หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

กระทู้: ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเมาท์ กับปัญหาน้องตั้นนน ฮือ ฮือ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

มาตรฐาน ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเมาท์ กับปัญหาน้องตั้นนน ฮือ ฮือ

ไม่รู้ว่า น้า ๆ ท่านใดจะเจอเหมือนกันรึปล่าว
    ครั้งแรก ๆ ที่เกิดปัญหา คือ ไฟเครื่องโชว์ไม่ยอมดับสักที เข้า 0 (หาดใหญ่) เค๊าก็แจ้งว่า ไล่อากาศในอะไรสักอย่างนู๋ก็จำไม่ได้ กลับบ้านมา คืนเดียว ไฟเครื่องไม่ยอมดับอีกแล้ว อีกวัน เอาเข้าไปใหม่ ช่างก็แจ้งว่า ทำความสะอาด EGR ไรสักอย่าง เอากลับมาใช้ได้ สามวัน ก็เป็นอีก ไฟเครื่องไม่ยอมดับอีกแล้วว เอาเข้า 0 ใหม่ ช่างก็บอกว่า ได้ทำการแก้ไขโดย เลินนิ่งเครื่องใหม่ และ ท่อ EGR มันตัน เลยทำความสะอาด ให้ จากนั้นก็หาย ไฟเครื่องไม่โชว์

แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือ

รถซดน้ำมันเป็นอย่างมาก จากเดิม เติม 500 ไปกลับระหว่างบ้านและที่ทำงาน ได้ สองวันครึ่ง แต่ตอนนี้เหลือแค่ วันครึ่งเอง ขากลับต้องเติมอีกแล้ววววว จากนั้นก็โทรไปที่ 0 ช่างบอกให้เอาเข้าไปเช็คอีก ก็เข้าไปอีก เพื่อเช็คอาการซด น้ำมันและเวลาเหยีบเบรคจะดังฟี๊ด ๆ แจ้งว่าได้ทำการ เลินนิ่งเครื่องใหม่อีกสองรอบ และฟองอากาศ และทำความสะอาดเบรค ให้ลองเอากลับมาใช้ ไม่ถึงสองชั่วโมงเบรคก็ดังเหมือนเดิม ใช้ไปใช้มา อาการซดน้ำมันก็ไม่ได้หายแต่อย่างใด

เลยเอาเข้า 0 อีกรอบเมื่อวานเพื่อเชคอาการซดน้ำมันและเบรคเหมือนเดิม ช่างแจ้งว่า ได้ทำการเลินนิ่งใหม่อีกสองรอบ และแจ้งว่าทำความสะอาดเบรคเรียบร้อยแล้ว เข้าครั้งหน้าควรจะเปลี่ยนผ้าเบรคไรงี้

ก็โอเค เอารถกลับมาได้คืนเดียวอีกแล้ว อาการใหม่ที่ตามมาก็คือ เวลาเหยียบคันเร่ง เข็มที่ชี้ความเร็ว จะไม่ทำงาน แต่พอเหยียบเบรค เข็มความเร็วกลับทำงาน นู๋เลยจอด และดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ ขับมาเรื่อย ๆ ประมาณ ห้านาทีเข็มที่ชี้ความเร็วถึงจะทำงาน ช่วงที่ติดไฟแดง ตอนออกตัวก็เข็มชี้ความเร็ว ก็ไม่ทำงาน ต้องเหยียบไปก่อนเกือบสามนาที กว่าเข็มชี้ความเร็วจะทำงานเหมือนเดิม

ตอนนี้รถจอดอยู่ 0 (ควนลัง-หาดใหญ่) ไม่รู้เป็นไงบ้าง

น้า ๆ คิดว่า ควรทำไงดีค่ะ รถ 3 ปีครึ่ง ใช้ไป 90128km

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

มาตรฐาน Re: ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเมาท์ กับปัญหาน้องตั้นนน ฮือ ฮือ

ยังไม่จบ เวลาเหยียบ 120up พอเหยียบเบรคแล้ว พวงมาลัยสั่นเหมือนกันค่ะ

User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

มาตรฐาน Re: ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเมาท์ กับปัญหาน้องตั้นนน ฮือ ฮือ

