หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน ขอรายละเอียด D5000 Nikon ครับ

ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับกล้อง+การถ่ายภาพเลยครับ
    ต้องการถ่ายภาพสวยๆเหมือน อาจารย์หลายๆท่านครับ(ไม่เหมือนก็ได้ครับ)
    เลยอยากสอบถามเกี่ยวกับกล้องรุ่นนี้ครับ ว่ามีข้อดี+เสีย ในแนวทางความคิดของแต่ละท่าน อย่างไรบ้างครับ หรือ มีกล้องรุ่นใด ที่พอจะใกล้เคียง หรือเทียบเท่าบ้างครับ
    แต่ขอเป็นยี่ห้อ NIKON เท่านั้นครับ
    โปรดเมตตาตอบผมด้วยครับ...อ่านจากโบว์ชัวร์ ไม่มั่นใจครับ ต้องจากผู้ใช้จริงถึงจะใช่ครับ.........ขอบพระคุณครับ

User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

มาตรฐาน Re: ขอรายละเอียด D5000 Nikon ครับ

D5000 เป็นกล้องที่ดีคุ้มค่าสำหรับมือใหม่
    หรือมือเก่าแต่ต้องการใช้ของดีราคาไม่แพงครับ
    ในระดับราคานี้ 24xxx ประกันร้านครับ (เป็นชุด Kit พร้อมเลนส์ 18-55VR)
    ลองอ่านรีวิวจาก link นี้ดูครับ
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=33207
    หรือดู Spec แบบละเอียดได้ที่นี่ครับ
    http://www.dpreview.com/reviews/Nikond5000/

ส่วนตัวนี้เป็น D3000 รุ่นเล็กกว่าราคาถูกกว่า
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=37044

ส่วนตัวนี้ D90 รุ่นใหญ่กว่า 2 รุ่นที่ผ่านมาถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็ตัวนี้ครับ
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=22020

ถ้าจะให้แนะนำสำหรับผู้เริ่มต้น D5000 เป็นจุดเริ่มที่ดีและคุ้มค่าแล้วหละครับ
    ถ้าไม่ได้มองค่าย Canon อยู่
    (ซึ่งรุ่นใกล้เคียงกับ Nikon D5000 คือ Canon 500D)

สรุปคือซื้อได้ไม่ผิดหวังครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bom : 14-12-2009 เมื่อ 22:20

มาตรฐาน Re: ขอรายละเอียด D5000 Nikon ครับ

เห็นตามนั้น

ไม่ก็ D90 เลย

หงิงงงงงง

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bom ดูโพส
    D5000 เป็นกล้องที่ดีคุ้มค่าสำหรับมือใหม่
    หรือมือเก่าแต่ต้องการใช้ของดีราคาไม่แพงครับ
    ในระดับราคานี้ 24xxx ประกันร้านครับ (เป็นชุด Kit พร้อมเลนส์ 18-55VR)
    ลองอ่านรีวิวจาก link นี้ดูครับ
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=33207
    หรือดู Spec แบบละเอียดได้ที่นี่ครับ
    http://www.dpreview.com/reviews/Nikond5000/

ส่วนตัวนี้เป็น D3000 รุ่นเล็กกว่าราคาถูกกว่า
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=37044

ส่วนตัวนี้ D90 รุ่นใหญ่กว่า 2 รุ่นที่ผ่านมาถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็ตัวนี้ครับ
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=22020

ถ้าจะให้แนะนำสำหรับผู้เริ่มต้น D5000 เป็นจุดเริ่มที่ดีและคุ้มค่าแล้วหละครับ
    ถ้าไม่ได้มองค่าย Canon อยู่
    (ซึ่งรุ่นใกล้เคียงกับ Nikon D5000 คือ Canon 500D)

สรุปคือซื้อได้ไม่ผิดหวังครับ
    ขอบพระคุณน้าบอมครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    เห็นตามนั้น

ไม่ก็ D90 เลย

หงิงงงงงง
    เจ้าป้าครับราคาเจ้าป้าดูมาเท่าไรครับ D90ครับ ผมดูมา68000ครับ ไม่รู้ว่ามีอะไรให้บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    เจ้าป้าครับราคาเจ้าป้าดูมาเท่าไรครับ D90ครับ ผมดูมา68000ครับ ไม่รู้ว่ามีอะไรให้บ้างครับ
    หงิงงงงงงงงงงง 68000 โอยย ไมเกรนขึ้นเลย

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    หงิงงงงงงงงงงง 68000 โอยย ไมเกรนขึ้นเลย
    เจ้าป้าดูมาเท่าไรครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เอ้าน้าโจ้เห็นคุยกันเมื่อคืนกับเจ้านาง ตกลงเอาจริงเลยนะนั่น

