หน้า 2 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 456

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mengkong9 ดูโพส
    คืออยากทราบว่าถ้าเราต่อขนานกับแบตเตอร์รี่โดยตรงเลย จะมีผลไรมั่งคับ อาจใช้หางปลายึดเพิ่ม
    ไม่มีครับ แต่ต้องตัด R1 ออกจากวงจร เพราะ R1 ต่อไว้คายประจุครับ ไม่แนะนำต่อไว้ที่ห้องเครื่องนะครับ อากาศร้อนมีผลกับตัว Capacitor จะทำให้บวมและเสียง่ายครับ

User ID
    5682
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    ไม่มีครับ แต่ต้องตัด R1 ออกจากวงจร เพราะ R1 ต่อไว้คายประจุครับ ไม่แนะนำต่อไว้ที่ห้องเครื่องนะครับ อากาศร้อนมีผลกับตัว Capacitor จะทำให้บวมและเสียง่ายครับ
    ขอบคุณครับ ลืมนึกข้อนี้ไปเลย เด๋วจะลองทำดู

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

ลองทำแล้วครับแต่ยังไม่ได้ดูว่าประสิทธิผลเป็นงัย ผมใส่ led ไปด้วยเพื่อดูว่าวงจรยังมีไฟเข้าไปอยู่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เอาไปแอบไว้ในที่มืดจะมองเห็นว่ามันยังทำงานอยู่เพราะ led ติด

triton68
    ผู้เยี่ยมชม

ติดตามการพัฒนาอยู่ทำที่มันใส่ง่ายๆนะครับเอาแบบไม่ต้องลื่ออะไรครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

สนใจครับ แต่ผมอยากให้น้าระบุราคาตรงๆๆ ดีกว่าครับ
    ผมอยากได้แต่ไม่รู้จะโอนเงินเท่าไรดีครับ
    ค่าวัสดุ + ค่าเเรง + ค่าจัดส่ง
    (กลัวว่า จะน้อยไปครับ)

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    สนใจครับ แต่ผมอยากให้น้าระบุราคาตรงๆๆ ดีกว่าครับ
    ผมอยากได้แต่ไม่รู้จะโอนเงินเท่าไรดีครับ
    ค่าวัสดุ + ค่าเเรง + ค่าจัดส่ง
    (กลัวว่า จะน้อยไปครับ)
    150 ก็ได้ครับ ผมส่งแบบจดหมายธรรมดา ค่า Stamp 6 บาทเองครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ลองทำแล้วครับแต่ยังไม่ได้ดูว่าประสิทธิผลเป็นงัย ผมใส่ led ไปด้วยเพื่อดูว่าวงจรยังมีไฟเข้าไปอยู่
    ถ้่ามี LED ไม่ต้องมี R1 damp ก็ได้ครับ ท่านใดสนใจก็โทรหาน้า Jee ก็ได้นะครับ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    แวะมาได้เลย หรือ จะ meeting ต่อวงจรรอบเดียวเลยก็ได้ครับรวมพลคนรัก Triton Yasothon

