หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 42

TTC-00906 TTC-Member
    User ID
    170
    Status
    โพส
    98

มาตรฐาน Re: ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sideroads ดูโพส
    ตอนที่เปลี่ยนใหม่ก็เงียบครับ สักพักก็ดังอีก ล่าสุดไปเที่ยวปีใหม่มาดังมากขึ้น ไม่รู้จะแก้ยังไง
    แต่ของผมดังตั้งแต่เปลี่ยนเลยครับทุกลูกแล้วมันก็จะดังอยู่กับเราตลอดไป

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน Re: ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

อาการเฟืองท้ายหอนเป็นบางคัน คันไหนที่เป็น เปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมว่าเขาน่าจะเอาเฟืองท้ายเก่าที่เคยถูกถอดเคลม แล้วเอาไปซ่อมเพื่อวนเปลี่ยนให้ลูกค้า ถ้าเปลี่ยนของใหม่จริง มันก็ไม่น่าจะกลับมาหอนอีก ถ้ายังงั้นก็มาจากสาเหตุอื่น ไม่น่าจะเป็นที่เฟืองท้าย

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ... ได้แต่ภาวนาว่า... อย่าให้โดนกลับตัวเองเลย...

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

"อาการนี้เป็นเรื่องปกติ" ประโยคฮิตของช่างมิตซูฯ ผมได้ยินประโยคนี้ครั้งแรกเมื่อ 20 กว่าปีก่อน ออก Galant sigma 1.8 Supersaloon ป้ายแดง กินน้ำมันเครื่อง ครึ่งลิตร/เดือน ได้รับคำตอบอย่างว่า ไม่เข็ดทะลึ่งกลับมาใช้ยี่ห้อนี้อีก อย่ายอมครับ นัดประท้วงเมื่อไหร่ผมไปด้วย รถผม 14,000 กม.ยังไม่ดัง เสียวอยู่เหมือนกันครับพี่น้องครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TOM3 : 16-09-2010 เมื่อ 08:19

nsr2536
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็ดัง แต่มาดังตอนอายุเกือบ 5 ขวบ ดังหวีดเหมือนเสียงเทอโบปั่น แต่ถ้าขับเกิน 80 กม. ไปแล้วมันก็ปกติ เช่นขับ 100 ก็ไม่มีเสียง(เฉพาะ เกียร์ 5 เท่านั้นที่ดัง)และคงไม่คิดแก้ไขแล้วเพราะเกินรับประกันมานานมาก สู้ๆ ครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

หอนเมือนกันครับ
    -ถอนคันเร่ง ความเร็ว 80-60 หอนตั้งแต่ป้ายแดง อันนี้ไม่ซีครับ
    -120 up หอนจนหูรำคาญ รองบอยู่จะเอาไปให้ช่างนอกวิเคราะห์ให้ครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

เฟืองท้ายหอน เป็นเฉพาะ เกียร์กระปุก หรือเป็นกับออโต้ด้วยครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kla ดูโพส
    หอนเมือนกันครับ
    -ถอนคันเร่ง ความเร็ว 80-60 หอนตั้งแต่ป้ายแดง อันนี้ไม่ซีครับ
    -120 up หอนจนหูรำคาญ รองบอยู่จะเอาไปให้ช่างนอกวิเคราะห์ให้ครับ
    Plus A/T รึเปล่าครับน้า ผมทำใจได้นานแล้ว รุ่น Black Edition ดำเนินการทำทุกอย่างที่น้าๆโพสกัน ตอนนี้หมดประกันแล้วต้องทำใจครับ ถือว่าเราเป็นผู้โชคดีก็แล้วกันไม่ได้โทษใคร อาจเพราะเป็นรถมิตซูคันแรก....ครับ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

ของผมก็หอนครับ 40 - 60 แต่สูงกว่านี้ไม่หอนแล้วครับ แต่ต้องไล่เกียร์ให้เข้ากับความเร็วน่ะครับ แต่ตอนนี้เสียงแหนบดังกว่าอีกครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    Plus A/T รึเปล่าครับน้า ผมทำใจได้นานแล้ว รุ่น Black Edition ดำเนินการทำทุกอย่างที่น้าๆโพสกัน ตอนนี้หมดประกันแล้วต้องทำใจครับ ถือว่าเราเป็นผู้โชคดีก็แล้วกันไม่ได้โทษใคร อาจเพราะเป็นรถมิตซูคันแรก....ครับ
    รถผม m/t ครับ อารมณ์อยากฟังเสียงเครื่องเสียงท่อก็ได้ยินเสียงหอนซะงั้นต้องเปิดเพลงกลบเอาน่ะครับ

TTC-00906 TTC-Member
    User ID
    170
    Status
    โพส
    98

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    อาการเฟืองท้ายหอนเป็นบางคัน คันไหนที่เป็น เปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมว่าเขาน่าจะเอาเฟืองท้ายเก่าที่เคยถูกถอดเคลม แล้วเอาไปซ่อมเพื่อวนเปลี่ยนให้ลูกค้า ถ้าเปลี่ยนของใหม่จริง มันก็ไม่น่าจะกลับมาหอนอีก ถ้ายังงั้นก็มาจากสาเหตุอื่น ไม่น่าจะเป็นที่เฟืองท้าย

