หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 38 จากทั้งหมด 38

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ถ้าปรับแรงดันที่รางคอมมอนเรลมากๆ จะเกิดอะไร??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ climax ดูโพส
    ขอบคุณน้านุ๊กมากครับแล้วผมจะลองไล่ดูครับ น้านุ๊กมาบ้านน้าวุฒิบ่อยมั้ยครับแล้วน้าไปงานน้าเอชนินทร์รึป่าวครับ
    บ้านน้าวุฒิ ผมไปบ่อยครับ

ส่วนงานน้าเอ ไปไหนกันหรือ ผมไมรู้เรื่องง่ะ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน Re: ถ้าปรับแรงดันที่รางคอมมอนเรลมากๆ จะเกิดอะไร??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

ส่วนงานน้าเอ ไปไหนกันหรือ ผมไมรู้เรื่องง่ะ
    งานแต่งครับ วันที่27มีนาคม2553 ดูรายละเอียดกระทู้น้าวุฒิครับ ห้องประกาศ ประชาสัมพันธ์ จุดนัดพบ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าโระมาที่น้านุ๊กบอกครับ ว่างๆเติมน้ำมันเต็มถังแล้ววิ่งไปจูนใหม่ครับ ขอเวลาสักครึ่งคืนเอาเนียนๆครับสงสัยอะไรถามตัวแทนเขาครับน้าดีที่สุด จูนแบบไหน เอายังไง ขับแบบไหน บอกเขาครับ
    ดันน้อยๆยกตามเท้าครับ
    ส่วนดันรางมากๆ ก็รางแตกครับ อัพเดรท อู่ดัง มือจูนขั้นเทพ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

กาดร์เชิญก็ได้ อยู่ในรถ มอไซด์น้ารึเปล่า อีนี่ ทุกทีเล้ยยย

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

1).ปั๊มอัดความดันเข้าราง-
    2).รางเปรียบได้ดังเฮดเดอร์-
    3).เฮดเดอร์เก็บไว้ส่งให้วาล์วหัวฉีด(Coil.ไฟฟ้าสั่งด้วยECU)-
    4).ECUสั่งฉีดตามเวลา..??..ถ้าต้องการให้นานขึ้นก็หน่วงเวลาฉีด(เรียกเท่ๆว่ายกหัวฉีด+มีกล่องขายตามท้องตลาดด้วยจิ)
    ...ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับน้า ไม่รู้จิงๆขอแจมครับ...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ถามหน่อยครับ โมปั๊มเดิมแล้วดีอย่างไง.......

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    น้าโระมาที่น้านุ๊กบอกครับ ว่างๆเติมน้ำมันเต็มถังแล้ววิ่งไปจูนใหม่ครับ ขอเวลาสักครึ่งคืนเอาเนียนๆครับสงสัยอะไรถามตัวแทนเขาครับน้าดีที่สุด จูนแบบไหน เอายังไง ขับแบบไหน บอกเขาครับ
    ส่วนดันรางมากๆ ก็รางแตกครับ อัพเดรท อู่ดัง มือจูนขั้นเทพ
    ขอบคุณครับน้าวุฒิ ณ ตอนนี้ผมลองดูก่อนนะครับ กว่าจะได้ไปจูนไม่ค่อยมีเวลาครับน้า ตอนนี้ลองโปรแกรม 2 ครับ(ยกหัวฉีด) ควันน้อยกว่าโปรแกรม3 แต่ช่วงยกคันเร่งแล้วกดใหม่มันมาช้ากว่าโปรแกรม 3 มากครับ แต่โปรมแกรม 3 มาดีแต่ควันท่วมถนนเลยครับ ตอนนี้ปรับกล่องดันรางประมาณ 40 เปอร์เซนต์ครับน้า แล้วช่วงรอบต่ำแต่กดคันเร่งมากๆจะมีเสียงครืดๆอ่ะครับ ผมว่ามันมาจากการปรับดันรางครับ ไม่รู้ว่าเสียงนี้มันปกติมั้ยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอชื่นชม
    ความอื้อฟื้อที่น้านุ๊ก มีให้ผองเพื่อน อย่างเสมอต้น เสมอปลาย
    รักษาคนใจดี ให้คนใจดีมีกำลังใจ ไปตลอดครับ
    ด้วยใจนับถือครับจากใจ
    ยรรยงค์

