หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

กระทู้: ผมวิ่งมา 10,000 km. นิดๆ ต้องเคลม SCV วาวล์ ซะแว้วว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2429
    Status
    โพส
    43

Wink ผมวิ่งมา 10,000 km. นิดๆ ต้องเคลม SCV วาวล์ ซะแว้วว

ไปเคลมมาแล้วครับ วิ่งได้ หมื่นโลนิดๆเอง มีอาการเวลาเร่งมันกระตุกๆ เหมือนเราเหยียบคันเร่งแล้วปล่อย เหยียบแล้วปล่อย ประมาณนี้ เอาเข้าศูนย์ หัวหน้าช่างก็เอา computer มาต่อดูความผิดปกติ ก็ไม่มีอะไร ไฟเครื่องก็ไม่โชว์ เลยขอลองขับหายไปสักพัก กลับมาบอกว่าอาการน่าจะเป็นที่ SCV
    .. หลังจากเปลี่ยน SCV เรียบร้อยก็ลองขับใหม่ ปรากฏณ์ก็อาการก็หายเป็นปกติ
    สาเหตุ หัวหน้าช่างบอกว่า น่ามาจาก B5 (อีกแว้ว) (ผมก็เติมดีเซล สลับกับ B5 แล้วแต่โอกาส)
    ... มาบอกเล่าเก้าสิบให้ฟังครับ เคลมแล้วก็ดี ปีใหม่นี้จะได้เที่ยวยาวๆ
    (แต่ถ้าต้องเคลมบ่อยๆก็ม่ายหวายเหมือนกัน คริ คริ)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน Re: ผมวิ่งมา 10,000 km. นิดๆ ต้องเคลม SCV วาวล์ ซะแว้วว

ผมอยากเจอหัวหน้าช่างคนนี้จริง ๆ จะได้ถามว่า B5 มันเป็นอย่างไรหรือ ต้องโทษ B5 ตลอด เพื่อนเติม V-Power ทุกถัง มันยังติดเลย ไปเคลม หัวหน้าช่างมันก็บอกว่า B5 เหมือนกัน เฮ้ออออ

User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

มาตรฐาน Re: ผมวิ่งมา 10,000 km. นิดๆ ต้องเคลม SCV วาวล์ ซะแว้วว

ตกลงเติม B5 เกี่ยวไหมครับ
    พอดีผมเพิ่งออกรถใหม่คิดว่าคงจะเติม B5 เป็นประจำเหมือนกัน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แจ้งเพื่อนสมาชิกที่อยากเติมน้ำมันถูก...

ว่า.....

เติมไปเหอะครับ มันไม่พังหรอกครับ

ผมอ่ะ เติมมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว

เปลี่ยน Scv ไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อ82000 โลครับ

สาเหตุมาจาก ..... ผมไปเติมดีเซล B2 ธรรมดาครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

หาสาเหตุจากกระทู้เก่าๆ อ่านได้ครับ ตอบไปเยอะมากๆ

ตอบให้คร่าวๆ แล้วกันว่า

1.กรองโซล่า ต้องเปลี่ยนตามอายุ 20000 โลของมัน ถ้าเหลือเปลี่ยนก่อนก็ได้

2.อย่าปล่อยให้น้ำมันตกขีดบ่อยๆจนไฟโชว์ สิ่งสกปรกก้นถัง มันจะเริ่มเข้าไป

3.เติมน้ำมันที่ได้คุณภาพ จากกรมธุรกิจพลังงาน เท่านั้น ระดับสี่ดาวขึ้นไป

แค่นั้นเองครับ อย่าไปโทษน้ำมันเลยครับ ผมว่ามันไร้สาระมากๆ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    หาสาเหตุจากกระทู้เก่าๆ อ่านได้ครับ ตอบไปเยอะมากๆ

1.กรองโซล่า ต้องเปลี่ยนตามอายุ 20000 โลของมัน ถ้าเหลือเปลี่ยนก่อนก็ได้

2.อย่าปล่อยให้น้ำมันตกขีดบ่อยๆจนไฟโชว์ สิ่งสกปรกก้นถัง มันจะเริ่มเข้าไป

3.เติมน้ำมันที่ได้คุณภาพ จากกรมธุรกิจพลังงาน เท่านั้น ระดับสี่ดาวขึ้นไป

แค่นั้นเองครับ อย่าไปโทษน้ำมันเลยครับ ผมว่ามันไร้สาระมากๆ
    ได้ความรู้ดีๆ จากน้านุ๊ก อีกแร้ว ... ขอบคุณคร๊าบบบบบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

ตานุ๊กผมขอค้านข้อ 2 หน่อยนะ เพราะผมไม่ได้แค่ไฟโชว์อ่ะ แต่ล่อมันซะตัว E ขีดกลางทุกถังอ่ะ 55555555 ยังไม่ได้เคลมเลย

OTTOPLUS
    ผู้เยี่ยมชม

!!! ... Welcome to Mitsubishi ... !!!

