หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 67

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: bomjuju power filter

จัดไปครับน้าตั้ม เพียงซื้อตัว คาร์ปาร์ กับ ตัวต่อที่จุดบุหรี่แบบมี LED เท่านั้นเองครับ รับรองง่ายๆและประหยัด แต้ม 2 ทีจบครับ อิอิ สู้ๆน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: bomjuju power filter

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    *อะไรจะละเอียดขนาดนั้นครับ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ผมต่อผิดเลยครับน้า มิน่าหละมันถึงไม่เกิดอะไรขึ้น คือจากที่น้า IamDream ทำจากภาพจะเห็นมีตัว CAP 0.4 ผมก็เลยงงเลยครับเดี๋ยวตอนเย็นจะทำใหม่ครับ ขอบคุณมากๆ ๆๆๆๆ จริง ครับ คือคนไม่ได้เรียน Electronic มาดูจากภาพที่น้าทำดูง่ายมากๆ เลยครับ ชัดเจน ขอบคุณอีกทีครับผม

- เรื่องใช้ C คือ 16 V. 4700 uF. (อย่าใช้ของจีนหรือของคุณภาพต่ำ)
    - เรื่อง LED ขายาว + ขาสั้น - เรื่องสีแล้วแต่ชอบ
    - เรื่อง R ใช้ขนาด 2.2 k.
    - เรื่องการต่อ ถ้ามีพื้นฐานเรื่องไฟ ยังไงก็ทำได้ครับ ตามที่ผมเขียนไว้
    *คาปาร์ ขั้ว ( - ) ชน ( - ) ( + ) ชน ( + ) (ก็เป็นอันเสร็จสมบูรณ์สามารถใช้งานได้แล้ว ดังภาพ)
    แต่ถ้ามี LED ตามแบบ bomjuju power filter ก็จะใช้ของตามข้างบนที่ลงไว้ครับ (ไม่สงวน สงวนไว้แต่ชื่อเพื่อเป็นเกียรติ ผมตั้งเองแหละ 555+) วิธีทำ ตามรูป อีกนั่นแหละครับ ขอโทษที่ผมผิดเอง ลืมลง + กะ - ที่ตัวแบบ ขอบคุณครับ

*..ขอบคุณมากๆนะครับน้าโจ้ ที่สรรหาสิ่งดีๆมาแบ่งปันให้พี่น้องเรา

จัดไปครับ ถ้าคิดว่าดีขอแค่บอกๆต่อ และช่วยแนะนำให้ก็พอครับน้า
    แล้วเรื่องที่ถามกันเยอะตอนมิ๊ตติ้งอยุธยา ว่าจะทำจำหน่ายมั้ย คงรอ อัฟเวอร์ชั่นก่อนครับ เพราะตอนนี้หน้าตา ยังไม่โดนใจแต่ราคารับรอง 99.- ตามที่เคยพูดเล่นๆไว้ละครับ ถ้าทำได้น๊ะครับ + รองขาคันเร่งไฟฟ้าฟรี เพื่อจะได้เห็นความต่างอย่างได้ชัดเจนขึ้น กำลังทำการทดสอบวัสดุตัวใหม่อยู่ครับพี่น้อง เพราะ คนที่เอาไปอัฟเวอร์ชั่นรถมา ขาคันเร่งมันจะแข็งขึ้นครับ วิธีผมจึงใช้ไม่ได้ผลเต็มที่จึงต้องทำการหาวัสดุตัวใหม่มารอง กับใช้กาวติด เพราะมีปัญหาที่ว่า พอรถโดนแดด ไอ้แผ่นที่ผมติด กาวมันจะยืดครับ 555+ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยสำหรับเพื่อนๆที่ได้รองให้ไป แล้วไม่ได้ใช้กาวติด พอดี ผมทดสอบกะรถผมอย่างเดียวครับตอนทำลืมนึกไปไกลๆ ก็ลองหาๆวิธีการโมเองละกันครับ ตามสไตร myjofiend ครับ 555+ (ราคาเอาตามมิตติ้งรายละเอียดอย่างอื่นรอดูอีกทีครับ 555+ อย่าพึ่งถือสาน๊ะครับ เรื่องวางจำหน่าย เพราะคิดเล่นๆอยู่ครับ ดูเงินเดือนหลังจากหักค่าใช้จ่ายก่อน ว่าจะสามารถทำให้เพื่อนๆได้ปล่าว ไม่อยากเข้าเนื้อเยอะครับ แต่อยาก ช่วยสำหรับคนที่ทำไม่เป็น หรือ ขี้เกียจทำ ตอนนี้ใครมีความสามารถหรือขยันก็พากันทำไปก่อนเลยครับไม่ต้องมารอแบบลมๆแล้งๆ ขอบคุณมากมายครับ)