น้าฝันทำให้ด้วย 1 ชุด พร้อมบริการส่งถึงบ้านติดตั้งให้ด้วย คริๆๆ
    บ่ายๆเด่วโทรหา.....ครับบบบบ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ผมประกอบให้ได้ป๊ะ แล้วไปใส่เอง แบบว่าพ่อลูกอ่อนนะครับ เวลามันน้อย เดี๋ยวเย็นนี้ผมแวะไปให้ละกันครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไปแอบลองมาครับ ได้ น้าบอมจุจุ เป็น สปอนเซอร์ให้ฟรีครับ ขอบคุณมากมายครับ เลยเอาภาพมาลง และมาขอขอบคุณอย่างเป็นทางการ ใช้แล้วโอเคเลยครับ เครื่องเนียรขึ้น แถมได้รอบที่ต่ำลงแต่ความเร็วรถเพิ่มขึ้นมาอีกครับ ขับเกียร์3ไม่สะดุด โดยทำการยกขาออกจากคันเร่งเลย รถไม่ดับไม่กระตุกครับ รอบยังเนียร เกียร์4 เริ่มจะสะดุดนิดๆ พอผ่อนคันเร่ง เครื่องจะยังเร่งอยู่เบาๆ ยังกะเรายังเหยียบอยู่ และค่อยๆลงมาจนเป็นปกติ การเข้าเกียร์ เสียง กึก หายไปขับด้วยความเร็ว 68กิโลเมตรต่อชั่วโมง รอบอยู่ที่ 1800 รอบครับ รอบที่สตาสเครื่อง อยู่ที่ 700 โดยประมาณ การปิดกุญแจ เครื่องสั่นน้อยลงและไฟใต้ท้องรถ จะค่อยๆดับ สรุป รถผมเห็นผลครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองซัดความเร็วดูว่ามีผลอะไรมั้ย ยังไงก็
    ขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้ (ผู้นำแนวทาง)
    น้าบอมจุจุ (ผู้ผลิตและเลี้ยงมื้อค่ำ)
    น้าชัย (ผู้ให้คำปรึกษาและบอกข้อมูลความรู้)

หากข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ณที่นี้ ขอบคุณมากๆครับสำหรับโปรเจคดีๆแบบนี้

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ไปแอบลองมาครับ ได้ น้าบอมจุจุ เป็น สปอนเซอร์ให้ฟรีครับ ขอบคุณมากมายครับ เลยเอาภาพมาลง และมาขอขอบคุณอย่างเป็นทางการ ใช้แล้โอเคครับ เครื่องเนียรขึ้น แถมได้รอบที่ต่ำลงแต่ความเร็วรถเพิ่มขึ้นมาอีกครับ ขับเกียร์3ไม่สะดุด โดยทำการยกขาออกจากคันเร่ง รถไม่ดับไม่กระตุกครับ รอบยังเนียร เกียร์4 เริ่มจะสะดุดนิดๆ พอผ่อนคันเร่ง เครื่องจะยังเร่งอยู่เบาๆ ยังกะเรายังเหยียบอยู่ และค่อยๆลงมาจนเป็นปกติ การเข้าเกียร์ เสียง กึกหายไปขับด้วยความเร็ว 68กิโลเมตรต่อชั่วโมง รอบอยู่ที่ 1800 รอบครับ รอบที่สตาสเครื่อง อยู่ที่ 700 โดยประมาณ การปิดกุญแจ เครื่องสั่นน้อยลงและไฟใต้ท้องรถ จะค่อยๆ สรุป รถผมเห็นผลครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองซัดความเร็วดูว่ามีผลอะไรมั้ย ยังไงก็
    ขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้ (ผู้นำแนวทาง)
    น้าบอมจุจุ (ผู้ผลิตและเลี้ยงมื้อค่ำ)
    น้าชัย (ผู้ให้คำปรึกษาและบอกข้อมูลความรู้)

หากข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ณที่นี้ ขอบคุณมากๆครับสำหรับโปรเจคดีๆ
    ยินดีเสมอครับเพื่อความสุขของทุกคน ถ้าลงปริ๊นซ์ หาเทปกาวปิดหน้าลายวงจรไว้ด้วยนะครับเดี๋ยวไปโดนโลหะเ้ข้า Fuse จะขาดได้ครับ ทำแบบผมจะปลอดภัยกว่าครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ เกือบลืมไปเลย 5555+
    หรือ ใครอยากโมแบบ นี้ก็น่าจะสวยดีมีระดับน๊ะครับ ลองเอาไปเป็นแนวดูครับ อิอิ เสร็จแล้วเอาแผ่นอะคลิลิคมาคลอบอีกที รับรอง แหล่มสุดๆครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอถามหน่อยครับว่า ผมเข้าใจถูกต้องไหม ครับ
    1. ใช้คาปาซิเตอร์ ขนาด 4700 ไมโครฟารัด 16 โวลท์ 2 ตัว ต่อขนานกัน แล้ว
    มาขนาน คาปาซิเตอร์อีกตัว ขนาด 0.4 ไมโครฟารัด 16 โวลท์ 1 ตัว กับ
    ขนานรีซีสเตอร์ ขนาด 2.2 K อีกตัว ถ้าต่อ ไฟ LED ไม่ต้องใช้ รีซีสเตอร์
    แล้วมาขนานต่อที่จุดบุหรี่ ใช่ไหมครับ

