สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน การต่อประกันที่ใหม่ และการตรวจสภาพรถ

รบกวนผู้ที่มีความรู้และเข้าใจในเคสแบบนี้มาไขข้อข้อ งใจให้ด้วยครับ
    เหตุเนื่องมาจากกำลังจะต่อประกันชั้น 1 กับบริษัทแหน่งหนึ่ง ทางบริษัทจึงได้ส่ง จนท. มาตรวจสอบสภาพรถ ซึ่งรถผมเองก็มีรอยนิดหน่อยจากการโดนหินกระเด็นใส่ (ยกตัวอย่างมีแผลที่ฝากระโปรงรถ รอยเท่าตัวมด) ทาง จนท.ที่มาตรวจสอบสภาพรถได้แจ้งกับผมว่า หากมีเหตุการณ์ที่ทำให้เกิดแผลใหม่บนฝากระโปรงรถ (ไม่ใช่จุดเดิม แต่อยู่ในฝากระโปรงรถเช่นกัน และเป็นแผลใหญ่) หลังจากที่ทำประกันที่ใหม่ไปแล้ว และผมมีการแจ้งเคลมประกันแผลใหม่นั้น ทางบริษัทจะรับผิดชอบเพียงแค่ 50% ผมสงสัยครับในจุดนี้ครับว่าทุกๆ บริษัทจะรับผิดชอบแค่ 50 % หรือเฉพาะเพียงบริษัทประกันบริษัทนี้เท่านั้นที่มีหล ักการณ์นี้

แต่ทาง จนท. ที่มาตรวจสอบสภาพก็ได้แนะนำกับผมว่าให้แจ้งเคลมประกั นที่เดิมไว้ก่อน(ประกันเดิมยังไม่หมดอายุ) แต่ยังไม่ต้องนำรถเข้าซ่อมก็ได้ ทีนี้ผมก็มีข้อสงสัยอีกว่า ถ้าหากผมแจ้งเคลมรอยแผลเท่าตัวมดบนฝากระโปรงนั้นกับบ ริษัทเดิม และผมไม่นำรถเข้าซ่อม หากเกิดมีเหตุการณ์ที่ทำให้ฝากระโปรงรถผมมีรอยแผลใหญ ่ หลังจากที่ผมได้ทำประกันที่ใหม่แล้ว และผมแจ้งเคลมและนำรถเข้าซ่อม ทีนี้ในการรับผิดชอบทางประกันที่ใหม่จะรับผิดชอบแค่ 50% และที่เก่าก็ 50% ด้วยใช่หรือไม่ครับ และถ้าเป็นกรณีนี้จริง แน่ๆ ทางผมจะต้องเสียค่า accept 1000 ต่อแผลจากบริษัทเดิมด้วยใช่ไหม

ที่มาตั้งกระทู้ถามก็เนื่องมาจากว่าผมไม่ได้ซีเรียสก ับรอยแผลเล็กๆ แผลนั้นและไม่คิดที่จะเคลมประกันอยู่แล้ว แต่หากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันที่ทำให้รถผมมีรอยแผลให ญ่ในชิ้นงานที่มีรอยแผลเดิมอยู่นั้น และผมจะต้องเคลมประกันแน่ๆ แต่มารับรู้ว่าบริษัทจะรับผิดชอบให้ผมแค่ 50 % แบบนี้ก็ไม่แฟร์สำหรับผมเอามากๆ

รบกวนผู้ที่เคยเจอเคสแบบนี้ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

ขออภัยที่ตั้งหลายกระทู้ครับ อยู่ห้องนั้นกลัวจะไม่มีคนเข้าไปดู

User ID
    6108
    Status
    โพส
    36

มาตรฐาน Re: การต่อประกันที่ใหม่ และการตรวจสภาพรถ

ประกันของอะไรครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: การต่อประกันที่ใหม่ และการตรวจสภาพรถ

ถ้าพูดแบบนี้ ผมยกเลิกประกันทันทีเลย ประกันมีให้เลือกมากมาย แบบนี้ถือว่าแย่ครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้เคลมเลย เศร้า

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ถ้าพูดแบบนี้ ผมยกเลิกประกันทันทีเลย ประกันมีให้เลือกมากมาย แบบนี้ถือว่าแย่ครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้เคลมเลย เศร้า
    ครับ ตอนนี้ก็รู้สึกแย่อยู่เหมือนกัน ตอนแรกที่บอกว่าจะมาตรวจสภาพรถ ก็นึกว่าจะมาดูว่ารถมีรอยแผลอะไรอยู่ก่อนบ้าง เพื่อจะไม่ให้เราแจ้งเคลมหลังต่อประกัน แต่กลับมาบอกอะไรแบบนี้แทน

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

ลองหาที่ใหม่ดูครับ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

ตอนนี้ที่อู้กลางพิดโลกนะครับ บอกผมว่าถ้าเคลมทีเดียวหลายจุดเราต้องเสียพันนึง ทุกประกันเลย เค้าบอกว่าเค้าเปลี่ยนกฏใหม่ เซ็งเอาเปรียบผู้บริโภคเกิน

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

เปลี่ยนประกันที่ใหม่ทันทีครับ พูดแบบนี้แย่มาก

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ต่อแล้วอ่ะดิคร้าบบบ แต่ยังไม่รู้ว่าตอนเคลมจะเป็นแบบนั้น พอดีอู่ที่รับประกันนี้รู้จักน่ะคร้าบบบ ...ก็ต้องลองดู...เฮ้ออ

ข้อมูลกระทู้