หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 95

arno
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครคิดจะเปลี่ยนหอย ลองคิดดูก่อนก็ดีนะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ treesing ดูโพส
    ขอถามหน่อยสิครับรถแค่ ลงแกรม3.2มาไม่ได้พ่วงกล่องแต่ไปทำชิมท้ายราง จะวิ่งขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ
    ขอตอบหน่อยล่ะกาน

ลง3.2 ก็ดีขึ้นบ้าง

ทำชิมท้ายราง ถ้าไม่พวงกล่องแล้วไปทำชิมท้ายรางก็เสียตังป่าวคับ

หลายๆคนยังไม่เข้าใจเรื่องการทำชิมท้ายราง ผมว่าน้าๆอาวุโสน่าจะ

ตั้งกระทู้เกี่ยวกับชิมท้ายรางเพื่อให้กระจ่าง นะคับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)

arno
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครคิดจะเปลี่ยนหอย ลองคิดดูก่อนก็ดีนะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    มันพอไม่ได้อะดิ ก็มันเปลี่ยนมาแล้ว ยังไม่ลงตัว ต้องเอาให้จบ
    อีกยาว ( ถึงคิดไปคิดมา โทษนะครับ กูไม่น่าเปลี่ยนเล๊ย )
    ส่วนมากแฟนใช้รถ โดนบ่นอีก ไปทำอะไรมา รถไม่วิ่งเลย
    เหยียบก็ไม่ออก เบรคก็ปัด ไปกันใหญ่ (ทะเลาะกัน)
    เราก็บอกมันยังไม่เสร็จ (แฟนบ่นแล้วไปทำมันทำไม เดิมมันก็ดี
    อยู่แล้ว) ไอ้เรา พอทำเรารู้มันยังเหลือโน่นเหลือนี่ จะบอกเขาก็กลัว
    โดนด่า ให้เขาใช้ไปก่อน เจอปัญหาปุ๊บ เดี๋ยวพี่ไปแก้ให้) ต้องยอมโดนบ่น
    ถึงมาโพสบอกเพื่อนๆ ว่ามันจบยาก มากๆๆๆ

สรุปแล้วที่ไม่จบเพราะ แม่คูณทูลหัวคนเดียวเนี่ยแหละ ผมว่า 55555555555+

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ใช้ให้พังเป็นลูกๆไป เนอะ

การเปลี่ยนเมื่อพัง คือการอัพเกรด เพราะรถเราๆ

มันก็แค่ รถบ้านๆ ครับ ใช้งานประจำวัน (ทุกวัน)

