หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน Triton Plus สุดยอดมากๆ ครับ

ก่อนหน้านี้ ใช้รถมา 2 คัน เก๋ง ฮอนด้า ล้วนๆ

ตอนนี้ เปลี่ยนใจ มาใช้กระบะ เลือกไตรตั้น มาเป็นสหายคู่ใจ

ดีทุกอย่าง ถูกใจทุกอย่าง ยกเว้น......

กระจกหน้าครับ แอบน้อยใจนิดๆ ว่าทำไม กระจกมันบ๊างบางเหลือเกิน

ตอนนี้ ใช้เจ้าตั้นมา 5 เดือน วิ่ง 20000 โล กระจกร้าวไปแล้ว 2 แผลครับ

แผลแรก มุมซ้ายล่าง ร้าวประมาณ 2 ซม. เนื่องจากโดนสะเก็ดหิน เม็ดเล็กๆ ขอย้ำว่าเม็ดเล็ก (ดูจากร่องรอยบาดแผล)

แผลล่าสุด ... เมื่อวานนี้เลยครับ ขับลอดใต้ทางด่วน จู่ๆ ได้ยินเสียงดังแป๊ก ตาเหลือบไปมอง เห็นตอนมันร้าว แล้ววิ่งเป็นเส้นเลยครับ ตำแหน่งขอบๆช่วงกึ่งกลางของกระจก (เหนือที่ติดกระจกมองหลัง) แผลนี้ ยาวเกือบฟุตเห็นจะได้ แล้วแผลนี้ ยิ่งขับ มันยิ่งร้าววิ่งไปเรื่อยๆ

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทางมิตซูบิชิ ขอบคุณเจ้าไตรตั้นครับ ที่มอบประสบการณ์อันมีค่านี้ ที่ซึ่งตลอดชีวิตของผม ไม่เคยได้เจอะเจอ ตั้งแต่ขับรถยนต์บนท้องถนนมา (เดือนเดียวร้าว 2 แผล เหอะๆ)

เห็นแล้วมันปวดใจครับ รถยังป้ายแดงอยู่เลย นี่ขนาดขับ 60-70 นะ ถ้าวิ่งต่างจังหวัด 120 แล้วเจอสะเก็ดหินเท่าเม็ดถั่วเขียว มันคงแตกทั้งบานแน่ๆ ลามิเนทก็ลามิเนทเถ๊อะ

ผมควรจะทำไงดีครับ... เครมประกันอย่างเดียวเลยช่ายป่ะครับ หุหุ

สุดท้ายนี้... แค่สงสัยว่า ทำไมมันร้าวง่ายจัง เพราะผมไม่ติดฟิล์มรึป่าว หรือกระจกมันบางจริงๆ หรือถึงคราวซวยของผมเองอ่ะ

ปล1. ผมไม่ได้ดิสเครดิตนะครับ แต่มันเป็นเรื่องจริง ผมมีตัวตนจริง รอยแผลมีอยู่จริง ไม่เชื่อมาดูได้เลย

ปล2. อยากถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ แต่กล้องเพิ่งขายไป กล้องมือถือก็ถ่ายไม่เห็นรอย

ขอบพระคุณครับ ที่ให้ผมมาระบายความรู้สึกในใจ

chiraphatk
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: Triton Plus สุดยอดมากๆ ครับ

ผมก็เคยโดนวีโก้ดีดหินใส่ตอนผมจะแซงพอดี แต่ก็ไม่ร้าวนะ แต่กระจกเป็นรอยจุดเล็กๆเฉยๆ
    ฟิล์มก็ติดด้านใน ไม่น่าจะเกี่ยวกับฟิล์มนะครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: Triton Plus สุดยอดมากๆ ครับ

กระจกบางครับแต่ที่ใช้มาก็มีโดนก้อนหินเป็นจุดก็ซ่อมปะไปไม่ถึงร้าว รถผมติดฟิมส์เต็มหน้า
    แต่ถ้ามองจากจุดอื่นยี่ห้อไหนก็เป็นได้ถ้าเราขับในสภาพถนนที่มีฝุ่นและหิน วิ่งตามตูดคันใหญ่บ่อยๆก็มีความเสี่ยงมากขึ้นครับ ผมเลยไม่ตามตูดรถขนดินใกล้เกิน 10เมตรหลบได้หลบ