*ผมต่อตามที่น้าแนะนำแล้วครับตอนนี้ไฟ Led ไม่ขึ้นครับผม แล้ว V1 กับ V2 ต่างกันอย่างไรครับผม รบกวอีกทีครับ

-เรื่อง LED ผมไม่แน่ใจว่า อะไรของท่านได้เสียไปตอนที่ต่อผิดรึปล่าวครับ หรือต่อ R,LED ผิดขั้ว แต่ที่แน่ๆ ตามรูปที่ลงไว้โดยละเอียด ตัวใหม่ครับ
    -เรื่อง V.1 กับ V.2 ต่างกันแค่รูปร่างหน้าตาครับ V.1 ตามรูปภาพที่ถ่ายจากของจริงที่ลงไว้ V.2 เป็นแค่ภาพ กราฟฟิกและ แผง ที่เขียนให้ดูครับ

*ดูกราฟแล้วมัน แปลกอะแบบว่าไฟรถเป็น dc ทำไมเป็นลูกคลื่นขนาดนั้น
    น่าจะเป็นเส้นตรงแล้วยึกๆไม่เรียบมากกว่าอะครับ
    ไม่รู้ว่าเดาถูกเปล่านะ

พี่น้องครับขออภัยครับ ที่ผมเขียนแบบนี้ จะได้เข้าใจง่ายขึ้นครับ ไอ้แบบหยังกๆ ยิ่งเขียนยิ่งทำให้มันมั่วๆ ยากครับ 5555 แล้วก็ดึกแล้วด้วย เอาเป็นว่า แค่เข้าใจกันก็พอครับ ขอโทษและ ขอบคุณมากมายครับที่ถาม

*เข้ามาขอบคุณเจ้าของห้องครับ
    ส่วนผมละโมป หน่อย วาง 100v 10000uF
    อาการน่าจะเป็นอย่างที่ น้าเจอครับ ความรู้สึกมันเปลี่ยนตอน Start ตอนเช้าครับ
    ปรกติผมจะนับเวลาในใจ จะใช้เวลาราว 2.5 วินาทีติด
    เมื่อเช้าลองตั้งใจสังเกตุดู มันติดที่ 2 วิ พอดีครับ และเสียงเงียบกว่าเดิมครับ
    ขอบคุณเจ้าของห้อง อีก..คั้งงงงง
    และถ้าจำไม่ผิดแต่ก่อนเดินเบาอยู่ที่ 700 รอบ
    ผมว่ารอบลดลองมาที่ 620-30 ราง ๆ นี้ครับ
    หรือว่า มันเป็นเพราะวงจร พรุงพรังที่ผมใส่ลงไปพร้อมกันรึเปล่า