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าวุฒิ ณ ตอนนี้ผมลองดูก่อนนะครับ กว่าจะได้ไปจูนไม่ค่อยมีเวลาครับน้า ตอนนี้ลองโปรแกรม 2 ครับ(ยกหัวฉีด) ควันน้อยกว่าโปรแกรม3 แต่ช่วงยกคันเร่งแล้วกดใหม่มันมาช้ากว่าโปรแกรม 3 มากครับ แต่โปรมแกรม 3 มาดีแต่ควันท่วมถนนเลยครับ ตอนนี้ปรับกล่องดันรางประมาณ 40 เปอร์เซนต์ครับน้า แล้วช่วงรอบต่ำแต่กดคันเร่งมากๆจะมีเสียงครืดๆอ่ะครับ ผมว่ามันมาจากการปรับดันรางครับ ไม่รู้ว่าเสียงนี้มันปกติมั้ยครับ แล้วกล่องยกหัวฉีดนี่ผมว่าเค้าน่าจะให้ โปรแกรมมาจูนเอาเอง จะได้ทำเองลองเองเลย ผมได้อ่านหนังสือรถแต่งเล่มหนึ่งมีวิธีการจูนกล่องยกหัวฉีดด้วย ไม่รู้ว่าเข้าจะบอกวิธีจูนทำไมในเมื่อเค้าก็ไม่ได้ให้โปรมกรมมาจูนเอง ผมก็เลยต้องลองปรับดันรางเอาอ่ะครับน้าวุฒิ
    เสาร์นี้ถ้าว่างเจอกันที่เทพนครน่ะครับพี่โระ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    กาดร์เชิญก็ได้ อยู่ในรถ มอไซด์น้ารึเปล่า อีนี่ ทุกทีเล้ยยย
    ไม่มีง่ะ มาช้า เป็นคนที่ถูกลืม

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าวุฒิ ณ ตอนนี้ผมลองดูก่อนนะครับ กว่าจะได้ไปจูนไม่ค่อยมีเวลาครับน้า ตอนนี้ลองโปรแกรม 2 ครับ(ยกหัวฉีด) ควันน้อยกว่าโปรแกรม3 แต่ช่วงยกคันเร่งแล้วกดใหม่มันมาช้ากว่าโปรแกรม 3 มากครับ แต่โปรมแกรม 3 มาดีแต่ควันท่วมถนนเลยครับ ตอนนี้ปรับกล่องดันรางประมาณ 40 เปอร์เซนต์ครับน้า แล้วช่วงรอบต่ำแต่กดคันเร่งมากๆจะมีเสียงครืดๆอ่ะครับ ผมว่ามันมาจากการปรับดันรางครับ ไม่รู้ว่าเสียงนี้มันปกติมั้ยครับ แล้วกล่องยกหัวฉีดนี่ผมว่าเค้าน่าจะให้ โปรแกรมมาจูนเอาเอง จะได้ทำเองลองเองเลย ผมได้อ่านหนังสือรถแต่งเล่มหนึ่งมีวิธีการจูนกล่องยกหัวฉีดด้วย ไม่รู้ว่าเข้าจะบอกวิธีจูนทำไมในเมื่อเค้าก็ไม่ได้ให้โปรมกรมมาจูนเอง ผมก็เลยต้องลองปรับดันรางเอาอ่ะครับน้าวุฒิ
    ตามหลักการ น้าปรับแรงดันรางมากๆ ไม่ได้ก่อให้เกิดผลดี เนื่องจากความเครียดในระบบมีสูงครับ

ความสึกหรอตามมามากกว่าที่คิดครับ

ผมแนะนำวิธีการดูควันและการดมควันนะครับ

1.ควันดำไหลเป็นรถขายไก่ กลิ่นน้ำมันยังไม่สุก แปลว่า น้ำมันในระบบมากเกินไป ให้ลดน้ำมันลง

มากไป วิ่งไม่ออก และแรงจ่านน้ำมันในระบบลดลง

2.ควันดำออกพุ่งเป็นลำๆ เกิดจาก แรงดันรางจ่ายมากเกินไป รถวิ่งไม่ออก เนื่องจากแรงดันสูง

แต่น้ำมันเปิดน้อย

3.ควันดำลอยขึ้นบนอย่างรวดเร็ว เหมือนเป็นฝุ่นผงลอยไปในอากาศ กลิ่นน้ำมันเหม็น และสุกดี

และควันแบบนี้จะเกิดเมื่อ กดคัรเร่งช่วงกวนทีน หรือแซงกระชั้น แปลว่า จูนหนัก แต่ส่วนผสมดี

