หน้า 1 จากทั้งหมด 23 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 456

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

ที่มา http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18171

ย้ายแล้วนะครับ ไปที่ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=53543

หลักการทำงานแบบคนขับรถครับ

เปรียบเครื่อง Charge คือรถยนต์ที่กำลังวิ่งบนถนน Battery เป็นถนน ถ้าไม่มีชุด Filter ก็เหมือนกับรถวิ่งบนถนนลูกรัง ดังนั้นตัว C1 และ C2
    เปลียบเสมือนเป็นถนนลาดยางมะตอยครับที่ทำให้ถนนเรียบขึ้น แต่ถนนยางมะตอยก็มีหลุมบ้าง C3 จึงทำหน้าที่เป็นทรายที่เติมเต็มหลุมเพื่อให้รถวิ่งได้สะดวกครับ
    ส่วน R1 ทำหน้าที่เป็นเทศบาล ทำความสะอาดถนนครับ แล้วรถเราก็จะได้วิ่งสะดวกครับ

หลักการทำงานทาง Electronic
    C1,C2 ทำหน้าที่เก็บประจุไฟฟ้า C3 ทำหน้าที่เก็บประจุส่วนที่ขาดหายไป เนื่องจาก C1,C2 มีความจุมาก ซึ่งหากทั้งสองคายประจุมากไป
    จะทำให้จังหวะคายประจุขาดหายไป C3 จึงเข้ามาทดแทนให้ ส่วน R1 ทำหน้าที่ Discharge C1,C2,C3 เพื่อไม่ให้ไฟฟ้าค้างให้ตัว C ป้องกัน
    ไฟฟ้าลัดวงจรที่เกิดจากอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ

หลักการทำงานแบบ Computer
    Battery เปรียบเสมือน HDD ที่มีขนาดความจุสูง C1,C2 คือ Ram ที่เก็บข้อมูลได้รวดเร็ว C3 คือ Registor ใน CPU
    ครับ ถ้าทุกอย่างสมดุล เครื่องคอมพิวเตอร์จะทำงานได้อย่างรวดเร็วครับ ส่วน R1 เปลี่ยนเสมือนปุ่ม Reset ครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IamDream : 23-04-2013 เมื่อ 09:36 เหตุผล: ย้ายไปห้องซื้อขายครับ

User ID
    2157
    Status
    โพส
    118

มาตรฐาน Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

ขอโทษครับผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า อันนี้ไว้ใช้ทำอะไรครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

วิธีการต่อ เสียบแทนที่สายเดิมครับ
    ขั้นแรกรื้อ Console ฝั่งคนขับครับ
    ไฟล์แนบ 58824

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

เสร็จแล้วถอดแจ็คเดิมออกแล้วนำมาต่อในส่วนที่ผมทำไว้ให้ครับที่เป็นหางปลา
    ไฟล์แนบ 58825

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pikoro ดูโพส
    ขอโทษครับผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า อันนี้ไว้ใช้ทำอะไรครับ
    ในรถยนต์ของเรามีเครื่องปั่นไฟฟ้าที่ Charger เข้าไปที่ Battery แต่ตัว Battery เองทำตัวเป็น Capacitor ขนาดใหญ่ที่คอยเก็บไฟฟ้า แต่ข้อเสียคือ Battery เก็บและคายประจุช้า ดังนั้นกล่อง ECU จึงได้รับไฟแบบไม่เรียบ รถของเราจึงมีเสียงไม่ปกติ แรงบ้าง เบาบ้าง เวลาเหยียบคันเร่งไม่ได้ดั่งใจ อุปกรณ์ชิ้นนี้จึงมารองรับไฟฟ้าส่วนที่เป็นสัญญาณรบกวนระบบครับซึ่งเรียกว่าสัญญาณ Transience ที่คอยรบกวนระบบอยู่ครับ เมื่อต่อชุดนี้เข้าไประบบจะเดินเรียบ อัตราเร่งทันใจ เครื่องยนต์เดินเรียบ เครื่องเสียงกระหึ่ม ครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ ผมรู้แค่นี้ครับ

