สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

มาตรฐาน ^^ ล่องน้ำกก ไป บ้านใหม่หมอกจ๋าม^^

จากดอยปู่หมื่น

เราลงมาท่าเรือท่าตอน เกือบเที่ยงแล้วผ่านวัดท่าตอนที่น่าขึ้นไปเยี่ยมชมแต่เวลาไม่มากพอ ต้องลงเรือ ไปบ้านวังไผ่ ริมน้ำกก ที่อ.แม่อายอีกหลายกิโล

เรือออก 12.30 น. แต่ต้องรอให้มี 4 คนขึ้นไปค่าเรือไปเชียงราย 350 บาท แต่เราลงกลางทาง 90 บาท

เรือแล่นผ่านความรู้สึกก็เริ่มเปลี่ยน เปลี่ยนจากตื่นเต้นเป็นเร้าใจเพราะเรือแล่นไปสายน้ำกระเซ็น ที่จริงเราไปทางรถก็ได้เพียงแค่ปรารถนาจะล่องเรือ (คิดไว้เป็นปีกว่าจะได้มาล่องที่ท่าตอนค่ะ)

มาตรฐาน Re: ^^ ล่องน้ำกก ไป บ้านใหม่หมอกจ๋าม^^

เมื่อได้เวลาท่าเรือตอนออกจากท่าหลังร่ำลากันด้วย รอยยิ้ม ไปค่ะลุยสายน้ำ ลำน้ำกก เป็นครั้งแรกตอนไปไม่รูว่าจะไปไหนตามๆ กันไป ลงเรือที่เป็นเรือหางยาวมีหลังคา เรือขับพาไปตามร่องน้ำ เวลานั่งจะต้องนั่งสลับด้านกัน ไปมาค่ะ เรือเริ่มออก สายน้ำก็เริ่มสาดกระเซ็นตามแรงปะทะ เวลานั่งก็ต้องนั่งสลับข้างกันเพื่อถ่วงน้ำหนักกระมังคะ

มาตรฐาน Re: ^^ ล่องน้ำกก ไป บ้านใหม่หมอกจ๋าม^^

ลงเรือหารัก ริมลำน้ำมีทิวทัศน์เหมือนๆเส้นทางแต่คนละรูปแบบอย่างกัน สายลมพัดใบหน้าบานแล้วบานอีก ม่อนบอกว่าหน้าเจ้าทำไมบวมตั้งแต่บนดอยแล้ว ก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่เจอเมืองเหนือ เมื่อไรจะหายไม่รู้ หายใจก็ไม่ออก กำเลย

วิถีริมลำน้ำกก ท่าตอนเส้นนี้มีใให้เห็นไม่เปลี่ยนแปลง (พูดซะยังกะเคยมานะ)
    แล้วทำไมสองคนนี้ ถ่ายภาพกันเองคะ หมั่นไส้

สำหรับเมืองริมลำน้ำ คนหาปลาตามวิถีทาง บางทีอนาคตเจ้าอาจหนีความสับสนมาชนบทบ้าง ถ้าชีวิตยังคงมี รู้สึกสงบจังเลย

เจ้านั่งตื่นเต้นไปตามลำน้ำ ผ่านเรือดูดทรายให้เห็น บางทีเรือหางยาววิ่งสวนกระแสน้ำไกลๆ บางทีเรือแล่นไปวิวสองข้างลำน้ำเป็นป่าแนว และขุนเขา ผ่านบ้านชาวบ้านและรีสอรท์

บางทีกำลังซึ้งๆ กับบทเพลงที่ฟังจาก mp3 แต่เมื่อเหลือบตามจะมองวิว ดันเจอปลาห้าหัวสั้นๆ ของฝ่ายตรงข้ามที่มักจะนั่งเหยียดกันเช่นนี้.. กำ

เรือที่แล่นสวนทางกลับมาดูให้เกิดสีสันบางกับสายน้ำ กระเด้นกระดอนแล้วกลับมาราบเรียบเช่นเดิม คิดเหมือนเจ้างั้นไหม กับฃีวิตจริงที่บางทีกระเด็นกระดอน แต่ก็กลับมาราบเรียบเหมือนเดิมเหมือนไม่เคยระหกระเหิน กระเด็นกระดอน มาก่อน..

เลยครึ่งชม.มา 15 นาที เราก็มีถึงท่าเรือของหมู่บ้าน วังไผ่ ชุมชนวังไผ่ทั้งหมู่บ้านนี้เป็นชาว ไทยลื้อ ที่อพยพมาจากดินแดนสิบสองปันนา ในประเทศจีน และเข้ามาอยู่ในภาคเหนือของประเทศไทย ที่จังหวัดเชียงใหม่ เป็นเวลานานแล้ว แต่ยังไม่ได้รับสัญชาติไทย

่บ้านวังไผ่ ที่พวกชาวไทยลื้อสิบสองปันนาอยู่อาศัยนี้ อยู่ในการพัฒนาของโครงการหลวงที่ชื่อ โครงการคือ ศูนย์พัฒนาโครงการหลวงหมอกจ๋าม เป็นหมู่บ้านที่ใหญ่กว่าบ้านวังไผ่ สองหมู่บ้านนี้อยู่ติดกัน

ตอนที่เราลงเรือ นักท่องเที่ยวต่างชาติงงว่าเรามาทำอะไรที่นี่เงียบมาก ไร้ผู้คน แต่บางคนกลับบอก่ว่า ถ้าไม่ต้องไปเชียงรายแล้วไปเชียงใหม่เขาจะขึ้นมากับเราด้วย

chon
    ผู้เยี่ยมชม

รอครับรอ.......

