สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6178
    Status
    โพส
    91

มาตรฐาน เกี่ยวกับ ช่วงล่าง ช่วยตอบด้วยครับ

เนื่องจากเป็นกระบะคันแรกของบ้าน เลยยังไม่ชอบที่ว่ามันเด้งเกินไปอ่ะครับ เวลาลงคอสะพาน ผ่านทางขุรขระ กระเทือน และเด้งมากเลยครับ plus 4D A/T M10

ผมได้ลองศึกษาหาข้อมูลจากในเว็บ ผมว่ากันโคลง super-arm สามารถทำให้ลดอาการเด้ง ของรถน้อยลง เข้าโค้งดีขึ้น

แล้วถ้าเปลี่ยนแต่โช๊คอย่างเดียว อันไหนจะคุ้มค่ากว่าอ่ะครับ แนะนำด้วยครับ

แล้วไม่ทราบว่ามันมีข้อเสียต่อการขับขี่อะไรไหมครับการใส่กันโคลง

ปกติใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ ขับเร็วด้วยครับ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับ ช่วงล่าง ช่วยตอบด้วยครับ

(ถ้าในเมืองซะส่วนใหญ่นะครับ) แนะนำว่าโช๊คอย่างเดี๋ยวก็น่าจะพอนะครับ
    เพราะอาการที่พูดมา น่าจะเป็นที่โช๊คนะครับ

แต่กิเลสอื่นจะตามมาครับ

รอผู้อื่นแนะนำต่อครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับ ช่วงล่าง ช่วยตอบด้วยครับ

ลองเปลี่ยนโช้ค ก่อนดีกว่าครับ

ถ้าใส่กันโคลงหลังรถกระด้างขึ้นกว่าเดิมอีกครับ กันโคลงหลังช่วยให้หนึบขึ้นครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ลองเช็ดลมยางครับ หน้า30 หลัง 29 เวลาวิ่งป่าว ไม่บรรทุก
    โช้ค4ต้น อยุ่ครับ
    ถ้าชอบนิ่มๆต้องโช้คน้ำมัน
    ถ้าขับเร็วโช้คเเก็ส ดีกว่า

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ขับเดิมๆไปก่อนครับ เพราะว่าอาจยังไม่ชิน
    แต่ถ้าทำให้รถนิ่มขึ้นจะทรงตัวไม่ดีนะครับ เพราะรถรุ่นนี้สูง ถ้าเกิดช่วงล่างนิ่มเกินไปจะทำให้รถ
    โครงเคลงได้ง่าย และท้ายแกว่งควบคุมลำบากเมื่อใช้ความเร็วสูงครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=17552

โช๊คน้ำมันก็แนะนำนี่เลยครับ Winner แน่นหนึบดีมากครับ โช๊คแกน 20 มิล. ทั้ง 4 ต้น
    ส่วนโช๊คแก๊สส่วนใหญ่ก็ Rancho ครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบ มันเต้นไปครับแต่ถ้าขับธรรมดาก็โอเคแล้วครับ แต่ถ้าให้แน่นกว่านี้ก็ คู่หน้า WestCoast Monotube คู่หลัง Procomp MX6 (ปรับระดับ 6 ระดับครับ) ส่วน Twin arm หรือ ชื่อเรียกต่าง ๆ ทำงานเหมือนกันครับ คือ จะทำให้ระยะยืดของแหนบน้อยกว่าเดิม เวลาเข้าโค้งทำให้รู้สึกว่าเกาะมากขึ้นเพราะแหนบยืดไม่สุดครับ ซึ่งในทางตรงกันข้ามระยะยุบก็น้อยลงเช่นกัน

User ID
    6178
    Status
    โพส
    91

เด๋วจะลอง ที่ลมยางก่อนครับบบบ

เรื่องโช๊ค ห่วงเรื่องประกันน่ะครับบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toptaro ดูโพส
    เด๋วจะลอง ที่ลมยางก่อนครับบบบ

เรื่องโช๊ค ห่วงเรื่องประกันน่ะครับบ
    ประกันอะไรครับ ถ้าประกันรถ ไม่มีปัญหาหรอกครับ เปลี่ยนไปเถอะครับ

vinn
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมโช้คอัพหน้าAMDแกน20มิลราคาคู่ละ4,500บาทฟรีค่าติดตั ้งครับส่วนโช้คอัพหลังRM9แกน16มิลปรับความนุ่มนวลได้ 9ระดับราคาคู่ละ7,500บาทมีส่วนลดให้10%คงเหลือ6,750ฟ รีค่าแรงเหมือนกันครับ+ชุดกันโคลงSUPER-ARMจากร้านพี.พี.ยานยนต์ ถนนเอกชัย-บางบอน ช่างพรต บริการกันเองดีหลังจากติดแล้วเข้าโค้งมั่นใจขึ้น ไม่โคลง-ร่อนเหมือนก่อน เบรก มั่นใจขึ้น ติดตั้งแล้วพอใจครับ up ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

หนับหนุนเปลี่ยนโช้ค(หลัง)ครับ

งบไม่มากเล่น คายาบ้าน้ำมันคู่ละพัน บวกลบ ยังไงก้อดีกว่าเดิมๆติดรถครับ
    ส่วนงบมากขึ้นก้อศึกษาดูครับ มีให้เลือกเยอะ

ข้อมูลกระทู้