หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 36 จากทั้งหมด 36

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

มาตรฐาน Re: ไฟฉุกเฉิน(ไฟผ่าหมาก)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jui-Pearl_White ดูโพส
    วันนี้ได้เห็นรถ ซีอาวี โดนชน กระเด็นกระดอนซะรอบทิศทางบริเวณสี่แยกใกล้บ้าน
    สอบถามได้ความว่าเธอเปิดไฟผ่าหมากที่สี่แยก(ด้วยเหตุผลว่าเธอจะขับตรงไป)
    เลยเจอการเข้าใจผิดจากรถบางทิศทางที่เห็นสัญญานไฟเพียงด้านเดียว
    ไฟฉุกเฉินนี้เขาไว้เปิดเมื่อรถเรามีปัญหาและต้องจอดอยู่เ้ท่านั้น หากเปิดวิ่งไปอาจเกิดการเข้าใจผิดได้ จากรถทั้งฝั่งซ้ายและขวา แต่ผมเจอบ่อยมากๆ ตามสี่แยกเปิดกันสนุกสนาน เหมือนว่านี่นะต้องเปิดไฟอย่างนี้นะเมื่อจะตรงไปตรงสี่แยก กำ...
    แล้วเธอมีใบขับขี่หรือเปล่าครับ...แล้วได้มายังงัย ขับซีอาวี..มีตังนะนั่น.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ไฟฉุกเฉิน(ไฟผ่าหมาก)

ผิดทั้งขึ้นทั้งร่องแถมทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนอีกครับ ว่าแต่ใบขับขี่มียัง ถ้ามี ซื้อมาหรือสอบได้ละครับ งานนี้สงสัยต้องคุยกันยาว เพราะ กรณีที่สามารถเปิดได้คือรถต้องจอดอยู่กับที่เท่านั้นครับ เหอะๆ ท่านใดไปต่อทะเบียนต้องผ่านการอบรมครับ ขออย่างเดียวอย่านั่งหรับแล้วท่านจะได้รับรู้ข้อมูลที่ดีๆกับการใช้รถใช้ถนน เพื่อจะได้มีความปลอดภัยเพิ่มมากขึ้นครับ

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

ขอเสริมอีกกรณีนึงคับผมว่าในขณะฝนตกหนักก็ไม่ควรเปิดคับ เพราะแสงมันจะแยงตาคันที่ขับตามคับ(แบบว่าโดนมากับตัวหงุดหงิดมาก) แค่ไฟท้ายก็เห็นแล้ว เพราะตามความจิงไฟฉุกเฉินเค้าให้เปิดในกรณีที่รถจอดคับ

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

เวลาสอบใบขับขี่ เค้าน่าจะอบรมเรื่องนี้ด้วยนะ ทำไมผู้ใหญ่ปล่อยให้เป็นปัญหาสังคมแบบนี้

แต่ปกติรถทุกคัน ผ่านแยกต้องชลอรถอยู่แล้วนิคับ ไม่น่าจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงนะ เหตุเกิดเพราะความประมาททั้งนั้นเลย

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ไม่จำเป็นอย่าเปิดเลยคร้าบบบ อันตรายยยย

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ at_lai ดูโพส
    แล้วเธอมีใบขับขี่หรือเปล่าครับ...แล้วได้มายังงัย ขับซีอาวี..มีตังนะนั่น.
    ผมเป็น CIA.คับ ไม่ใช่ FBI. อิิอิ...

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

เท่าที่ทราบมา เกิดจากการที่คุณพี่รถใหญ่ทั้งหลายเขาจะให้สัญญานเวลาผ่านทางแยกเพื่อให้คนที่ขับตามมาระวังว่าเป็นทางแยก แต่เกิดการเข้าใจผิดกันเกือบทั้งประเทศว่าผ่านทางแยกจะไปตรงให้เปิดไฟผ่าหมาก กรรมของประเทศไทย
    ดีใจที่คนในคลับนี้เข้าใจในเรื่องนี้
    อีกเรื่องคือ เวลาจะเลี้ยว เขาให้เปิดไฟเลี้ยวก่อนถึงทางเลี้ยว(ถ้าจำไม่ผิด กฎหมายมีบอกไว้ว่า 30 เมตร แต่ถ้าผิดก็ต้องขออภัยด้วย) หลักสำคัญคือให้คนที่ขับตามหลังมาทราบว่าเราจะเลี้ยว แต่ที่เห็นในปัจจุบัน ส่วนใหญ่ไม่เปิด แล้วคนที่เปิด พวกก็เล่นเปิดไฟเลี้ยวตอนที่หมุนพวงมาลัย มันจะไปเปิดไปหาพระแสงอะไร ในเมื่อเขาก็เห็นว่ามันกำลังเลี้ยวอยู่