เรื่องผลที่ได้รับถูกต้องครับสำหรับท่านที่สังเกตุก่อนใส่และหลังใส วงจรและอุปกรณ์ที่ใช้ ก็มีส่วนครับ แต่ในการต่อ แต่ปัญหา จะมีผลกระทบกับรอบปลายของท่าน อาจจะลดลงเล็กน้อย ตัวอย่างเช่นรถผม ความเร็วลดลง ~10-20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ทดสอบในเกียร์ที่ 3 รอบยังไม่เข้าเลดลาย (~4500 รอบ ความเร็วที่เคยทำสูงสุดในเกียร์ 3 ~ 130 กิโลเมตร/ชั่วโมง บูส ที่ 9 ปอร์ด) เนื่องจาก ค่ามันคงที่มากเกินไป ระบบจึงทำการจ่ายนำมันแบบพื้นฐานตามตัวโปรแกรมได้เต็ม 100% หรือเกือบ คือ เพื่อความประหยัดในการขับขี่ 555+ ส่วนผมรับไม่ได้ตรงจุดนี้ครับ เอาแค่ประหยัดกำลังดี แต่เหยียบได้มันพอประมาณก็พอสำหรับตัวผม ที่สำคัญผมต้องการตรงตามจุดหมายคือช่วยลดการกระชากของไฟในรถและให้ระบบไฟฟ้าในรถคงที่มากที่สุด ต่อและทำได้แบบง่ายๆได้ (เพราะผมก็ทำเองไม่เป็น 555+) รถไม่ช้ำ และราคาประหยัดเพื่อให้เพื่อนๆ สามารถทำได้เองทุกๆท่านครับ เลยอกมาเป็นรูปแบบนี้ ขอบคุณมากมายเลยครับ ที่มาแจ้งผลครับ และรูปแบบที่ท่านทำการคิดค้นเอง สุดยอดครับ 555+ แล้วหมดนั่นท่าจะแพงได้เรื่องแน่ๆเลยครับ อิอิ เล่นซะอลังการงานสร้างฝีมือสุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nuk_Black-Triton : 26-12-2009 เมื่อ 11:50

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

- เรื่องรอบเดินเบาที่ว่าตก จะตกอยู่ที่ประมาณ 650-700 ครับ สำหรับรถผม (ตอนใส่ คาร์ปาร์)
    - เรื่อง 4500 รอบโดยประมาณครับ น้านุ๊ก แต่ความเร็วสูงสุดเกียร์ 3 รถผมถึงประมาณ 130 แน่นอนครับแต่อาจจะเข้าเลดลาย (ได้ทดสอบตั้งแต่ปรับบูสที่ 9 ปอนด์ แล้ว และยังขับอยู่ในบางโอกาศ)
    - เรื่องเพืองท้ายและเกียร์ ผมเดิมๆครับ เรื่องแปรผันเฟืองท้ายผมไม่มีความรู้
    - เรื่องความเร็วประมาณ 200 ที่รอบประมาณ 5500 รอบ และ เข็มไมล์อยู่หลังตัว H (ทะลุไมล์) ที่รอบประมาณ 5800 รอบ (เครื่องสั่นและดัง ความร้อนขึ้นอีก หนึ่งขีด หลังจากได้ทำการชลอรถ ทำการทดสอบ 2 ครั้ง เส้นทางด่วนไป-กลับ จ.อยุธยา ตอนเช้าตรู่ฟ้าสางของวันอาทิตย์) รอบตามเข็มไมล์ของรถผมครับ
    - เรื่องตัวเสียบที่จุดบุหรี่ มีค่ายนึงได้ทำการทดสอบราคาอยู่ที่ประมาณ 3200 บาท
    แรงบิดเพิ่มขึ้น 9 แรงม้าเพิ่มขึ้น 5.8 การประหยัดเพิ่มขึ้น 0.8 ถ้าจำไม่ผิด แต่ผมไม่ทราบว่าเค้าใช้อะไร และ วิธีไหน
    ที่เคยกล่าวมาข้างต้นเป็นความจริงแน่นอนครับ

- สำหรับผม ใช้ตัวคาร์ปาร์ 16 V 4,700 uF 105 องศา ตอนนี้ได้ทำการเปลี่ยนรุ่น เป็น 16 V 10,000 uF 85 องศา และ มีการวางจำหน่าย ในห้องซื้อขายแลกเปลี่ยนครับ ชื่อกระทู้ bomjuju SHOP ( http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=251228 )สำหรับผู้ที่มีความสนใจ เหลือ ประมาณ 20 ตัวครับ ถ้าล๊อตนี้ได้ทุน อาจจะมีโปรเจ็คต่อ ครับ ขอบคุณมากมายครับน้านุ๊คที่ถาม เผื่อมีเพื่อนๆท่านใดเข้ามาเจอจะได้รับทราบข้อมูลตรงกันครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 04-01-2010 เมื่อ 16:25

