สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

302518
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ลง3.2มาแล้วเกิดอาการรอบสวิง

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปลง3.2v6มา ของผมเป็น2.5-116 พอเอามาใช้ได้2วันก็สังเกตุดูว่า ทำไมมีอาการรอบสวิงช่วงเกียร์3และ4 แต่เป็นบางช่วง เช่นผมขับอยู่ประมาณ1600-2000รอบ แล้วจะเกิดการสวิงของรอบขึ้นไปประมาณ3000-4000รอบ แต่ความเร็วไม่ขึ้นน่ะครับจะเป็นช่วงๆแบบนี้ สักพักก็จะเป็นปกติ จะเป็นแบบนี้เกือบทุกครั้งเมื่อความเร็วรอบประมาณ1600-2000รอบเมื่ออยู่เกียร์3และ4 อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรครับแล้วคนที่ลง3.2เคยเป็นแบบนี้บ้างรึเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ลง3.2มาแล้วเกิดอาการรอบสวิง

สวิงยังไง ก็ไม่น่าไปถึง 3000-4000 รอบได้หรอกครับ

1.ถ้ารอบสวิง ระหว่างเร่ง (บ้านๆเรียกกระตุก) ให้สงสัย Scv กับกรองเชื้อเพลิงครับ

2.รอบเดินเบาสวิง ให้สงสัย Scv ครับ

3.อาการรถท่าน ถ้าให้ผมเดาแบบฟันธง เพราะเป็นที่เกียร์ 3-4 นะครับ แถมความเร็วไม่ขึ้น

เขาเรียกว่า คลัตช์ลื่น ครับ

เพราะ 3200 ม้ากับทอร์ค มามากกว่าเดิมเยอะ ครับ คลัตช์ที่จะไปจะไป

มันก็เลยออกอาการ เป็นเรื่องธรรมชาติ ของโปรนี้ครับ

ตอบอีกครั้งว่า คลัตช์ลื่น จ้าาาาา (เตรียมเสียตังค์ครับ)

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: ลง3.2มาแล้วเกิดอาการรอบสวิง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สวิงยังไง ก็ไม่น่าไปถึง 3000-4000 รอบได้หรอกครับ

1.ถ้ารอบสวิง ระหว่างเร่ง (บ้านๆเรียกกระตุก) ให้สงสัย Scv กับกรองเชื้อเพลิงครับ

2.รอบเดินเบาสวิง ให้สงสัย Scv ครับ

3.อาการรถท่าน ถ้าให้ผมเดาแบบฟันธง เพราะเป็นที่เกียร์ 3-4 นะครับ แถมความเร็วไม่ขึ้น

เขาเรียกว่า คลัตช์ลื่น ครับ

เพราะ 3200 ม้ากับทอร์ค มามากกว่าเดิมเยอะ ครับ คลัตช์ที่จะไปจะไป

มันก็เลยออกอาการ เป็นเรื่องธรรมชาติ ของโปรนี้ครับ

ตอบอีกครั้งว่า คลัตช์ลื่น จ้าาาาา (เตรียมเสียตังค์ครับ)
    อ้าว...น้านุ๊ก 3.2 กินคลัชท์หนักหรอ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มันกินครัชมากอย่างที่น้านุ๊กแจ้งแถลงไขจริงๆขอรับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    อ้าว...น้านุ๊ก 3.2 กินคลัชท์หนักหรอ
    ปกติครับน้า มันก็เหมือนเราแต่งรถให้แรงขึ้นมากกว่ามาตรฐาน

คลัตช์ที่ผ่านการใช้งานมานาน การขับขี่ของเรา ออกเกียร์ 2 บ่อยมั้ย

ชอบเลีย หรือเปล่า ล้อโตหรือไม่ มันเป็นเหตุผลหักล้างได้หมดครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    มันกินครัชมากอย่างที่น้านุ๊กแจ้งแถลงไขจริงๆขอรับ
    ประมาณนี้ครับ

302518
    ผู้เยี่ยมชม

มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ แล้วถ้าผมกลับมาใช้2.5เหมือนเดิมการสวิงจะหายรึเปล่าครับ ตอนนี้ผมใช้ยาง265/60/17 อยู่ สาเหตุมาจากยางด้วยรึเปล่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 302518 ดูโพส
    มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ แล้วถ้าผมกลับมาใช้2.5เหมือนเดิมการสวิงจะหายรึเปล่าครับ ตอนนี้ผมใช้ยาง265/60/17 อยู่ สาเหตุมาจากยางด้วยรึเปล่าครับ
    อาจดูเหมือนหาย

แต่จริงๆ ไม่หายหรอกครับ

ต้องแก้ให้ถูกจุด

302518
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับกับคำแนะนำและการชี้แนะเกี่ยวกับอาการและปัญหาที่เกิดขึ้น

ข้อมูลกระทู้