แต่งแค่พอห้ามแหย่ก็พอครับ อิอิ
    อย่างกูรูน้านุ๊กว่าเลยครับ...ผมกะลังทำตามครับน้านุ๊กไว้ไปแอ่วเหนือ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แรกเริ่มเลย รถผมติดดันราง มาใบนึง รถวิ่งขึ้นขับสนุกดีครับต้นๆมาเร็วขึ้น ต่อมาก็มีกล่องยกหัวฉีด รถก็แรงขึ้นอีกมากๆ กดนิดหน่อยก็จะแถอย่างเดียว ต่อมาก็อยากแรงขึ้นไปอีก เพราะว่าเคยขับรถเพื่อนๆกัน ซึ่งรถเค้าใช้เทอร์โบใหญ่แล้วเห็นว่าดึงแรงดี(แต่โมไส้ในมาเพียบ)
    ผมจึงตัดสินใจเซ็ทเทอร์โบลูกแรกเข้าไป โดยใช้เทอร์โบกาเลต a/r.61 พบใส่ไรเสร็จค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ จากนั้นขึ้นสตาร์ทเครื่องยนต์ทันที แล้วลองเบิ้ลเครื่อง อืมมมม....
    เสียงแม่งใช้ได้เหมือนกันอ่ะ ฟิ๊ววว...โหดดีมาก ในใจคิดว่าไงก็ต้องแรง จากนั้นก็ปิดประตูขึ้นรถ กะออกเต็มๆ พอขับปล่อยคลัทช์ออกได้เท่านั้นแหละ แม่จ้าววว ควันมันมาจากไหนว่ะเนี้ย ท่วมเต็มถนนเลย แถมอาการรถไม่เห็นเป็นดังใจที่ตั้งไว้ ต้นๆไม่มีแรงเอาสะเลยพอดูที่วัดบูชเข็มมันอยู่ที่ 10 ปอนด์เองอ่ะครับ(ซึ่งโบเดิมผมหมุนบูสมือไว้เท่ากันแต่บูช 25 ครับ)
    ก็เลยรู้สาเหตุล่ะครับ จึงไปเพิ่มบูชขึ้นมาอีก ทีนี้รถก็ยังมีควันดำๆในรอบต้นเหมือนเดิมแต่ว่า
    รอบเครื่องยนต์ตั้งแต่ 2500 rpm กวาดขึ้นไปเร็วพอสมควรนะครับ สามารถกดไล่ไป 4500 rpm อย่างไม่มีชงักเลย (ซึ่งเทอร์โบเดิมไม่สามารถลากได้ แต่โบเดิมจะดึงดีกว่ามากๆ ในช่วง 1700-3000) ทีนี้ก็เดือนร้อนจูนเนอร์ล่ะครับ ผมรีบโทรไปบอกให้แกรีบมาจูนใหม่เลย
    เพราะผมว่าน้ำมันที่จูนไว้รอบต้นๆจะหนาไปมาก แล้วมาเจอเทอร์โบใหญ่อีกก็ไปกันใหญ่
    จากนั้นก็จูนเกลี่ยน้ำมันใหม่เทสดูหลายๆรอบ ผลก็เป็นที่น่าพบใจครับ ต้นๆควันไม่ท่วมถนนแล้ว รถก็เดินดีขึ้นอีกนิดนึง จากนั้นผ่านไปสี่เดือนมั้งคับ เคยได้ยินผ่านหูมาว่าเทอร์โบ ihi f55v ใบพัดหน้าใหญ่ แล้วมีน้ำหนักเบากว่าเทอร์โบยี่ห้ออื่นบวกกับว่ารถแข่งเซอร์กิตนิยมใช้กัน ก็เลยไปเสาะแสวงมามาใส่ด้วยราคาที่แรงเหมือนกันครับ พอใส่เสร็จจูนเสร็จอาการรถผมช่วงต้นๆมีแรงขึ้นครับมาบูสตวัดไปไวขึ้นมาก ดึงกันยาวๆ มีแรงเหลือใช้งานชิวๆเลยครับ(แต่ก็ยังดึงไม่เร็วเท่าโบเดิมอยู่ดี) ใช้ไปซักพักคลัทช์เริ่มลื่นอีกแหละ เหอะ...เอาอีกแล้วลื่นอีกเซง สรุปคือหมดค่าคลัทช์ไปหมื่นกว่าๆครับ อย่างเดียวนะครับ พอเอาคลัทช์ไปทำแข็งอีกเหยียบแทบไม่ลง เข้ามาอีกแล้ว ต้องไปหาเปลี่ยนปั๊มคลัทช์อีกโดยการคว้านปอกเดิมยัดลูกเบ็นช์ ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าเดิม 4 mm. พอใช้ได้ซัก 4 วันมั้งครับซิลปั๊มรั่วอีก เหอะ!! อีกแล้วพังไปอีก ก็เลยได้กลับมาใช้ปั๊มคลัทช์เดิมๆเบิกศูนย์เลยครับผม โดนค่าซ่อมไปอีก 4000 บาท ก็มีเท่านี้แหละครับที่อยากเอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ
    ....สรุปนะครับ
    1. ถ้ารถบ้านอยากแรงก็ พ่วงกล่องดันราง+ ยกหัวฉีดพอแล้วครับ ไม่บานปลาย
    ไม่กินน้ำมันมาก เพราะไม่รอรอบ ไม่ต้องทำคลัทช์ให้หมดเยอะ ขึ้นเร็วๆมาไวดีครับ

2.อยากแรงแบบขึ้นเทอร์โบ

2.1 แบบไม่รอรอบเลยเล่นเทอร์โบแปรผันครับ มาไวดี ควันไม่ดำ

2.2 แบบดึงเร็วตอบสนองคล้ายๆโบเดิมให้เลือกเทอร์โบมิตซู td04 , td05h โข่งหลังเบอร์ 4

ถ้างบมากชอบลากรอบเครื่องยนต์ก็เล่นเทอร์โบ tf06-1 หรือ ihi f55v ครับรอรอบนิดนึงครับ แต่จะแรงขึ้นไปอีก เทอร์โบสองรุ่นนี้จะทนมากๆครับ บูช 30-35 ปอนด์ได้เลย(แต่รถต้องพร้อมนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 17-12-2009 เมื่อ 19:23