เปลืองหน่อยแต่วิ่ง

4.ควันสีเทาบางๆ และลอยขึ้นบนอย่างรวดเร็ว คือการจูนที่ถูกต้อง ใช้น้ำมันคุ้มค่า

เมื่อขับขี่แบบปกติ

ส่วนตัวผมจูนควันเทาๆ เวลาซ่านิดๆ และเมื่อกดคันเร่งจม จะเปลี่ยนสีควันเป็นดำ ในบัดดล

ผมจูนไว้เล่นช่วงออกตัว - 160 เองนะครับ

อย่าหวังว่ารถผมจะได้ 200 เพราะอุปกรณ์ต้านลมผมมีเพียบ (แรค+โรลบาร์)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    1).ปั๊มอัดความดันเข้าราง-
    2).รางเปรียบได้ดังเฮดเดอร์-
    3).เฮดเดอร์เก็บไว้ส่งให้วาล์วหัวฉีด(Coil.ไฟฟ้าสั่งด้วยECU)-
    4).ECUสั่งฉีดตามเวลา..??..ถ้าต้องการให้นานขึ้นก็หน่วงเวลาฉีด(เรียกเท่ๆว่ายกหัวฉีด+มีกล่องขายตามท้องตลาดด้วยจิ)
    ...ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับน้า ไม่รู้จิงๆขอแจมครับ...
    น้าเข้าใจถูกครับ

แต่คำว่า เฮดเดอร์ นั้น เป็นศัพท์ เฉพาะ สำหรับระบบไอเสียในรถยนต์

จริงๆแล้วคำนั้น ภาษาไทย เรียกว่า รางร่วมครับ เป็นที่มาของคำว่า Commonrail ครับ

Commonrail เป็นรางร่วมเพื่อกักเก็บน้ำมัน ความดันสูงไว้จ่ายให้ระบบหัวฉีด Piezo ที่ควบคุม

ด้วยระบบไฟฟ้า สั่งการจากสมองกล ECU ที่กำหนดเวลาเปิดปิดหัวฉีดได้อย่างแม่นยำ

และตรงกับความต้องการ ผสานกับระบบ เทอร์โบชาร์จเจอร์ ที่อัดอากาศเข้ามาให้รุนเรง

กับน้ำมันที่มีแรงฉีดมหาศาล ทำให้เกิดการเผาไหม้อย่างรุนแรง กำลังที่ได้ จึงสูงกว่าแบบกลไกเดิมๆ

และส่งผลให้การเผาไหม้ สะอาด ได้พลังแรง จึงทำให้ระบบคอมมอนเรลนั้น

สามารถทำให้ ประหยัดกว่าระบบกลไกปั๊ม VE ได้ถึง 30% ครับ

ระบบคอมมอนเรลได้พิสูจน์แล้วว่า ความแรงและความประหยัด ไปด้วยกันได้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ขอชื่นชม
    ความอื้อฟื้อที่น้านุ๊ก มีให้ผองเพื่อน อย่างเสมอต้น เสมอปลาย
    รักษาคนใจดี ให้คนใจดีมีกำลังใจ ไปตลอดครับ
    ด้วยใจนับถือครับจากใจ
    ยรรยงค์
    ขอบคุณน้าเช่นกันครับ

ที่มีความรู้ในสิ่งที่ผมไม่เคยคิดว่า จะได้รู้ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้น้าด้วยครับ

ด้วยความนับถือ

นุคครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เห็นด้วยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ถามหน่อยครับ โมปั๊มเดิมแล้วดีอย่างไง.......
    ซุ่มอีกแระ

ตามความเข้าใจของผมนะ

มันจะทำให้ปั๊มสร้างแรงดันได้เร็วขึ้น

แต่ก็เพิ่มความเครียดมากขึ้น

เหมาะกับรถ จูนหนัก โบใหญ่ หัวฉีดโต อย่างรถท่านน่ะแหละ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ว้าวๆๆๆแรงกันจังอิจฉาจริงรถเราใส่อะไรกับชาวบ้านไม่ได้เลย น้อยใจจริงๆเลย ยังไงก็ใจเย็นๆหาวิธีการและสูตรการปรับตามแนวขับขี่และรถของตัวเองให้ได้ไวๆด้วยน๊ะคับ เพราะรถแต่ละคัน คนแต่ละคนขับ ทั้งความแรงและความประหยัดมันต่างกันครับ ยังไงต้องค่อยๆปรับครับใจเย็นๆ ถ้านวณแรงของรถตัวเองได้ยิ่งสบายเลย ทั้งเรื่องยาง น้ำหนักรถ อุปกรณ์ต้านลม แรงดันลมยาง จุดศูนย์ถ่วง ที่สำคัญแนวการขับขี่และฝีมือของคนขับ ยังไงซะ ติดดิน 200+ สู่งๆ 180+ ได้กันสบายครับ แค่นี้ผมก็ว่ามีความเสี่ยงสูงกับชีวิตและเครื่องยนต์กันแล้วน๊ะครับขอบอก นอกจากอัพให้หนักขึ้นกว่าเดิม (งานนี้ใช้งบบานเลย) หรือลดน้ำหนักรถให้ได้น้อยลงกว่าเดิม(อันนี้เป็นไปไม่ได้แน่นอนนอกจากเปลี่ยนตัวกระบะหลังเป็นไฟเบอร์ทั้งดุ้น แล้วโมภายในใหม่) ลองหาวิธีดูน๊ะครับ สู้ๆครับ จะได้ถูกใจ อิอิ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