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    กระจกบางครับแต่ที่ใช้มาก็มีโดนก้อนหินเป็นจุดก็ซ่อมปะไปไม่ถึงร้าว รถผมติดฟิมส์เต็มหน้า
    แต่ถ้ามองจากจุดอื่นยี่ห้อไหนก็เป็นได้ถ้าเราขับในสภาพถนนที่มีฝุ่นและหิน วิ่งตามตูดคันใหญ่บ่อยๆก็มีความเสี่ยงมากขึ้นครับ ผมเลยไม่ตามตูดรถขนดินใกล้เกิน 10เมตรหลบได้หลบ

คันเก่าๆ ของผมไม่เคยเป็นครับ ขับเร็วกว่าเจ้าตั้นด้วย โดนสะเก็ดหลายครั้งมากๆ

แต่ไม่เป็นอะไรเลย ส่วนที่เป็นแทน ก็คือ ฝากระโปรงหน้ากับกันชนครับ

สีหลุดเป็น จุดๆ เลย 5555

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KaRn_Triton ดูโพส
    คันเก่าๆ ของผมไม่เคยเป็นครับ ขับเร็วกว่าเจ้าตั้นด้วย โดนสะเก็ดหลายครั้งมากๆ

แต่ไม่เป็นอะไรเลย ส่วนที่เป็นแทน ก็คือ ฝากระโปรงหน้ากับกันชนครับ

เป็นกะลังใจให้หายไวไวนะครับถ้าแผลยาวก็เปลี่ยนเลยครับ ขับเร็วๆอันตรายครับเดี่ยวร้อนเดี๋ยวเย็นแผลลามได้

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    เป็นกะลังใจให้หายไวไวนะครับถ้าแผลยาวก็เปลี่ยนเลยครับ ขับเร็วๆอันตรายครับเดี่ยวร้อนเดี๋ยวเย็นแผลลามได้

ขอบคุณครับ... อยากเปลี่ยนเร็วๆ เหมือนกันครับ แต่ยังทำใจไม่ได้ เสียดายซีลยางโรงงานครับ

ตอนนี้ก็ชักเริ่มหวั่นๆ ครับ แค่เอานิ้วจิ้ม รอยมันวิ่งตามเลยอ่ะ ToT

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ของผมก็แตกครับเปลี่ยนไปแล้ว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เครมอย่างเดียวครับงานนี้ สงสัยงานนี้เรียกว่าซวยซะมากกว่าครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆน๊ะคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ของผมก็แตกครับเปลี่ยนไปแล้ว
    ของผมเห็นๆ4จุดแล้วครับเป็นหลุมๆ โดนหินแน่ๆ ตอนอัดยาวต่างหวัด แต่ยังไม่ร้าว... รอเสียวต่อไป แต่ก็ยังดีมันเป็น2ชั้น เพราะเวลาแตกไม่แตกเป็นเม็ดข้างโพด..

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

เคลมประกันครับ.. ของผมเองร้าวแบบยังสงสัยในสาเหตุอยู่เลย รอยด้านนอกก็ไม่มีร่องรอยอะไร ที่บ่งบอกว่าโดนหิน ยังเคลมประกันไปเรียบร้อยอ่ะครับ

User ID
    6307
    Status
    โพส
    331

ขอชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกและเจ้าของกระทู้เข้าใจว่า..กระจกที่มันแตกร้าวเป็นเรื่องปกติครับแล้วแต่จังหวะการโดนสิ่งแปลกปลอมมาชนกระจก กระจกหน้าเป็นลามิเนตคือเป็นกระจกธรรมดา2แผ่นมาประกบกันโดยมีฟิล์มวางขั้นระหว่างกลางแล้วทำการรีดด้วยความร้อน+ดัดโครงตามรูปทรง
    ข้อดี 1.โดนหินจะกระเทาะง่าย 2.ปลอดภัยแตกแล้วไม่ถึงเข้าโดยสาร 3.แตกร้าวไม่เปลี่ยนก็ได้ถ้าไม่บังทัศนวิสัยในการมอง
    ข้อเสีย 1.ราคาสูง

กระจกเทมเปอร์ คือกระจกแผ่นเดียวผ่านกระบวนการความร้อนสูงแล้วมาผ่านลมเย็น เวลากระจกแตกจึงเป็นเม็ดๆครับ
    ข้อดี1.แข็งแรงแต่เปราะง่าย 2.ราคาไม่สูง
    ข้อเสีย 1.อันตรายถ้าแตกขณะขับรถ
    ปัจจัยหลักที่ทำให้กระจกแตก 1.หินกรวดของแข็ง 2.อุณหภูมิภายในกับภายนอกต่างกันมาก 3. อายุการใช้งานของกระจก

