สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

มาตรฐาน เติมลม ไนโตรเจน กับ ลมธรรมดา อย่างไหนดีกว่ากัน

ผมเติมไนโตรเจนมา เขาใช้เครื่องดูดลมเก่าออก แล้วค่อยเติมเข้าไปใหม่
    แต่ไม่รู้หรอกว่ามันดียังไง เห็นเขาบอกว่าดีก็เติม และจะไม่ทำให้ยาง
    ของรถเราร้อนเกินไป เวลารั่วจะแบนช้า ไม่รู้จริงหรือเปล่า
    และถ้าหากเราจะเติมลมธรรมดาผสมเข้าไปด้วย (เช็คยางลมน้อย)จะได้หรือไม่
    รบกวนผู้รู้ อิอิ

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มาตรฐาน Re: เติมลม ไนโตรเจน กับ ลมธรรมดา อย่างไหนดีกว่ากัน

นิ่มขึ้นมานิดหน่อยครับ ผมเติมมาได้ 1 เดือนและ ตอนนี้รู้สึกว่ายางมันอ่อนเกินไปนะครับ

User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

มาตรฐาน Re: เติมลม ไนโตรเจน กับ ลมธรรมดา อย่างไหนดีกว่ากัน

วิ่งไกลๆเติมก็ดีครับแต่ไม่จำเป็น ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่ามันจะขยายตัวน้อยกว่าลมธรรมดาเมื่อเราวิ่งไปไกลๆนะครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

ไนโตรเจนน่าจะดีกว่าลมธรรมดาครับ วิ่งไกลๆ ยางไม่ร้อนครับ
    แล้วก็นิ่มกว่าลมธรรมดาด้วยครับ
    ข้อเสียของไนโตรเจนคือแพงกว่าลมธรรมดาครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum18 ดูโพส
    ไนโตรเจนน่าจะดีกว่าลมธรรมดาครับ วิ่งไกลๆ ยางไม่ร้อนครับ
    แล้วก็นิ่มกว่าลมธรรมดาด้วยครับ
    ข้อเสียของไนโตรเจนคือแพงกว่าลมธรรมดาครับ
    เราเติมลมธรรมดาผสมเข้าไปจะได้ป่าวคับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ลมธรรมดา ทำให้ล้อเป็นสนิม ในล้อแมกเรียกว่า ออกไซด์ เพราะมีออกซิเจนผสมอยู่ ทำปฏิกิริยากับโลหะจึงเกิดออกไซด์ ครับ

ลมธรรมดา เมื่อยางยืดหยุ่น จะทำให้อากาศภายใน เสียดสีกัน จึงเกิดความร้อนครับ เลยทำให้ลมที่เติมลงไปนั้นมีแรงดันเพิ่มขึ้น 2-3 ปอนด์ครับ

แต่ไนโตรเจนไม่มีเลย ราคา 200 บาท เติมได้ตลอดครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    เราเติมลมธรรมดาผสมเข้าไปจะได้ป่าวคับ
    เติมผสมได้ครับ แต่คุณสมบัติลดลงครับ
    เพราะอากาศทั่วๆ ไปก็มีไนโตรเจนอยู่ครับ 78 % มั่งครับ

ความหมายของอากาศ
    อากาศ (Air) คือ ของผสมที่เกิดจากก๊าซหลายชนิด อากาศบริสุทธิ์จะไม่มีสี ไม่มีกลิ่น และไม่มีรส ส่วนผสมสำคัญโดยปริมาตร ได้แก่ ไนโตรเจน จำนวนร้อยละ 78.09 ออกซิเจน ร้อยละ 20.94 ก๊าซเฉื่อย ซึ่งส่วนใหญ่ได้แก่ ก๊าซอาร์กอน ร้อยละ 0.93 คาร์บอนไดออกไซด์ ร้อยละ 0.03 และส่วนผสมของก๊าซฮีเลียม ไฮโดรเจน นีออน คริปตอน ซีนอน โอโซน มีเทน ไอน้ำและสิ่งอื่นรวมกันร้อยละ 0.01

สรุปคือลมไนโตรเจนดีกว่าลมธรรมดาทั่วไป พูดภาษาชาวบ้านคือ
    ลมไนโตรเจน ไม่ทำให้ล้อแม็ก สึกหรอ ไม่เป็นสนิม
    ลมไนโตรเจน ขณะรถวิ่ง ไม่ทำให้เพิ่มแรงดันอากาศ โอกาสเกิดยางระเบิดลดง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 07-01-2010 เมื่อ 17:46

