หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

มาตรฐาน ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ

เมื่อเวลาประมาณ13.00น.ของวันอาทิตย์ที่13 ธันวาคมผมได้ขับรถพาหนะคู่ใจไปกับครอบครัวด้วยความเร็วประมาณ 50-60ต่อชั่วโมง
    เนื่องจาถนนเส้นดังกล่าวเป็นถนนหลวงตัดผ่านหมู่บ้านและเป็นทางโค้งในขณะที่ขับรถได้เห็นจักรยานมีเด็กอายุประมาณ5-6ขวบ2คนผู้พี่ได้เข็นรถจักรยานลักษณะจะข้ามถนนไปอีกฝาก พอขึ้นมาอยู่บนริมถนนผู้เป็นพี่ได้พยายามดึงรถจักรยานที่น้องขี่เหมือนจะเห็นรถผมที่กำลังวิ่งมา
    แต่ดึงไม่อยู่และผมก็ได้เบรคและเลี้ยวหลบไปอีกฝั่งของถนนแต่ไม่พ้น
    รถจักรยานได้ชนเข้าที่ล้อหน้าเจ้าไทรทันของผมตามแรงที่ถีบและไหล
    ซึ่งเป็นช่วงที่รถผมหยุดได้พอดี ผลเด็กเข่าถลอกเนื่องจากเข่ากระแทกถนน รถทั้ง2คันไม่ได้รับความเสียหายจึงไม่ได้แจ้งประกันจนท.ตรได้แจ้งให้นำเด็กไปทำแผลที่รพ.และผมได้รอผู้ปกครองที่รพ.ประมาณ20นาทีเพื่อรอแจ้งให้ทราบว่าผมเป็นคนขับ และได้แจ้งกับผู้ปกครองถึงสิทธิ์ต่างๆพร้อมจะนำไปลงบัมทึกประจำวันเพื่อนำมาเบิกพรบ. แต่ผู้ปกครองยืนยันไม่ยอมไปเนื่องจากบอกว่าเป็นความผิดของตนเองที่ปล่อยให้เด็กมาเล่นข้างถนนและได้ขอบคุณผมที่นำเด็กมาหาหมอ
    ซึ่งผมได้มอบนามบัตรไว้ให้และบอกว่าหากวันนี้เด็กมีอาการซึมหรือเป็นไข้ให้โทรแจ้งผมได้นะครับ หลังจากนั้นประมาณเกือบ2อาทิตย์วันที่27ธันวาคมผมได้รับโทรฯจากจนท.ตร.แจ้งว่าผู้ปกครองมาแจ้งให้ติดต่อเพื่อเรียกร้องค่าทำขวัญ ซึ่งผมได้แย้งไปว่าวันทีเกิดเหตุทำไมบอกว่าไม่เอาอะไรกับผม
    ผมขอถามเพื่อนๆสมาชิกดังนี้ครับ
    1.หากผมไม่ไปจ่ายผมจะมีความผิดอะไรไหมครับ?
    2.หากผมแจ้งประกันย้อนหลังประกันยังจะรับผิดชอบอยู่หรือเปล่า?เพราะเราไม่ใช่ฝ่ายผิด
    3.ผมควรจะไปพบจนท.ตร.มั้ย?หรืออยู่เฉยๆเพราะในวันเกิดเหตุไม่ได้ลงบันทึกปจว.ใดๆ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mafiawut : 31-12-2009 เมื่อ 00:49

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

มาตรฐาน Re: ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ

รอผู้รู้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ทุกวันนี้เรียนนิติไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย

สู้ๆครับ

User ID
    5886
    Status
    โพส
    396

มาตรฐาน Re: ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ

ก้อลองไปเจรจาดูครับ อาจจะไม่มากนัก จะได้จบๆไป แต่ถ้าเรียกค่าทำขวัญเยอะ ก็คงไม่ไหวครับ เรื่องแจ้งประกันย้อนหลัง ผมไม่ทราบครับ

