หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 40

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน voltage stabilizer for Triton

เป็นที่ทราบกันดีว่า รถยนต์สมัยใหม่ มีเซนเซอร์ในการตรวจจับการทำงาน ของอุปกรณ์
    ต่าง ๆของรถยนต์ เพื่อให้การทำงานของรถยนต์มีประสิทธิภาพสูงสุด ลดมลพิษ ภาระแวดล้อมเป็นพิษ
    และป้องกันเครื่องยนต์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ให้ทำงานเกินภาวะสูงสุด และต่ำสุด
    ดังเราจะเห็นได้ว่า ช่างจะตรวจสอบรถยนต์ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ตรวจดู ช่างภายนอกทั่วไปซ่อมไม่ได้แล้ว
    โดยเซนเซอร์จะส่งค่ากลับมาเป็นค่าแรงดันไฟฟ้า ในแต่ละช่วงต่าง ๆ กัน โดยโปรแกรมมาแล้ว ว่าแต่ละค่า
    หมายถึงอะไร เช่น การสั่งจ่ายน้ำมัน ขึ้นอยู่กับเซนเซอร์ในท่อร่วมไอดี เซนเซอร์แรงดันอากาศ เซนเซนร์การไหล
    ของอากาศ และอื่น ๆ ให้ ECU ประมวลผล แล้วชดเชยค่าตามตาราง MAP(โปรแกรมที่เราๆ ท่าน ๆ ไปลงกัน)
    ในแต่ละภาวะการขับขี่ ให้เหมาะสมกับภาวะการทำงาน ณ ช่วงเวลานั้น
    ไฟฟ้าที่เราใช้ในรถยนต์มาจาดไดร์ทชาร์ท เป็นไฟฟ้ากระสลับ
    ปริมาณกระแส ขึ้นอยู่กับรอบของเครื่องยนต์ แต่ละรอบก็มีความถี่แตกต่างกัน มาชาร์ทแบตเตอรรี่
    ซึ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุที่มารบกวนการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ นั่นเอง
    จึงเป็นที่มาของอุปกรณ์ตัวนี้ คือ โวทล์เตท สเต็บบิไรเซอร์ หรือ อุปกรณ์รักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า

อุปกรณ์ที่ใช้ทำ
    1. คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 10000 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
    2.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 4700 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
    3.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 1000 uF 16 v จำนวน 4 ตัว
    4.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 470 uF 25 v จำนวน 4 ตัว
    5.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 0.47 uF 63 v จำนวน 4 ตัว
    ความจุรวมทั้งหมด 152881.88 uF หรือ 0.152 F
    6. กล่องกันน้ำ
    7. ฟิวส์ ขนาด 20 Amp
    8. สายไฟ สำหรับแบตเตอรี่ ขนาด 8 มม. สีดำ สีแดง อย่างละ 1 เมตร

รวมค่าวัสดุอุปกรณ์ เกือบ 820 บาท ครับ

เอามาจากเวบนอกครับ

การทำงานของอุปกรณ์
    1. ต้องการรักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า ทั้งระบบ ให้ไฟฟ้าคงที่ สม่ำเสมอมากขึ้น
    2. กรองความถี่ต่าง ๆ ของแต่ละรอบของเครื่องยนต์ จากไดชาร์ทออกไป เพื่อตัดสัญญาณรบกวน

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
    1.การจ่ายไฟฟ้า ไม่สะดุด การกระตุกหายไป เครื่องยนต์ทำงานดีขึ้น เพราะเซนเซอร์ส่งข้อมูลแม่นยำมากขึ้น
    2.การชดเชยความเร็วรอบของเครื่องยนต์ เวลาแอร์ทำงานและตัดการทำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น
    3.การชดเชยการฉีดน้ำมัน เวลาการไดชาร์ททำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น ด้วยเหตุนี้จึงประหยัดน้ำมันขึ้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 28-12-2009 เมื่อ 19:02

User ID
    8810
    Status
    โพส
    64

มาตรฐาน Re: voltage stabilizer for Triton

สุดยอดครับแล้วมีวงจรต่อไหมครับ ยากได้ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: voltage stabilizer for Triton

ไหนก็โพลต์แล้ว มีอะไรสักเล็กน้อย กัยรถยนต์มาเป็นข้อมูล ครับ
    ผมเคยอ่านเจอ การทำงานของเครื่องยนต์ เขาว่า