User ID
    3061
    Status
    โพส
    238

มาตรฐาน Re: Electrolysis Filter Circuit มาแล้วสั่งจองได้เลย

ขอเบอร์ครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ สมบัติ ดูโพส
    ขอเบอร์ครับ
    08-6720-1966 ครับ

สะดวกทางเมลล์ก็ได้นะครับ itikon_w@hotmail.com

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ตัวที่เป็นตุ๊กตาท่าน tooknavy จองแล้วนะครับ ของฟรีหมดแล้วนะครับ ผมมีตัวเดียวเองใช้แล้วเป็นไงบอกด้วยนะน้า ตุ๊ก

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เคยเห็นพวกหัวใสหลอกขายชาวบ้านที่ใช้เสียบกับที่จุดบุหรี่ขาย 3000 มั้งถ้าจำไม่ผิดลักษณะจะทำหัวเป็นลูกโลกมีคนเคยผ่าดูมี R ต่อ C แบบนี้แหละครับแล้วมันไปปล่อยไก่ตรงที่มันเอา TR เข้าไปด้วยแต่บัดกรีไม่ครบทุกขาโดย pantip มาแฉจนหากินไม่ได้เลย
    น้าทำแบบนี้เยี่ยมเลยครับเหมาะกับสังคมมิตรภาพและการแบ่งปันอย่างเราว่าแต่ได้มีการคำนวณค่า เรโซแนนซ์หรือเปล่าครับหรือว่าใช้เป็นเพียงวงจร filter ให้กระแสเรียบถ้าแบบนี้ใช้ C ค่ามากๆจะทำให้ไฟเรียบมากขึ้นรึเปล่าครับ น่าลองทำดูเหมือนกันอุปกรณ์หาได้ง่ายๆดีครับขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เคยเห็นพวกหัวใสหลอกขายชาวบ้านที่ใช้เสียบกับที่จุดบุหรี่ขาย 3000 มั้งถ้าจำไม่ผิดลักษณะจะทำหัวเป็นลูกโลกมีคนเคยผ่าดูมี R ต่อ C แบบนี้แหละครับแล้วมันไปปล่อยไก่ตรงที่มันเอา TR เข้าไปด้วยแต่บัดกรีไม่ครบทุกขาโดย pantip มาแฉจนหากินไม่ได้เลย
    น้าทำแบบนี้เยี่ยมเลยครับเหมาะกับสังคมมิตรภาพและการแบ่งปันอย่างเราว่าแต่ได้มีการคำนวณค่า เรโซแนนซ์หรือเปล่าครับหรือว่าใช้เป็นเพียงวงจร filter ให้กระแสเรียบถ้าแบบนี้ใช้ C ค่ามากๆจะทำให้ไฟเรียบมากขึ้นรึเปล่าครับ น่าลองทำดูเหมือนกันอุปกรณ์หาได้ง่ายๆดีครับขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ
    Filter ธรรมดาก็พอครับ ยิ่งรอบสูงยิ่งเรียบเพราะความถี่ของไฟฟ้าสูงไปตามอัตราเร่งครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อยากได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใส่ถูกรึปล่าว อยู่แถวไหนครับ เผื่อมีโอกาศจะได้แวะไปรบกวนถึงที่ครับ อิอิ ขอบคุณมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ราคาก็ไม่แรง แต่ทำไม่เป็นอ่ะดิครับ แย่เลยงานนี้ ขอรูปแบบระเอียดๆแวธี แบบคนโง่ๆอย่างผมทำได้ มั้ยครับ ขอบคุณมากๆครับ แล้ว ผมต้องไปหาซื้อที่บัดกรีมาเชื่อมต่อด้วยมัยครับ รบกวนด้วยน๊ะครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    อยากได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใส่ถูกรึปล่าว อยู่แถวไหนครับ เผื่อมีโอกาศจะได้แวะไปรบกวนถึงที่ครับ อิอิ ขอบคุณมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ราคาก็ไม่แรง แต่ทำไม่เป็นอ่ะดิครับ แย่เลยงานนี้ ขอรูปแบบระเอียดๆแวธี แบบคนโง่ๆอย่างผมทำได้ มั้ยครับ ขอบคุณมากๆครับ แล้ว ผมต้องไปหาซื้อที่บัดกรีมาเชื่อมต่อด้วยมัยครับ รบกวนด้วยน๊ะครับ
    ผมอยู่ไกลมากเลย จ.ยโสธร ครับ ถ้าน้าสั่งผม เสร็จแล้วก็ให้เพื่อนสมาชิกเราต่อให้ก็ได้ครับ หรือให้ช่างซ่อมทีีวีต่อให้ก็ได้ครับ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

