หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5413
    Status
    โพส
    19

มาตรฐาน เรื่องทำความสะอาดเครื่องใต้ฝากระโปรงครับ

คือแถวบ้านผมฝุ่นเยอะนะครับ รถพลัส 4ประตู วิ่ง 18,000 กม. แล้วลองเปิดฝากระโปรงดูฝุ่นเยอะครับที่ห้องเครื่อง เลยอยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ว่า
    1.ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดได้ไหมครับมีผลต่อเครื่องไหม หรือว่าต้องยกเว้นห้ามไปโดนตรงไหนครับ
    2.พอดีไม่มีที่ป่าลม สมมุติว่าถ้าใช้ลมป่านี่ ฝุ่นจะเข้าไปที่เครื่องยนต์หรืออุปกรณ์อื่นแล้วมีอันตรายไหม ฝุ่นมีผลไหม
    3.แนะนำวีธีการดูแล รักษาทำความสะอาดห้องเครื่องหน่อยนะครับ เห็นของบางสะอาดเงางาม

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: เรื่องทำความสะอาดเครื่องใต้ฝากระโปรงครับ

เช็ดก้อได้ น้ำฉีดก้อได้ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: เรื่องทำความสะอาดเครื่องใต้ฝากระโปรงครับ

เดี๋ยวนี้มีน้ำยาล้างห้องเครื่องขายแล้วครับ

ฉีดแล้วเอาผ้าเช็ดครับ

หรือ นานๆครั้ง จะเข้าคาร์แคร์ให้เขาล้างก็ได้ครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ผมใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดตลอดครับ

ตรงไหนมีรอยน้ำมันเครื่องซึมจะใช้แปรงสีฟันเก่ามาขัดออกครับ

ไหนๆเช็ดห้องเครื่องแล้วก็เป่ากรองอากาศด้วยนะครับ

หมั่นดูแลเองก็ไม่ต้องเข้าคาร์แคร์ได้ครับ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

ผมเคยล้างที่ร้านคับ...โดนไป 350 . ก็เอี่ยมดีครับ เครื่องก็ใช้งานปกติไม่รวนนะ ใหม่จ๋องเลย..อิ อิ ก่อนล้างเปิดมาเจอไอ้มดดำเดินสวนสนามกันให้รึ่ม..... เลยล้างซะ

pha_f
    ผู้เยี่ยมชม

ทุกอย่างคับทำได้เลยแต่ทำตอนเครื่องเย็นก็ดีคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ครับขยันๆเช็ดไปที่ละน้อยๆ วันละฝ้่ง2ฝั่ง ตามที่ข้างบนแนะนำนั่นแหระครับ แต่ระวังเข้าอัดฉีดจะเป็นแบบน้าผู้นี้ที่โดนมาตามลิ้งค์นี้น่ะครับ ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=19730

User ID
    901
    Status
    โพส
    469

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ครับขยันๆเช็ดไปที่ละน้อยๆ วันละฝ้่ง2ฝั่ง ตามที่ข้างบนแนะนำนั่นแหระครับ แต่ระวังเข้าอัดฉีดจะเป็นแบบน้าผู้นี้ที่โดนมาตามลิ้งค์นี้น่ะครับ ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=19730
    ป๋า แล้วถ้าไม่เช็ดเลยละครับ มันจะเป็นไรไหมเพราะเวลาน้อย เปิดฝาทีไรเหมือนอยู่ทะเลทราย

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ จักร ดูโพส
    ป๋า แล้วถ้าไม่เช็ดเลยละครับ มันจะเป็นไรไหมเพราะเวลาน้อย เปิดฝาทีไรเหมือนอยู่ทะเลทราย
    ใช่ซี! ก็เด๋วนี้ขับแต่ซีวิคนี่ เด๋วเจ้าแมวก็งอนหรอก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ทุกวันนี้ เลิกเช็ดแล้วครับ แล้วก็เลิกล้างแล้วครับ

1.วีโก้ที่บ้าน โดนกล่องช๊อตไปหนึ่งคัน

2.รถผมล้างห้องเครื่อง โดนอินเตอร์พับไปหลายจุด

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ผมใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดตลอดครับ

ตรงไหนมีรอยน้ำมันเครื่องซึมจะใช้แปรงสีฟันเก่ามาขัดออกครับ

ไหนๆเช็ดห้องเครื่องแล้วก็เป่ากรองอากาศด้วยนะครับ

หมั่นดูแลเองก็ไม่ต้องเข้าคาร์แคร์ได้ครับ
    สนับสนุน ครับ
    ผมก็ทำเอง
    ค่อยๆทำไป
    ประหยัดตังค์
    เช็ดบ่อยๆ ก็สะอาดดีครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมก็ทำความสะอาดเองครับ ไม่เคยเข้าคาร์แคร์เลย เป็นการตรวจสอบเครื่องยนต์ด้วยว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่
    การที่เข้าเว็บบ่อย ๆ จะทำให้เรารักไทรทันมากขึ้น ใส่ใจมากขึ้น เหมือนสมาชิกคนหนึ่งของครอบครัวครับ

สำหรับการล้างห้องเครื่องของผมนะครับ ใช้สเปร์ยน้ำยาล้างห้องเครื่ิองให้ทั่วครับ บาง ๆ ทิ้งไว้ 5 นาที
    ใช้น้ำสะอาดฉีดล้างเบาๆ ครับ ทิ้งไว้่อีก 2 -3 ชั่วโมง ค่อยสตาร์ทรถครับ
    ไม่ฉีดแช่ ณ จุดเดิมนะครับ ล้างแบบ ผ่าน ๆ จุดที่เป็นสายไฟ ปลั๊กต่าง ๆ ไม่ต้องเน้นมาก ล้างบ่อย ๆ ห้องเครื่องก็สะอาดเองครับ
    นาน ๆ ล้างทีก็ยิ่งล้างยาก