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

กระทู้นี้มาโดนเลยครับ ผมเกือบโดนโก้ป้ายแดงชนเมื่อวานก็เพราะไอ้ไฟฉุกเฉินนี่แหละ
    ผมขับรถออกมาจากร้านอาหาร ตอนหัวค่ำ โก้ 4d ขับมาทางขวา ผมเห็นไฟเลี้ยวจะเข้าร้านอาหารไอ้เราคิดว่าเค้าเลี้ยวซ้าย ตีโค้งเลี้ยวขวาตัดหน้า โอ้แม่เจ้า มันเปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งมาครับ ตอนนั้นผมเห็นไฟเลี้ยวข้างเดียวจริง ๆ ครับโชคดีที่โก้ขับไม่ไว ห่างไม่ถึงเมตร ดันออกตัวเกียร์ สามอีก เข้าสองหนีเกือบไม่ทัน ทังเซ็ง ทั้งเจ็บใจตัวเอง รออีกนิดเดียวคงไม่ได้เสียวแบบนี้ครับ ถือว่าเอาประสบการณ์มาแชร์กันก็แล้วครับ โดยเฉพาะบ้านนอกแบบผม
    ปล. ไม่อยากจะบอกว่าถนนทั้งเส้นมีรถวิ่งแค่ 3 คัน ตั้น โก้ อีซุ(คันนี้ตามตูดโก้มาครับ)ถ้าผมโดนชนจริงคงโค ตะ ระ โชคร้านเลยครับ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

ผมเคยเจอตำรวจจราจรสี่แยกนึงแถวคลองประปา...ผมหยุดรถตรงสี่แยก แล้วค่อยๆคลานออกไป.....แกชี้มือชี้ไม้แล้วบ่น ประมาณว่า ทำไมไม่เปิดสัญญาไฟ....แล้วผมจะเปิดยังไงล่ะคร้าบ.....ผมจาตรงปายยยยย

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

สัญาณไฟเลี๊ยว...ซ้ายที..ขวาที สลับกัน แปลว่า อย่ามาจี้ตูดผมนะ...ผมอาจมีเบรคกระทันหัน...พี่ใหญ่เค้าชอบใช้กัน

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

ไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก ทํากันจนชินแล้ว

TTC-00087 TTC-Member
    User ID
    1895
    Status
    โพส
    44

คนขับรถส่วนใหญ่ยังไม่เข้าใจการใช้สัญญาณต่างๆที่แท้จริง ถึงทางแยกไม่เคยไว้ใจรถทุกคันเลย และคู่มือต่างๆก็ไม่ค่อยจะอ่านกันให้เข้าใจก่อนใช้งาน..เฮ้อ

User ID
    597
    Status
    โพส
    114

รถผมเวลาฝนตกหนักไฟฉุกเฉินเปิดเองยังหาสาเหตุไม่ได้เ ลย เจอมาสองครั้ง หลังสุดวันที่ 12 ส.ค. ที่ผ่านมา ติดอยู่ซักพักแล้วก็ดับ และติดอีก TRITON PLUS ขาวมุก 4 Door ออกรถเมื่อ 27MAY'10 จริงๆครับ ไม่ได้มากวน ใครเคยเป็นบ้างช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยครับ

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

กระทู้สาระประโยชน์ ดันไปอย่าให้ตก

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ช่วยกันบอกต่อด้วยนะครับเรื่องไฟฉุกเฉิน ผมเคยโดนพ่อดุก็เพราะเหตุนี้แหละครับ เปิดแล้วขับตรง สี่แยกนึกแล้วต้องขอบคุรพ่อจิงๆครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ช่วยกันบอกต่อครับ
    ยังมีคนอีกมากที่เข้าใจผิดเรื่องนี้ครับ
    อันตรายจริงๆครับ

ผมว่าตำรวจน่าจะประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ให้มากๆนะครับ
    คนขับรถจะได้เข้าใจซะที

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้