สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน ไม่ได้เช็คระยะตามกำหนด

สวัสดีน้าๆทั้งหลายครับ
    เข้ามาดูในบอร์ดเกือบปีแล้วหาข้อมูลในการซื้อรถและชอบ triton มาก พึ่งจะเข้าเป็นสมาชิกถาวรเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว (ฝากตัวด้วยนะครับ )
    มาถึงก็ขอความรู้เลยครับ คือรถครบระยะเช็ค 6 เดือน แต่ยังไม่ถึง 10,000 โล เมื่อเดือน พ.ย. แต่ระหว่างนั้นรถมีปัญหา พึ่งมาได้รถตอน 19 ธ.ค. และช่วงนี้ต้องใช้รถทุกวัน ไม่มีเวลาเอาไปเช็คตามระยะ ว่าจะเอาไปเช็คหลังปีใหม่สักปลายเดือน ม.ค. จะมีปัญหาในการรับประกันไหมครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: ไม่ได้เช็คระยะตามกำหนด

ยินดีต้อนรับคับ คิว่าไม่มีปัญหานะ ถ้าไม่ทิ้งช่วงนานมาก เพราะผมก้อเกินบ่อยๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ไม่ได้เช็คระยะตามกำหนด

ตามที่โตโยต้าคุ้มครองการเลยระยะเช็ค คือ 3 เดือน หรือ 5000 กิโลเมตร แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน

ส่วนมิตซู ต้องเข้าศูนย์ ทุกระยะ 5000 กิโลเมตร หรือ 3 เดือน

โดยที่สามารถ โดดการเช็คระยะ ได้ 3 ครั้ง ไม่ติดกันครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ตามเงื่อนไขการประกันแล้วเขาให้เช็คทุก 6 เดือนหรือ 10,000 กิโล แล้วแต่อย่างไหนจะถึงก่อน ส่วนระยะ 5,000 หรือ 3 เดือนนั้น ไม่ได้บังคับครับ (อันนี้รถผมรุ่นแรกนะครับ ตอนนี้หมดประกันแล้วแต่ยังไปใช้บริการที่ศูนย์วิภาวดีอย่างซื่อสัตย์)
    แล้วเรื่องเวลานั้น เขายืดหยุ่นให้ได้บ่างครับ ช่างเคยเตือนผมว่าพยายามอย่าให้เกิน 1 เดือน

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

ขอบคุณน้าๆ มากครับ อย่างนี้เห็นทีหลังปีใหม่ต้องหาเวลาไปเข้าศูนย์ซะละ แล้วใช้เวลานานไหมครับเช็คระยะ 6 เดือน เนี่ย ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยใช่ไหมครับ ถ้าหิ้วไปเองคงไม่มีปัญหานะครับ เพราะ ดูราคาศูนย์แล้วเอาการอยู่ ไม่ทราบว่าในที่นี้มีใครจำหน่ายน้ำมันเครื่องบ้างครับ ว่าจะขอใช้บริการหน่อยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ตามที่โตโยต้าคุ้มครองการเลยระยะเช็ค คือ 3 เดือน หรือ 5000 กิโลเมตร แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน

ส่วนมิตซู ต้องเข้าศูนย์ ทุกระยะ 5000 กิโลเมตร หรือ 3 เดือน

โดยที่สามารถ โดดการเช็คระยะ ได้ 3 ครั้ง ไม่ติดกันครับ
    ทำไมชั้นเข้าทุกเดือนเลยอ่ะ ไม่เห็นเหมือนที่แกบอกว่าเลย 3 เดือนหรือ 5000 โลอ่ะ

ลืมไปวิ่งเดือนล่ะ 5-6 พันโล นี่หว่าเรา

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

รถผมใชน้อยก็ดูระยะของเวลา ไม่ดูเลขกิโล เลขกิโลดูตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

มา Update ครับ วันเด็กเมื่อวาน เอาไปเข้าเช็คตามระยะมา โดยหิ้วน้ำมันเครื่อง PTT 6 แถม 1 ลิตรไปเอง

ทางศูนย์แจ้งว่ารถพี่เลยระยะเช็คมา 2 เดือนแล้ว เค้ากำหนดไว้ไม่เกิน 1 เดือน ต้องจ่ายค่าแรงเอง ไม่สามารถใช้สิทธิ์ ฟรีค่าแรงได้ ก็บอกเค้าไปว่าช่วงครบกำหนดที่ต้องเช็ค นั้นรถเข้าอู่อยู่ พึ่งได้รถตอน 19 ธ.ค. 52 ยังไงก็เกิน 1 เดือน รถผมครบกำหนด 6 พ.ย. แต่วิ่งได้ 8514 โล อ้อนวอนอยู่พักนึงทางศูนย์ก็บอกว่างั้นจะลดค่าแรงให้พี่ 50%ก็ได้ครับ จาก 500 เป็น 380 บาท งงครับ ลด 50% ยังไง แต่กลัวเค้าเปลี่ยนใจเลยตามนั้นครับ

รวมแล้วจ่ายไปดังนี้ครับ
    ค่ากรองน้ำมันเครื่อง 220 บาท
    แหวนรอง 12 บาท
    ค่าแรง 380 บาท
    รวม Vat 7% แล้ว 654.84 บาท ครับ

อยากถามพี่หน่อยครับว่าเป็นไปตามที่ศูนย์บอกเปล่าครับ แล้วค่าแรงช่างนี้เค้าคิด ชม. เท่าไรครับ รู้สึกว่าแรงมาก ทำไม่ถึง 20 นาทีเรย

ปล. เห็นทีคราวหน้าต้อง เข้าเช็คตามกำหนดละ ภาวนาให้ไม่มีเหตุใดๆอีก
    เด็กที่ไปด้วยเลยเจอหักค่าขนมซะ เพราะค่าแรงช่าง หุหุหุ
    แต่ทนแรงอ้อนไม่ไหวเจอไป 5 เท่า ของค่าแรงเรย

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ o-por ดูโพส
    ฯ แต่ทนแรงอ้อนไม่ไหวเจอไป 5 เท่า ของค่าแรงเรย

5 5 5....

เอ้อ.....อย่าเอ็ดไปนะ ค่าแรงศูนย์ระยอง 720.- แน่ะ...(กระซิบนะ..)แพงโคตรอ่ะ..

ข้อมูลกระทู้