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เอ้าน้าโจ้เห็นคุยกันเมื่อคืนกับเจ้านาง ตกลงเอาจริงเลยนะนั่น
    เอาจริงครับน้าจี งบน้อยครับ ขอแค่ครั้งเดียวจบเลยครับน้า ที่เหลือ ค่อยมาเรียนรู้กับ น้าวสันต์ น้ากาโม่ น้าต๋อย น้ามู เจ้าป้า พี่ตู่(เชียงใหม่) และน้าๆเกจิอีกหลายท่านครับ อยากถ่ายสวยๆบ้างครับผม

User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

ซื้อแล้วถ่ายรูปมาให้ดูไวๆนะครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bom ดูโพส
    ซื้อแล้วถ่ายรูปมาให้ดูไวๆนะครับ
    ขอบพระคุณครับน้าบอม

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

canonนะคับพี่โจ้
    อุปกรณ์ในกล่อง EOS 500D Kit Set (with EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS Lens)• EOS 500D Camera Body
    • EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS Lens
    • Battery Pack LP-E5
    • Battery Charger LC-E5E
    • Power Cord
    • Interface Cable IFC-200U
    • AV Cable AVC-DC400
    • Wide Strap EW-100DB III
    • EOS DIGITAL Solution Disk (CD-ROM)
    • Software Instruction Manual (CD-ROM, PDF)
    • Camera Instruction Manual (CD-ROM, PDF)
    • Pocket Guide
    • CD-ROM Guide
    • Camera Warranty Card
    • Lens Warranty Card

คุณสมบัติอื่นๆ เพิ่มเติม• ระบบทำความสะอาดเซ็นเซอร์อัจฉริยะ (EOS Integrated Cleaning System)
    ช่วย ให้ภาพถ่ายของคุณปราศจากใสไร้รอยดำจากฝุ่นบนเซ็นเซอร์รับภาพ ด้วยการทำงานของ Self Cleaning Sensor Unit ที่จะส่งสัญญาณ Ultrasonic ออกมาเพื่อเขย่าฝุ่นละอองที่อยู่บน Low Pass Filter ให้หลุดออก ร่วมกับการปกป้องอีกชั้นด้วยการเคลือบผิวด้วย Fluorine บนฟิวเตอร์เพื่อป้องกันการเกาะติดของฝุ่น และในกรณีที่ไม่สามารถเขย่าให้ฝุ่นหลุดออกได้ Dust Delete Function จะทำหน้าที่บันทึกตำแหน่งของฝุ่นบนภาพ เพื่อใช้ในการลบรอยดำจากฝุ่นให้อัตโนมัติ โดยการทำงานร่วมกับซอฟท์แวร์ Canon Digital Photo Professional • Copyright information
    ให้คุณสามารถฝังข้อมูลของผู้ถ่ายภาพ และเจ้าของภาพไว้ในไฟล์ภาพ (EXIF data) ได้ทันที โดยการตั้งชื่อผ่านซอฟท์แวร์ EOS utility • เมนูการใช้งานภาษาไทย
    กล้องดิจิตอลแคนนอน EOS 500D ยังมีเมนูการใช้งานภาษาไทย เพื่ออำนวยความสะดวกในการใช้งานกล้องให้กับคุณอีกด้วย • รองรับการใช้งาน Eye-fi*
    Eye-fi เป็น wireless adaptor ขนาดเท่า SD Card ซึ่งใช้ในการส่งไฟล์ภาพที่ถ่ายจากตัวกล้องไปยังคอมพิวเตอร์ หรืออินเตอร์เน็ตได้โดยไม่ต้องใช้สายเชื่อมต่อแต่อย่างใด • เสริมสร้างพัฒนาทักษะในการถ่ายภาพได้ไม่รู้จบ
    กล้อง ดิจิตอลแคนนอน EOS 500D รองรับการใช้งานร่วมกับเลนส์ต่างๆ ทั้งในตระกูล EF และ EF-S ของแคนนอนที่มีให้เลือกใช้ตามความต้องการกว่า 60 รุ่น พร้อมทั้งอุปกรณ์เสริมต่างๆ อีกมากมาย อาทิ แบตเตอรี่กริป BG-E5 เสริมความกระชับมือในการจับถือแนวตั้ง, แฟลชภายนอก Speedlite 580EXII, และรีโมทคอนโทรล เป็นต้น
    คุณสมบัติเด่นของกล้องดิจิตอลแคนนอน EOS 500D• เซ็นเซอร์ CMOS ขนาด APS-C ความละเอียด 15.1 ล้านพิกเซล
    • ชิปประมวลผลภาพอัจฉริยะ DIGIC 4
    • บันทึกวิดีโอด้วยความละเอียดสูง ระดับ Full HD (1920 x 1080)
    • เพิ่มความไวแสงสูงถึง ISO 12800 เพื่อความสมบูรณ์แบบในการถ่ายภาพในที่แสงน้อย (ISO 100 -3200)
    • ถ่ายภาพต่อเนื่อง 3.4fps ติดต่อกัน 170 ภาพ (JPG)
    • จอ LCD ขนาด 3.0” ความละเอียด 920,000 พิกเซล พร้อมเคลือบผิวกันรอย และกันการสะท้อนแสง ให้องศาการมองภาพกว้างถึง 170 องศา
    • โหมด Live View แสดงภาพก่อนถ่ายจริง พร้อมออโต้โฟกัส 3 แบบ ได้แก่ Live Mode, Quick Mode, และ Face Detection Live Mode
    • จุดโฟกัสอัตโนมัติ 9 จุด แบบ Cross-type เพิ่มความรวดเร็วและแม่นยำในการโฟกัสภาพ
    • ระบบทำความสะอาดเซ็นเซอร์แบบครบวงจร (EOS Integrated Cleaning System)
    • ให้ ภาพถ่ายสวย ดุจมืออาชีพ ด้วยโหมด Creative Auto, ระบบปรับแสงอัตโนมัติ (Auto Lighting Optimizer), ฟังก์ชั่นฟิล์มดิจิตอล Picture Style พร้อม Face Detection, Lens peripheral illumination auto correction ปรับแก้ขอบภาพมืดอัตโนมัติ , เมนูการใช้งานภาษาไทย และ ใหม่ Quick Control Screen ให้มือใหม่เป็นมือโปร ได้อย่างง่ายดาย
    • รองรับการใช้งานร่วมกับเลนส์ในตระกูล EF, EF-S และแฟลช Speedlite ในตระกูล EX พร้อมอุปกรณ์เสริมอื่นๆ อีกมากมาย
    • สื่อบันทึกข้อมูล: SD Card, SD-HC Card
    • ขนาด (กว้าง x ยาว x สูง): 128.8 ม.ม. x 97.5 ม.ม. x 61.9 ม.ม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NAMELESS : 16-12-2009 เมื่อ 08:35

