สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

มาตรฐาน ปรัปบูสมือต่อยังไง

... ปรับบูสมือ ต่อตรงใหนครับ รถผมรองแหวน 4mm. แล้ว
    ... บูสมา 17-18 ปอนส์ อยากได้สัก 21 ปอนส์
    *** ขอท่านผู้รู้ช่วย ลงรูปการต่อ บูสมือให้ดูหน่อย จะเป็นพระคุณอย่างสูง
    ... และแนะนำวิธีการใช้ บูสมือว่าต้องหมุนตอนไหน และตั้ง auto ไว้ได้หรือเปล่า

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน Re: ปรัปบูสมือต่อยังไง

เข้ามาบอกในบางเรื่องครับ เวลาน้าติดตัวปรับบูสท์ให้ระวังจะโดนขาข้างซ้ายของตัวเอง ลองนั่งเเล้วดูตำเเหน่งขาว่าอยู่ตรงใหนเเล้วติดให้มันสูงเหนือขาซ้ายไว้ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้จะให้ดูเป็นเเนวทาง เวลาปรับเพิ่มบูสท์ก็หมุนทวนเข็มนาฬิกา(ไม่รู้ยี่ห้อที่น้าใช้มันจะเหมือนของผมรึเปล่าอะดิ ) ค่อยๆหมุนนะเดี๋ยวบูสท์เกิน เหยียบคันเร่งไปซัก 160 เเล้วดูว่าบูสท์มาเท่าไหร่เเล้วหมุนตามค่าที่น้าอยากได้ ทางที่ดีน้าหาเพื่อนนั่งข้างๆไปช่วยหมุนบูสท์มือด้วยก็ดีนะจะได้ไม่ต้องพะวง น้าจะได้มองเกจ์วัดอย่างเดียวไม่ต้องก้มมาหมุน จะได้ไม่ไปจูบตูดรถชาวบ้านเขาเข้า ที่บอกนี่เป็นวิธีที่ผมใช้นะ(เเบบว่าเจ็บมาเยอะโดนมาเยอะ)ส่วนที่เหลือให้น้าๆท่านอื่นช่วยบอกเเล้วกันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ปรัปบูสมือต่อยังไง

ตัววัดบูสท์ ต่อผ่านบูสท์เซนเซอร์ (ได้ตรงจากฝาสูบ แท้ๆ)

ตัวบูสท์มือ ถอดสายเวสเกตด้านอัด มาเข้า In ของบูสท์มือ

ส่วน Out ของบูสท์มือ ให้ไปเข้าเวสเกตด้านประตูไอเสียครับ

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

...มีรูปให้ดูหรือเปล่าครับ ผมยังไม่เข้าใจ ขอบคุณน้า nuk.และคุณ toki ที่บอกมา น้าๆท่านใดมีรูปการติดตั้งขอดูหน่อย และช่วยอธิบายข้อดีและข้อเสีย ให้ด้วยครับ และการบูสมือจะได้ความเร็วปลายสูงสุดเท่าไหล่ max สุดของ "หอย" ที่จะรับได้และ std... (เครื่องไม่เสียหาย) ควรจะอยู่ที่เท่าไหล่..ตอนนี้รถผมความเร็วปลายประมาณ 185 ที่ 3900 รอบ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขาบูสท์มือ ช่วยหน่อยครับ

พอดีผมรองแหวนเอาอ่ะ จึงไม่มีรูปครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดูเหมือนจะเข้าใจอะไรผิดไปซะอย่างแล้ว

การปรับบูสมือ ไม่ได้ช่วยให้รถแรงขึ้นมากมายอย่างที่หวังไว้นะครับ
    หลักการของบูสมือคือการ หรี่แรงดันของลมที่จะเข้าไปที่ เวสเกต
    ซึ่ง เวสเกตก็คือตัวควบคุมแรงดันของอากาศ ที่เข้าไปผสมในห้องเผาใหม้
    ถ้าได้ติดตามเวปตั้งแต่เริ่มมีการจูนสเตปบ้านๆ
    Tritonเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่องเสริม ถ้าบูสเเกน 20 ตัดนะครับ
    แล้วเรื่องของอัตราส่วนผสมของน้ำมันกับอากาศที่เหมาะสม

