สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7993
    Status
    โพส
    118

มาตรฐาน ใครมีวิธีล็อครถยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

พอดีแถวบ้านรถหายบ่อยช่วยแนะนำหน่อยครับ
    เป็นความรู้แก่เพ่ือนสมาชิกด้วย ขอบคุณมากครับ

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

มาตรฐาน Re: ใครมีวิธีล็อครถยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

1. สัญญาณกันขโมย อันนี้ผมว่าช่วยได้ไม่มากเท่าไหร่ โจรใช้เวลานิดเดียวก็จัดการได้
    2. ล็อคเบรคล็อคคลัตช์ อันนี้โจรกระจอกแกะไม่ออก โจรเกรดบีใช้เวลา30นาที โจรเกรดเอใช้เวลา5นาที
    3. ล็อคล้อ อันนี้ล็อคจากภายนอก ทำให้โจรทำงานไม่สะดวกเพราะกลัวคนเห็น แต่บางทีมันอาจหมั่นไส้ ถอดล้อทิ้งไปเลย (แต่ที่ล็อคล้อบางรุ่นเช่น แฮปปี้ล็อค จะมีแผ่นเหล็กปิดหัวน็อตป้องกันการถอดล้อด้วย)
    4. ติดตั้งสวิตช์ลับ ป้องกันการสตาร์ทเครื่อง เห็นในคลับเรามีคนรับติดตั้งด้วย
    5. เรี่ยไรเงินกันกับเพื่อนบ้าน จ้างยามมาดูแลในหมู่บ้านสิครับ
    6. นอนในรถทั้งคืน อันนี้น้าๆหลายๆคนในคลับเราทำบ่อย เพราะเมียไม่ให้เข้าบ้าน

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาตรฐาน Re: ใครมีวิธีล็อครถยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ eahichi ดูโพส
    1. สัญญาณกันขโมย อันนี้ผมว่าช่วยได้ไม่มากเท่าไหร่ โจรใช้เวลานิดเดียวก็จัดการได้
    2. ล็อคเบรคล็อคคลัตช์ อันนี้โจรกระจอกแกะไม่ออก โจรเกรดบีใช้เวลา30นาที โจรเกรดเอใช้เวลา5นาที
    3. ล็อคล้อ อันนี้ล็อคจากภายนอก ทำให้โจรทำงานไม่สะดวกเพราะกลัวคนเห็น แต่บางทีมันอาจหมั่นไส้ ถอดล้อทิ้งไปเลย (แต่ที่ล็อคล้อบางรุ่นเช่น แฮปปี้ล็อค จะมีแผ่นเหล็กปิดหัวน็อตป้องกันการถอดล้อด้วย)
    4. ติดตั้งสวิตช์ลับ ป้องกันการสตาร์ทเครื่อง เห็นในคลับเรามีคนรับติดตั้งด้วย
    5. เรี่ยไรเงินกันกับเพื่อนบ้าน จ้างยามมาดูแลในหมู่บ้านสิครับ
    6. นอนในรถทั้งคืน อันนี้น้าๆหลายๆคนในคลับเราทำบ่อย เพราะเมียไม่ให้เข้าบ้าน
    หาซื้อที่ไหนอ่ะ น้ากุ้งที่ล็อคล้ออ่ะคร้าบบบ ที่ สน.ไม่เอานะขี้เกียจไปจ่าย 400 อ่ะ....อิอิ

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

น้าเอ๋ไม่ต้องล็อคล้อหรอก

ทำตาม ข้อ 6 ก็ปลอดภัยแล้วว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ใช้วิธีที่6ครับรับรองหลับสบายครายกังวล แต่อย่าเปิดแอร์นอนละ เดี๋ยวจะได้หลับยาวกัน 555+

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ใช้วิธีที่6ครับรับรองหลับสบายครายกังวล แต่อย่าเปิดแอร์นอนละ เดี๋ยวจะได้หลับยาวกัน 555+
    ประสบการณ์ ของน้าไม่ธรรมดาเลยนะครับ ยังไม่เคยลองเลย

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

ข้อ6 อย่าหลับเพลินละครับเดี่ยวจะโดนเอาไปขายทั้งรถทั้งคน
    อีกวิธีง่ายๆ ถอดรีเลย์ในกล่องฟิวส์กระโปรงหน้าก็เบาใจเยอะครับ จะสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด โจรมันคงไม่ได้พกรีเลย์หรือสงสัยไมมีเวลามาเช็คเครื่องยนต์

ลมหนาว ปลายฝน
    ผู้เยี่ยมชม

มีอีกวิธีนึงครับ ถอดแบตไปนอนกอดด้วยครับ วิธีนี้ได้ผลครับเคยลองแล้ว:d

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ติดสัญญาณกันขโมย ถ้าคนดีมาขโมยไป มันก็ไม่กันให้อีก เฮ้ย....! เซง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TS919 ดูโพส
    ข้อ6 อย่าหลับเพลินละครับเดี่ยวจะโดนเอาไปขายทั้งรถทั้งคน
    อีกวิธีง่ายๆ ถอดรีเลย์ในกล่องฟิวส์กระโปรงหน้าก็เบาใจเยอะครับ จะสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด โจรมันคงไม่ได้พกรีเลย์หรือสงสัยไมมีเวลามาเช็คเครื่องยนต์
    55+เคยใช้้วิธีนี้กับสตราด้าคันก่อนเหมือนกันครับ ตอนจอดทิ้งนานๆในที่เสี่ยงๆ...

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    55+เคยใช้้วิธีนี้กับสตราด้าคันก่อนเหมือนกันครับ ตอนจอดทิ้งนานๆในที่เสี่ยงๆ...
    แล้วโยนลงท่อน้ำไปเลยป่ะครับ ป๋าติ๊ก

ข้อมูลกระทู้