มาแอบดู คนจะถอยกล้อง.ใหม่....

ใจเย็นๆนะคะ ค่อยๆ ตัดสินใจค่ะ

เอาใจช่วย โย่ว

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

น้าโจ้ เขาจะเอา NIKON D5000

แล้วตาก้องนายเอา CANON 500D มาให้ดู ทำไม คนละรุ่นเลย

ตรูหล่ะงง

จะกลับมาฟังข่าวดี เจ้าโจ้ถอยกล้องแล้ว..ยังนี่..

ไปก่อนละต้องแบกเป้ตะลอนเมืองเหนือ..แล้ว บ๋ายบาย

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

กล้อง Nikon D5000

Nikon D5000 เป็นกล้อง D-SLR คุณภาพสูง การออกแบบที่เรียบง่ายและกระทัดรัด ความละเอียด 12.3 ล้านพิกเซล จอภาพสามารถพับหมุนได้ และมีระบบ Live view ที่สามารถดูภาพบนจอเวลาถ่ายได้ ความสามารถในการถ่ายภาพต่อเนื่องได้ถึง 4เฟรมต่อวินาที จับภาพได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    ความสามารถของ Nikon D5000 ยังสามารถถ่ายภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียงได้อย่างชัดเจน ด้วยความละเอียด 24 เฟรมต่อวินาที จุดโฟกัสที่แม่นยำและรวดเร็วถึง 11 จุด พร้อมระบบวัดแสงที่แม่นยำทุกตารางนิ้วแบบ 3D เมตริกซ์ รวมไปถึงระบบประสิทธิภาพกำจัดฝุ่นอัตโนมัติในตัวประมวลผล CMOS เป็นระบบกำจัดฝุ่นที่ติดในตัวชิพประมลผลหลุดออกไปในระดับหนึ่ง เพื่อให้ภาพที่ได้จากกล้อง Nikon D5000 มีคุณภาพ