2. ใช้คาปาซิเตอร์ หลาย ตัวได้ไหมครับ เช่น คาปาซิเตอร์ 4700 4 5 6 7 ตัว เลย

3. ระหว่างโวลท์ที่ต่ำกับโวลท์สูง อะไรดีกว่า (25 v. กับ 16 v. เพราะไฟรถยนต์ 12 v.)
    หรือใช้ 35 V. 50 V 63 V (พอดีผมลองไปหาซื้อ งง ครับ)

4. ใช้ผสมกันได้ไหม ระหว่าง 16 V. กับ 25 v. 4700 เหมือนกัน

5. แล้วคาปาซิเตอร์ ขนาด 0.4 ไมโครฟารัด ใช้ขนาด 100 และหรือ 300 และหรือ 470
    และหรือ 1000 ไมโครฟารัด ได้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

2. ใช้คาปาซิเตอร์ หลาย ตัวได้ไหมครับ เช่น คาปาซิเตอร์ 4700 4 5 6 7 ตัว เลย

ใส่หลายตัวไม่ค่อยมีผลครับ ผมใส่ไป 4 ตัวลองดูกับ น้าบอมจุจุ ดูเรียบร้อยแล้วครับ แทบไม่เห็นความต่าง แต่อย่าใช้ของจีนก็พอครับ คุณภาพไม่ดี เค้าบอกมาครับ อิอิ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส

ใส่หลายตัวไม่ค่อยมีผลครับ ผมใส่ไป 4 ตัวลองดูกับ น้าบอมจุจุ ดูเรียบร้อยแล้วครับ แทบไม่เห็นความต่าง แต่อย่าใช้ของจีนก็พอครับ คุณภาพไม่ดี เค้าบอกมาครับ อิอิ
    ขนานกัน หลาย ๆตัว ความจุมันก็โตขึ้น มันก็เก็บสำรองไฟได้มากขึ้น ผมว่า

น้าโจ้ ในรูปที่น้าลองทำดู มใช้คาปาซิเตอร์ กี่ตัวครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขอถามหน่อยครับว่า ผมเข้าใจถูกต้องไหม ครับ
    1. ใช้คาปาซิเตอร์ ขนาด 4700 ไมโครฟารัด 16 โวลท์ 2 ตัว ต่อขนานกัน แล้ว
    มาขนาน คาปาซิเตอร์อีกตัว ขนาด 0.4 ไมโครฟารัด 16 โวลท์ 1 ตัว กับ
    ขนานรีซีสเตอร์ ขนาด 2.2 K อีกตัว ถ้าต่อ ไฟ LED ไม่ต้องใช้ รีซีสเตอร์
    แล้วมาขนานต่อที่จุดบุหรี่ ใช่ไหมครับ

3. ระหว่างโวลท์ที่ต่ำกับโวลท์สูง อะไรดีกว่า (25 v. กับ 16 v. เพราะไฟรถยนต์ 12 v.)
    หรือใช้ 35 V. 50 V 63 V (พอดีผมลองไปหาซื้อ งง ครับ)

4. ใช้ผสมกันได้ไหม ระหว่าง 16 V. กับ 25 v. 4700 เหมือนกัน

5. แล้วคาปาซิเตอร์ ขนาด 0.4 ไมโครฟารัด ใช้ขนาด 100 และหรือ 300 และหรือ 470
    และหรือ 1000 ไมโครฟารัด ได้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