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ... ได้แต่ภาวนาว่า... อย่าให้โดนกลับตัวเองเลย...
    ที่ผมเปลี่ยนมันของใหม่ทุกลูกนะครับสียังไม่พ่นเลยสีแต้มบายศรีก็ยังอยู่ผมแกะกล่องเองเลยครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kla ดูโพส
    รถผม m/t ครับ อารมณ์อยากฟังเสียงเครื่องเสียงท่อก็ได้ยินเสียงหอนซะงั้นต้องเปิดเพลงกลบเอาน่ะครับ
    เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาเล่าอาการ หอน ให้เฮียเจ้าของร้านฟังแกเลยบอกว่าลองเอาสารหล่อลื่นใส่ดูหน่อยมั๊ย ผอก็...เอาๆก็เอา ไหนๆเครื่องก็เคยใส่อยู่ให้เพื่อนที่เป็นช่างลองขับดู ผมก้นั่งฟัง เอ้อ เงียบลงเห็นๆเลยแฮะ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาเล่าอาการ หอน ให้เฮียเจ้าของร้านฟังแกเลยบอกว่าลองเอาสารหล่อลื่นใส่ดูหน่อยมั๊ย ผอก็...เอาๆก็เอา ไหนๆเครื่องก็เคยใส่อยู่ให้เพื่อนที่เป็นช่างลองขับดู ผมก้นั่งฟัง เอ้อ เงียบลงเห็นๆเลยแฮะ
    น้ำมันอะไรครับ ใส่ยังไง ร้านแถวไหน ช่วยบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ...ยังทำใจไม่ได้กับหมาหอนครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ titum ดูโพส
    น้ำมันอะไรครับ ใส่ยังไง ร้านแถวไหน ช่วยบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ...ยังทำใจไม่ได้กับหมาหอนครับ
    ตัวที่ผมใส่เป็นหลอดคล้ายยาสีฟันเขียนว่า NASA น่าจะมีขายทั่วไปตามร้านขายน้ำมันเครื่องน่ะครับ ผมใส่ผสมในเกียร์และเฟืองท้ายอย่างละครึ่ง ผลการทดสอบครั้งล่าสุดเมื่อเช้า ==> วิ่งที่ความเร็ว 120 ไม่มีเสียงหอน(เดิม หอน) ==> กดคันเร่งขึ้นไปที่ 130 ==> 140 ช่วงที่รอบกำลังขึ้นมีเสียงหอนนิดหน่อย แต่เมื่อรอบเครื่องคงที่ เสียงหอนก็หายไปครับ (จากเดิมที่หอนตลอดเวลา) ผลที่ได้ประมาณนี้ผมก็ค่อนข้างพอใจครับ อีกนิดครับน้ำมันเกียร์ที่ผมใช้เป็นของ 0 มิตซูครับ..........

User ID
    37953
    Status
    โพส
    23

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

ของผม plus at 2012 เริ่มหอนตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่ได้สังเกตุครับตอนนี้วิ่งไป36000โดยประมาณ อาการคือจะหอนที่ความเร็ว90มากกว่าหรือน้อยกว่านี้ไม่ดัง(ต้องกดคันเร่งค้างที่90ยกคันเร่งหาย)พึ่งจะเอาเข้า0ไปให้ช่างดูช่างบอกว่าเป็นปรกติของเกียร์atจะหอนอย่างนี้ทุกคันแต่ถ้าไม่สบายใจจะเคลมก็ได้แต่เปลี่ยนแล้วก็หอนเหมือนเดิม...ตอนนี้ก็เลยกลับมาชั่งใจ+เก็บข้อมูลว่าตกลงจะเคลมดีไม่ดีครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

น้าครับไม่งั้นก็ต้อง ศคบ แล้วละ...ถ้าได้อัดเสียงตอนคุยกัยก็จะยิ่งดีครับ..

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

แต่รถผมไม่เคยหอนทั้งสองคัน ปี 07 กับ 12

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

รถพี่ปีไหนครับ และเกียร์ A/T หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเกียร์ A/T ลองเปลี่ยนมาใช้เพลากลางรุ่น 3401A511,3401A512 ดูนะครับ จะช่วยลดเสียงลงได้บ้าง เพราะชุดท่อนหน้าของเพลารุ่นนี้เป็นแบบ ลูกปืน (ball jiont) จะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าเป็นน้องปา 2wdเกียร์ A/T ให้ปรับไปใช้เพลากลางรุ่น 340A510 พอช่วยได้ครับ แต่สำหรับเกียร์ M/T ขอดูรุ่นก่อนครับ ยังไม่แน่ใจครับ เด่วบอกอีกที่ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผม ออโต้ 4*4 ลูกหลังหอนที่ความเร็ว 70-75 แล้วก็เงียบ เริ่มดังตอนราวๆ 2 หมื่นกว่าโล ยังไม่เครมครับ แต่แจ้งให้ลงบรรทึกทุกครั้งที่เข้าตรวจระยะเป้นข้อมูลไว้ กะว่าซัก 5-6 หมื่นโล จะเริ่มโวยวายแระ(หาของใหม่สดๆมาใช้)

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ผม ออโต้ 4*4 ลูกหลังหอนที่ความเร็ว 70-75 แล้วก็เงียบ เริ่มดังตอนราวๆ 2 หมื่นกว่าโล ยังไม่เครมครับ แต่แจ้งให้ลงบรรทึกทุกครั้งที่เข้าตรวจระยะเป้นข้อมูลไว้ กะว่าซัก 5-6 หมื่นโล จะเริ่มโวยวายแระ(หาของใหม่สดๆมาใช้)
    ปีไหนครับพี่เด่วจะหาข้อมูลและเพลาที่จะแปลงใส่ได้ให้ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Surachart ดูโพส
    ปีไหนครับพี่เด่วจะหาข้อมูลและเพลาที่จะแปลงใส่ได้ให้ครับ
    2012 ครับ แต่คงไม่ดัดแปลงครับถ้าเสียเงิน 5555 เครมครับ เครมม

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้