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อืมมมลืมถามน้า triton9908 ครับ ว่าทำอะไรมาบ้าง เทอร์โบอะไร

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    แรกเริ่มเลย รถผมติดดันราง มาใบนึง รถวิ่งขึ้นขับสนุกดีครับต้นๆมาเร็วขึ้น ต่อมาก็มีกล่องยกหัวฉีด รถก็แรงขึ้นอีกมากๆ กดนิดหน่อยก็จะแถอย่างเดียว ต่อมาก็อยากแรงขึ้นไปอีก เพราะว่าเคยขับรถเพื่อนๆกัน ซึ่งรถเค้าใช้เทอร์โบใหญ่แล้วเห็นว่าดึงแรงดี(แต่โมไส้ในมาเพียบ)
    ผมจึงตัดสินใจเซ็ทเทอร์โบลูกแรกเข้าไป โดยใช้เทอร์โบกาเลต a/r.61 พบใส่ไรเสร็จค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ จากนั้นขึ้นสตาร์ทเครื่องยนต์ทันที แล้วลองเบิ้ลเครื่อง อืมมมม....
    เสียงแม่งใช้ได้เหมือนกันอ่ะ ฟิ๊ววว...โหดดีมาก ในใจคิดว่าไงก็ต้องแรง จากนั้นก็ปิดประตูขึ้นรถ กะออกเต็มๆ พอขับปล่อยคลัทช์ออกได้เท่านั้นแหละ แม่จ้าววว ควันมันมาจากไหนว่ะเนี้ย ท่วมเต็มถนนเลย แถมอาการรถไม่เห็นเป็นดังใจที่ตั้งไว้ ต้นๆไม่มีแรงเอาสะเลยพอดูที่วัดบูชเข็มมันอยู่ที่ 10 ปอนด์เองอ่ะครับ(ซึ่งโบเดิมผมหมุนบูสมือไว้เท่ากันแต่บูช 25 ครับ)
    ก็เลยรู้สาเหตุล่ะครับ จึงไปเพิ่มบูชขึ้นมาอีก ทีนี้รถก็ยังมีควันดำๆในรอบต้นเหมือนเดิมแต่ว่า
    รอบเครื่องยนต์ตั้งแต่ 2500 rpm กวาดขึ้นไปเร็วพอสมควรนะครับ สามารถกดไล่ไป 4500 rpm อย่างไม่มีชงักเลย (ซึ่งเทอร์โบเดิมไม่สามารถลากได้ แต่โบเดิมจะดึงดีกว่ามากๆ ในช่วง 1700-3000) ทีนี้ก็เดือนร้อนจูนเนอร์ล่ะครับ ผมรีบโทรไปบอกให้แกรีบมาจูนใหม่เลย
    เพราะผมว่าน้ำมันที่จูนไว้รอบต้นๆจะหนาไปมาก แล้วมาเจอเทอร์โบใหญ่อีกก็ไปกันใหญ่
    จากนั้นก็จูนเกลี่ยน้ำมันใหม่เทสดูหลายๆรอบ ผลก็เป็นที่น่าพบใจครับ ต้นๆควันไม่ท่วมถนนแล้ว รถก็เดินดีขึ้นอีกนิดนึง จากนั้นผ่านไปสี่เดือนมั้งคับ เคยได้ยินผ่านหูมาว่าเทอร์โบ ihi f55v ใบพัดหน้าใหญ่ แล้วมีน้ำหนักเบากว่าเทอร์โบยี่ห้ออื่นบวกกับว่ารถแข่งเซอร์กิตนิยมใช้กัน ก็เลยไปเสาะแสวงมามาใส่ด้วยราคาที่แรงเหมือนกันครับ พอใส่เสร็จจูนเสร็จอาการรถผมช่วงต้นๆมีแรงขึ้นครับมาบูสตวัดไปไวขึ้นมาก ดึงกันยาวๆ มีแรงเหลือใช้งานชิวๆเลยครับ(แต่ก็ยังดึงไม่เร็วเท่าโบเดิมอยู่ดี) ใช้ไปซักพักคลัทช์เริ่มลื่นอีกแหละ เหอะ...เอาอีกแล้วลื่นอีกเซง สรุปคือหมดค่าคลัทช์ไปหมื่นกว่าๆครับ อย่างเดียวนะครับ พอเอาคลัทช์ไปทำแข็งอีกเหยียบแทบไม่ลง เข้ามาอีกแล้ว ต้องไปหาเปลี่ยนปั๊มคลัทช์อีกโดยการคว้านปอกเดิมยัดลูกเบ็นช์ ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าเดิม 4 mm. พอใช้ได้ซัก 4 วันมั้งครับซิลปั๊มรั่วอีก เหอะ!! อีกแล้วพังไปอีก ก็เลยได้กลับมาใช้ปั๊มคลัทช์เดิมๆเบิกศูนย์เลยครับผม โดนค่าซ่อมไปอีก 4000 บาท ก็มีเท่านี้แหละครับที่อยากเอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ
    ....สรุปนะครับ
    1. ถ้ารถบ้านอยากแรงก็ พ่วงกล่องดันราง+ ยกหัวฉีดพอแล้วครับ ไม่บานปลาย
    ไม่กินน้ำมันมาก เพราะไม่รอรอบ ไม่ต้องทำคลัทช์ให้หมดเยอะ ขึ้นเร็วๆมาไวดีครับ

