หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 67 จากทั้งหมด 67

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: bomjuju power filter

เรื่องความต่างรู้สึกแน่นอนครับ (แต่อาจไม่ต่างมากถ้าขับปกติและไม่ได้แซง) สำหรับรถเดิมๆที่ไม่ได้ลงกล่อง (ผมทดสอบรถผมกับน้าบี้เพราะน้าบี้จะจับความรู้สึกได้ดีกว่า เพราะคลุกครีกับเรื่องรถ มามากกว่าผมจึงให้น้าแกลองทดสอบให้ครับ) แต่เรื่องการถอดแล้วเสียบเข้าไป ผมทำบ่อยครับ ยังไงก็ไม่มีผลเพราะตัวคาร์ปาร์นี้มันช่วยไม่ให้ไฟกระชากและสำรองไฟและช่วยกรองไฟครับ คือไฟที่จะเข้าไปและปล่อยออกมา มันจะค่อยๆปล่อยจาก 12 จนถึง 0 โวท์ ครับ การรับก็เช่นกัน ก็จาก 0 - 12 แต่กรณีที่ถอดจังหวะใช้ และเสียบ จาก 12 อาจเหลือ 5 แล้วพอเสียบคือน ก็เป็น 12 เท่าเดิม การที่ไฟใน คาร์ปาร์ลดลง เนื่องมาจากการกินไฟของหลอด LED ซึ่งน้อยมากๆ คือประมาณ 10 mA 1000 mA=1A=12V.=1ชั่วโมง ไฟในคาร์ปาร์ 10000 uF 1000000 uF=1A=1V=1วินาที 10000 uF=10 mA=~1 นาทีครับ แต่จะนานกว่า 1 นาทีเนื่องมาจากไฟที่สำรองไม่ได้ทำการปล่อยมาทีเดียวทั้งหมดหลอด LED กว่าจะดับสนิทจึงใช้ระยะเวลานานมากกว่า 1 นาทีครับ ซึ่งจะขึ้นอยู่กับระบบการทำงานและประสิธิภาพของตัว คาร์ปาร์นั้นๆครับ ยังไงก็ขอให้น้าใช้อยางมีความสุขและสบายใจหายห่วงได้เลยครับ ผมทดสอบเสียบถอดเสียบถอดรถผมเป็น สิบๆครั้ง แถมเปลี่ยนอันเปลี่ยนรุ่นดูหลายแบบ จนได้ข้อสรุปที่ VZ.นี่แหละครับ ยังไงใช้ตัวนี้ปลอดภัยหายห่วงครับ ผมก็ใส่อยู่ประจำ เพราะคิดว่ามีมันไว้ก็ยังดีกว่าไม่มีครับ สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับวิจรณญาณของท่านละครับผมบอกได้แต่ข้อมูลเท่าที่รู้มาครับ ข้อควรระวังในการใช้พอใช้แล้วรถมันจะมีแรงฉุดน้อยลงครับ ไม่รุว่าดีหรือเสีย แต่ถ้าชินในการใช้แล้วก็ถือว่ารถไหลดีครับเนียรๆ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 23-01-2010 เมื่อ 16:07

