หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 44

มาตรฐาน Re: ^^ วันสั้นๆ บนภูหลวง^^

ขาดไม่ได้กับ รองเท้านารีอินทนนท์ ที่บานหลายช่อหลายกอ ด้านบนลานสุริยัน หน่วยโคกนกกะบา.. ละลานความหนาวเย็น... ใส มันวาว เหมือนตุ๊กตาตั้งวางเชียว

มาตรฐาน Re: ^^ วันสั้นๆ บนภูหลวง^^

สายน้ำปริ่มๆ ต้นไม้รกทึบ คล้ายๆ ดอยอ่างกา อินทนนท์ เจ้าจะไปอาทิตย์นี้ เพื่อเก็บภาพไม้โบราณ แต่ที่ภูหลวงอีกไม่นานจะมีให้ชมแทนอ่างกา

ด้านหน้ากุหลาบแดงยังไม่บาน เส้นผาเตลิ่นก็เงียบเหงา อีกไม่กี่เดือนก็คงพลุกพล่านด้วยนักท่องเที่ยวที่รอชมความงามอีกครั้ง ลานสุริยัน

ส่วนนี่เอื้องพร้าว ที่เพาะในศูนย์เพาะชำของหน่วย เจ้าเคยเห็นในป่าสวยกว่านี้เพราะธรรมชาติ เห็นล่าสุด ที่เขากระโจมสวนผึ้ง เส้นทางเขาเขียวเขาแหลม เิดินเท้าระยะทางกว่า 7 กม. ฝั่งตะวันตก

นี่คือหน่อน้อยๆ ของสิงโตก้ามปูที่กำลังเบ่งบาน เพื่อนๆ เรียกแล้วต้องไปกันต่อ พักผ่อนก่อนทำอาหารเย็น หมูจุ่มท่ามกลางหมอก น้ำค้างแรงจัด และความหนาวเย็นในบ้านพักรับรอง

และเอื้องน้ำต้นหน้าบ้านพัก..ที่เจ้าเมียงมองมีแค่ 1 ต้น เดินวนไปมาเพื่อหาแสง แล้วเจ้าก้ได้ภาพ (สวย)

รองเท้านารีแบบเต็มๆอีกมุม

ค่ำคืนที่ผ่านไปไวเหมือนโกหก น้ำชาร้อนๆ หมูนุ่มจุ่มอุ่นๆ ยำปลากระป๋อง ผัดนั่น ต้มนี่.. เคล้าเสียงเฮฮาเงียบๆ ไม่รบกวนสัตว์ป่า พร้อมเก็บกล้องส่องภาพรายทางเพราะมือที่แข็งจนหนาวสะท้านไม่กล้าหยิบออกมา

แล้วร่ำลาด้วย เสียงนกกลางคืนและใบไม้พัดผ่าน...

เขตฯภูหลวง หน่วยโคกนกกะบา

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

...ผมเคยไปลงเต็นท์มาครั้งนึงเหมือนกันครับเจ้านาง3-4ปีได้แล้วช่วงต้อนรับปีใหม่ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้วยไม้ป่าครับดูๆเดินไปข้างๆวัง ตามทางมีที่ปักๆวางเค้าเรียกว่าอะไรครับคบไฟหรือป่าว(ตอนนี้ยังมีอยู่มั้ยเนี่ย) แล้วก็เดินวนมาออกตามทาง มาลานจอดรถ แต่ไม่ได้ลงไปที่ลานข้าวตอกฤษี 55+มองไม่เห็นป้ายแน่ๆออกมาก็ไปที่โรงอาหารกินกาแฟต่อกลับเลย...
    ...ขอบคุณครับที่เอาภาพมาแบ่งปันให้ได้ชมกัน...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 13-12-2009 เมื่อ 22:46

ร่ำลาสุดท้ายป้ายหน้าเขต....ด้านล่าง.