อยากลองดูบ้างจังเลยครับ เพราะผมต่อแหล่งจ่ายไฟให้คอมฯตรงที่จุดบุหรี่พอดีเลย

แล้วมันช่วยลดสัญญาณรบกวนด้วยไหมครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

อ่านๆๆดูน่าสนใจนะครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง electronic เอาซะเลย
    ถ้าทำให้เครื่องยนต์เดินเรียบ ก็ชอบเลยครับ อยากได้เหมือนกัน
    รอฟังผลน้าๆๆที่ทำก่อนหละกันครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    อยากลองดูบ้างจังเลยครับ เพราะผมต่อแหล่งจ่ายไฟให้คอมฯตรงที่จุดบุหรี่พอดีเลย

แล้วมันช่วยลดสัญญาณรบกวนด้วยไหมครับ
    มันก็เป็นวงจร Filter ทั่วไปที่อยู่ตามเครื่องเสียงครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้ครับ ถ้าพี่มี Filter ในคอมพิวเตอร์อยู่แล้วพี่จะไม่เห็นผลครับ จะเห็นผลกับเครื่องเดิมๆ ไม่ได้ต่ออะไรเข้าไปเลย เท่านั้นเองครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    อ่านๆๆดูน่าสนใจนะครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง electronic เอาซะเลย
    ถ้าทำให้เครื่องยนต์เดินเรียบ ก็ชอบเลยครับ อยากได้เหมือนกัน
    รอฟังผลน้าๆๆที่ทำก่อนหละกันครับ
    ไม่ต้องรอก็ได้น้า ให้น้าไปร้าน Electronic สักร้านแล้วให้เขาต่อตามวงจรที่ผมให้ น้าก็ได้ลองแล้วครับ ไม่ต้องรอฟังผลก็ได้ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูล แล้วมีใครที่อยู่กรุงเทพแล้วทำเป็นมั้ยครับ ข่วยผมหน่อยครับ อยากทำ มากมายเลย สงสัยลองสอบถามน้าชัยดีกว่า อิอิ ขอบคุณมากครับ

User ID
    650
    Status
    โพส
    33

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    ผมอยู่ไกลมากเลย จ.ยโสธร ครับ ถ้าน้าสั่งผม เสร็จแล้วก็ให้เพื่อนสมาชิกเราต่อให้ก็ได้ครับ หรือให้ช่างซ่อมทีีวีต่อให้ก็ได้ครับ
    ดีจัง ผมก็อยู่ยโสธรเหมือนกัน เดี๋ยวโทรหานะครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerawat_65kk ดูโพส
    ดีจัง ผมก็อยู่ยโสธรเหมือนกัน เดี๋ยวโทรหานะครับ
    แวะมาได้เลย หรือ จะ meeting ต่อวงจรรอบเดียวเลยก็ได้ครับรวมพลคนรัก Triton Yasothon

User ID
    5682
    Status
    โพส
    60

คืออยากทราบว่าถ้าเราต่อขนานกับแบตเตอร์รี่โดยตรงเลย จะมีผลไรมั่งคับ อาจใช้หางปลายึดเพิ่ม

หน้า 1 จากทั้งหมด 23 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้