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aut ดูโพส
    ขอชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกและเจ้าของกระทู้เข้าใจว่า..กระจกที่มันแตกร้าวเป็นเรื่องปกติครับแล้วแต่จังหวะการโดนสิ่งแปลกปลอมมาชนกระจก กระจกหน้าเป็นลามิเนตคือเป็นกระจกธรรมดา2แผ่นมาประกบกันโดยมีฟิล์มวางขั้นระหว่างกลางแล้วทำการรีดด้วยความร้อน+ดัดโครงตามรูปทรง
    ข้อดี 1.โดนหินจะกระเทาะง่าย 2.ปลอดภัยแตกแล้วไม่ถึงเข้าโดยสาร 3.แตกร้าวไม่เปลี่ยนก็ได้ถ้าไม่บังทัศนวิสัยในการมอง
    ข้อเสีย 1.ราคาสูง

กระจกเทมเปอร์ คือกระจกแผ่นเดียวผ่านกระบวนการความร้อนสูงแล้วมาผ่านลมเย็น เวลากระจกแตกจึงเป็นเม็ดๆครับ
    ข้อดี1.แข็งแรงแต่เปราะง่าย 2.ราคาไม่สูง
    ข้อเสีย 1.อันตรายถ้าแตกขณะขับรถ
    ปัจจัยหลักที่ทำให้กระจกแตก 1.หินกรวดของแข็ง 2.อุณหภูมิภายในกับภายนอกต่างกันมาก 3. อายุการใช้งานของกระจก

ที่พี่พูดมา ผมรู้และเข้าใจทุกอย่างครับ อบรมมาหลายสถาบันแล้วครับ ลามิเนท กับเทมเพลอ มันมีซอยย่อยเยอะกว่านี้อีก เดี๋ยวนี้ กระจกรถยนต์มันลามิเนทหมดอ่าครับ (เฉพาะบานหน้า)

แต่ที่ผมงงคือ คันเก่า เป็นรถเก๋งฮอนด้า แต่งวิ่งทั้งบนถนน แซ๊ดบนถนน และวิ่งในเซอร์กิตด้วย เจอกรวด เจอหิน ที่ความเร็ว 160-170 ประจำ เม็ดใหญ่กว่าด้วยครับ ได้ยินแป๊กๆ ชัดเจนเลยครับ แต่ก็ไม่เคยแตก อย่างมากก็แค่ผิวกระเทาะนิดเดียว แต่ทำไมเจ้าตั้น โดนแป๊กเดียว เม็ดก็เล๊กเล็ก ร้าวยาวเป็นแนวเชียว หุหุ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KaRn_Triton ดูโพส

ผมเชื่อครับว่าคนนี้ไม่เคยขับตามใคร อิอิ

User ID
    6307
    Status
    โพส
    331

ที่พี่พูดมา ผมรู้และเข้าใจทุกอย่างครับ อบรมมาหลายสถาบันแล้วครับ ลามิเนท กับเทมเพลอ มันมีซอยย่อยเยอะกว่านี้อีก เดี๋ยวนี้ กระจกรถยนต์มันลามิเนทหมดอ่าครับ (เฉพาะบานหน้า)

แต่ที่ผมงงคือ คันเก่า เป็นรถเก๋งฮอนด้า แต่งวิ่งทั้งบนถนน แซ๊ดบนถนน และวิ่งในเซอร์กิตด้วย เจอกรวด เจอหิน ที่ความเร็ว 160-170 ประจำ เม็ดใหญ่กว่าด้วยครับ ได้ยินแป๊กๆ ชัดเจนเลยครับ แต่ก็ไม่เคยแตก อย่างมากก็แค่ผิวกระเทาะนิดเดียว แต่ทำไมเจ้าตั้น โดนแป๊กเดียว เม็ดก็เล๊กเล็ก ร้าวยาวเป็นแนวเชียว หุหุ
    ชี้แจงอีกทีครับบานหน้ากระจกจะมี2ชนิดคับไม่ใช่แค่ลามิเนท เทมเปอร์ก็มีคับ
    ผมอยู่โรงงานผลิตกระจกรถยนต์และอาคารคับเวลาเทสคุณภาพ เช่นกระจกเทมเปอร์เอาหินปูพื้น(ตัวหนอน)ปากระจกยังไม่แตกเลยครับแต่แค่เอาเหล็กกดข้างๆนิดเดียวก็แตกแล้ว...ในส่วนที่คุณบอกว่า วิ่ง 160-170ยังไม่เปนไรคุณต้องเข้าใจว่าจุดปะทะอาจจะไม่เหมือนหรือรูปแบบกระจกสโลบไม่เหมือนกัน สูงต่ำก็ไม่เท่ากันแล้วคับ
    ยังงัยก็ขับระมัดระวังแล้วกันไม่ว่าขับรถอะไรก็มีสิทธิ์แตกคับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...กระจกนิรภัยชนิด LAMINATE มันก็มีขนาดมาตรฐาน 6 mm. เท่ากันทุกยี่ห้อแหล่ะครับ ส่วนมากก็เห็นๆมาจากที่เดียวกัน สยามวีเอ็มซี(SVC) ซึ่งการเกิดเหตุมันก็มีปัจจัยหลายๆอย่าง ที่ทำให้เกิดการร้าว-รู ได้...