ทำใจน่ะป้า...แล้วก้อไปด่าให้หายเครียดเลย...555

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ทุกอย่างมีทางออก ใจเย็นๆครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ middy_303 ดูโพส
    ทำใจน่ะป้า...แล้วก้อไปด่าให้หายเครียดเลย...555
    ก็มีน้องดีดี แบบต้อม คอยไปรับไปส่ง แค่นี้ป้าก็ดีใจแล้ววว อิอิ

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

อดทนนิดนะครับ เดียวมันก้ดีเอง ผมเชื่อ

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

หัวเสียมาสองวันติดกันแล้วค่ะน้าๆ

วันนี้อุตส่าห์แต่งตัวสวย ๆ ว่าจะขับรถสวย ๆ ไปหาลูกค้าเริ่ด ๆ ซะหน่อย สุดท้าย ก็เซ็งต้องเอารถเข้า 0

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

ใจเย็นๆ ทุกปัญหามีทางออก แต่ถ้าหากศูนย์บริการไม่ดีก็เปลี่ยนมันซะ ขอให้หายไวๆ เอาใจช่วยแล้วกันครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ใช้รุ่นไหนอยู่เหรอครับ
    รถเดิมๆ เลยเหรอครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ผมว่าปัญหาดังกล่าวนาจะ แยกส่วน กันไปนะครับ...

...ในส่วนของEGR ของรถที่วิ่งมาเป็นระยะทาง 90128km นั้น ถ้าไม่ได้อุด โอกาสตันก็สูงนะครับ การเผาไหม้ ก็เลยมีปัญหา...

...ส่วนของการกินน้ำมัน นั้นก็ต้องดูด้วยว่า ประเภทของน้ำมันที่ใช้เป็นแบบไหน อย่างเช่น
    เติมB2 500 บาท กับระหว่าง ที่เติม B5 500 ระยะทางที่ได้มันก็จะต่างกันออกไป ตามลักษณะ และสภาพการจราจรหรือการขับขี่นั้นๆครับ โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าเติมB2 500จะได้ระยะทาง ที่มากกว่า B5 500 แน่นอนครับด้วยเหตุผลในตัวชนิดของน้ำมันเอง...

...ส่วนเรื่องเบรคที่ความเร็ว120แล้วสั่นนั้น ควรที่จะเช็คที่จานเบรคครับ ว่ามีอาการคด หรือผ้าเบรคหมดหรือปล่าว ลมยางแล้วก็สภาพของผิวถนนก็มีส่วนนะครับ...

...ทุกปัญหามีจุดเริ่มต้นครับ ถ้าหาจุดเิ่ริ่มได้ ปลายเหตุจะแก้ไขได้ง่ายขึ้นครับ...

...ยังไงก็ใจเย็นๆ ลองไล่ๆเช็คไปทีละอย่างไป อะไรจะให้ได้ดั่งใจเราก็คงลำบากครับ ขอให้ได้รถกลับมาสมบูรณ์เหมือนเดิมนะครับ ^^'...

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    ใช้รุ่นไหนอยู่เหรอครับ
    รถเดิมๆ เลยเหรอครับ
    Triton cab 4x2 เดิม ๆ เลย ใส่หลังคาแครี่บอยค่ะ

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

เมื่อกี้ 0 โทรมาแจ้งว่า เบรคแล้วสั่นให้เปลี่ยนผ้าเบรคและเจียจานเบรค ลดแล้ว 10% เหลือ 2,844 บาท และแนะนำว่าควรติดคลิปล๊อคผ้าเบรคด้วย อีก 396 บาท

ตอบตกลง ทำไปแล้ว

แล้วปัญหาอื่นๆ ไม่รู้จะแก้ได้ป่าว เห็นว่า เลินนิ่งเครื่องใหม่อีกแล้ว

ปวดหัว ๆ เสียทรัพย์อีกแล้วว

ไปเมาดีกว่าาา

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ผมว่าปัญหาดังกล่าวนาจะ แยกส่วน กันไปนะครับ...

...ในส่วนของEGR ของรถที่วิ่งมาเป็นระยะทาง 90128km นั้น ถ้าไม่ได้อุด โอกาสตันก็สูงนะครับ การเผาไหม้ ก็เลยมีปัญหา...