User ID
    258
    Status
    โพส
    109

1.อยู่เฉยๆก่อนเพราะไม่ได้บันทึกประจำวันและไม่ใด้เเจ้งความถ้าเกิดเรื่องมากไปกว่านี้อย่าพึ่งบอกว่าตัวเองเป็นคนผิดแล้วเเจ้งประกัน ทีนี้ประกันก็เหมือนทะนายเราแล้วโดยไม่ต้องจ้างทะนาย อิอิ หัวหมอ
    2.หรือถ้ากลัวก็เข้าไปเถอะครับ แล้วเจรจาถ้ามีเงินก็ให้เขาแบบนี้เขาจะเอาเงินอย่างเดียวแล้ว
    มีให้เลือกแค่นี้หละ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jtoo47a : 31-12-2009 เมื่อ 07:29

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ผมว่าเข้าไปดีกว่าคับ แล้วอธิบายให้เค้าฟัง ว่าผู้ปกครองของเด็กไม่ติดใจเอาความและค่าเสียหายตั้งแต่วันที่เกิดเหตุ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

ขอบคุณครับสมาชิกทุกท่าน ได้เจรจากับจนท.แล้วแต่ไม่ยอมแจ้งตัวเลขสักทีก็เลยบอกให้รอไปก่อน หลังจากปีใหม่จะลงไปเคลียร์

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

ปรึกษาตัวแทนคับ

ถ้าตัวแทนไม่งี่เง่า ประกันน่าจะจ่ายให้ แต่ผมไม่แน่ใจนะคับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

เป็นกำลังให้ครับ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

เป็นกำลังใจให้ด้วยคับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

น้า น่าจะเจอทะแนะ ของฝั่งพ่อ แม่ของเด็กแล้วครับแบบนี้ อาจจะเป็นตำรวจเองหรือคนในหมู่บ้านนั้นแหละ ก็มีอยู่ว่า จะปิดกับใคร กับตำรวจ หรือฝ่ายพ่อแม่ของเด็ก แต่ที่ผมเคยเจอ ผมปิดกับ สวส.เลยครับลงบันทึกประจำวัน จ่ายค่าปรับ...จบ (ถ้าวันที่เกิดเหตุมีลงบันทึกประจำวัน และใบรับรองจากแพทย์แล้ว ยิ่งง่ายเลยครับ) ถ้าไม่จบก็บอกว่าจะฟ้องเรียกค่าเสียหายกลับคืน แค่นันแหละครับ เงียบทั้งบ้าน

สมาชิกถาวร : TTC-00542 TTC-Member
    User ID
    5098
    Status
    โพส
    933

น้าไม่มีบึนทึกประจำวันใช่ปะ ถ้าคิดว่าเราจะรับผิดชอบตั่งแต่แลกก็จ่ายให้เค้าครับแต่ต้องตามความเหมาะสมนะครับเพราะเด็กเป็นแผลนิดเดียว หรือจะลองคุยกับประกันดูก็ได้ครับว่าเค้ายินดีจ่ายให้หรือเปล่า(ผมว่าจ่ายเองดีกว่าจะได้ไม่มีประวัติเครมอย่างมากก็พันนึ่ง) หรืออีกทางก็ไปทำบันทึกประจำวันแล้วเบิกตาม พรบ.ครับ(ประมาณ3000ไม่รู้ว่าจะย้อยหลังได้เปล่าอะครับ) ถ้าเลือกจ่ายเองน้าต้องไปทำบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจนะครับว่ามีการจ่ายค่าทำขวัญไว้แล้วเพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้เค้าเรียกร้องค่าเสียอีกภายหลัง

กรณีนี้ผู้เสียหายได้กำไรเห็นๆทำไมไม่บันทึกประจำวัน งง สงสัยรู้ภายหลังก็เลยเรียกร้อง