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

งงครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nuk_Black-Triton : 26-12-2009 เมื่อ 11:52

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอลบครับ ไม่น่าเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nuk_Black-Triton : 26-12-2009 เมื่อ 11:52

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ไม่ค่อยถนัดไฟฟ้า แต่เท่าที่อ่านคือเจ้าตัวนี้มันจะทำให้กระแสในรถเดินเรียบขึ้นใช่ไหมครับ

ประโยชน์นอกจากแรงคืออะไรครับ เพราะถ้าจะหามาใส่เพื่อให้รถแรงขึ้น เดี๋ยวจะมีคนไม่พอใจ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: bomjuju power filter

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ไม่ค่อยถนัดไฟฟ้า แต่เท่าที่อ่านคือเจ้าตัวนี้มันจะทำให้กระแสในรถเดินเรียบขึ้นใช่ไหมครับ

ประโยชน์นอกจากแรงคืออะไรครับ เพราะถ้าจะหามาใส่เพื่อให้รถแรงขึ้น เดี๋ยวจะมีคนไม่พอใจ
    ขออธิบายระบบไฟฟ้าในรถยนต์นิดนึงนะครับ คือกรณีไม่มีอุปกรณ์ตัว Capacitor ไฟฟ้าก็ไม่ต่างจากการที่เราขับรถบนถนนลูกรังที่มีหลุมต่างๆคอยรบกวนการขับขี่ของเรา ทำให้เราขับรถลำบากรถวิ่งไม่ได้เต็มที่ แต่พอเพิ่มตัว Capacitor เข้าไป อย่างแรกคือรถเราได้ขึ้นไปขับบนโทรเวย์ถนนเรียบขึ้น รถเราวิ่งได้สะดวกรวดเร็วครับ นั่นคือผลที่เกิดกับระบบหัวฉีด Electronic ซึ่งหมายความว่า หัวฉีด ฉีดน้ำมันได้แม่นยำมากขึ้น ทำให้เครื่ีองยนต์เนียนขึ้นตามความเป็นจริงของอัตราการฉีดที่โปรแกรมใน ECU กำหนดมาครับ จากความแม่นยำดังกล่าวจึงทำให้รถยนต์แรงขึ้นจากความแม่นยำในการจ่ายน้ำมัน
    ส่วนผลลัพธ์ที่ 2 คือเครื่องเสียงเดิมๆ Bass หนักแ่น่นขึ้น เป็นเพราะตัว Capacitor ที่ปกติเป็นอุปกรณ์ในเครื่องเสียงอยู่แล้ว เมื่อเราเพิ่มตัว Capacitor เข้าไปทำใ้ห้ไฟ้ฟ้าเก็บและคายประจุได้ทันทีที่เครื่ิิองเสียงต้องการ จึงเป็นผลทำให้เครื่องเสียงหนักแน่นและนุ่มนวลตามเสียงเพลงต้นทางปล่อยเสียงออกมาครับ

การพิสูจน์ว่าเป็นจริงหรือไม่ หากน้านุ๊ก หรือ น้าโบ๊ท มี Oscilloscope นำเครื่องไปจับที่ขั่วไฟฟ้าทั้ง + และ - ทำการ Start เครื่อง จะเห็นความไม่นิ่งของไฟฟ้าอย่างเห็นได้ชัดเจน แต่เมื่อต่อเจ้า Capacitor เข้าไปน้าก็จะเห็นความแตกต่างของกระแสไฟฟ้าที่เรียบเนียนขึ้นครับ ซึ่งมีผลกับการจ่ายน้ำมันแ่น่นอนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IamDream : 26-12-2009 เมื่อ 12:39