2.อยากแรงแบบขึ้นเทอร์โบ

2.1 แบบไม่รอรอบเลยเล่นเทอร์โบแปรผันครับ มาไวดี ควันไม่ดำ

2.2 แบบดึงเร็วตอบสนองคล้ายๆโบเดิมให้เลือกเทอร์โบมิตซู td04 , td05h โข่งหลังเบอร์ 4

ถ้างบมากชอบลากรอบเครื่องยนต์ก็เล่นเทอร์โบ tf06-1 หรือ ihi f55v ครับรอรอบนิดนึงครับ แต่จะแรงขึ้นไปอีก เทอร์โบสองรุ่นนี้จะทนมากๆครับ บูช 30-35 ปอนด์ได้เลย(แต่รถต้องพร้อมนะครับ)
    กระจ่างจิต

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ฮ่าๆๆๆ

User ID
    6888
    Status
    โพส
    67

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ arno ดูโพส
    ขอตอบหน่อยล่ะกาน

ลง3.2 ก็ดีขึ้นบ้าง

ทำชิมท้ายราง ถ้าไม่พวงกล่องแล้วไปทำชิมท้ายรางก็เสียตังป่าวคับ

หลายๆคนยังไม่เข้าใจเรื่องการทำชิมท้ายราง ผมว่าน้าๆอาวุโสน่าจะ

ตั้งกระทู้เกี่ยวกับชิมท้ายรางเพื่อให้กระจ่าง นะคับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)
    ขอบคุณมากครับดีนะที่ยังไม่้ทำ *-*

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ครับตามที่น้านุ๊กว่า น้าsak ว่างๆก็โทรมาคุยกันได้ หรือมามีตติ้งกันบ้างสิครับ ใกล้ๆแค่นี้ มีอะไรจะได้เปิดใจ คุยกัน จะได้รู้ปัญหา ครับ เห็น น้าตั้งกระทู้แล้ว ปวดใจแทน น้าทำมาขนาดนี้ วิ่ง 402 เมตร น่าจะมี 15-16 ต้นๆ นะครับ
    ส่วนโปร 3.2 ผม ว่าทำชิมรอดันก็โอเค แต่ถ้าไม่มีกล่อง มันจะวิ่งแย่กว่าเดิมหรือเปล่า
    ส่วนตัวผม รถ รับส่งลูกเมีย เดิมๆครับชอบหาข้อมูล

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ครับตามที่น้านุ๊กว่า น้าsak ว่างๆก็โทรมาคุยกันได้ หรือมามีตติ้งกันบ้างสิครับ ใกล้ๆแค่นี้ มีอะไรจะได้เปิดใจ คุยกัน จะได้รู้ปัญหา ครับ เห็น น้าตั้งกระทู้แล้ว ปวดใจแทน น้าทำมาขนาดนี้ วิ่ง 402 เมตร น่าจะมี 15-16 ต้นๆ นะครับ
    ส่วนโปร 3.2 ผม ว่าทำชิมรอดันก็โอเค แต่ถ้าไม่มีกล่อง มันจะวิ่งแย่กว่าเดิมหรือเปล่า
    ส่วนตัวผม รถ รับส่งลูกเมีย เดิมๆครับชอบหาข้อมูล
    3200 ชิมท้าย