ถ้าแนะนำ
    -ติดวัดบูสเพื่อดูการทำงานของระบบอากาศ
    -ถ้าจะเล่นกับบูสมือ ควรจะมีวงจรหรือกล่องเสริมที่มีปลดบูสก่อน
    เพื่อให้เล่นกับบูสสูงๆได้

แค่แนะนำนะครับ
    ผมไม่มีความรู้มากมายเรื่องนี้ แค่ไม่อยากให้ลองผิดลองถูก
    ลองอ่านเรื่อยๆก่อนดีกว่าครับกระทู้เก่าๆพอหาได้อยู่
    จะได้ไม่ต้องเหนื่อยและคิดมากครับ เด๋วก็มีท่านผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

น้าลงกล่องปลดล็อคบูตยังครับ ถ้ายังไม่ได้ลง บูตเกินไฟเครื่องโชว์นะครับ
    แล้วรถก็จะล๊อกความเร็วด้วย

ปรับบูตมือ ต้องตั้งไว้ก่อนจะขับนะครับ พอตั้งได้แล้วก็ล๊อกไว้ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ปรับบูสท์ไฟฟ้าไปเลยครับ ชัวร์กว่า

แต่ผมก็ยังปรับมืออยู่ครับ ตังค์ไม่มี

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

...เข้ามาเก็บข้อมูลครับ...
    ...ไม่รู้จะซ่อนไว้ไหนดี...ใต้เบาะล่ะกัน...

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ซื้อมาเท่าไรครับ กำลังหาอยู่

User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    ...เข้ามาเก็บข้อมูลครับ...
    ...ไม่รู้จะซ่อนไว้ไหนดี...ใต้เบาะล่ะกัน...
    สงสัยรถเเรงมากคงจะมีเทอร์โบสองลูก อิอิ ปรับบูสท์มีตั้งสองอัน เอาไว้ใต้เบาะกลัวคนที่บ้านเห็นรึป่าวน้าต้น 555 แบบว่าซื้อมาโดยไม่ผ่านการอนุมัติ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

หลักการของบูสมือ คือ การจำกัดแรงดันอากาศที่จะไปผลักแผ่นไดอะเฟรมในเวตเกจให้มีค่าน้อยลงกว่ามาตรฐาน ซึ่งแรงดันนี้ถ้ามากกว่าแรงกดสปริง
    ลิ้นไอเสียก็เปิดออก ไม่ให้ปั่นไอเสียต่อไป เพื่อป้องกันเทอร์โบ อินเตอร์ และท่อร่วมไอดี

พูดง่าย ๆ คือการหลอกเวตเกจว่าแรงดันอากาศยังไม่ถึงนั่นเอง แต่ค่าจริงไปไหนต่อไหนแล้ว

ต่อด้านแรงดันด้านขาเข้าบูสมือ ไปที่สายยางที่ออกมาจากเทอร์โบฝั่งไอดี ด้านแรงดันขาออกไปที่เวตเกจครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ขอคำแนะนำการเพิ่มบูสของออโต้หน่อยสิครับ ตอนนี้มีกล่องยักเล็กหนึ่งใบ บูสได้ประมาณ 15-16 อยากได้มากกว่าหน่อยพอจะทำได้มั้ยครับ แล้วอาการ Error Code 0093 แรงดันน้ำมันในลางมากเกิน บางที่มันก็วิ่งได้เนียนๆไม่ขึ้นรูปเครื่อง แต่บางที่แค่เหยียบจออกตัวหน่อยมันก็โชว์และ เพราะเท่าที่รองปรับดูตำแหน่งนี้ขับสนุกสุดแล้วครับ เลยรองมาหาทางออกอื่นๆดู ไม่อยากมั่วครับเครียดครับ

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

ส่งรูปการติดตั้งมาให้ดูครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เสียงบูสมือ ดังแฟลสๆๆๆๆๆๆๆฟีดๆๆๆๆๆๆตอนเยียบคันเร่งตอนขับ
    ผมปรับนึ่งแล้วเลยเอาออกไปอยู่ข้างนอกเก็บที่ห้องเครื่องล้ะ

ข้อมูลกระทู้