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ลมไนโตรเจนนั้นที่ดีเพราะว่ามันแห้งครับแล้วไนโตรเจนมันมีคุณสมบัติเบากว่าอากาศครับ
    มันแห้งก็เลยไม่มีความชื้นครับ ทำให้เวลาวิ่งทางไกลยางจะไม่ร้อนมากเพราะว่าความชื้นที่อยู่ในยางนั้นไม่ขยายตัวครับ ส่วนเติมลมธรรมดาเข้าไปนั้นอากาศมันไม่ได้แห้งครับยิ่งความดันสูงทำให้น้ำยิ่งกลั่นตัวได้ง่ายอีกครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เติมผสมได้ครับ แต่คุณสมบัติลดลงครับ
    เพราะอากาศทั่วๆ ไปก็มีไนโตรเจนอยู่ครับ 78 % มั่งครับ

ความหมายของอากาศ
    อากาศ (Air) คือ ของผสมที่เกิดจากก๊าซหลายชนิด อากาศบริสุทธิ์จะไม่มีสี ไม่มีกลิ่น และไม่มีรส ส่วนผสมสำคัญโดยปริมาตร ได้แก่ ไนโตรเจน จำนวนร้อยละ 78.09 ออกซิเจน ร้อยละ 20.94 ก๊าซเฉื่อย ซึ่งส่วนใหญ่ได้แก่ ก๊าซอาร์กอน ร้อยละ 0.93 คาร์บอนไดออกไซด์ ร้อยละ 0.03 และส่วนผสมของก๊าซฮีเลียม ไฮโดรเจน นีออน คริปตอน ซีนอน โอโซน มีเทน ไอน้ำและสิ่งอื่นรวมกันร้อยละ 0.01

สรุปคือลมไนโตรเจนดีกว่าลมธรรมดาทั่วไป พูดภาษาชาวบ้านคือ
    ลมไนโตรเจน ไม่ทำให้ล้อแม็ก สึกหรอ ไม่เป็นสนิม
    ลมไนโตรเจน ขณะรถวิ่ง ไม่ทำให้เพิ่มแรงดันอากาศ โอกาสเกิดยางระเบิดลดง

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sirawitr ดูโพส
    ลมไนโตรเจนนั้นที่ดีเพราะว่ามันแห้งครับแล้วไนโตรเจนมันมีคุณสมบัติเบากว่าอากาศครับ
    มันแห้งก็เลยไม่มีความชื้นครับ ทำให้เวลาวิ่งทางไกลยางจะไม่ร้อนมากเพราะว่าความชื้นที่อยู่ในยางนั้นไม่ขยายตัวครับ ส่วนเติมลมธรรมดาเข้าไปนั้นอากาศมันไม่ได้แห้งครับยิ่งความดันสูงทำให้น้ำยิ่งกลั่นตัวได้ง่ายอีกครับ

User ID
    10170
    Status
    โพส
    163

เติมในเก๋งนิ่มแหะ ไหงมาเต้ม Plus มันไม่เห็นนิ่มเลย อิอิ
    ผมเติม 35/40 ไม่บรรทุก แข็งไปไหมครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

เติม 3 เดือน ไปเช็ค มีล้อเดียวลดไป 1 ปอนด์ จาก 32 เหลือ 31

ครั้งแรก 200 ครั้งต่อไป เช็ค 100 บาท

สมาชิกถาวร:TTC-00476 TTC-Member
    User ID
    4480
    Status
    โพส
    4,726

ผมเปลียนมาใช้ไนโตรเจน ฟรีครับ พอเติมไปครบ3เดือน ก็เปลียนถ่ายของเก่าออก เติมของใหม่ไปแทน ฟรีเหมือนเดิมครับ ตอนก่อนกลับบ้านช่วงปีใหม่ ก็ไปถ่ายเอาของเก่าออกเหมือนเดิม และเติมไปใหม่ก็ ฟรีครับ ตอนนี้ใช้มาได้ 6 เดือนแล้วครับ ก็โอเคดีครับ วิ่งนิ่มกว่าเดิมครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ไปค้นคว้ามาให้พิจารณาครับ

ส่วนประกอบของอากาศ
    1. ออกซิเจน 21%
    2. ไนโตรเจน 78%
    3. อาร์กอน 0.93%
    4. ไอน้ำ 0-4%
    5. คาร์บอนไดออกไซด์ 0.03%
    6. ก๊าซอื่นๆ กับสิ่งเจือปน 0.01%