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

คือครั้งแรกเขารู้ว่าผมไม่ได้เป็นฝ่ายผิด และผมเองได้นำเด็กไปหาหมอค่ารักษามันแค่180บาท และผมก็ได้แนะนำแล้วว่าให้ไปลงประจำวันกับผม เพื่อจะได้เบิกพรบ.และในวันดังกล่าวขอใบรับรองแพทย์ก็ไม่ได้ด้วยรพ.แจ้งว่าไม่มีหมออยู่ งงและเมื่อวันที่7มค53มีจนท.แจ้งว่าเป็นร้อยเวร ยศ พ.ต.ท.จิตรกรประจำสภ.บ้านใหม่ไชยพจน์บอกว่าทางผู้ปกครองเด็กเรียกมา2000บาท ผมเลยตอบว่างั้นผมต้องแจ้งให้ประกันไปเคลียร์แล้วหละ แต่ทางจนท.บอกว่าอย่าให้ถึงต้องแจ้งประกันเลย มาคุยกันก่อนหากไม่มีเงินให้มาเอาเงินที่ผมไปเคลียร์ให้กับเขาก็ได้เรื่องจะได้จบผมเลยงงอีกครั้ง มีแบบนี้ด้วยหรือ? ปัจจุบันผมก็ยังไม่ลงไปเคลียร์เลยครับมีแต่จนท.โทรฯมาหาแต่ทุกครั้งมักจะบอกผมว่าไม่ต้องแจ้งประกันหรอกยิ่งไม่เข้าใจไปใหญ่ว่าทำไมไม่ให้แจ้งประกัน หรือคิดว่าตัวเองผิดแล้วประกันจะไม่ยอม อีกอย่างรถผมก็ไม่มีตำหนิหรือรอยเฉี่ยวชนใดๆให้เห็นเลยเนื่องจากจักรยานเด็กมาชนกับล้อหน้าพอดี จนท.นัดให้ผมลงไปวันที่12มค.แต่ผมยังไม่รับปากว่าจะไปได้หรือเปล่า?ผมจะมีความผิดตรงไหนหรือเปล่าครับนี้?

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    คือครั้งแรกเขารู้ว่าผมไม่ได้เป็นฝ่ายผิด และผมเองได้นำเด็กไปหาหมอค่ารักษามันแค่180บาท และผมก็ได้แนะนำแล้วว่าให้ไปลงประจำวันกับผม เพื่อจะได้เบิกพรบ.และในวันดังกล่าวขอใบรับรองแพทย์ก็ไม่ได้ด้วยรพ.แจ้งว่าไม่มีหมออยู่ งงและเมื่อวันที่7มค53มีจนท.แจ้งว่าเป็นร้อยเวร ยศ พ.ต.ท.จิตรกรประจำสภ.บ้านใหม่ไชยพจน์บอกว่าทางผู้ปกครองเด็กเรียกมา2000บาท ผมเลยตอบว่างั้นผมต้องแจ้งให้ประกันไปเคลียร์แล้วหละ แต่ทางจนท.บอกว่าอย่าให้ถึงต้องแจ้งประกันเลย มาคุยกันก่อนหากไม่มีเงินให้มาเอาเงินที่ผมไปเคลียร์ให้กับเขาก็ได้เรื่องจะได้จบผมเลยงงอีกครั้ง มีแบบนี้ด้วยหรือ? ปัจจุบันผมก็ยังไม่ลงไปเคลียร์เลยครับมีแต่จนท.โทรฯมาหาแต่ทุกครั้งมักจะบอกผมว่าไม่ต้องแจ้งประกันหรอกยิ่งไม่เข้าใจไปใหญ่ว่าทำไมไม่ให้แจ้งประกัน หรือคิดว่าตัวเองผิดแล้วประกันจะไม่ยอม อีกอย่างรถผมก็ไม่มีตำหนิหรือรอยเฉี่ยวชนใดๆให้เห็นเลยเนื่องจากจักรยานเด็กมาชนกับล้อหน้าพอดี จนท.นัดให้ผมลงไปวันที่12มค.แต่ผมยังไม่รับปากว่าจะไปได้หรือเปล่า?ผมจะมีความผิดตรงไหนหรือเปล่าครับนี้?
    งงเหมือนกันครับสงสัย 1000 จนท อีก1000ไห้ผู้ปกครองมั้งครับ