1. ถ้าเครื่องเย็นก็เปิด Egr ให้เครื่องร้อนขึ้น ที่เหมาะสมคือน้ำหล่อเย็นหม้อน้ำมีอุณหภูมิ 85 องศา

2. ถ้าเครื่องยนต์ร้อนก็เปิด Egr ให้การเผาไหม้แย่ลง เพราะการเผาไหม้ที่ดี จะทำให้เกิดก๊าซ Nox

3. ถ้าขับรถในเวลากลางคืน จะประหยัดนำมันกว่าเวลากลางวัน เพราะอากาศเย็น อินเตอร์คูลเลอร์ทำงานได้เต็มที่

4. การลดภาระของไดร์ทชาร์ท ทำให้ประยัดน้ำมันขึ้น เช่น การเปิดไฟหน้า ไฟตัดหมอก แอร์ และอุปกรณ์อื่น ๆ
    ที่กินไฟ ไดชาร์ทจะทำงานมากขึ้น เครื่องยนต์การชดเชยการฉีดน้ำมันนานขึ้น

5.ไส้กรองตันแล้ว จะทำให้เปลืองน้มันมากขึ้น ปัจจุบันไม่ใช่แล้ว ไส้กรองตัน อากาศไหลผ่านน้อยลง
    เซนเซอร์ส่งค่าไปEcu ก็สั่งจ่ายน้ำมันน้อยลง รถจึงวิ่งอืด ๆ

6.ecu สั่งจ่ายน้ำมันเพิ่ม ถ้าเซนเซอร์ตรวจพบปริมาณออกซิเจนที่หลงเหลือในท่อไอเสียเกินค่าสูงสุด
    เป็นเหตุผลหนึ่งที่ไทรทันติดไฮโดเจนไม่ได้ เปลืองกว่าเดิม

7. การเพิ่มน้ำหนักของช่วงล่าง ล้อ ยาง แหนบ โช๊ค เพียง 1 จะทำให้เครื่องยนต์มีภาระการทำงานสูงขึ้นอีก 10 เท่า

ใครมีความเห็นเชิญร่วมแชร์นะครับ เออ กล่องนี้ผมติดตั้งมาเป็นสัปดาห์แล้ว ครับ ทดสอบแล้วค่อยมาแนะนำ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 28-12-2009 เมื่อ 19:03

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kira25 ดูโพส
    สุดยอดครับแล้วมีวงจรต่อไหมครับ ยากได้ครับ
    ต่อวงจรขนานครับ แต่มีทริกอยู่ว่า ตัวที่มีความจุน้อย อยู่ใกล้สายไฟฟ้าที่จ่ายไฟมากที่สุด แล้วเรียงลำดับจากความจุน้อยไปหาความจุมาก ครับ ลองทำดูแล้วท่านจะติดใจ 55 โชคดีครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: voltage stabilizer for Triton

วงจรพื้นๆครับ หมูมากๆสำหรับนัก Electronic ครับ เขาขายกัน 7000 - 8000 บาทครับ ผมว่าถ้าไม่ใช่สมาชิก thaitritonclub.com คงจะจ่ายกันบานเบอะเลยละครับ ฮ่าๆ

ไฟล์แนบ 61386
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IamDream : 29-12-2009 เมื่อ 08:51

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    วงจรพื้นๆครับ หมูมากๆสำหรับนัก Electronic ครับ เขาขายกัน 7000 - 8000 บาทครับ ผมว่าถ้าไม่ใช่สมาชิก thaitritonclub.com คงจะจ่ายกันบานเบอะเลยละครับ ฮ่าๆ