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    - เรื่องรอบเดินเบาที่ว่าตก จะตกอยู่ที่ประมาณ 650-700 ครับ สำหรับรถผม (ตอนใส่ คาร์ปาร์)
    - เรื่อง 4500 รอบโดยประมาณครับ น้านุ๊ก แต่ความเร็วสูงสุดเกียร์ 3 รถผมถึงประมาณ 130 แน่นอนครับแต่อาจจะเข้าเลดลาย (ได้ทดสอบตั้งแต่ปรับบูสที่ 9 ปอนด์ แล้ว และยังขับอยู่ในบางโอกาศ)
    - เรื่องเพืองท้ายและเกียร์ ผมเดิมๆครับ เรื่องแปรผันเฟืองท้ายผมไม่มีความรู้
    - เรื่องความเร็วประมาณ 200 ที่รอบประมาณ 5500 รอบ และ เข็มไมล์อยู่หลังตัว H (ทะลุไมล์) ที่รอบประมาณ 5800 รอบ (เครื่องสั่นและดัง ความร้อนขึ้นอีก หนึ่งขีด หลังจากได้ทำการชลอรถ ทำการทดสอบ 2 ครั้ง เส้นทางด่วนไป-กลับ จ.อยุธยา ตอนเช้าตรู่ฟ้าสางของวันอาทิตย์) รอบตามเข็มไมล์ของรถผมครับ
    - เรื่องตัวเสียบที่จุดบุหรี่ มีค่ายนึงได้ทำการทดสอบราคาอยู่ที่ประมาณ 3200 บาท
    แรงบิดเพิ่มขึ้น 9 แรงม้าเพิ่มขึ้น 5.8 การประหยัดเพิ่มขึ้น 0.8 ถ้าจำไม่ผิด แต่ผมไม่ทราบว่าเค้าใช้อะไร และ วิธีไหน
    ที่เคยกล่าวมาข้างต้นเป็นความจริงแน่นอนครับ

- สำหรับผม ใช้ตัวคาร์ปาร์ 16 V 4,700 uF 105 องศา ตอนนี้ได้ทำการเปลี่ยนรุ่น เป็น 16 V 10,000 uF 85 องศา และ มีการวางจำหน่าย ในห้องซื้อขายแลกเปลี่ยนครับ ชื่อกระทู้ bomjuju SHOP สำหรับผู้ที่มีความสนใจ เหลือ ประมาณ 20 ตัวครับ ถ้าล๊อตนี้ได้ทุน อาจจะมีโปรเจ็คต่อ ครับ ขอบคุณมากมายครับน้านุ๊คที่ถาม เผื่อมีเพื่อนๆท่านใดเข้ามาเจอจะได้รับทราบข้อมูลตรงกันครับ อิอิ
    ไปแอบทำอะไรมาอีกน้าโจ้
    รถผมยังไม่ได้ 167 ฮือๆๆ ว่าจะขายทิ้งแล้วไทรทัน แล้วไปออก 4wd มั่งแล้ว

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    รถผมยังไม่ได้ 167 ฮือๆๆ ว่าจะขายทิ้งแล้วไทรทัน แล้วไปออก 4wd มั่งแล้ว

...เริ่มเมื่อยตูดแล้วอ่ะดิ ตาวุฒิ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เข้ามาดู ไม่ตอบ เพราะไม่รู้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ใส่แล้วระบบไฟเดินเรียบขึ้น
    สายกราวน์ไวด์นี่ก็ไฟเดินเรียบขึ้น (เข้าใจถูกไหมหนอเรา)
    ..
    แบบนี้ต้องใส่ทั้ง 2 อย่างไหมครับ หรือว่าอันใดอันหนึ่ง.....
    เริ่มมีความอยาก(กิเลส)อีกแล้วสิผม

User ID
    2506
    Status
    โพส
    157

bomjuju power filter V.Z

(เพื่อระบบไฟฟ้าในรถยนต์ ที่เรียบขึ้นอีกระดับ)