...รถเก๋ง มุมองศาของตัวกระจกมันลาดเอียงกว่าเราตั้งเยอะ ไม่เชื่อก็ลองดูได้ครับ(ทุกยี่ห้อ)...

...ดังนั้นการต้านลมหรือการ ก่อให้เกิดการร้าว หรือรูเมื่อเจอเม็ดหิน เราก็ย่อมเสียเปรียบกว่าเค้าทั้งนั้น เพราะเรามี องศาการประทะที่ชันกว่า ก็เท่านั้นเอง อย่าไปคิดมากครับ เมื่อเสียหายก็เปลี่ยนซะ คนที่ปลอดภัยไม่ใช่ใคร ก็คือตัวเราและคนที่นั่งข้างๆเท่านั้นเอง...

...มันไม่มีสิ่งใด ที่ถูกสร้างมาให้อยู่อย่างยั่งยืนหรอกครับน้า อย่าคิดมาก จะเปลี่ยนใหม่ หรือจะทนใช้ก็อยู่ที่น้าตัดสินใจครับ ก็แค่มาบอกกล่าวเกล็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ ว่ากระจกมันก็มาตรฐานเดียวกันทั้งนั้นครับ ขนาดรถบัสก็ยังใช้ความหนาเดียวกันกับเราเลย ^^'...

User ID
    2506
    Status
    โพส
    157

อิอิ โดนแต่ไม่เป็นอะไรดังแป๊กๆๆสงสัยรถไม่ค่อยได้ล้างขับปะมาณ 120กว่า โดนบ่อยไม่รู้มันมาจากใหน

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก้อร้าวไปแล้วคับ

อิอิ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ผมร้าวอยู่ที่นึงประมาณ 1 เซ็นต์ครับ
    ไม่ได้เครียดเลย รถก็ทำประกันชั้น 3 เคลมก็ไม่ได้ ซ่อมเองอีกต่างหากครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...กระจกนิรภัยชนิด LAMINATE มันก็มีขนาดมาตรฐาน 6 mm. เท่ากันทุกยี่ห้อแหล่ะครับ ส่วนมากก็เห็นๆมาจากที่เดียวกัน สยามวีเอ็มซี(SVC) ซึ่งการเกิดเหตุมันก็มีปัจจัยหลายๆอย่าง ที่ทำให้เกิดการร้าว-รู ได้...

...รถเก๋ง มุมองศาของตัวกระจกมันลาดเอียงกว่าเราตั้งเยอะ ไม่เชื่อก็ลองดูได้ครับ(ทุกยี่ห้อ)...

...ดังนั้นการต้านลมหรือการ ก่อให้เกิดการร้าว หรือรูเมื่อเจอเม็ดหิน เราก็ย่อมเสียเปรียบกว่าเค้าทั้งนั้น เพราะเรามี องศาการประทะที่ชันกว่า ก็เท่านั้นเอง อย่าไปคิดมากครับ เมื่อเสียหายก็เปลี่ยนซะ คนที่ปลอดภัยไม่ใช่ใคร ก็คือตัวเราและคนที่นั่งข้างๆเท่านั้นเอง...

...มันไม่มีสิ่งใด ที่ถูกสร้างมาให้อยู่อย่างยั่งยืนหรอกครับน้า อย่าคิดมาก จะเปลี่ยนใหม่ หรือจะทนใช้ก็อยู่ที่น้าตัดสินใจครับ ก็แค่มาบอกกล่าวเกล็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ ว่ากระจกมันก็มาตรฐานเดียวกันทั้งนั้นครับ ขนาดรถบัสก็ยังใช้ความหนาเดียวกันกับเราเลย ^^'...

User ID
    1046
    Status
    โพส
    200

..ถ้าน้ำหนักหินเท่ากัน..มุมตกกระทบเท่ากัน เหลี่ยมหินเหลี่ยมเดียวกัน แถมความเร็วที่วิ่งยังเท่ากันเข้าไปอีก..แล้วอีกคันนึงแตก แต่อีกคันไม่แตก อันนี้ต้องดูครับว่าไอ้คันที่แตกกระจกมันไม่ดีจิงป่าว..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้