ไฟล์แนบ 61386
    ขอบคุณครับน้าฝัน ชัดเจนเปลี่ยน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ข้อมูลดี หลักการเยี่ยมเลยครับ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เป็นที่ทราบกันดีว่า รถยนต์สมัยใหม่ มีเซนเซอร์ในการตรวจจับการทำงาน ของอุปกรณ์
    ต่าง ๆของรถยนต์ เพื่อให้การทำงานของรถยนต์มีประสิทธิภาพสูงสุด ลดมลพิษ ภาระแวดล้อมเป็นพิษ
    และป้องกันเครื่องยนต์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ให้ทำงานเกินภาวะสูงสุด และต่ำสุด
    ดังเราจะเห็นได้ว่า ช่างจะตรวจสอบรถยนต์ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ตรวจดู ช่างภายนอกทั่วไปซ่อมไม่ได้แล้ว
    โดยเซนเซอร์จะส่งค่ากลับมาเป็นค่าแรงดันไฟฟ้า ในแต่ละช่วงต่าง ๆ กัน โดยโปรแกรมมาแล้ว ว่าแต่ละค่า
    หมายถึงอะไร เช่น การสั่งจ่ายน้ำมัน ขึ้นอยู่กับเซนเซอร์ในท่อร่วมไอดี เซนเซอร์แรงดันอากาศ เซนเซนร์การไหล
    ของอากาศ และอื่น ๆ ให้ ECU ประมวลผล แล้วชดเชยค่าตามตาราง MAP(โปรแกรมที่เราๆ ท่าน ๆ ไปลงกัน)
    ในแต่ละภาวะการขับขี่ ให้เหมาะสมกับภาวะการทำงาน ณ ช่วงเวลานั้น
    ไฟฟ้าที่เราใช้ในรถยนต์มาจาดไดร์ทชาร์ท เป็นไฟฟ้ากระสลับ
    ปริมาณกระแส ขึ้นอยู่กับรอบของเครื่องยนต์ แต่ละรอบก็มีความถี่แตกต่างกัน มาชาร์ทแบตเตอรรี่
    ซึ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุที่มารบกวนการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ นั่นเอง
    จึงเป็นที่มาของอุปกรณ์ตัวนี้ คือ โวทล์เตท สเต็บบิไรเซอร์ หรือ อุปกรณ์รักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า

อุปกรณ์ที่ใช้ทำ
    1. คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 10000 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
    2.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 4700 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
    3.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 1000 uF 16 v จำนวน 4 ตัว
    4.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 470 uF 25 v จำนวน 4 ตัว
    5.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 0.47 uF 63 v จำนวน 4 ตัว
    ความจุรวมทั้งหมด 152881.88 uF หรือ 0.152 F
    6. กล่องกันน้ำ
    7. ฟิวส์ ขนาด 20 Amp
    8. สายไฟ สำหรับแบตเตอรี่ ขนาด 8 มม. สีดำ สีแดง อย่างละ 1 เมตร

รวมค่าวัสดุอุปกรณ์ เกือบ 820 บาท ครับ

เอามาจากเวบนอกครับ

การทำงานของอุปกรณ์
    1. ต้องการรักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า ทั้งระบบ ให้ไฟฟ้าคงที่ สม่ำเสมอมากขึ้น
    2. กรองความถี่ต่าง ๆ ของแต่ละรอบของเครื่องยนต์ จากไดชาร์ทออกไป เพื่อตัดสัญญาณรบกวน

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
    1.การจ่ายไฟฟ้า ไม่สะดุด การกระตุกหายไป เครื่องยนต์ทำงานดีขึ้น เพราะเซนเซอร์ส่งข้อมูลแม่นยำมากขึ้น
    2.การชดเชยความเร็วรอบของเครื่องยนต์ เวลาแอร์ทำงานและตัดการทำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น
    3.การชดเชยการฉีดน้ำมัน เวลาการไดชาร์ททำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น ด้วยเหตุนี้จึงประหยัดน้ำมันขึ้น
    ........ทำจำหน่ายจิ..ครับน้าวัฒน์.....
    ........ทำราคาบ้านๆ....

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอบคุณครับ ทุก ๆ ท่าน ที่ร่วมออกความเห็นครับ

วันนี้ผมเพิ่งทำเสร็จเมื่อสักครู่ครับ แอบงานมาทำ เหอ ๆ จะไปติดให้เพื่อนครับ แต่เขาขับวีโก้ครับ ไม่รู้เพื่อนเขาจะให้ค่าแรง เท่าไร
    เล่นเกือบ ครึ่งวันเลยวันนี้ ปรับปรุง มีผู้เชี่ยวชาญไฟฟ้ารถยนต์บอกว่าใช้ฟิวส์ 15 amp พอครับ ไม่กินกระแสครับ
    วัดมาแล้ว เลยออกมาแบบนี้ ประหยัดค่าฟิวส์ไปอีก ครับ

