สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน อยากทราบวิธีทำเบรคเจ้าเหมียวอยู่แบบเนียนๆ

อยากทราบวิธีทำเบรคเจ้าเหมียวอยู่แบบเนียนๆ ถ้าผมเซาะร่องจานเบรคหรือเจาะรูที่จานจะดีไหมครับคุ้มกับการลงทุนหรือเปล่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: อยากทราบวิธีทำเบรคเจ้าเหมียวอยู่แบบเนียนๆ

สูตรผีบอกกล่าวว่า

ให้ลองเสียเงินเข้าไปเช็คแรงเบรคสี่ล้อว่าสัมพันธ์กันดีหรือไม่

เท่าที่ทราบมา น้ำหนักเบรคในรุ่น Ebd Abs จะมีแรงเบรคถ่ายไปล้อหน้ามากหน่อยเป็นเรื่องปกติ

สิ่งที่ทำให้เบรคเราไม่ค่อยดี มีแค่สองอย่าง

1.เบรคมือยาวไป ให้ตั้งเบรคหลังใหม่ให้ชิดขึ้นนิดนึง แต่ห้ามตั้งให้ติดนะครับ

เบรคทั้งระบบ จะดีขึ้นมาก อาการกึกกักตอนเหยียบถอน จะหายไป

แป้นเบรคเวลากดจะสูงขึ้นนิดนึง กดอยู่ดี

2.เวลาเข้าศูนย์ เขาไม่มีเครื่องมือวัดเบรคซ้ายขวา ทำให้การสึกหรอของเบรคหลัง ไม่เท่ากัน

และอาจเกิดการแฉลบได้ เมื่อมีเหตุคับขัน (เกิดได้น้อย เพราะ Ebd ช่วยไว้)

ควรตั้งให้เท่ากันหรือใกล้เคียงกันที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

ประมาณนี้ครับ มาลองเหยียบเบรคผมดูจิ ให้ลองครับ จานเดิม เบรคเดิม ล้อ 20

พิสูจน์ได้ จากเท้าหลายๆท่านที่ได้ลองขับดู

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: อยากทราบวิธีทำเบรคเจ้าเหมียวอยู่แบบเนียนๆ

สำหรับท่านๆที่ชอบซนครับ ลองหาเบลคตัวนอกมาเล่นดูครับ มีคนข้างบ้านหามาราวๆไม่เกินสามพัน ได้ปั้มลูกสูบคู่ จานลูกปืนล้อคอม้ามาครบๆแต่ เห็นมีแต่น็อตแบบห้ารูเท่านั้น

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    สำหรับท่านๆที่ชอบซนครับ ลองหาเบลคตัวนอกมาเล่นดูครับ มีคนข้างบ้านหามาราวๆไม่เกินสามพัน ได้ปั้มลูกสูบคู่ จานลูกปืนล้อคอม้ามาครบๆแต่ เห็นมีแต่น็อตแบบห้ารูเท่านั้น
    เป็นของปาเจโร่ตัวนอกเปล่าครับน้าวุฒิ caliper หน้าเป็น4port มีรูปไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sim_m ดูโพส
    เป็นของปาเจโร่ตัวนอกเปล่าครับน้าวุฒิ caliper หน้าเป็น4port มีรูปไหมครับ
    น่าจะ R32 หรือเปล่า

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    น่าจะ R32 หรือเปล่า
    ไม่ใช่ปองของ R 32 เขา ขาย 4000 ปอง อาริทโต้ 6000 ของไทรทัน ตัวนอก 2500 กำลัง จะเอามาใส่รถน้า wiz ลูกปืนล้อแกดัง แถมผ้าเบลคหมด เห็นมันครบดี เดี๋ยวถ้าใส่แล้วจะเอาให้ดู มันเหมือนกับ ของอีสุ ยกสูง(มีลูกสูบคาริเปอร์ ช้างละ2ลูก แต่R32 มันมีข้างละสี่ลูก) แต่มีน็อต 5 รู เห็นเขาเอาทิ้งไว้ที่อู่พี่โย่ง แกจะเอาใส่สตาด้า แต่กำเวร สตาด้ามีน็อต 6 รู แกก็เลยยังไม่ใส่ ผมก็ขอซื้อต่อแก ว่าจะเอามาใส่ให้wiz เท่านั้นเอง บ๊วบๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ไม่ใช่ปองของ R 32 เขา ขาย 4000 ปอง อาริทโต้ 6000 ของไทรทัน ตัวนอก 2500 กำลัง จะเอามาใส่รถน้า wiz ลูกปืนล้อแกดัง แถวผ้าเบลคหมด เห็นมันครบดี เดี๋ยวถ้าใส่แล้วจะเอาให้ดู มันเหมือนกับ ของอีสุ ยกสูง(มีลูกสูบคาริเปอร์ ช้างละ2ลูก แต่R32 มันมีข้างละสี่ลูก) แต่มีน็อต 5 รู เห็นเขาเอาทิ้งไว้ที่อู่พี่โย่ง แกจะเอาใส่สตาด้า แต่กำเวร สตาด้ามีน็อต 6 รู แกก็เลยยังไม่ใส่ ผมก็ขอซื้อต่อแก ว่าจะเอามาใส่ให้wiz เท่านั้นเอง บ๊วบๆ
    ตัวส่งออก มี 5รู ด้วยเหรอ น้าวุฒิ นึกว่าทำแต่ตัว 6 รู

ข้อมูลกระทู้