ตามหลักการ น้าปรับแรงดันรางมากๆ ไม่ได้ก่อให้เกิดผลดี เนื่องจากความเครียดในระบบมีสูงครับ

ความสึกหรอตามมามากกว่าที่คิดครับ

ผมแนะนำวิธีการดูควันและการดมควันนะครับ

1.ควันดำไหลเป็นรถขายไก่ กลิ่นน้ำมันยังไม่สุก แปลว่า น้ำมันในระบบมากเกินไป ให้ลดน้ำมันลง

มากไป วิ่งไม่ออก และแรงจ่านน้ำมันในระบบลดลง

2.ควันดำออกพุ่งเป็นลำๆ เกิดจาก แรงดันรางจ่ายมากเกินไป รถวิ่งไม่ออก เนื่องจากแรงดันสูง

แต่น้ำมันเปิดน้อย

3.ควันดำลอยขึ้นบนอย่างรวดเร็ว เหมือนเป็นฝุ่นผงลอยไปในอากาศ กลิ่นน้ำมันเหม็น และสุกดี

และควันแบบนี้จะเกิดเมื่อ กดคัรเร่งช่วงกวนทีน หรือแซงกระชั้น แปลว่า จูนหนัก แต่ส่วนผสมดี

เปลืองหน่อยแต่วิ่ง

4.ควันสีเทาบางๆ และลอยขึ้นบนอย่างรวดเร็ว คือการจูนที่ถูกต้อง ใช้น้ำมันคุ้มค่า

เมื่อขับขี่แบบปกติ

ส่วนตัวผมจูนควันเทาๆ เวลาซ่านิดๆ และเมื่อกดคันเร่งจม จะเปลี่ยนสีควันเป็นดำ ในบัดดล

ผมจูนไว้เล่นช่วงออกตัว - 160 เองนะครับ

อย่าหวังว่ารถผมจะได้ 200 เพราะอุปกรณ์ต้านลมผมมีเพียบ (แรค+โรลบาร์)
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

น้าเข้าใจถูกครับ

แต่คำว่า เฮดเดอร์ นั้น เป็นศัพท์ เฉพาะ สำหรับระบบไอเสียในรถยนต์

จริงๆแล้วคำนั้น ภาษาไทย เรียกว่า รางร่วมครับ เป็นที่มาของคำว่า Commonrail ครับ

Commonrail เป็นรางร่วมเพื่อกักเก็บน้ำมัน ความดันสูงไว้จ่ายให้ระบบหัวฉีด Piezo ที่ควบคุม

ด้วยระบบไฟฟ้า สั่งการจากสมองกล ECU ที่กำหนดเวลาเปิดปิดหัวฉีดได้อย่างแม่นยำ

และตรงกับความต้องการ ผสานกับระบบ เทอร์โบชาร์จเจอร์ ที่อัดอากาศเข้ามาให้รุนเรง

กับน้ำมันที่มีแรงฉีดมหาศาล ทำให้เกิดการเผาไหม้อย่างรุนแรง กำลังที่ได้ จึงสูงกว่าแบบกลไกเดิมๆ

และส่งผลให้การเผาไหม้ สะอาด ได้พลังแรง จึงทำให้ระบบคอมมอนเรลนั้น

สามารถทำให้ ประหยัดกว่าระบบกลไกปั๊ม VE ได้ถึง 30% ครับ

ระบบคอมมอนเรลได้พิสูจน์แล้วว่า ความแรงและความประหยัด ไปด้วยกันได้
    **ขอบคุณครับน้านุ๊กที่รักยิ่ง..ยิ่งคบหายิ่งรัก....**ว่างๆมาเลี้ยงเบียร์ผมมั่งดิ.....(ล้อเล่นน่ะ...มาให้ผมเลี้ยงเบียร์มั่งจิ)**

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้