ถ้าทำขาย อุปกรณ์รวมกันราคาสูงครับ แต่มันคุ้มค่าทีเดียวครับ กินเหล้าหมดมากกว่านี้ใช่ไหม ครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

สรุปค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ โปรเจคนี้

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

น้าครับ ผมขออนุญาติออกความคิดนิดนึงนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยไว้ก่อนครับ ถ้าจะให้ผมออกความคิดนะครับที่น้าลงทุนไป 820.- ผมว่ามันสู้ชุด EFC ที่ผมทำไม่ได้นะครับน้า ผมใช้ 4700 x 4 = 18,800uF ครับ ต้นทุนน้อยกว่าแต่ความจุก็ใช้ได้แล้วนะครับน้า ผมแค่เปรียบเทียบให้ดูนะครับน้า ว่าต้นทุนมันสูงไปครับ อีกอย่างห้องเครื่องร้อนมากๆ ถ้าเกิดเจ้าตัว Capacitor โดนความร้อนบ่อยๆจะทำให้เสียง่ายนะครับ แต่ก็ทดลองได้ครับ น้าลองต่อชุดของผม แล้วสลับกับชุดที่น้าต่อนะครับ ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลยครับ ต้องพิสูจน์ครับน้าถึงจะรู้ แล้วน้าจะรู้ว่าจะลงทุนสูงไปทำไมเนี่ย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IamDream : 29-12-2009 เมื่อ 16:59

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    น้าครับ ผมขออนุญาติออกความคิดนิดนึงนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยไว้ก่อนครับ ถ้าจะให้ผมออกความคิดนะครับที่น้าลงทุนไป 820.- ผมว่ามันสู้ชุด EFC ที่ผมทำไม่ได้นะครับน้า ผมใช้ 4700 x 4 = 18,800uF ครับ ต้นทุนน้อยกว่าแต่ความจุก็ใช้ได้แล้วนะครับน้า ผมแค่เปรียบเทียบให้ดูนะครับน้า ว่าต้นทุนมันสูงไปครับ อีกอย่างห้องเครื่องร้อนมากๆ ถ้าเกิดเจ้าตัว Capacitor โดนความร้อนบ่อยๆจะทำให้เสียง่ายนะครับ แต่ก็ทดลองได้ครับ น้าลองต่อชุดของผม แล้วสลับกับชุดที่น้าต่อนะครับ ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลยครับ ต้องพิสูจน์ครับน้าถึงจะรู้ แล้วน้าจะรู้ว่าจะลงทุนสูงไปทำไมเนี่ย
    ตอนนี้ผมติดทั้งสองแบบครับ น้าฝัน แบบที่เขี่ยบุหรี่ของน้าด้วยครับ
    และแบบนี้ติดที่แบตเตอรี่ครับ

เห็นด้วยเรื่องความร้อนในห้องเครื่องครับ อาจจะทำให้อุปกรณ์เสียได้ง่ายขึ้น
    แต่อุปกรณ์ เขาก็มีอุณหภูมิ บอกมาแล้วมาทนได้เท่าไร

ติดคนละที่ คนละวัตถุประสงค์ครับ

เดี๋ยววิ่งกลับบ้าน ยาว ๆ จะเอาโปรแกรมวัดค่าเฉลี่ยแรงดันมารายงานครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ผมเคยลงวงจรไว้แต่ก็นานแล้วเหมือนกันลองค้นดูครับ ในห้อง DIY ตอนทำเองและใช้อยู่ก็ ok ครับ หมดไป 450 บาทครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    ผมเคยลงวงจรไว้แต่ก็นานแล้วเหมือนกันลองค้นดูครับ ในห้อง DIY ตอนทำเองและใช้อยู่ก็ ok ครับ หมดไป 450 บาทครับ
    คล้ายกันเลยครับ แต่ค่าความจุของคาปาซิเตอร์ต่างกัน
    คาปาซิเตอร์ หลายค่าช่วยกรองความถี่ได้หลายความถี่ และความจุยิ่งมากยิ่งดีครับ ต่อใกล้อุปกรณ์ใด ดีกับอุปกรณ์นั้นครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    ........ทำจำหน่ายจิ..ครับน้าวัฒน์.....
    ........ทำราคาบ้านๆ....
    คงไม่ถึงขั้นจำหน่ายหรอกครับ ขอค่าแรงผมหน่อย แค่นั้นครับ

