สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9987
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ผมก็เพิ่งรู้

เพื่อนจากPTTEPส่งมาให้อ่าน ก็เลยนึดขึ้นได้ว่า Triton เราก็เติมน้ำมันนี้หว่า คิดว่าน่าจริงตาม นั้นก็เลยเอามาให้อ่านกัน เผื่อบางท่านยังไม่รู้เหมือนผม

น้ำมันแพง ..............ต้องฉลาดเติม(ภาคพิสดาร)

ไม่ทราบว่าเหล่าผู้ชายเช่นคุณควักกระเป๋าจ่ายเงินค่าน้ำมันกันยังไงแต่ที่ California
    ผู้ใช้รถก็จ่ายไม่เบา จนมีผู้รู้สอนเคล็ดลับการเติมน้ำมันเพื่อช่วยให้ผู้ใช้รถจ่ายเงินอย่างคุ้มค่า

ผู้รู้ซึ่งมีประสบการณ์ในวงการน้ำมันกว่า 31 ปี เล่าว่าเขาทำงานที่คลังน้ำมันแห่งหนึ่งใน San Jose , CA
    ซึ่งมีคลังเก็บ 34 คลัง

ขนาดบรรจุรวม 16,800,000 แกลลอน ณ ที่นั่นแต่ละวันจะจ่ายน้ำมัน
    ประมาณ 4 ล้านแกลลอน ตลอด 24 ชม.โดยวันหนึ่งจ่ายน้ำมันดีเซล อีกวันหนึ่งจ่ายน้ำมันเครื่องบินและน้ำมันรถยนต์เกรดต่างๆ สลับกันเขาบอกว่า

1. จงเติมน้ำมันตอนเช้าขณะที่อุณหภูมิบนพื้นดินยังเย็นอยู่อย่าลืมว่าปั๊มน้ำมันทุกแห่งมีถังน้ำมันฝั่งอยู่ใต้ดิน เมื่อพื้นดินยิ่งเย็นน้ำมันยิ่งควบแน่น เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น น้ำมันก็จะขยายตัวตามดังนั้น หากเติมน้ำมันช่วงบ่ายหรือเย็น
    คุณจ่ายค่าน้ำมัน 1 แกลลอนแต่ได้มาไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย
    ธุรกิจค้าน้ำมัน ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเบนซิน ดีเซล น้ำมันสำหรับเครื่องบินเอทานอล หรือผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียมอื่นๆ
    อุณหภูมิและความถ่วงจำเพาะมีบทบาทสำคัญอุณหภูมิเพิ่มขึ้นเพียง 1 องศา หมายถึง.........เงินมหาศาลในธุรกิจนี้แต่ปั๊มน้ำมันไม่มีการชดเชยอุณหภูมิให้ลูกค้า

2.ขณะเติมน้ำมัน อย่าให้เด็กปั๊มตั้งหัวฉีดอยู่ในตำแหน่งไหลเร็ว
    (
    ในอเมริกาเจ้าของรถต้องลงมือเติมเอง)

หากคุณสังเกต จะเห็นว่ากลไกเหนี่ยวมี 3 ระดับ คือ low, middle, และ high เมื่อตั้งในระดับไหลช้า จะเกิดไอระเหยของน้ำมันน้อยที่สุดหากตั้งในระดับไหลเร็ว น้ำมันบางส่วนจะกลายเป็นไอระเหยและถูกสูบย้อนกลับไปยังถังใ้ต้ดิน นั่นหมายถึงคุณจ่ายเงินมากกว่าที่ควร

3.เคล็ดลับอีกอย่างคือ ควรเติมน้ำมันเมื่อน้ำมันในรถเหลือครึ่งถัง(แหล่งข้อมูลบางแห่งแนะนำว่า เติมน้ำมันแค่ครึ่งถังก็พอจะได้ลดน้ำหนักบรรทุกและประหยัดน้ำมัน ทั้งนี้และทั้งนั้นขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณตัดสินเอาเองก็แล้วกันหมายเหตุผู้แปล)
    เหตุผลคือ น้ำมันบรรจุในถังยิ่งมาก เนื้อที่ว่างสำหรับไอระเหยก็ยิ่งน้อยเพราะน้ำมันระเหยเป็นไอเร็วกว่าที่คุณคาดคิดในคลังเก็บน้ำมันจะมีอุปกรณ์ภายในถัง ทำหน้าที่เป็นเพดานลอยขึ้นลงตามระดับน้ำมัน ทำให้ไม่มีช่องว่างระหว่างน้ำมันกับอากาศลดไอระเหยของน้ำมันให้น้อยที่สุด รถขนส่งน้ำมันเมื่อมาบรรทุกน้ำมันจึงเติมได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย ผิดกับที่ปั๊มน้ำมันซึ่งไม่มีการชดเชยอุณหภูมิ
    4. ข้อเตือนใจอีกข้อหนึ่ง
    ขณะที่คุณขับรถเข้าปั๊มถ้าเห็นรถบรรทุกกำลังถ่ายน้ำมันเข้าสู่ถังเก็บใต้ดินจงอย่ารีบร้อนเติมน้ำมันช่วงเวลานั้นเพราะตอน "ลงของ" สิ่งแปลกปลอมซึ่งปกติตกตะกอนอยู่ใต้ถัง จะถูกปั่นป่วนจนลอยตัว
    หากคุณเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น อาจมีโอกาสดูดเอาสิ่งแปลกปลอมเข้าสู่รถคุณได้
    เออมันก็จริงแฮะ

User ID
    4747
    Status
    โพส
    235

มาตรฐาน Re: ผมก็เพิ่งรู้

Thank ครับ ความรู้ทั้งน้าน

User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

ได้ข้อมูลดีๆอีกแล้ว

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ข้อ 2 คงทำยากอ่ะนะคับ

แต่ก้อขอบคุณนะคร๊าบบบบบบบบ

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

แหล่มเลยครับ
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคร๊าบบบบบบบ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ขอบคุณครับ

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์และสมควรทำเพื่อเซฟเงินด้วย

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากนะคับ ขอบคุณครับ

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

ข้อมูลดีๆี ทำได้ก็ช่วยเหลือทั้งตัวเองและประเทศชาติ

BlackHawk_99
    ผู้เยี่ยมชม

ช่วยกันประหยัดให้มากนะครับ...

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ขอบคุณครับ...ทราบเลยยย

ข้อมูลกระทู้