...ส่วนของการกินน้ำมัน นั้นก็ต้องดูด้วยว่า ประเภทของน้ำมันที่ใช้เป็นแบบไหน อย่างเช่น
    เติมB2 500 บาท กับระหว่าง ที่เติม B5 500 ระยะทางที่ได้มันก็จะต่างกันออกไป ตามลักษณะ และสภาพการจราจรหรือการขับขี่นั้นๆครับ โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าเติมB2 500จะได้ระยะทาง ที่มากกว่า B5 500 แน่นอนครับด้วยเหตุผลในตัวชนิดของน้ำมันเอง...

...ส่วนเรื่องเบรคที่ความเร็ว120แล้วสั่นนั้น ควรที่จะเช็คที่จานเบรคครับ ว่ามีอาการคด หรือผ้าเบรคหมดหรือปล่าว ลมยางแล้วก็สภาพของผิวถนนก็มีส่วนนะครับ...

...ทุกปัญหามีจุดเริ่มต้นครับ ถ้าหาจุดเิ่ริ่มได้ ปลายเหตุจะแก้ไขได้ง่ายขึ้นครับ...

...ยังไงก็ใจเย็นๆ ลองไล่ๆเช็คไปทีละอย่างไป อะไรจะให้ได้ดั่งใจเราก็คงลำบากครับ ขอให้ได้รถกลับมาสมบูรณ์เหมือนเดิมนะครับ ^^'...

ขอบคุณค่ะน้า ใจเย็น ๆ เป็นอีกก็เข้า 0 ให้มันรู้กันไปเลย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

โอ้ย...มึน เป็นหลายอย่าง เป็นกำลังใจครับ แต่ว่าครัชน่าจะลื่นป่าวเนี่ย เรื่องเข็มวัดความเร็วก็ งง
    งั้ันผมขอรอฟังข่าวดีดีกว่า..

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jantree ดูโพส
    ขอบคุณค่ะน้า ใจเย็น ๆ เป็นอีกก็เข้า 0 ให้มันรู้กันไปเลย
    เจ๊กุกไก่... ลองเปลี่ยนมาขับรถสูงบ้างดิ....

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jantree ดูโพส
    เมื่อกี้ 0 โทรมาแจ้งว่า เบรคแล้วสั่นให้เปลี่ยนผ้าเบรคและเจียจานเบรค ลดแล้ว 10% เหลือ 2,844 บาท และแนะนำว่าควรติดคลิปล๊อคผ้าเบรคด้วย อีก 396 บาท

ตอบตกลง ทำไปแล้ว

แล้วปัญหาอื่นๆ ไม่รู้จะแก้ได้ป่าว เห็นว่า เลินนิ่งเครื่องใหม่อีกแล้ว

ปวดหัว ๆ เสียทรัพย์อีกแล้วว

ไปเมาดีกว่าาา
    ไปเมาไหนครับ ขอไปด้วยโคนนน คร๊าบบบ
    ใจเย็นๆ ครับค่อยแก้ปัญหาไปครับ อย่าเพิ่งซีเรียสครับ
    ส่วนเรื่องเบรคทำตามนั้นน่าจะหายขาดนะครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น๊ะครับ ขอให้หายไวๆและแก้ปัญหาได้เร็วๆน๊ะครับ สู้ๆครับ

User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

ป้าเค้าแรงน่ะเนี่ย...
    กำลังใจมากมายจิง ๆ...555

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leo ดูโพส
    ไปเมาไหนครับ ขอไปด้วยโคนนน คร๊าบบบ
    ใจเย็นๆ ครับค่อยแก้ปัญหาไปครับ อย่าเพิ่งซีเรียสครับ
    ส่วนเรื่องเบรคทำตามนั้นน่าจะหายขาดนะครับ
    หาดใหญ่ค่ะ มาเลย ๆ ๆ รอต้อนรับ

กำลังจะมีมีตติ้งรอบที่สาม ไปเที่ยวสตูลกันค่ะ

น้าสนใจร่วมแจมด้วยป่าวค่ะ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

เรื่องกินน้ำมัน น่าจะลองให้ช่างเช็ค SCV ด้วยก็ดีครับ
    แล้วก็พวกกรองโซล่า เปลียน นานหรือยัง
    เป็นกำลังใจให้ครับ ป๊า

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้