ข้อดีในการเติมลม ไนโตรเจน
    1. ลดอัตราการระเบิดของลมยาง เพราะก๊าซไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย การยึดติดกันของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้การขยับตัวเคลื่อนที่ช้า โมเลกุลเสียดสีกันน้อย จึงทำให้ลมภายในยางเกิดความร้อนสะสมน้อย แรงดันลมในยางจึงเปลี่ยนแปลงไม่มาก ทำให้ยางมีโอกาสระเบิดน้อย (ส่วนมากยางที่ระเบิดเกิดจากแรงดันลมในยางเพิ่มสูงขึ้น ประกอบกับโครงผ้าใบเริ่มเสื่อมคุณภาพจึงเกิดการระเบิด) ล้อที่เติมลมไนโตรเจนแล้วยังมีความร้อนอยู่บ้าง เนื่องจากการเสียดสีของลูกปืนล้อ เบรก ที่ส่งผ่านกระทะล้อมาสู่ยาง และเกิดจากยางเสียดสีกับพื้นถนน ถ้ารถวิ่งทางตรงยางจะเสียดสีกับถนนน้อยกว่าในขณะเลี้ยว แต่ 80% ของการขับขี่คือการหักเลี้ยวตามโค้งถนนหรือแซงและหลบ
    2. นุ่มนวลและลดเสียงดังจากยางกระทบพื้น เพราะก๊าซไนโตรเจนมีกายึดติดของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้เคลื่อนที่ช้า เมื่อยางกระทบกับคลื่นตะเข็บของถนน ยางจะเคลื่อนที่ยืดหยุ่นตัวช้าลง ทำให้การขับขี่นุ่มนวลขึ้น และลดเสียงดังของยางไปได้มาก (ถ้ายางซีรี่ส์ต่ำจะเห็นผลน้อย ถ้ายางซีรี่ส์สูงๆ จะเห็นผลได้มาก หรือถ้ายางที่ร่องดอกยางห่างๆ จะเห็นผลและเงียบลงไปมาก)
    3. ไม่ทำให้กระทะล้อเป็นสนิมและแป้งที่เคลื่อบยางก็ไม่เป็นก้อนในท้องยาง เพราะในการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนทำให้ในยางมีปริมาณออกซิจนอยู่น้อย ถ้าออกซิเจนไปรวมตัวทำปฏิกิริยากับเหล็กหรืออลูมิเนียมจะทำให้เกิดสนิมที่บริเวณกระทะล้อได้ และถ้าออกซิเจนไปรวมตัวกับไฮโดรเจนซึ่งปะปนอยู่ในลมยาง จะทำให้เกิดเป็นหยดน้ำ H2O หยดน้ำนี้เมื่อกลิ้งอยู่ในท้องยางจะทำให้แป้งที่อยู่ในท้องยางรวมตัวกันเป็นก้อนกลิ้งอยู่ในท้องยาง และขนาดโตขึ้นเรื่อยๆ ตามอายุ ถ้าก้อนแป้งนี้มีมากหรือขนาดใหญ่พอที่จะทำให้พวงมาลัยรถสั่นได้ ต้องถ่วงล้อใหม่ แต่มักจะถ่วงไม่ลง ถ้าหากไม่นำเอาก้อนนี้ออกก่อน
    4. ไม่ต้องเติมลมหรือเชคลมยางบ่อยๆ เพราะอะตอมของไนโตรเจนมีขนาดโตกว่าออกซิเจน ซึ่งออกซิเจนสามารถซึมเข้าออกเนื้อยางได้ แต่ไนโตรเจนไม่สามารถซึมผ่านได้ ดังนั้นเมื่อเติมไนโตรเจนจึงทำให้ลมยางไม่ค่อยลดลง จากที่เคยทดลอง 3 เดือน มีการลดลงประมาณ 1 ปอนด์ ซึ่งถือว่าน้อยมาก ในการเติมลมยางเราไม่เติมลมไนโตรเจนเข้าไป 100% เพราะออกซิเจนจากภายนอกจะซึมเข้าหาภายในยาง ทำให้แรงดันลมยางเพิ่มขึ้น โดยปกติจะเติมไนโตรเจนเข้าไป 95% - 97% ให้ออกซิเจนเหลือภายในยางเพื่อต้านออกซิเจนที่จะแทรกจากอากาศภายนอก เพราะฉะนั้นถ้านำไนโตรเจนแบบถังไนโตรเจน 100% มาเติมลมยาง พอใช้ไปออกซิเจนจากภายนอกจะแทรกเข้าไปทำให้ลมยางเพิ่มขึ้นเอง (คุมแรงดันลมไม่ได้)
    5. ยืดอายุยาง เพราะในยางรถยนต์ประกอบด้วยสารเคมี ถ้ามีออกซิเจนอยู่มาก ออกซิเจนจะทำปฏิกิริยากับเคมีทำให้เนื้อยางเสื่อมสภาพเร็ว และเนื่องจากไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ทำให้ยางมีความร้อนน้อย มีผลให้ยางสึกหรอน้อยตามไปด้วย

ข้อเสีย
    1. หาร้านเติมลมยาก
    2. สิ้นเปลืองเงินในการเติมครั้งแรก
    3. ถ้าเติมฟรีต้องเติมที่ร้านเดิมเท่านั้น
    4. ...
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

ข้อมูลกระทู้