User ID
    267
    Status
    โพส
    354

ผม 70000 โลแล้ว ทั้ง B2 และ B5 แต่ส่วนใหญ่จะ B5 ครับ
    ก็ยังปกติดี

แต่ไม่ทราบว่ากรณีผมจะเคลม Scv ได้ไหม แบบว่าของใหม่ก็น่าจะมั้นใจได้มากขึ้น

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ผมเคยเจอปัญหายังงี้ครับ วิ่งวูปๆ กดไม่ไหล สะอึกบางจังหวะ ตอนแรกๆกะจะเคลม SCV เพราะคิดว่าเป็นปัญหานี้แน่ๆ โทรไม่คุยช่างที่ 0 ก็บอกน่าจะใช่ จนสุดท้ายลองเปลี่ยนปั้มน้ำมันที่เติม(ดีเซลธรรมดานี่งะ บี5 ไม่เติม) จาก ปตท.แถวบ้าน ย้ายไปเติม ปตท.แถวๆในเมือง (ไม่หายครับยังเป็น)จนไกล้หมดถัง ย้ายไปเติม เอสโซ่แถวบ้าน (ก็ยังเป็นไม่หาย) ย้ายไปเติม Shell V power แถวในเมือง เอออ...หายสนิท นั่นไงเจอละไอตัวแสบ(คิดในใจ) ใช้จน 3 ถังเกือบหมด ไม่เจอวูปแม้แต่ครั้งเดียว เดินทางไปทั่วสารทิศก็ไม่เจอ ลองกลับไปเติม ปตท.แถวบ้านอีกครั้ง ชัดเจนเปลี่ยน เจออีกแล้ว วูปแปร๊บๆ มาและ ตอนนี้ V Power โลด ( ปตท.ใช่ว่าไม่ดี แต่อาจเป็นๆไปได้ว่าน้ำมันที่มากักปั้มแถวบ้านผม อาจมีปัญหา) ฉะนั้นอาจเป็นไปได้ ลองพิจารณาดูเคสนี้ดูอาจจะเป็นแนวทางให้หลายท่านหาทางแก้โดยไม่ต้องไปโทษ SCV เพราะช่าง 0 บอกว่า รถที่ส่งออกไปยุโรป ไม่ยักกะเจอปัญหานี้แม้แต่คันเดียว แต่บ้านเราเป็นกันเยอะ ปัญหาน่าจะอยู่ที่น้ำมั้นไม่มีคุณภาพที่ดีพอซะมากกว่า

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

1ปีเปลี่ยนไป2ครั้งแหละ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ผมจะสองปีได้ล่ะ แต่ยังไม่เจอ และไม่อยากจะเจอด้วยอ่ะ...
    ขอให้โชคดีแคล้วคลาด ยิ่งกว่าโรคระบาดอีกนะเนี่ย...อิอิ...

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ตานุ๊กผมขอค้านข้อ 2 หน่อยนะ เพราะผมไม่ได้แค่ไฟโชว์อ่ะ แต่ล่อมันซะตัว E ขีดกลางทุกถังอ่ะ 55555555 ยังไม่ได้เคลมเลย
    ผมก็เหมือนท่าน MiNi_XXL นะ สมัยปีแรก เติมวีเพาเวอร์กะดีเซลธรรมดา..แถมเต็มถังเกือบตลอด scv ก็ติดนะครับ พอไปเคลมมาเลยลองเติม บี 5 มาตลอดจนถึงปัจจุบัน 1 ปี 7 เดือนแล้ว (รถผมประมาณ 2 ปี 7 เดือน) แถมเติมน้ำมันอาิทิตย์ล่ะ 300-400 บาท ขับจนไฟโชว์ทุกอาทิตย์เลยแถมต้องขับทั้งที่ไฟโชว์อีกประมาณ 50 กว่าโลทุกอาทิตย์แต่ไม่เคยมีปัญหาเลยครับผม แล้วที่บอก ศุนย์ให้ไปเคลมกรอง กะอัพโปรแกรมฟรี ผมก็ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนมาเลย คิดว่าไม่ได้มีปัญหาก็เลยขี้เกียจไปครับผม

User ID
    2429
    Status
    โพส
    43

มา update เพิ่มเติมครับ
    หลังจากเอารถเข้าศูนย์ไปเคลม SCV วาวล์ มาก็เอารถมาวิ่งปกติ อาการสะดุดนั้นหายไปเรียบร้อยครับ เลยอยากดู DVD พอลองเปิดจอ DVD ปุ๊บ ปรากฏณ์ว่า
    จอไม่ติดครับ ลองตบๆ รีโมทดูก็ไม่ติด แกะถ่านออกมาแล้วใส่ใหม่ก็ไม่ติด ไปซื้อถ่านมาเปลี่ยนก็ไม่ติด งานเข้าอีกแว้ววว ลองขยับสายตัวเซ็นเซอร์
    ตามที่ พี่ๆใน club แนะนำก็ยังไม่หาย
    สงสัยต้องเอากลับเข้าศูนย์อีกรอบ ขออย่าให้ถึงขั้นต้องเคลมจอเลย ขี้เกียจรอ
    ขอให้แค่สายอะไรหลวมก็พอ
    ได้เรื่องยังไงจะมาบอกเล่าเก้าสิบอีกทีน่ะครับ.....