เนื่องจากเคยตั้งกระทู้ไว้เล่นๆ หลายครั้ง และทำการปรึกษากับน้องเรื่องการผลิตสินค้าราคาประหยัดในราคา 99 บาท แบบเป็นจริงเป็นจัง ไม่เป็นที่สำเร็จ เนื่องจากรูปร่างหน้าตาและราคาที่ตั้งไว้ ไม่สามารถทำได้จริง (กราบขออภัยด้วยสำหรับเรื่องที่พูดไป) จึงทำการลองทำขึ้นมาในราคาที่สามารถผลิต และจำหน่ายได้ขึ้นมา และเนื่องจากสินค้าวัสดุอุปกรณ์ต้นทุนมีราคาที่สูงมากคือราคา ~150 บาท ต่อตัว จะทำการผลิตสินค้าจำนวน 30 ตัวขึ้นมา และตอนนี้สินค้ามีเหลือประมาณ 20 ตัว จึงมาแจ้งราคาจัดจำหน่ายดังนี้คือ

- ราคาจำหน่ายตามงามมิตติ้ง 150 บาท

- ราคาจำหน่ายสมาชิคคลับที่ไม่สะดวก ต้องการให้ส่ง จดหมายไปให้ 200 บาท

- ราคาจำหน่ายสำหรับสมาชิคค่ายอื่นทีมีความสนใจ 300 บาท ไม่รวมค่าจัดส่ง

จึงมาแจ้งให้ทราบสำหรับผู้ที่มีความสนใจ และขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยสำหรับเพื่อนสมาชิคต่างคลับ ที่มีความสนใจ เนื่องจากตัวผมและน้องต้องการให้สมาชิคในคลับได้ใช้สินค้าในราคาที่ประหยัด จึงต้องมาทำการเฉลี่ยราคาสินค้าตามนี้

เรื่องการจัดส่งและจัดจำหน่ายจริง ปีหน้าจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับขอบคุณมากมายครับ
    ยังไงก็ขอให้มีความสุขต้อนรับปีใหม่ทุกๆท่านด้วยน๊ะครับ อิอิ

*หมายเหตุ* ห้ามถอดหรือใส่โดยวิธีการดึงตัว คาร์ปาร์ซิตเตอร์ (เพราะว่ามันอาจจะหลุดหรือคลอน) หรือทำการแกะแงะดูข้างใน (เพราะผมได้ทำการปลอกเปลือกถ่ายรูปโชว์อย่างหมดใส้หมดพุงให้แล้ว)ขอบคุณมากมายครับ

User ID
    8191
    Status
    โพส
    25

พอดีผมมีตัว Adaptor เดิมที่เคยซื้อมาไว้ Charge USB ด้วยในตัวพร้อมหัวต่อ ผมเลยเอา C 10000 uF/16 V ไปต่อแบบเดียวกับวงจรที่ให้มาครับ จากนั้นก็เอาตัว Capacitor จับใส่ไว้ในช่องเสียบ และบัดกรีซะเลย สรุปได้ความดังภาพครับ ตัว Adaptor แบบนี้ที่ IT Mall Fortune ขายอันละ 150 บาทครับ รวมค่า Capacitor ด้วยอีก 30 บาท รวมแล้ว 180 บาทครับ

Ads: imageHosting ดิกชันนารี ข้อมูลท่องเที่ยว

Ads: imageHosting ดิกชันนารี ข้อมูลท่องเที่ยว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ananle : 03-01-2010 เมื่อ 18:26

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ananle ดูโพส
    พอดีผมมีตัว Adaptor เดิมที่เคยซื้อมาไว้ Charge USB ด้วยในตัวพร้อมหัวต่อ ผมเลยเอา C 10000 uF/16 V ไปต่อแบบเดียวกับวงจรที่ให้มาครับ จากนั้นก็เอาตัว Capacitor จับใส่ไว้ในช่องเสียบ และบัดกรีซะเลย สรุปได้ความดังภาพครับ ตัว Adaptor แบบนี้ที่ IT Mall Fortune ขายอันละ 150 บาทครับ รวมค่า Capacitor ด้วยอีก 30 บาท รวมแล้ว 180 บาทครับ

สวยจังครับแถมถูกอีกต่างหาก ทำไมของเราแพงจังหว่า 555+ดีน๊ะที่งานนี้ไม่เจ้งปล่อยของหมดได้ตั้งแต่ปีก่อน อิอิ แบบนี้แหล่มครับใครสนใจหนับหนุนเต็มที่เลยครับพี่น้องสวยงามมากมายเลย

