หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 107

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน Re: ใคร Set ขาคันเร่ง โดยเอาแหวนรองแล้วบ้าง

มายืนรอฟังท่านที่เคยทำต่อไปคับผม...

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

มาตรฐาน Re: ใคร Set ขาคันเร่ง โดยเอาแหวนรองแล้วบ้าง

ผมก็รอฟังด้วยครับ อึ๊กๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าวุฒิครับ ผมลองเทสดูก่อนครับ

แต่คาดว่า ไม่มีปัญหาใดๆ นอกจากว่ามันยังไม่ชินครับ

ได้เรื่องแล้ว จะเข้าโปรเจกต์ Diy ครับ

น้องเล้งครับ ท่านลงทุนไปพอควรเลยนะครับ แต่ว่า มันไม่ได้อยู่ที่แหวนรองครับ

ผมก็ศึกษามาจากวีออสคลับเช่นกันครับ พอแกะออกมาแล้ว มันมีที่ทำได้มากกว่า 3 ที่ครับ

ชอบที่ไหน ขอพี่เทสก่อนครับ หาจุดและสูตรที่ดีที่สุดก่อน สำหรับรถบ้านๆนะ

และจะนำมาเสนอครับ ส่วนเรื่องเซทคันเร่งนั้น อยู่ที่ความซื่อสัตย์ และจรรยาบรรณ

ของแต่ละบุคคลครับ เขาทำไม่ดี เขาก็อยู่ไม่ได้ครับ

สมาชิกทุกท่านครับ รูปที่จะลง ผมต้องลงที่ออฟฟิศนะครับ จะจัดให้ดูก่อน

แต่ยังสามารถเปลี่ยนรูปแบบได้อีกนะครับ ไม่ได้กั๊กครับ แต่บอกได้ว่า เห็นผลครับ

สิ่งที่ได้ ไม่ได้มาจากรองแหวนครับ แต่ได้มาจากบรรจุภัณท์ ยาเสพติด ชนิดหนึ่งครับ

ต้องเป็นคนติดยา ถึงมีของสิ่งนี้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รายงานผลการขับขี่ หลังจากเซทระบบเสร็จ เนื่องจากรถทดสอบติดภารกิจด่วน

จึงยังหาค่าที่เหมาะที่สุด สำหรับไทรทัน ยังไม่ได้

รถทดสอบ เป็นรถไทรทัน พลัส สี่ประตู เกียร์ออโต้ มีโรลบาร์และแรคหลังคา

ล้อแมกซ์ 20 นิ้ว ยาง 265/50 มีกล่องดันรางและยกหัวฉีด ของโปรสปีด จูนระดับใช้งาน

ผลที่ได้

1.คันเร่งตอบสนองไวขึ้นมากกว่า 50% สำหรับการออกตัว (เดิมๆ ก็ไวมากแล้ว)

2.ไม่ได้ส่งผลเรื่องความเร็วแรงเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

3.เกียร์ออโต้ มีการคิกดาวน์เร็วขึ้น เมื่อกดคันเร่งลงไป 1/3

4.เกียร์ออโต้ เกียร์สุดท้าย OD พร้อม Lockup เข้าเร็วขึ้นเมื่อแตะคันเร่งบางๆ

5.เบิ้ลเครื่องได้ตามทีน รอบไม่ค้าง ขึ้นเร็ว ตกเร็ว (ชอบจัง)

6.ความนุ่มนวลในการขับขี่น้อยลง (มันส์ขึ้น แบบหลอกความรู้สึก)

7.คันเร่ง กระชับขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (เพราะอะไร ดูคำตอบต่อไป)

8.ระยะฟรีคันเร่ง น้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ขับสบายขึ้น