DICK@konrakmeed.com
    ผู้เยี่ยมชม

ผมไม่ชอบล้างครับ
    แต่ถ้าจะล้าง ผมจะเลือกไปที่ห้างสรรพสินค้า
    ทางศูนย์คาร์แครต้องปล่อยให้เครื่องเราเย็นก่อน แล้วจึงลงมือ
    ดังนั้น ต้องมีเวล
    เยอะหน่อย เดินห้าง ฆ่าเวลาไปด้วย

เอาลมเป่าก็ดีครับ
    เข้าไปที่ปั๊ม แล้วเอาสายลมเป่า

บางสถาณีบริการน้ำมัน มีลมผสมไอน้ำ ผมว่าอันนี้เจ๋งดี

แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยง ปล่อยเลอะๆไปเถอะครับ
    พึงตระหนักเลย การที่เครื่องโดนน้ำเเรงๆฉีดโดนน้ำมีความเสี่ยง

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผมล้างทุกครั้งที่ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ทุก 10,000 กม.
    โดยช่างจะใช้น้ำมันก๊าดสเปรย์ใส่ห้องเครื่อง แล้วใช้ลมเป่าให้แห้ง

แบบว่าไม่ค่อยล้างรถ จะได้ประหยัดน้ำ ประหยัดพลังงาน น่ะ กร้าก.......
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผมเอาสตรีมฉีดครับ แต่ปรับหัวบานสุดแล้วก็เอาผ้าชุบน้ำยาล้างจานนี่ล่ะครับ เช็ดล้างทำความสะอาดคราบมันต่าง ๆ แล้วก็ฉีดล้างออก จากนั้นก็เอาเครื่องเป่าลมไล่น้ำอีกครั้งครับ

อ้อ อย่าลืมเอาถุงพลาสติกคุมปากท่อดูดไอดีด้วยล่ะครับ เด๋วน้ำเ้ข้าไปที่กรองครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ล้างใต้กระโปรง ต้องใช้ แลคตาซิด สูตรอ่อนโยน เท่านั้นครับน้าๆๆๆ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ล้างใต้กระโปรง ต้องใช้ แลคตาซิด สูตรอ่อนโยน เท่านั้นครับน้าๆๆๆ

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมเดือนล่ะครั้งคับ ฉีดน้ำเบาๆ คับเอาพอฝุ่นออกแล้วค่อยเช็ด

User ID
    35286
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องทำความสะอาดเครื่องใต้ฝากระโปรงครับ

ถ้าไม่ต้องการเสี่ยงเลย โดยเฉพาะรถเบนซินติดแก๊ส
    ขอแนะนำการล้งด้วยเครื่องมือที่เหมาะสม ด้วยมืออาชีพ
    เครื่องล้างห้องเครื่องยนต์ด้วย Dry ice
    เป็นการทำความสะอาดแบบใหม่ที่แก้ปัญหาการทำความสะอาดด้วยวิธีเดิมๆได้อย่างหมดจด รวดเร็วและปลอดภัย
    โดยใช้ความเย็นของน้ำแข็งแห้งที่อุณหภูมิ -79 องศา
    C ทำให้สิ่งสกปรกและพื้นผิวงานเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอย่างรวดเร็วเกิด
    การหดตัวและแตกหลุดออกจากกัน อนุภาคของเม็ดน้ำแข็งขนาดเล็ก (มีความแข็งเพียง 1.5)จะขัดเจาะสิ่งสกปรกให้หลุดออก
    ประกอบกับการพุ่งชนของเม็ดน้ำแข็งด้วยแรงดันและความเร็วทำให้เกิดการถ่ายเทความร้อนระหว่างพื้นผิวกับน้ำแข็งแห้งเกิดการขยายตัว(ระเบิด) เ
    ป็นก๊าซเกือบ 500 เท่า ทำให้สิ่งสกปรกเพิ่มการแยกตัวแตกตัวกลายเป็นผงเล็กๆ และถูกเป่ากระจายออกไปจากชิ้นงานอย่างรวดเร็ว

ชื่อ:  service.jpg
ครั้ง: 1014
ขนาด:  7.3 กิโลไบต์
    ภาพตัวอย่างก่อนล้าง และหลังล้าง ใช้เวลาไม่เกิน 20 นาที
    ชื่อ:  2014-12-27 21.25.22.jpg
ครั้ง: 993
ขนาด:  294.0 กิโลไบต์

User ID
    35286
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตอบ: Re: เรื่องทำความสะอาดเครื่องใต้ฝากระโปรงครับ

จุดเด่นของการล้างด้วยเครื่องพ่น Dry ice คือ
    1.ไม่ใช้น้ำ
    2.ไม่ใช้เคมี
    3.ไม่ใช้พม่า (เป็นมุขขำๆ)
    4.ปลอดภัยต่อระบบไฟฟ้า เนื่องจากไม่มีความชื้น
    5.รวดเร็ว สามารถรอรับรถได้เลยโดยไม่ต้องทิ้งรถไว้คาร์แคร์นานๆ
    6.สะอาดหมดจดชนิดไม่มีมนุษย์คนไหนทำได้
    จะออกได้โดยไม่ต้องขัด และตามซอกมุมออกหมดเท่าที่ตามองเห็น
    ชื่อ:  มูเล่.jpg
ครั้ง: 965
ขนาด:  162.0 กิโลไบต์

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้