แต่ขอแน๊ะนำสำหรับเพื่อนๆที่จะซื้อตัว คาร์ปาร์มาทำเองน๊ะครับ ควรหาของเกรดสูงๆ หรือ ดีๆมาใช้กันด้วยน๊ะครับ ดูที่ ตัวคาร์ปาร์ที่ผมเคยใช้กันดู เราเอามาใช้รถเราเองน๊ะครับอย่าลืม เตือนเพราะเป็นห่วงครับ รู้สึกว่าตัวคาร์ปาร์น้ามันบวมแล้วน๊ะครับ เห็นแล้วจะไม่บอกก็ทนไม่ได้ เพราะถ้ามันแตกขึ้นมา เรื่องกลิ่นของมันสุดยอดเลยครับ ขอบอกมีโอกาศลองหาซื้อเปลี่ยนอันใหม่ใส่ดูน๊ะครับน้า
    แบบของที่ผมใช้ สินค้าเกรด A ทั้งชุด ครับ สบายใจหายห่วง อิอิ ตามภาพเลยครับสภาพคาร์ปาร์ปกติที่ไม่บวม หรือใกล้หมดสภาพ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 09-01-2010 เมื่อ 07:03

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    อิอิ 167 ก็แรงสุดๆแล้วครับ ตอนนี้ผมขับแค่ไม่เกิน 150 เองครับน้าวุฒิ สงสารรถ น้ำมันเครื่องเกินมาพันกว่าโลแล้ว ตอนนี้ขับทางไกล ใช้ความเร็วแค่ ~ 80 เองครับ ที่เอามาหาเสียบเล่นเพราะ อาสัยขับมันสบายเท้าครับพอดีรถผมมันไม่ค่อยแรงครับน้า อิอิ แต่เท่าที่สังเกตุ เสียบแล้ว ทางไกลประหยัดแค่ 13-16 กิโลลิตรเองครับ ความเร็วก็ลดลง ถ้าเทียบรอบต่อรอบ แต่เสียงเครื่องเงียบลงครับ รถยิ่งเก่ายิ่งขับดีครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

จัดไปครับน้าตั้ม เพียงซื้อตัว คาร์ปาร์ กับ ตัวต่อที่จุดบุหรี่แบบมี LED เท่านั้นเองครับ รับรองง่ายๆและประหยัด แต้ม 2 ทีจบครับ อิอิ สู้ๆน๊ะครับ
    น้าโจ้ครับ ตามรูปที่น้าวาดไว้ ตัวที่บอกว่า R2.2 k นี่มันมีในที่ตัวต่อจุดบุหรี่อยู่แล้วหรือว่าซื้อมาใส่อีกที่ครับ
    ปล. ผมไม่มีความรู้จริง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ถ้าต่อแบบผมมีอยู่แล้วครับ จัดการตามแบบได้เลยครับ ง่ายๆครับ แต่ราคาของผม มันอยู่ที่เกรดสินค้าและค่าจ้างคนวิ่งหาของครับ 5555+ แต่ถ้าหาง่ายๆ ราคาถูกกว่าผม รู้แหล่ง จัดได้เลยครับน่าจะไม่เกิน 200 ถ้าคุณภาพใกล้เคียงกันครับ อิอิ แต่ถ้าหาได้ดีกว่านี้ก็จัดไปเลยน๊ะครับ แค่นี้ก็ใช้ได้นานจนลืมแล้ว 555555+

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอแก้ไขข้อมูลครับ NEW CRV 2.4 ขาวมุข ใช้ไม่ได้ครับ พอดีวันแรกที่ทดสอบลืมตรวจสอบดูว่าเสียบอะไรพ่วงกับที่จุดบุหรี่รึปล่าว จึงขอแจ้งข้อมูลใหม่ และขอกราบอภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 12-01-2010 เมื่อ 08:46

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

น้าครับถ้าเราเสียบแล้วขับรถอยู่แล้วคนข้างๆมือบอนถอดออก จะรู้สึกถึงความแตกต่างไหมครับ แล้วจะมีผลเสียอะไรต่อรถไหม

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้