล้วลากรอบเรียกกำลังมาให้ครับ ถ้าขึ้นเขาลงห้วยผมถึงใช้ครับ อิ อิ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

...ไม่ค่อยได้ใช้อ่ะครับ (ผมว่าอัตราเร่งเดิมดีอยู่แล้วครับ)

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

เหมือนกันครับ...นานๆใช้ที
    บางทีก็เผลอไปกดเข้า

User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

ตกลงไฟคำว่า Od Off นี่คือการเปิดใช้ Od ใช่ไหมครับ
    ของผมมันโชว์ตั้งแต่ออกศูนย์ ขับมา 4 วัน ก็งงว่าทำไมกินน้ำมันจัง
    กำ..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bom ดูโพส
    ตกลงไฟคำว่า Od Off นี่คือการเปิดใช้ Od ใช่ไหมครับ
    ของผมมันโชว์ตั้งแต่ออกศูนย์ ขับมา 4 วัน ก็งงว่าทำไมกินน้ำมันจัง
    กำ..
    ไม่ใช่ครับ OD off คือการปิดระบบครับ งงอะไรหรือเปล่าครับ

ถ้ามันโชว์มาตั้งแต่ออก ก็แสดงว่า กด off มาตั้งแต่ออกเหมือนกัน

หาอ่านคู่มือมากๆ ครับ จะเข้าใจ และขับสนุกขึ้นอีกมากมายครับผม

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bom ดูโพส
    กำ..
    ...ไฟO/D Offโชว์ ก็คือคุณจะขับสิ้นสุดได้แค่เกียร์3ครับ...

...การที่ไฟ O/D Off ไม่โชว์นั้นแสดงว่ารถคุณวิ่งได้สุดที่เกียร์4ครับ...

...ดังนั้นจึงไม่แปลกที่รถคุณจะกินน้ำมัน เพราะว่ามันวิ่งแค่เกียร์3ตลอดนั่นเอง...

User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

ok ครับ เข้าใจแล้วครับ เคลียร์

User ID
    3863
    Status
    โพส
    96

สงสัยนิดนึง ปกติขับเกียร์ธรรมดาเวลาเบรคฉุกเฉินผมใช้วิธีเชนเกียร์ช่วย
    ถ้าเป็นเกียร์ออโต จะใช้ O/d ช่วยได้หรือเปล่าครับ
    ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ.....ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

แทบไม่มีประโยชน์เลยครับน้าสำหรับ O/d ต้องลากมาที่2หรือLครับ แต่น้านุ๊คแบร๊คไทรทั่น เค้าเคยเล่นเกียร์ออโต(เฉพาะรุ่นที่มีกล่องควบคุมเกียร์140ม้า)วิ่งๆอยู่น่าจะประมาณ40-50อ่ะจำไม่ค่อยได้ สามารถยัดคับเกียร์ไปที่เกียร์ถอยได้โดยที่ล้อไม่ล๊อคนี่ซิมึนเลยครับ.....

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผมเป็นอีกคนนึงที่ขับโดยไม่ได้ใช้ O/d เลย ซักครั้ง คิดว่าไม่จำเป็นอ่ะครับ เนื่องจากรถผมมันเกียร์ธรรมดาอ่ะ อิอิอิอิอิอิอิ

ข้อมูลกระทู้