ตอนนี้ทำให้เพื่อนขับอีซูสุอีกคันครับ พรุ่งนี้จะไปซื้ออุปกรณ์ ทำให้เพื่อนที่ขับไทรทัน 166
    อีกคัน สนุกดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum18 ดูโพส
    สรุปค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ โปรเจคนี้
    มันแพงเพราะคาปาซิเตอร์ ตัว 10000 uF ครับ ตัวละ 50 บาท

พอลดขนาดฟิวส์ เปลี่ยนเป็นแบบก้ามปู 15 แอมป์ ลดสายไฟแค่นี้พอ 4 mm

เบ็ดเส็ดค่าอุปกรณ์ ไม่เกิน 650 บาท ครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดจะทำเอง ไม่สงวนนะครับ พี่น้อง ว่าแต่ทำแล้วช่วยเอามาอวดกันบ้างนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 04-01-2010 เมื่อ 18:33

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เพิ่มเติมข้อมูลอีกหน่อยครับ เกี่ยวกับอุปกรณ์ตัวนี้ หลังจากได้ทดสอบการทำงานมา
    สิ่งที่เห็นได้ชัด คือ
    1. สตาร์ทเครื่อง ดับเครื่องนิ่มนวลขึ้น การกระตุกลดลง
    2. ปกติไฟหน้าซีนอนผม จะค่อยสว่าง แต่เมื่อติดแล้วสว่างเร็วขึ้น
    3. อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ไม่เห็นผลครับ
    4. ไฟจากไดร์ทชาร์ท มีค่าสวิงแคบลง (ค่าสูง - ค่าต่ำ) ค่าแรงดัน 14 โวลท์ ขึ้นตลอด
    ไทรทันพลัสเดิมๆ ของเพื่อน จะมีค่า 13.8 เวลาเปิดเครื่องเสียง เหลือ 13.6 โวลท์

ลองกับวีโก้ เพื่อนกัน ก็บอกว่าเครื่องเดินเรียบดี มันไม่ยอมถอดออกเลย
    ลองกับดราก้อนอาย ก็บอกว่าไฟหน้าสว่างขึ้นอีก แอร์เย็นเร็วขึ้น ว่างั้น
    ลองกับไทรทัน 116 ปี 2005 ถามความรู้สึก มันไม่บอก เลยบอกว่าไม่ดีผมขอคืน เพื่อนบอกว่าไม่คืน 55 งงกับมัน

User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

น้าน่าจะเพิ่มวงจรตัดชุดกรองความถี่ หลังดับเครื่องด้วยนะครับ เพราะ cap ที่ต่อคล่อมแบตจะ charge / discharge ที่แบตตลอดเวลา

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bypass ดูโพส
    น้าน่าจะเพิ่มวงจรตัดชุดกรองความถี่ หลังดับเครื่องด้วยนะครับ เพราะ cap ที่ต่อคล่อมแบตจะ charge / discharge ที่แบตตลอดเวลา
    เห็นด้วยครับ ควรจะเอาสัญญาณ ACC ของรถมาสั่งรีเลย์ ในการตัด ต่อ วงจรนี้ด้วย แต่ผมจะขอลองทดสอบก่อนครับ ว่าคาปาซิเตอร์อยู่ในห้องเครื่อง ทำงานตลอดเวลา จะมีปัญหาไหม อยู่ในช่วงการทดสอบครับ

ณ ปัจจุบัน ครบเดือนแล้วเปิดดูคาปาซิเตอร์ในกล่องที่ใช้ก็ไม่บวม ฟิวล์ที่ใช้ก็ยังไม่ขาด
    ไฟ LED แสดงการทำงานก็ยังอยู่ครับ

ผลที่ได้การสวิงของค่าแรงดันไฟฟ้าลดลงมาก แค่นี้ก็พอใจแล้ว สำหรับอุปกรณ์ชุดนี้ ตัวอย่างที่เห็นเช่นใน UPS ก็มีหลักการทำงานคล้าย ๆ กันครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: voltage stabilizer for Triton

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bypass ดูโพส
    ตัว Capacitor ถ้ารับไฟฟ้าเข้าไปเต็มแล้วจะไม่กินไฟอีกครับ จนกว่าจะคายประจุออกมาอีกครั้ง ดังนั้นต่อไว้ก็ไม่เป็นไรครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูลครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้