ระบบแฟลชในกล้องที่สามารถเลือกใช้งานได้สะดวก โหมดการถ่ายภาพมีให้เลือกใช้งานทั้งโปรแกรมฉากโหมดอัตโนมัติถึง 19 โหมด และโหมดการถ่ายที่สามารถเลือกปรับตั้งเองได้ถึง 23 โหมด และโหมดการตกแต่งภาพในตัวกล้องที่มีให้เลือกถึง 14 โหมดด้วย ถือว่า Nikon D5000 เป็นกล้อง D-SLR ที่ครบทุกฟังก์ชั่นให้คุณเลือกใช้งานได้อย่างครบครัน

Nikon D5000 มาพร้อมเลนส์ AF-S DX NIKKOR 18-55mm. f/3.5-5.6G ที่มีระบบกันสั่น (VR) เพิ่มคุณภาพภาพให้คุณได้อย่างเต็มประสิทธิ์ภาพ

จุดเด่น กล้อง Nikon D5000

ความละเอียด 12.3 ล้านพิกเซล CMOS เซ็นเซอร์
    ชิพประมวลผล Nikon EXPEED และ NIKKOR optics คือคุณภาพของภาพที่คุณจะได้รับ
    โหมดถ่ายภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียง
    สามารถถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้ในระบบ HD 720p ที่ช่วยให้คุณเล่าเรื่องราวต่างๆได้อย่างสนุกสนาน

จอกว้าง 2.7 นิ้ว สามารถหมุนพับได้
    จอกว้าง 2.7 นิ้ว สามารถหมุนพับได้ และยังสามารถถ่ายภาพในขณะที่จอ LCD ยังแสดงผลอยู่ได้อีกด้วย
    โหมดการถ่ายภาพโปรแกรมฉากโหมดอัตโนมัติถึง 19โหมด
    ไม่ว่าจะเป็นโหมดถ่ายภาพบุคคล, ทิวทัศน์, พระอาทิตย์ตก, หาดทราย/หิมะ และอื่นๆ ก็สามารถเลือกใช้งานได้อย่างง่ายดาย
    โหมด Live View
    สามารถใช้งานบนจอ LCD ในขนาดถ่ายภาพนิ่งหรือภาพเคลื่อนไหว ทั้งระบบออโต้โฟกัส หรือระบบตรวจจับใบหน้าก็สามารถมองการทำงานที่หน้าจอแสดงผลได้เลย
    การถ่ายภาพต่อเนื่อง
    การถ่ายภาพต่อเนื่องได้ถึง 4เฟรมต่อวินาที จับภาพได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    ค่าความไวแสงมาตรฐาน ISO 200-3200

ระบบกำจัดฝุ่นอัตโนมัติ
    ระบบกำจัดฝุ่นอัตโนมัติในตัวประมวลผล CMOS เป็นระบบกำจัดฝุ่นที่ติดในตัวชิพประมลผลหลุดออกไปในระดับหนึ่ง เพื่อให้ภาพที่ได้จากกล้อง Nikon D5000 มีคุณภาพ
    ระบบโฟกัส 11จุด พร้อมระบบวัดแสงแบบ 3D
    ระบบโฟกัส 11จุด พร้อมระบบวัดแสงแบบ 3D เมตริกซ์ ที่ทำงานได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    โหมด D-Lighting
    โหมดที่ช่วยปรับลดแสงในภาพโดยอัตโนมัติให้เหมาะพอดีไม่สว่างหรือมืดจนเกินไป
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    กล้อง Nikon D5000

Nikon D5000 เป็นกล้อง D-SLR คุณภาพสูง การออกแบบที่เรียบง่ายและกระทัดรัด ความละเอียด 12.3 ล้านพิกเซล จอภาพสามารถพับหมุนได้ และมีระบบ Live view ที่สามารถดูภาพบนจอเวลาถ่ายได้ ความสามารถในการถ่ายภาพต่อเนื่องได้ถึง 4เฟรมต่อวินาที จับภาพได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    ความสามารถของ Nikon D5000 ยังสามารถถ่ายภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียงได้อย่างชัดเจน ด้วยความละเอียด 24 เฟรมต่อวินาที จุดโฟกัสที่แม่นยำและรวดเร็วถึง 11 จุด พร้อมระบบวัดแสงที่แม่นยำทุกตารางนิ้วแบบ 3D เมตริกซ์ รวมไปถึงระบบประสิทธิภาพกำจัดฝุ่นอัตโนมัติในตัวประมวลผล CMOS เป็นระบบกำจัดฝุ่นที่ติดในตัวชิพประมลผลหลุดออกไปในระดับหนึ่ง เพื่อให้ภาพที่ได้จากกล้อง Nikon D5000 มีคุณภาพ