User ID
    7993
    Status
    โพส
    118

ทำมึนดีก่า ก็มันไม่เอาแต่แรกนี้หว่า ให้ไปฟ้องเอาสิโว้ย

zunna
    ผู้เยี่ยมชม

กรณีแบบนี้ถ้ารถของพี่มีประกัน จะแจ้งเหตุในวันเกิดเหตุแล้วหรือไม่ก็ตามต้องโทรแจ้งบริษัทประกันให้ส่งพนักงานออกมาดูแล และมารับช่วงสิทธิ์แม้กระทั่งจะเป็นฝ่ายผิดหรือฝ่ายถูกก็ตาม
    จากอุบัติเหตุที่พี่เล่ามา เด็กถึบจักรยานในลักษณะตัดหน้าหรือตัดช่องทางที่พี่ขับขี่มา ตามกฎหมายให้ใช้กฎหมายเดียวกันกับรถยนต์ (พรบ.จราจรทางบก)
    แต่ถ้าเด็กจูงรถจักรยานตามกฎหมายจะถือว่าเป็นคนเดินเท้า ซึ่งกฎหมายบ้านเรารถจะแพ้คนวันยังค่ำครับพี่
    หมายเหตุ..ตามลักษณะเหตุที่พี่เล่ามาผู้ปกครองเด็กน่าจะมีคนอื่นแนะนำให้เรียกเงินกับพี่ท้งที่ในวันเกิดเหตุผู้ปกครองเด็กไม่เอาเรื่อง
    ตำรวจไม่ให้แจ้งประกันเนื่องจากทางบริษัทประกันรู้กฎหมายดี
    ปล.รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 084-7667675 (ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งครับ)

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zunna ดูโพส
    กรณีแบบนี้ถ้ารถของพี่มีประกัน จะแจ้งเหตุในวันเกิดเหตุแล้วหรือไม่ก็ตามต้องโทรแจ้งบริษัทประกันให้ส่งพนักงานออกมาดูแล และมารับช่วงสิทธิ์แม้กระทั่งจะเป็นฝ่ายผิดหรือฝ่ายถูกก็ตาม
    จากอุบัติเหตุที่พี่เล่ามา เด็กถึบจักรยานในลักษณะตัดหน้าหรือตัดช่องทางที่พี่ขับขี่มา ตามกฎหมายให้ใช้กฎหมายเดียวกันกับรถยนต์ (พรบ.จราจรทางบก)
    แต่ถ้าเด็กจูงรถจักรยานตามกฎหมายจะถือว่าเป็นคนเดินเท้า ซึ่งกฎหมายบ้านเรารถจะแพ้คนวันยังค่ำครับพี่
    หมายเหตุ..ตามลักษณะเหตุที่พี่เล่ามาผู้ปกครองเด็กน่าจะมีคนอื่นแนะนำให้เรียกเงินกับพี่ท้งที่ในวันเกิดเหตุผู้ปกครองเด็กไม่เอาเรื่อง
    ตำรวจไม่ให้แจ้งประกันเนื่องจากทางบริษัทประกันรู้กฎหมายดี
    ปล.รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 084-7667675 (ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งครับ)
    ขอบคุณครับ ช่วงนี้เห็นเงียบไปแล้วครับไม่เห็นโทรฯมาตาม หรือร้อยเวรติดธุระที่อื่นหรือเปล่าไม่แน่ใจ?แต่ผมก็ยังไม่ลงไปเลยครับ

User ID
    131
    Status
    โพส
    673

ตามที่น้า ZUNNA ว่าเลยครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

เจอพวกญาติพี่น้องและคนรอบข้างยุเข้าให้แล้วล่ะงานนี้ หรือ ตร.หิวเงินขึ้นมา มันไม่ปรกติตรงที่ ตร. ย้ำแล้วยำอีกว่าไม่ต้องแจ้งประกัน ลองปรึกษาตัวแทนของเราดีกว่าครับ ผมไม่อยากแนะ

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

เอาใจช่วยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อย่าไปซีเรียจครับเรื่องนี้ ยังไงเราก็ไม่ผิดครับ ถ้ารถเราเป็นอะไร เค้าสิยิ่งผิด เพราะ รถผม เคยโดนเด็กเวร สอยมา สองคราเลยครับ เอาเรื่องด้วยการแจ้ง พนักงานประกันมาเครียครับ จบแน่นอนครับงานนี้
    สำหรับเรื่องของน้า แจ้งเหตุการโดยละเอียดให้เจ้าหน้าทีฟังก็พอครับ คนที่จะต้องโดน ต้องเป็นพ่อแม่เด็ก ซะมากกว่าข้อหาหมิ่นประมาทจนทำให้เสียเวลาและเจ้าพนักงานเข้าใจผิด 55555+ มีรึปล่าวข้อหานี้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ สู้ๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้