User ID
    4563
    Status
    โพส
    39

มาตรฐาน Re: bomjuju power filter

สรุปถ้าเพิ่มcapหลายตัวดีหรือไม่ดี....ใครรู้ช่วยสรุปเลยก็ดีนะครับ..ขอบคุณครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    เรื่องความต่างรู้สึกแน่นอนครับ (แต่อาจไม่ต่างมากถ้าขับปกติและไม่ได้แซง) สำหรับรถเดิมๆที่ไม่ได้ลงกล่อง (ผมทดสอบรถผมกับน้าบี้เพราะน้าบี้จะจับความรู้สึกได้ดีกว่า เพราะคลุกครีกับเรื่องรถ มามากกว่าผมจึงให้น้าแกลองทดสอบให้ครับ) แต่เรื่องการถอดแล้วเสียบเข้าไป ผมทำบ่อยครับ ยังไงก็ไม่มีผลเพราะตัวคาร์ปาร์นี้มันช่วยไม่ให้ไฟกระชากและสำรองไฟและช่วยกรองไฟครับ คือไฟที่จะเข้าไปและปล่อยออกมา มันจะค่อยๆปล่อยจาก 12 จนถึง 0 โวท์ ครับ การรับก็เช่นกัน ก็จาก 0 - 12 แต่กรณีที่ถอดจังหวะใช้ และเสียบ จาก 12 อาจเหลือ 5 แล้วพอเสียบคือน ก็เป็น 12 เท่าเดิม การที่ไฟใน คาร์ปาร์ลดลง เนื่องมาจากการกินไฟของหลอด LED ซึ่งน้อยมากๆ คือประมาณ 10 mA 1000 mA=1A=12V.=1ชั่วโมง ไฟในคาร์ปาร์ 10000 uF 1000000 uF=1A=1V=1วินาที 10000 uF=10 mA=~1 นาทีครับ แต่จะนานกว่า 1 นาทีเนื่องมาจากไฟที่สำรองไม่ได้ทำการปล่อยมาทีเดียวทั้งหมดหลอด LED กว่าจะดับสนิทจึงใช้ระยะเวลานานมากกว่า 1 นาทีครับ ซึ่งจะขึ้นอยู่กับระบบการทำงานและประสิธิภาพของตัว คาร์ปาร์นั้นๆครับ ยังไงก็ขอให้น้าใช้อยางมีความสุขและสบายใจหายห่วงได้เลยครับ ผมทดสอบเสียบถอดเสียบถอดรถผมเป็น สิบๆครั้ง แถมเปลี่ยนอันเปลี่ยนรุ่นดูหลายแบบ จนได้ข้อสรุปที่ VZ.นี่แหละครับ ยังไงใช้ตัวนี้ปลอดภัยหายห่วงครับ ผมก็ใส่อยู่ประจำ เพราะคิดว่ามีมันไว้ก็ยังดีกว่าไม่มีครับ สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับวิจรณญาณของท่านละครับผมบอกได้แต่ข้อมูลเท่าที่รู้มาครับ ข้อควรระวังในการใช้พอใช้แล้วรถมันจะมีแรงฉุดน้อยลงครับ ไม่รุว่าดีหรือเสีย แต่ถ้าชินในการใช้แล้วก็ถือว่ารถไหลดีครับเนียรๆ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fillingclub ดูโพส
    สรุปถ้าเพิ่มcapหลายตัวดีหรือไม่ดี....ใครรู้ช่วยสรุปเลยก็ดีนะครับ..ขอบคุณครับ
    ถ้าเกิดเพื่อสำหรับเครื่องเสียงโดยเฉพาะ ดีมากครับเพราะส่วนมากจะใช้กันโดยแพร่หลาย สามารถปรึกษาข้อมูลกับทางน้าชัย หรือตามร้านแต่งเครื่องเสียงได้ เช่น ชุดที่แบบต่อจากหม้อแบทโดยตรง แถมมีวัตแบตเตอร์รี่ด้วย (กระแสครื่นจะมีผลรัศมีจำกัดและช่วยคนละส่วนคนละแบบกันยกเว้นบางยี่ห้อที่มีคุณภาพมากๆสามารถเพิ่มขึ้นถึงแรงม้าแบบเห็นได้ชัดแต่ราคาจะสูงมากแต่คุ้มแน่นอนสำหรับคนเงินถึง) แต่ถ้าเพื่อ ช่วยอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรถและเครื่องเสียงเดิมๆที่ติดรถมาอีกระดับ และ เสียบตรงช่องจุดบุหรี่ เพื่อให้ระบบกระแสไฟฟ้าเรียบและป้องกันการกระชากของไฟตอนช่วงเปิดและดับรถหรือตอนสตาสรถ แค่นี้ก็น่าจะพอแล้วครับ เพราะถ้าเยอะไป จะเป็นอันตรายต่อสายไฟรถเนื่องจากความร้อนตอนช่วงสตาสรถ เพราะใช้กระแสไฟมากเกินไป และ ระบบการกินจ่าย สำหรับอุปกรณ์ภายในรถ สรุปแล้วแต่ถ้านตัดสินใจและชอบ ครับ ในความคิดของผมประมาณนี้ดีที่สุด ทั้งทางคำนวณและทดสอบ และรูปร่างหน้าตา และเรื่องอื่นๆอีก สรุปแล้วลงตัวที่สุดครับ แต่อย่าลืมว่า หัวใจสำคัญคือตัว คาร์ปาร์ซิสเตอร์ ควรให้ของที่ดีและมีคุณภาพด้วยน๊ะครับ แพงหน่อยแต่เป็นรถของเรา ยังไงก็ขอให้ตัดสินใจด้วยวิจรณญาณครับ เพราะผมลองและคิดคำนวณมาเยอะแล้วครับ รถที่ผมเคยทดสอบด้วยตัวเองไม่ต่ำกว่า 50 คัน แน่นอนครับขอบอก ใช้ดีและราคาไม่แพงครับ สำหรับท่านที่ต้องการทำใช้เองหรือหาซื้อตามลิงค์ต่างๆในคลับ แต่ถ้าข้างนอก แพงกว่านี้หลายเท่าครับ และสำหรับบางคนที่ไม่มีอุปกรณ์อยู่เลยอยากหาซื้อมาทำเอง รับรองยิ่งแพงเพราะทั้งค่าของและค่าโสหุ้ยต่างๆ รับรองบานปลายแน่นอนครับ อิอิ ถ้าไม่คิดมากก็จัดไปแล้วแต่ใจเลือก
    สรุป
    ต่อตรงจากหม้อแบท หลายตัวได้ไม่มีปัญหาไม่จำกัด uF (ไมโครฟารัส) ของตัว คาร์ปาร์ซิสเตอร์ (แต่ผลการตอบสนองอาจจะไม่เหมือนกัน หรือจะเห็นไม่ชัดมากสำหรับตัวที่คุณภาพไม่สูงพอ)
    ต่อตรงช่องจุดบุหรี่ จำกัดความจุอยู่ที่ไม่เกิน 20,000 uF ถ้าเกินนี้ อาจจะมีผลเสียต่อสายไฟภายในรถของท่าน สามารถต่อแบบใช้หลายๆขนาดได้ถ้าต้องการให้มีผลกับเครื่องเสียงรถเดิมๆแบบเน้นๆ (รูปร่างหน้าตาและขนาดก็จะใหญ่เพิ่มขึ้น) รับรองว่า ถ้าไม่สนใจเรื่องหน้าตาและต้องการเสียงแบบใสๆ+อื่นๆ โดนใจแน่นอนครับสำหรับวิธีนี้ ดูได้จากตัวอย่างการต่อคาร์ปาร์ซิสเตอร์ของน้าชัยครับ แต่ถ้าแบบผม เสียงช่วยพอประมาณ+อื่นๆ แต่จะกระทัดลัด ข้อดีแบบที่เสียบช่องจุดบุหรี่ สามารถถอดปใส่คันไหนก็ได้ วิธีทำและรายละเอียดข้อมูลสามารถหาได้ตามลิงค์ต่างๆครับ
    สำหรับตัวผมเองว่าถ้ามีไว้ในรถยังไงก็ยังดีกว่าไม่มีครับยิ่งใครใช้รถเก่าๆหรือกราวด์รถไม่ค่อยดี ยิ่งจะรู้ครับว่าเพราะอะไร ขอบคุณมากมายครับสำหรับคำถาม อิอิ