ระบบแฟลชในกล้องที่สามารถเลือกใช้งานได้สะดวก โหมดการถ่ายภาพมีให้เลือกใช้งานทั้งโปรแกรมฉากโหมดอัตโนมัติถึง 19 โหมด และโหมดการถ่ายที่สามารถเลือกปรับตั้งเองได้ถึง 23 โหมด และโหมดการตกแต่งภาพในตัวกล้องที่มีให้เลือกถึง 14 โหมดด้วย ถือว่า Nikon D5000 เป็นกล้อง D-SLR ที่ครบทุกฟังก์ชั่นให้คุณเลือกใช้งานได้อย่างครบครัน

Nikon D5000 มาพร้อมเลนส์ AF-S DX NIKKOR 18-55mm. f/3.5-5.6G ที่มีระบบกันสั่น (VR) เพิ่มคุณภาพภาพให้คุณได้อย่างเต็มประสิทธิ์ภาพ

จุดเด่น กล้อง Nikon D5000

ความละเอียด 12.3 ล้านพิกเซล CMOS เซ็นเซอร์
    ชิพประมวลผล Nikon EXPEED และ NIKKOR optics คือคุณภาพของภาพที่คุณจะได้รับ
    โหมดถ่ายภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียง
    สามารถถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้ในระบบ HD 720p ที่ช่วยให้คุณเล่าเรื่องราวต่างๆได้อย่างสนุกสนาน

จอกว้าง 2.7 นิ้ว สามารถหมุนพับได้
    จอกว้าง 2.7 นิ้ว สามารถหมุนพับได้ และยังสามารถถ่ายภาพในขณะที่จอ LCD ยังแสดงผลอยู่ได้อีกด้วย
    โหมดการถ่ายภาพโปรแกรมฉากโหมดอัตโนมัติถึง 19โหมด
    ไม่ว่าจะเป็นโหมดถ่ายภาพบุคคล, ทิวทัศน์, พระอาทิตย์ตก, หาดทราย/หิมะ และอื่นๆ ก็สามารถเลือกใช้งานได้อย่างง่ายดาย
    โหมด Live View
    สามารถใช้งานบนจอ LCD ในขนาดถ่ายภาพนิ่งหรือภาพเคลื่อนไหว ทั้งระบบออโต้โฟกัส หรือระบบตรวจจับใบหน้าก็สามารถมองการทำงานที่หน้าจอแสดงผลได้เลย
    การถ่ายภาพต่อเนื่อง
    การถ่ายภาพต่อเนื่องได้ถึง 4เฟรมต่อวินาที จับภาพได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    ค่าความไวแสงมาตรฐาน ISO 200-3200

ระบบกำจัดฝุ่นอัตโนมัติ
    ระบบกำจัดฝุ่นอัตโนมัติในตัวประมวลผล CMOS เป็นระบบกำจัดฝุ่นที่ติดในตัวชิพประมลผลหลุดออกไปในระดับหนึ่ง เพื่อให้ภาพที่ได้จากกล้อง Nikon D5000 มีคุณภาพ
    ระบบโฟกัส 11จุด พร้อมระบบวัดแสงแบบ 3D
    ระบบโฟกัส 11จุด พร้อมระบบวัดแสงแบบ 3D เมตริกซ์ ที่ทำงานได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ
    โหมด D-Lighting
    โหมดที่ช่วยปรับลดแสงในภาพโดยอัตโนมัติให้เหมาะพอดีไม่สว่างหรือมืดจนเกินไป

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

คลิ๊กเข้าไปดู
    ทดสอบ-เปรียบเทียบ Canon EOS 500D และ Nikon D5000

http://www.ipattt.com/2009/%E0%B8%97...os-500d-d5000/

ราคาทั้งคู่ประมาณ 30,000 กว่าๆๆๆๆๆๆ จ้า

ชอบ Nikon แต่เปรียบมวยแล้วผมเลือก Canon EOS 500D
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Alongkorn : 16-12-2009 เมื่อ 20:07
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    น้าโจ้ เขาจะเอา NIKON D5000

แล้วตาก้องนายเอา CANON 500D มาให้ดู ทำไม คนละรุ่นเลย

ตรูหล่ะงง
    เมื่อวานคุยกับพี่โจ้ไว้คับเลยเอารายระเอียดมาให้ดูคับน้าปอง

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    คลิ๊กเข้าไปดู
    ทดสอบ-เปรียบเทียบ Canon EOS 500D และ Nikon D5000

http://www.ipattt.com/2009/%E0%B8%97...os-500d-d5000/

ราคาทั้งคู่ประมาณ 30,000 กว่าๆๆๆๆๆๆ จ้า

ชอบ Nikon แต่เปรียบมวยแล้วผมเลือก Canon EOS 500D
    ขอบพระคุณป๋ามากๆเลยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้