9.รอบเดินเบา เหมือนเดิมทุกประการ เปิดปิดแอร์ เข้าเกียร์ อาการปกติ ทุกประการ

10.เนื่องจากการ DIY ยังไม่สมบูรณ์ คันเร่งตอนนี้ ยังไม่สมูทเท่าไร

11.ถ้าขับแบบนี้ น่าจะกินน้ำมันขึ้น เพราะกดหน่อยก็มาตลอด

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

DIY ไขความลับ เนื่องจากไม่ได้ทำจำหน่าย

จะให้ทำให้ ต้องมีค่าครู เหอๆ (ช่วงนี้กรอบ)

1.การรองแหวน ไม่ได้ช่วยในเรื่องความเร็ว แต่จะให้ความกระชับกับคันเร่งมากขึ้น

2.ไทรทัน ใช้วิธีรองเพลท ท้ายคันเร่ง (ตอนนี้ยังหาค่าอยู่ ใครมีแล้วโพสบอกหน่อยครับ)

อย่ารองมากเกินไป จะทำให้รอบเดินเบาเพี้ยน การรอง ต้องไม่ให้รอบเพี้ยน

ถ้าเพี้ยน รถจะเลินนิ่งไม่ได้ นะจ๊ะ เพราะเซนเซอร์ขาคันเร่งเพี้ยน

3.การสวมปลอกคันเร่ง อันนี้ กำลังศึกษาหาข้อมูลกันอยู่ คาดว่า จะมีการ DIY กันใหม่อีกที

4.OEM Group อาจมีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมกับตัวอื่นๆ ในคันเร่งได้อีก (มีเพียบ)

งานนี้ ขอขอบคุณ

1.นิววีออสคลับ วีโก้คลับ ที่ให้วิทยาทานนี้

2.น้าชัย เจ้าพ่อ OEM ที่ทำรถให้ผม

3.น้าบอม ที่มาเป็นกำลังใจ และความรู้ใหม่ๆทีคิดพัฒนาต่อจากเจ้าคันเร่งตัวนี้

4.สมาชิกทุกท่าน ที่เข้ามาให้กำลังใจ เข้ามาแนะนำ ติชม

จากทีมงาน OEM GROUP ครับ

arno
    ผู้เยี่ยมชม

มานก็เหมือนกับใส่กล่องคันเร่ง(แต่ไม่ได้ใส่)ถ้าขับทางไกลอาจเมื่อยขาก็เป็นได้
    เพราะกดไปนิสเดียวก็100แล้ว ถ้าทำให้มันสามารถปรับตั้งได้ก็จะดีเยี่ยม

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ผมก็รอดูรูปอยู่ครับ เกียร์ออโต้เหมือนกัน แต่ตัวเตี้ยอ่ะครับ
    อยากแตะพุ่ง แตะพุ่ง บ้างจัง
    สงสัยต้องรบกวน Oem Group บ้างล่ะครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปครับ สู้ๆรอฟังผลและให้กำลังใจครับ อิอิ งานนี้จะได้แหล่มกันถ้วนหน้า

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

สรุปการทำน่ะครับ
    ต้องรอรูปที่น้านุ๊กน่ะครับ ในการรองแหวนตรงสปริงไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ผลคือทำให้สปริงมันแข็งขึ้นเท่านั้นทำให้เวลาปล่อยคันเร่งมัีนเด้งกลับได้ เร็วขึ้นกว่าเดิมหน่อยครับ ซึ่งไม่มีผลอะไรกับการเหยียบคันเร่งครับ แต่พอลองวิเคราะห์ถึงหลักการทำงานของคันเร่งจริงๆ แล้วมันไม่ได้อยู่ที่สปริงตัวนั้นครับ แต่มันอยู่ที่แผ่นเพลตตรงจุดของคันเร่งครับ
    ของเดิมมัีนจะมีช่วงว่างอยู่ประมาณไม่กี่มิลน่ะครับ เพราะในช่องว่างตรงนั้นทำให้เรากดคันเร่งแล้วมันตอบสนองช้ากว่าปกติเพราะ กว่าเซนเซอร์จะทำงานโดยการคำนวณองศาที่ได้รับจากการกดคันเร่งทำให้ทำงานได้ ช้า จึงต้องที่พื้นรองเพลตเพื่อเสริมให้หนาขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยซึ่งค่าที่แท้ จริงยังไม่ได้ทดลองครับ ต้องถอดมาปรับตั้งค่าการรองนี้อีกทีครับ เพราะถ้ารองมากไปเซนเซอร์จะทำงานเหมือนกับเราเหยียบคันเร่งค้างน่ะครับ
    ลองดูครับช่วยกันหาค่าที่ดีที่สุดครับ ดูได้จากรูปที่วาดให้ดูครับ
    ถ้าอยากเห็นรูปตัวเป็นๆ ต้องรอรูปที่น้านุ๊กครับ จะเห็นการทำงานแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ

ขอบคุณน้าชัยครับ ผู้รื้อถอน อุ๊ปไม่ใช่ผู้จัดทำ
    ขอบรุณน้านุ๊กสำหรับแนวความคิด อีกแล้วครับท่าน
    ผมผู้สังเกตการณ์ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ๊ะ Oem Group เค้าช่างสรรหาอะไรมาใหม่ๆแหร่มๆอีกแล้ว เยี่ยมตลอดเลย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    สรุปการทำน่ะครับ
    ต้องรอรูปที่น้านุ๊กน่ะครับ ในการรองแหวนตรงสปริงไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ผลคือทำให้สปริงมันแข็งขึ้นเท่านั้นทำให้เวลาปล่อยคันเร่งมัีนเด้งกลับได้ เร็วขึ้นกว่าเดิมหน่อยครับ ซึ่งไม่มีผลอะไรกับการเหยียบคันเร่งครับ แต่พอลองวิเคราะห์ถึงหลักการทำงานของคันเร่งจริงๆ แล้วมันไม่ได้อยู่ที่สปริงตัวนั้นครับ แต่มันอยู่ที่แผ่นเพลตตรงจุดของคันเร่งครับ
    ของเดิมมัีนจะมีช่วงว่างอยู่ประมาณไม่กี่มิลน่ะครับ เพราะในช่องว่างตรงนั้นทำให้เรากดคันเร่งแล้วมันตอบสนองช้ากว่าปกติเพราะ กว่าเซนเซอร์จะทำงานโดยการคำนวณองศาที่ได้รับจากการกดคันเร่งทำให้ทำงานได้ ช้า จึงต้องที่พื้นรองเพลตเพื่อเสริมให้หนาขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยซึ่งค่าที่แท้ จริงยังไม่ได้ทดลองครับ ต้องถอดมาปรับตั้งค่าการรองนี้อีกทีครับ เพราะถ้ารองมากไปเซนเซอร์จะทำงานเหมือนกับเราเหยียบคันเร่งค้างน่ะครับ
    ลองดูครับช่วยกันหาค่าที่ดีที่สุดครับ ดูได้จากรูปที่วาดให้ดูครับ
    ถ้าอยากเห็นรูปตัวเป็นๆ ต้องรอรูปที่น้านุ๊กครับ จะเห็นการทำงานแล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ

ขอบคุณน้าชัยครับ ผู้รื้อถอน อุ๊ปไม่ใช่ผู้จัดทำ
    ขอบรุณน้านุ๊กสำหรับแนวความคิด อีกแล้วครับท่าน
    ผมผู้สังเกตการณ์ครับ
    แบบนี้ผมเคยลองแล้วครับน้าถ้าเรารองมากจะทำให้รอบเดินเบาสูงถ้ารองน้อยจะไม่ได้ประโยชน์อีกอย่างคือวัสดุที่นำมารองต้องทนหน่อยนะครับเพราะถ้ายุบได้หรือสึกหรอง่ายรองไปนานๆก็จะกลับมาเหมือนเดิมแต่มีวิธิหนึ่งถ้าหาอุปกรณ์ได้จะดีมากเลยนั้นคือการเปลี่ยนแม่เหล็กที่มีสนามแม่เหล็กมากกว่าเดิมไม่รู้ใครพอจะมีแหล่งบ้างครับเพราะคันเร่งไฟฟ้ารถผมใช้ hall ic เป็นตัว sensor สนามแม่เหล็กถ้าสนามแม่เหล็กเข้มข้นมากก็จะทำให้แรงดันที่ออกจาก hall ic สูงโดยจุดเริ่มต้นที่แม่เหล็กตัดผ่าน hall sensor ยังไว้เท่าเดิมใครพอจะมีแหล่งบ้างครับผมว่ามันจะเนียนกว่ากล่องคันเร่งอีกนะเพราะไม่ต้องไปผ่านอุปกรณ์ electronic เพิ่มแค่ฟลักแม่เหล็กพอ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แบบนี้ผมเคยลองแล้วครับน้าถ้าเรารองมากจะทำให้รอบเดินเบาสูงถ้ารองน้อยจะไม่ได้ประโยชน์อีกอย่างคือวัสดุที่นำมารองต้องทนหน่อยนะครับเพราะถ้ายุบได้หรือสึกหรอง่ายรองไปนานๆก็จะกลับมาเหมือนเดิมแต่มีวิธิหนึ่งถ้าหาอุปกรณ์ได้จะดีมากเลยนั้นคือการเปลี่ยนแม่เหล็กที่มีสนามแม่เหล็กมากกว่าเดิมไม่รู้ใครพอจะมีแหล่งบ้างครับเพราะคันเร่งไฟฟ้ารถผมใช้ hall ic เป็นตัว sensor สนามแม่เหล็กถ้าสนามแม่เหล็กเข้มข้นมากก็จะทำให้แรงดันที่ออกจาก hall ic สูงโดยจุดเริ่มต้นที่แม่เหล็กตัดผ่าน hall sensor ยังไว้เท่าเดิมใครพอจะมีแหล่งบ้างครับผมว่ามันจะเนียนกว่ากล่องคันเร่งอีกนะเพราะไม่ต้องไปผ่านอุปกรณ์ electronic เพิ่มแค่ฟลักแม่เหล็กพอ
    คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองเพราะถ้าเปลี่ยนหรือขยับมุมของแม่เหล็กแล้วจะทำให้ค่าที่ได้เพี้ยนไปเหมือนกันหลอกเซ็นเซอร์ถ้าต้องการหลอกเซ็นเซอร์ต้องใช้เวลาและวัดมุมหรือหาค่าของแม่เหล็กที่ถูกต้อง ตามที่ผมเข้าใจน่ะครับคิดว่าถ้าหาแม่เหล็กมาเปลี่ยนน่าจะใช้พวกแม่เหล็กของฮาร์ดดิสก์น่ะครับเพราะเป็นแม่เหล็กที่คุณภาพสูงประสิทธิภาพในการสร้างสนามแม่เหล็กสูงแต่ต้อง DIY รูปทรงและโครงสร้างเพื่อให้ใส่ได้ จึงเป็นการลำบากกว่าจะทำกันได้ครับ เลยคิดว่าเอาวิธีรองเพลตแทนไปก่อนครับ จากนั้นก็หาแผ่นอลูมิเนียมมาตัดขึ้นเพลตเอามาลองแทนครับ เพื่อไม่ให้แผ่นมันสึกหรือเกิดการยุบตัวครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองเพราะถ้าเปลี่ยนหรือขยับมุมของแม่เหล็กแล้วจะทำให้ค่าที่ได้เพี้ยนไปเหมือนกันหลอกเซ็นเซอร์ถ้าต้องการหลอกเซ็นเซอร์ต้องใช้เวลาและวัดมุมหรือหาค่าของแม่เหล็กที่ถูกต้อง ตามที่ผมเข้าใจน่ะครับคิดว่าถ้าหาแม่เหล็กมาเปลี่ยนน่าจะใช้พวกแม่เหล็กของฮาร์ดดิสก์น่ะครับเพราะเป็นแม่เหล็กที่คุณภาพสูงประสิทธิภาพในการสร้างสนามแม่เหล็กสูงแต่ต้อง DIY รูปทรงและโครงสร้างเพื่อให้ใส่ได้ จึงเป็นการลำบากกว่าจะทำกันได้ครับ เลยคิดว่าเอาวิธีรองเพลตแทนไปก่อนครับ จากนั้นก็หาแผ่นอลูมิเนียมมาตัดขึ้นเพลตเอามาลองแทนครับ เพื่อไม่ให้แผ่นมันสึกหรือเกิดการยุบตัวครับ
    น้าบอมลองเลยครับผมว่าต้องเนียนแน่ๆ DIY by OEM รอน้าบอมทำก่อนเดี่ยวผมทำตาม 55