น้าก็ดูรถ TJ ดิ เป็นไงล่ะ

กล่องสองใบยังไล่ซะหอบแดรกกกก

ก็ไม่มีอะไรมากครับ

ขับสนุก โบเดิม อยากวิ่งแค่ 200 ก็โบเดิม

ไม่ได้อยากแข่งขัน ก็โบเดิมครับ ทนทานนานปีเหมือนกัน

ข้อเสียโบเดิม คือมันหมดเร็วครับ

รอบปลายไม่ค่อยเดิน ถ้าล้อโตอย่างผม

ส่วนเรื่องดันกับยก ถ้ามาทั้งคู่ก็โหดไม่ใช่เล่นครับ 0-100 ไม่ถึง 10 วิหรอกครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ arno ดูโพส
    สรุปแล้วที่ไม่จบเพราะ แม่คูณทูลหัวคนเดียวเนี่ยแหละ ผมว่า 55555555555+
    อิอิ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    รักจะแรง ก็อย่าท้อครับ

เอาแค่สเตปบ้านๆที่เคยทำไว้ ก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน

1.รองแหวน ผมรื้อประกอบอยู่ประมาณ 2 วัน (มากกว่า 10 รอบ) กว่าจะได้ 4 มิล

2.สเตปดันราง ขยับบูสท์ ลองอยู่ 3 วัน หาค่าที่ลงตัวไม่ได้ (ดับกลางอากาศประจำ)

กว่าจะได้สูตรว่าต้องไปทำชิมท้ายราง

3.สเตปยกหัวฉีด ประมาณ เกือบเดือน เพราะว่าโดนรถเดิมๆ สวนเอาซะงั้น

อาการรถน้า ผมว่า ไม่ได้เป็นที่เทอร์โบหรอกครับ

อาการรถน้า เหมือนอาการแรงดันมากเกินไปครับ

ลองตรวจดูดีดี มีผมเป็นกำลังใจให้ครับ

อยากแรงก็ต้องทำใจ

แรงบ้านๆ ก็พอครับ อิอิ
    ใช่ครับน้า ไม่ได้เป็นที่เทอร์โบหรอก เป็นที่ยังปรับกล่องไม่นิ่งครับ ตอนนี้กำลังไล่ปรับอยู่ครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจและแนวทางแก้ไข ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ treesing ดูโพส
    ขอถามหน่อยสิครับรถแค่ ลงแกรม3.2มาไม่ได้พ่วงกล่องแต่ไปทำชิมท้ายราง จะวิ่งขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ
    ไม่หรอกครับ แต่แช่ได้ยาวๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    ใช่ครับน้า ไม่ได้เป็นที่เทอร์โบหรอก เป็นที่ยังปรับกล่องไม่นิ่งครับ ตอนนี้กำลังไล่ปรับอยู่ครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจและแนวทางแก้ไข ขอบคุณมากๆครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    เห็นด้วยมากๆเลยครับพี่ Nuk
    พังแล้วค่อยเปลี่ยน
    ผมก็รถบ้าน ไม่ค่อยไปแข่งกับใครครับ
    สบายดีหรือเปล่าครับน้า

พักนี้ไม่ค่อยเห็นหน้าครับ

ผมมีรถคันเดียวครับ

ต้องใช้ทุกวัน เลยต้องให้อยู่นานๆ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แบบนี้แหละครับยังใหม่อยู่ ยังไม่คุ้นกะหอยใหญ่ เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 18-12-2009 เมื่อ 21:19

User ID
    3084
    Status
    โพส
    96

เห็นด้วยคับ..ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนโบแค่กล่องเจ๋งๆซักใบก็เหลือแล้ว

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

เรียนถามผู้รู้ หรือน้านุ๊ก
    แล้วอย่างรถผมที่ปรับจูนกล่องยังไม่เข้าที่ ตอนทดลองวิ่งไฟโชว์
    อย่างงี้ ECU มันจะจำค่าหรือเปล่าครับ(ปรับกล่องใหม่ หาย) ขึ้น2ครั้ง
    ตอนนี้ยังไม่มีเวลาอัดหนักๆ ถ้าอัดอีกรอบไฟมันจะขึ้นอีกหรือไม่
    ผมกลัว ECU มันจะจำค่านะครับ ถ้ามีโอกาสขึ้น ก็คงเข้า 0 ลงโปรแกรมใหม่
    อย่างงั้นหรือเปล่า รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไฟที่โชว์ก็จะเก็บไว้ในประวัติของ Ecu ครับ

สามารถไปลบออกได้ เมื่อเราเข้ารับบริการครับ

แต่เราควรรู้สาเหตุหลักๆ จากข้อผิดพลาดก่อนครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้