สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน ดังตอนบูสอยู่ที่ 11

รถ 116 โม้ ของผมมันมีปัญหา ช่วยทีครับ
    คือว่า มันเป็นมา 3 อาทิตย์แล้ว อาการคือ ขับไปเรื่ยๆ พอเข็มวัดบูสอยู่ที่ 11ปอนด์ทีไร มันดัง จี๊ดๆๆๆๆ(วิ้งๆๆ ยาวๆๆ) ตลอดเลยครับ คล้ายๆ เสียง จิ้งหรีด แต่ก่อน ดังอยู่ที่ 10 ปอนด์ แต่ตอนนี้มันดังที่ 11 ปอนด์

ค่อยๆเร่งก็ดัง เหยียบจมเลยก็ดัง ปกติโบมันดัง วี้ดๆๆๆๆๆๆๆ แต่ของผม มันก็ วี้ดๆๆ พอถึง 11 เมื่อไหร่ดัง จิดๆๆ (วิ้งๆๆๆยาวๆๆ) พอเลย 11 ปอนด์ ก็ดัง วี๊ดๆ เหมือนเดิม ตอนยกก็เหมือนกัน พอเข็มตกถึง 11 ก็ดัง จิ๊ดๆๆ หลังจากนั้นก็เหมือนเดิม ง่าใครรู้ สาเหตุ ช่วยผมที ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZELDA : 24-12-2009 เมื่อ 22:57

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ดังตอนบูสอยู่ที่ 11

สงสัยจะเป็นอาการน้ำมันจางอ่ะป่าวน้อ ยังไงรอผู้รู้มาตอบคำถามอีกทีครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: ดังตอนบูสอยู่ที่ 11

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    สงสัยจะเป็นอาการน้ำมันจางอ่ะป่าวน้อ ยังไงรอผู้รู้มาตอบคำถามอีกทีครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆครับ
    ขอบคุณ ครับ น้้าโจ
    ง่า ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ ผมกลัวใช้ไป แล้วโบเสีย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มันดังที่ห้องเครื่องหรือห้องโดยสารครับ ดังเฉพาะตอนบูส 11 ที่เดียวเลยหรือว่าตั้งแต่ 11 ขึ้นไปดังตลอด อ่านแล้วแปลกมากถ้าแกนมันรุนจนใบเบียดก็น่าจะดังตลอด อีกอย่างที่อาจเป็นไปได้คือท่อลมที่ออกจากโบก่อนเข้าไอดีมีอะไรรั่วรึเปล่าครับลองถอดท่อออกแล้วใส่ใหม่ขยับแล้วขันเข็มขัดใหม่ดูครับเคยได้ยินรถ inter รั่วดังจิ้ดเหมือนกัน หากันตั้งนานมันจะเป็นแบบที่เราเป่าปากขวดครับคือจะมีแรงลมค่าเดียวที่ทำให้เกิดเสียงดังที่สุด เขาเรียกภาวะเรโซแนนท์หรืออะไรเนี้ยแหละจำไม่ค่อยได้เรียนนานแล้ว

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    มันดังที่ห้องเครื่องหรือห้องโดยสารครับ ดังเฉพาะตอนบูส 11 ที่เดียวเลยหรือว่าตั้งแต่ 11 ขึ้นไปดังตลอด อ่านแล้วแปลกมากถ้าแกนมันรุนจนใบเบียดก็น่าจะดังตลอด อีกอย่างที่อาจเป็นไปได้คือท่อลมที่ออกจากโบก่อนเข้าไอดีมีอะไรรั่วรึเปล่าครับลองถอดท่อออกแล้วใส่ใหม่ขยับแล้วขันเข็มขัดใหม่ดูครับเคยได้ยินรถ inter รั่วดังจิ้ดเหมือนกัน หากันตั้งนานมันจะเป็นแบบที่เราเป่าปากขวดครับคือจะมีแรงลมค่าเดียวที่ทำให้เกิดเสียงดังที่สุด เขาเรียกภาวะเรโซแนนท์หรืออะไรเนี้ยแหละจำไม่ค่อยได้เรียนนานแล้ว
    มันดังตอน 11 พอดีครับ ก่อน หรือหลังไม่ดังครับ
    พอน้าพูดถึงเรื่องอินเตอร์ก็ นึกได้ พอดีเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน ล้างรถ ไปเห็น คราบ น้ำมันดำๆๆออกตรง ปากทางออกอินเตอร์ จึงเอาไขควงขันแค้มป์ ให้แน่นๆๆ จนท่อยางเป็น ปล้องๆๆเลย หลังจากนั้น ก็ไม่มีคราบน้ำมันอีกเลย แต่ก็ได้เสียงนี้มาแทน
    ขอบคุณน้า จี มากครับ เดี๋ยวไปหาดูอีกที ว่า รั่วตรงไหน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วยนะครับจะได้เป็บข้อมูลเผื่อมันจะเกิดกับอีกหลายคน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ท่อรั่วกระมังท่าน

ลองเช็คดูครับ เทอร์โบ อยากรู้ว่าเป็นไง ก็ถอดท่ออกมาดู มือขยับใบหน้าดู

หมุนดู ได้ศูนย์ดีมั้ย ประมาณนี้ครับ

อาการรถน้า ผมเดาไว้สองสาเหตุครับ

1.ท่อรั่ว หลุด หลวม ตรงขั้วต่อ

2.สายลม Leak ในตัวเกจครับ

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

ของผมก็เคยเป็นครับ ดังจี๊ดๆวี๊ดๆ มันดังที่เกจวัดบูช ดังมาเรื่อยๆ หลังๆดัง แฟ๊ดๆๆๆ เเล้วเข็มมันก็ตกลงๆ สุดท้ายมาอยู่ที่ 0 สรุป สายลมหักใน เกจ ตัดเเล้วต่อใหม่ หายครับ ลองดูครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ท่อรั่วกระมังท่าน

ลองเช็คดูครับ เทอร์โบ อยากรู้ว่าเป็นไง ก็ถอดท่ออกมาดู มือขยับใบหน้าดู

หมุนดู ได้ศูนย์ดีมั้ย ประมาณนี้ครับ

อาการรถน้า ผมเดาไว้สองสาเหตุครับ

1.ท่อรั่ว หลุด หลวม ตรงขั้วต่อ

2.สายลม Leak ในตัวเกจครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepeach ดูโพส
    ของผมก็เคยเป็นครับ ดังจี๊ดๆวี๊ดๆ มันดังที่เกจวัดบูช ดังมาเรื่อยๆ หลังๆดัง แฟ๊ดๆๆๆ เเล้วเข็มมันก็ตกลงๆ สุดท้ายมาอยู่ที่ 0 สรุป สายลมหักใน เกจ ตัดเเล้วต่อใหม่ หายครับ ลองดูครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วยนะครับจะได้เป็บข้อมูลเผื่อมันจะเกิดกับอีกหลายคน
    ขอบคุณสำหรับคำเนะนำครับ
    เด๋วผมจะลองไปแงะดูครับ

ข้อมูลกระทู้