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าบอมลองเลยครับผมว่าต้องเนียนแน่ๆ DIY by OEM รอน้าบอมทำก่อนเดี่ยวผมทำตาม 55
    ต้องรอน้านุ๊ำกครับ รถต้นแบบ เดี๋ยวลองหาวิธีดูก่อนครับ ว่าถ้าดัดแปลงแล้วมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ต้องคำนวณค่า Error ที่อาจจะเกิดขึ้นในระบบด้วยครับ ว่าถ้าทำแล้วจะมี Error อะไรหรือเปล่า ถ้ารวมหัวคิดแล้วไม่มีปัญหาเดี๋ยวจัดให้ครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มารอดูวิธีการทำ จะได้แรงๆกับเขามั้ง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แวะมาบอกว่า รถผมไม่ได้ขับคนเดียว เหอๆ

เมื่อเช้า แม่ (อายุ 65) เอาไปขับส่งน้องไปทำงานตอนเช้า

พอผมตื่น คำถามแรก ที่โดนแม่ถามคือ มรึงไปทำอะไรมาอีกแล้ว

ผมก็ถามว่า ทำไมหรือ แม่ตอบว่า .....

สมูท ทันใจมาก มากกว่า พรีรันเนอร์ที่เคยใช้อยู่เสียอีก

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ช่วยดันครับ... เอ้า..ฮุย..เล..ฮุย 5555555

User ID
    7112
    Status
    โพส
    129

ช่วยดันด้วยครับและขอบคุณน้านุ๊กสำหรับรถต้นแบบและทลายกำแพงเปิดโลกกว้างสำหรับชาวคลับของเรา

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

มีแต่ช่าง เก่งๆทั้งนั้นเลย
    แต่ผม (ช่าง) ทำอะไรไม่เป็นกับเขาเลย เซ็งตัวเอง

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: ใคร Set ขาคันเร่ง โดยเอาแหวนรองแล้วบ้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    มีแต่ช่าง เก่งๆทั้งนั้นเลย
    แต่ผม (ช่าง) ทำอะไรไม่เป็นกับเขาเลย เซ็งตัวเอง
    ไม่

อย่าน้อยใจไปครับ คนเรามีแขนขาเท่ากันใช่ว่าจะทำได้เหมือนกัน อย่างน้อยคนที่เก่งอย่างหนึ่งอาจจะไม่เก่งอย่างหนึ่งก็ได้ครับ เห็นนักดนตรีมั๊ยครับ เวลาเล่นบนเวทีเก่งกันทุกคน แต่ถามเรื่องอื่นที่เขาไม่เก่งสิครับ เขาก็ไม่ต่างจากคุณหรอกครับ แขนก็ทำหน้าที่เป็นแขน ขาก็ทำหน้าที่เป็นขา โลกถึงจะเป็นโลกครับ ที่เราเดือดร้อนกันอยู่ีอย่างนี้เพราะเราไม่รู้ว่าตัวเราเป็นอะไร มันก็เลยทำหน้าที่กันไปตามความต้องการของตัวเอง ซึ่งนั่นมันไม่ใช่ตัวเราไงครับ ลองศึกษาตัวเองดูครับว่าเราเก่งอะไร ที่แน่ๆ สิ่งที่คุณเก่งน่ะ คนอื่นทำไม่ได้เหมือนคุณแน่นอนครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้