ทีมงาน กตพ.สระบุรี และพระพุทธบาท.. บ้านหมอ

ภาพจากกล้องนิคอน เลนส์ซิกม่า 70-300 สำหรับดอกไม้ (ไม่มีมาโคร)

ส่วน Tamron 28-300 mc ทำตกเลนส์แตก..อด หงิงงงง

รายงานจาก เจ้านาง.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ...ผมเคยไปลงเต็นท์มาครั้งนึงเหมือนกันครับเจ้านาง3-4ปีได้แล้วช่วงต้อนรับปีใหม่ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้วยไม้ป่าครับดูๆเดินไปข้างๆวัง ตามทางมีที่ปักๆวางเค้าเรียกว่าอะไรครับคบไฟหรือป่าว(ตอนนี้ยังมีอยู่มั้ยเนี่ย) แล้วก็เดินวนมาออกตามทาง มาลานจอดรถ แต่ไม่ได้ลงไปที่ลานข้าวตอกฤษี 55+มองไม่เห็นป้ายแน่ๆออกมาก็ไปที่โรงอาหารกินกาแฟต่อกลับเลย...
    ...ขอบคุณครับที่เอาภาพมาแบ่งปันให้ได้ชมกัน...

หน่วยโคกนกกะบา... สำหรับชื่นชมความหนาวเย็น

เทรลสั้นๆ ลานสุริยัน สำหรับหินแปลกตา กล้วยไม้ป่าหายาก มีเป็นฤดูกาล บางอย่างหายากแต่พบได้ที่นี่ตามระดับความสูงและอากาศชื้นเย็น

เทรลผาเตลิ่น 3 กม. ไปและวนออกหน้าเขต.. สวยงามกับหน้าผาและกุหลาบแดงพันปี รวมถึงกุหลาบขาว

เส้นทางเดินป่าแปกดำ 3 กม. ไปได้ให้จนท.พาไป จะคล้ายๆ ป่าภูกระดึง แนวต้นสนและเอื้องตาเหิน ที่สำคัญนกเหยี่ยวสวยงามมาก

ไปกันนะสักครั้ง ก่อนโลกแตก... โย่ว..

อ้อ อย่าลืมซื้อเห็ด ที่ขึ้นชื่อมาโตยนะเจ้า.. ใครนะจะแอบไปปีใหม่ คริ คริ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ก้าวระหานคลานค่ำเขาคีรี
    หมื่นราตรีสาดแสงเรืองไสว
    ดื่มด่ำทิวแผ่พฤกษ์ย่ำรุ่ง
    ฟุ้งขจรกลิ่นเจ้าไม้ป่าแล
    ***ภาพงดงามมากครับเจ้าป้าครับ***

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ขอบคุณครับภาพสวยๆ.....ดูแล้วสดชื่นๆๆๆๆๆๆจังเจ้านาง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ san ดูโพส
    ขอบคุณครับภาพสวยๆ.....ดูแล้วสดชื่นๆๆๆๆๆๆจังเจ้านาง
    ดอกไม้สดชื่น หรือ เจ้าสดชื่น หงิงงงงงงงงง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ก้าวระหานคลานค่ำเขาคีรี
    หมื่นราตรีสาดแสงเรืองไสว
    ดื่มด่ำทิวแผ่พฤกษ์ย่ำรุ่ง
    ฟุ้งขจรกลิ่นเจ้าไม้ป่าแล
    ***ภาพงดงามมากครับเจ้าป้าครับ***

แกรกินยาผิด แน่ๆ กวีซะ.......ขนลุก โจ้ตัวปลอม

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    แกรกินยาผิด แน่ๆ กวีซะ.......ขนลุก โจ้ตัวปลอม
    มันบร้าๆๆๆ จริงๆ ค่ะ เจ้าป้า อย่าถือสา สะมีหนูนะคร้าๆๆๆๆ มันบร้าๆๆๆๆ

User ID
    901
    Status
    โพส
    469

สวยจัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    มันบร้าๆๆๆ จริงๆ ค่ะ เจ้าป้า อย่าถือสา สะมีหนูนะคร้าๆๆๆๆ มันบร้าๆๆๆๆ
    หวาย.. มีโจ้ ตัวปลอมกว่า กว่า อีก... มายืนยัน...

ป่านนี้โจ้ตัวจริงแอบไปถอย... นิคมาแล้วมั๊งนี่...

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    ดอกไม้สดชื่น หรือ เจ้าสดชื่น หงิงงงงงงงงง
    ผมว่าดอกไม้นะครับ เจ้าป้า 55555555555+

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ จักร ดูโพส
    สวยจัง
    มีโอกาสแวะไปนะคะภูหลวง เจ้าไปอีกครั้งปลายเดือน มค.ค่ะ หลังจากกุหลาบแดงพันปีบานเต็มภูแล้ว และกล้วยไม้สวยๆ บานอีกครั้ง

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้