ข้อ 1 ถูกต้องครับ
    ข้อ 2 สมมุติว่า Battery เป็นโอ่งน้ำ แล้วตัวคาปาซิเตอร์เป็นถังน้ำสำรอง จากนั้นคุณอาบน้ำที่โ่อ่งไม่เกินวันละสองถังน้ำสำรอง ที่เหลือก็ต้องเททิ้งเพราะต้องนำถังไปใส่อย่างอื่น แล้วถ้าคุณมีถังน้ำ 7 ถัง แต่คุณอาบวันละสองถังเอง ประโยชน์จึงเกิดได้แค่สองถังครับ ที่เหลือไม่เกิดประโยชน์อะไรครับ
    ข้อ 3 คุณมีน้ำ 12 ลิตร แต่คุณมีถัง 63 ลิตร แล้วมีประโยชน์มั๊ยครับที่จะนำมาใส่ 12 ลิตร อันนี้ก็คิดให้คุณคิดเองนะครับ
    ข้อ 4 มีน้ำ 12 ลิตร นำ้ถัง 16 และ 25 ลิตร ใส่ได้มั๊ยครับ อันนี้ก็ให้คุณคิดเองนะครับ
    ข้อ 5 อย่าให้ต่ำกว่า 12 V. เป็นอันใช้ได้ครับ

พอเข้าใจยังครับ ฮ่าๆ

หมายเหตุ ถ้าคุณใส่มากไป คิดดูเวลาบิดกุญแจ ไฟฟ้ากระแสมากจะวิ่งมาที่ตัว Capacitor สายไฟคุณอาจร้อนหรือ ฟิวส์อาจจะขาดได้ครับ เพราะตัวเก็บประจุ เก็บไฟฟ้าได้เร็วมาก คุณมี 40 Amp มันจะวิ่งมาหมดเลยครับ ไม่แนะนำให้ใส่มากกว่าสองตัวครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เข้าใจครับ ชัดเจนเปลี่ยน 55
    คือ ผมถามเผื่อไว้ สำหรับเพื่อนสมาชิกครับ หลายคนไม่มีพื้นฐาน จะได้เข้าใจ ครับ
    ยอดเยี่ยมเลย ท่าน

User ID
    3111
    Status
    โพส
    298

สุดยอดเลย คับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขนานกัน หลาย ๆตัว ความจุมันก็โตขึ้น มันก็เก็บสำรองไฟได้มากขึ้น ผมว่า

น้าโจ้ ในรูปที่น้าลองทำดู มใช้คาปาซิเตอร์ กี่ตัวครับ
    ผมใช้ 2 ครับ แต่ลองใส่ 4 ตัวดูแล้วครับ เลยเอาออกน้าบอม เหลือ อยู่ ชุด นึง แต่ไม่สวยเพราะใบเลื่อยไปโดนสี คาปารื ถลอก ถ้า สนใจและไม่คิดมาก ลองโทรไปถามขอดูคับ ตอนนี้น่าจะยังมีของอยู่ เพราะว่า พึ่งทำกันเมื่อคืนครับ 0852289548 น้าบอมจุจุ แต่ต้องไปหาหัวใส่เองน๊ะครับ 20 บาทเอง ไม่อยากให้ไปยุ่งกะส่วนอื่นครับเลยออกมาแนวนี้ อิอิ
    ลืมบอกไปอีกอย่างครับ เวลาเราเปิดเพลง เสียงเบสหนักๆ จะรู้สึกว่าเพลงมันจะเสียงตกไม่เนียร ยังกะไฟไม่พอ ก็หายครับ 5555+ พลาดไปได้ไงเนี่ย ลองดูกันครับ ข้อมูลที่บอก คือผมทดสอบลองดูกับแฟนด้วยรถผม ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้