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sizemy ดูโพส
    มา update เพิ่มเติมครับ
    หลังจากเอารถเข้าศูนย์ไปเคลม SCV วาวล์ มาก็เอารถมาวิ่งปกติ อาการสะดุดนั้นหายไปเรียบร้อยครับ เลยอยากดู DVD พอลองเปิดจอ DVD ปุ๊บ ปรากฏณ์ว่า
    จอไม่ติดครับ ลองตบๆ รีโมทดูก็ไม่ติด แกะถ่านออกมาแล้วใส่ใหม่ก็ไม่ติด ไปซื้อถ่านมาเปลี่ยนก็ไม่ติด งานเข้าอีกแว้ววว ลองขยับสายตัวเซ็นเซอร์
    ตามที่ พี่ๆใน club แนะนำก็ยังไม่หาย
    สงสัยต้องเอากลับเข้าศูนย์อีกรอบ ขออย่าให้ถึงขั้นต้องเคลมจอเลย ขี้เกียจรอ
    ขอให้แค่สายอะไรหลวมก็พอ
    ได้เรื่องยังไงจะมาบอกเล่าเก้าสิบอีกทีน่ะครับ.....
    เข้าศูนย์บ่อยๆ จะได้สนิทกับช่างครับน่า ฮิฮิ ล้อเล่น...ขอให้หายไวๆครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เคลม Scv ไม่น่าจะเกี่ยวกับภายในนะ เพราะทำอยู่ในห้องเครื่อง ยังไงลองเช็คดูหน่อยล่ะกัน

User ID
    2429
    Status
    โพส
    43

Smile Re: ผมวิ่งมา 10,000 km. นิดๆ ต้องเคลม SCV วาวล์ ซะแว้วว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เคลม Scv ไม่น่าจะเกี่ยวกับภายในนะ เพราะทำอยู่ในห้องเครื่อง ยังไงลองเช็คดูหน่อยล่ะกัน
    ผมเห็นช่างเค้าเอาสายมาต่อพ่วงตรงใต้พวงมาลัยเข้ากับ computer ไม่รู็เกี่ยวกันป่าว ผมก็ลองขยับปลั๊ก ขยับสายแถวๆนั้นดู ก็เงียบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sizemy ดูโพส
    ผมเห็นช่างเค้าเอาสายมาต่อพ่วงตรงใต้พวงมาลัยเข้ากับ computer ไม่รู็เกี่ยวกันป่าว ผมก็ลองขยับปลั๊ก ขยับสายแถวๆนั้นดู ก็เงียบ
    ใต้ขาคนขับด้านซ้ายใช่มั้ยครับ ตรงนั้นจะมีช่องเสียบ OBD-II อยู่ครับ สำหรับเช็คข้อมูลภายในกล่องของเราครับ แต่ก็ไม่น่าจะทำให้เสียได้นะ ยังไงลองเช็คดูอีกทีครับ เรื่องสายรีโมทที่อยู่ในคอนโซลใต้พวงมาลัยอ่ะครับ หรือไม่งั้นเซนเซอร์รีโมทอาจเสียครับ ซื้ออะไหล่ข้างนอกครับ เปลี่ยนเฉพาะเซนเซอร์ราคาไม่เกิน 50 บาท ถ้าของศูนย์ทั้งชุดล่อไป 1600 กว่าบาทครับ มีสมาชิกไปสอบถามมาแล้วครับ

User ID
    4125
    Status
    โพส
    56

ผมเจอตั้งแต่ 7,000 โล เปลี่ยนไปแล้ว ล่าสุดเปลี่ยนกรอง Up version 20,000 ยังไม่มีอาการ (ฺB5 บางจากอย่างเดียว)

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

ของผม M/T m10 ถอยมาจะเข้าเดือนที่ 3 ครับ ใช้ไป 11xxx กิโล

ตั้งแต่ออกป้ายแดงมา B5 บางจากกะ B5 คาลเท็ก ตลอดครับ มี วีแพงเวอร์ บ้างบางครั้ง

ยังไม่เจออาการวูบครับ แต่เสียงเขกนี่ ดังโคตรๆ เลยครับ

ตอนนี้ ลองมาใช้ B5 ธรรมดาของเชลล์ เสียงเงียบกริปเลย

ยังไงก็ยังยืนยันครับ ว่า ยังไม่เจออาการวูบแม้แต่ครั้งเดียวครับ

ขอบคุณครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้