เดินขึ้นมาบนฝั่ง เจ้าพักสักครู่ เพื่อนๆ ต่างเพลียจากการเดินทาง เลยนั่งเล่นริมน้ำบางคนหลับไป แต่อีกคนเดินลัดเลาะเรื่อยไป แต่เจ้ายืนมองชาวบ้านด้านนี้ หาปลามั๊งคะ เจ้าไม่เคยเห็น

เราถึงบ้านวังไผ่ ด้วยการขึ้นท่าเรือที่ดูเงียบงัน แบกเป้สานฝันขึ้นมาบนหมู่บ้านไม่มีเสียงอะไรนอกจากเสียงสายลม เสียงนกน้อยๆ เสียงน้ำไหล เราเดินไปด้านบนพบบ้านไทลื้อหลังน้อยๆ ที่มีแต่ชานบ้าน และห้องเล็กๆ ดูเหมือนทำไว้เพื่อเป็นการจำลองภาพสถานที่บ้านไทลื้อที่ตอนนี้เปลี่ยนแปลงไป มากเหลือบ้านไทลือจริงๆ เพียงไม่กี่หลังคาเรือนเท่านั้น

สิ่งที่เจ้าและเพื่อนๆ ตะลึงงัน คือ ภาพพ่อหลวงของประชาชนคนไทย รวมทั้งหมู่บ้านไทลื้อที่นี้แม้จะเปลี่ยนเป็นบ้านกึ่งสมัยใหม่แต่ด้านหน้า บ้านมีแบบนี้

บางบ้านก็แบบนี้ เพราะที่นี่เป็นของในหลวงกับโครงการหลวงในพระราชดำริ ที่พ่อหลวงอธิบายให้พวกเราทราบ ไว้มาทำที่บ้านบ้างค่ะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9743
    Status
    โพส
    91

ติดตามชมอยู่เรื่อยๆครับ

เรานั่งคุยกับพ่อหลวงดาที่บ้านพัก แล้วขอติดตามไปตลาดในอำเภอด้วยกัน โดยไปรถเครื่อง เจ้ากับม่อน พี่ยิ๋งเอ๊ะกับพ่อหลวงดา ที่ดูใจดี ง่ายๆ รูปร่างเล็กลักษณะพูดเก่งเป็นผู้นำของชุมชนที่นี่ ที่ต้องไปตลาดเพราะโฮมเสตย์พ่อหลวงไปหาอาหารใ้ห้เราทำ เราอยากกเห็นตลาดเลยตามไป แต่พอไปตลาดกลับเป็นในอำเภอเล็กๆ แล้วเจ้าก็พบชาวเขา

คุ้นๆหน้าเว๊ยยยยย หงิงงงงงงงงงง คนนี้เป็นคนที่ขายกระเป๋าให้เจ้าที่ท่าตอนนี่หน่า ต่างคนต่างมองหน้ากัน มาได้ยังไง พึ่งรู้ว่าเลยแม่อายไปเป็นโครงการชนเผ่า เขาอาศัยที่นี่ เราต่างเข้าไปกอด เมื่อกี้ได้ตังเจ้าไปตั้ง 100 บาทแนะ เหมือนผิดเลยเจ้า

ตลาดที่เราจะไปอยู่บ้านหมอกจ๋าม ถัดออกไปอีกฟากถนน 3 กม.จากบ้านวังไผ่

หงิงงงงงงง รอแป๊บนะ คะ มาตกใจหมดเลย.. ต้องโหลดภาพก่อนอ๊ะ

มาต่อตอนพบผู้เฒ่าขายของที่ระลึก ตอนเขาขายกระเป๋าให้เจ้า 100 บาท คนต่างชาติมาเขาไม่ยอมให้เจ้าพูดกับต่างชาติ เขาบอกคนต่างชาติว่า 200 แต่เจ้าบอกว่า เอาแค่ 100 ก็พอ 2 ใบ เจ้ากับต่างชาติ เลยรู้สึกเหมือนผิดที่ไปขัดราคาเขาอ๊ะ

ซื้อของแล้ว พ่อหลวงรอเราที่มัวแต่ตื่นเต้นเก็บภาพ เจอชาวเขาไม่เท่าไร เชื่อไหมว่าเจ้าเจอน้องติ๊ด ที่เมื่อปีก่อนเจ้าแบกเป้มาเชียงรายเชียงแสน ขึ้นดอยสะโงะ ที่สามเหลี่ยมทองคำ ที่โครงการหลวงดอยสะโงะ ดินแดนชนเผ่าอาข่าที่ไม่ไกลตัวเมือง น้องติ๊ดเป็นเด็กในโครงการหลวงที่พาเจ้าตะลอนไปเก็บผลิตผลจากชาวบ้าน และพาไปบ้านสวน ที่เจ้าของสวนเป็นคน อ.แก่งคอย สระบุรี บ้านเดียวกับเจ้า

เจ้านึกย้อนกลับไป อะไรให้เรามาเจอกัน น้องเขาออกจากโครงการหลวงมาค้าขายผลไม้ที่แม่อาย กับครอบครัว และมีเจ้าตัวน้อยๆ เรากอดกันด้วยความดีใจค่ะ

เจ้าไม่มีภาพเพราะพ่อหลวงรอเรา เพื่อกลับไปทำอาหารค่ำคืนนี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nangmyn : 05-01-2010 เมื่อ 22:08

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ได้เที่ยวอีกแล้ว น่าอิจฉาเจ้านาง จังเลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9476
    Status
    โพส
    109

มาตรฐาน ตอบ: ^^ ล่องน้ำกก ไป บ้านใหม่หมอกจ๋าม^^

โห ๆ ผมอยู่เชียงราย แต่ยังไม่เคยไปเที่ยวเลยอ่ะ

ข้อมูลกระทู้