อิอิ น้าบี้ ท่าจะติดใจอ่ะดิครับ ดีใจจัง ยังไงถ้าดีก็อย่าลืมบอกต่อน๊ะครับ จะทำกันเองหรือซื้อก็ไม่ว่ากันเพื่อสำหรับคนที่รักรถโดยเฉพาะ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อัฟๆครับเรื่องตัวคาร์ปาร์กะตัวเสียบช่องจุดบุหรี่ ถ้าเจอของไม่มีคุณภาพ หรือไม่ดี หรือต่อไม่ดี อาจจะทำให้ฟิวรถท่านขาดได้ น๊ะครับ ระวังกันด้วยน๊ะครับพี่น้อง อิอิ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: Re: bomjuju power filter

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ น้าบอกช้าไปแล้วครับ ผมต่อเสร็จแล้วตอนเช้าวันนี้ครับ พอดีผมต่อกับแบตเตอรี่ครับ หาตำแหน่งยึดบริเวณแบตเตอรี่

การคายประจุที่น้าแนะนำ ผมก็ทำแบบที่น้าบอกครับ ตัังแต่เมื่อคืน ตอนบัดกรีวงจร ตอนประจุไฟฟ้า ผมใช้หม้อแปลงไฟบ้าน 220 AC เป็น 12 DC ครับ
    ประจุ แล้วคลาย หลายรอบครับ แต่ไม่ได้เอาขั้วมาช๊อตกัน เพราะไฟมันเยอะครับ

ตอนนี้เสร็จแล้ว เท่าที่ลอง สตาร์ทติดง่ายขึ้น นิด ๆ ครับ
    ความแรง อัตราเร่ง เหมือนเดิม สงสัยรถผมแรงอยู่แล้ว เลยเห็นผมน้อย
    แต่ก็ยังจะติดต่อไป เพราะระบบไฟฟ้าดีขึ้นแน่นอน ไม่มากก็น้อย

ค่าความจุยิ่งมากยิ่งดี เห็นต่างประเทศเขาก็ใช้เป็น แสน สองแสน ไมโครฟารัด

และประหยัดกว่าที่จะไปซื้อ โวทล์สเต็บบิไรเซอร์ ราคา หลายพัน แต่ประสิทธิก็ไม่ต่างกัน แค่ของเขาสวยกว่า

ก็คงทำเป็นแนวทางครับผม
    ดันกระทู้นี้หน่อยมีประโยชน์ดี

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

มาตรฐาน ตอบ: bomjuju power filter

ช่วยหนับหนุนข้อมูลดีๆ คร้าบบบ

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้