หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

มาตรฐาน แอร์ไม่เย็น ทำไงดี..

แอร์รถผมไม่เย็นเลยครับตอนนี้ อยากถามผู้รู้ครับว่า
    1.เครื่อง 2.5 116ม้า ใช้น้ำยาแอร์ยี่ห้อหรือรุ่นอะไรครับ
    2.ปริมาณการเติมเท่าไรครับ
    3.ถ้าเติมเต็มปริมาณ จะอยู่ได้นานเท่าไรครับ

ล่วงหน้าทุกคำตอบอย่างสูงครับ

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

มาตรฐาน Re: แอร์ไม่เย็น ทำไงดี..

ใครรู้บอกด้วยครับ....

User ID
    543
    Status
    โพส
    29

มาตรฐาน Re: แอร์ไม่เย็น ทำไงดี..

ถ้าแอร์ไม่เย็นตลอดเวลาอาจจะน้ำยารั่วครับ อาจจะต้องเปลี่ยนแผงคอยล์เย็นใหม่

แต่ถ้ารถวิ่งแล้วเย็น แสดงว่าคอยล์ร้อนระบายความร้อนได้ไม่ดี ต้องติดตั้งพัดลมไฟฟ้าเพิ่มครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ใส่กรองแอร์รึป่าว? ถ้าไม่ใส่ ตู้อาจจะไปซะแล้วล่ะครับ
    ถ้าตู้รั่ว ถึงจะเติมน้ำยาแอร์ไป มันก็เย็นแป๊บเดียว พอน้ำยาขาด มันก็หายเย็น....
    ทางที่ดี เข้า 0 ตรวจสอบ
    เคสของผมนะครับ ผมไม่ใส่กรองแอร์ พอใช้ไปเรื่อยๆ (ของผมถึง 4 หมื่นโล) ตู้มันก็รั่ว แอร์หมดสิ้นความเย็น ก็เลยเคลมตู้ใหม่ พร้อม ใส่กรองแอร์ด้วยน่ะครับ ไม่กี่ร้อย หรอกครับ
    แต่ถ้ารถน้าหมดประกันแล้ว 2 ปี 5หมื่นโล ก็ต้องจ่าย ประมาณ 5-6 พัน มั้งครับ ต้องเช็คราคาก่อนครับ

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

ผมเคย รื้อ มาแล้วครับ
    แต่อยู่ได้ปีกว่าเอง อยากรู้ว่าเติมน้ำยา 1ครั้งอยู่ได้นานกี่ปีครับ

User ID
    1866
    Status
    โพส
    649

ของผมก็พังไม่เย็นครับ ร้อนตับแทบแตก รถผม 2 ปี กับอีก 1 เดือน หมดประกันพอดี อยากถามว่าแต่ละศูนย์ ราคาเท่ากันเป่าครับ

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

แก้ไขตามอาการ
    ถ้าเดิมเย็นปกติ เเล้วอยู่ๆไม่เย็นเลย มีเเต่ลม ให้ไปดูที่คอมเพรสเซอร์ว่า เวลาเปิดเเอร์เเล้วช่วงหน้าครัชคอมแอร์ตัดต่อมันหมุนมั้ยถ้าไม่หมุน ครัชคอมแอร์หมด ถ้าหมุนปกติ ดูรอบเครื่องว่ารอบปกติดีมั้ย ถ้ารอบตกมากตอนคอมทำงาน คอมพัง ถ้ารอบปกติ สงสัยระบบรั่ว ต้องให้ช่างไล่เช็คดู ซ่อมข้างนอกถูกกว่าครับ
    ราคา0 ตู้เย็น ประมาณ 3,800 บาท

User ID
    2235
    Status
    โพส
    263

ให้สังเกตรอบการตัดการทำงาน ของคอมแอร์ดูครับ ของผมก้เป็น แต่ปกติมิตซูแอร์ไม่ค่อยเย็นอยู่แล้ว สู้โตต้าไม่ได้ ถ้ามันตัดรอบไวเกินไป ก็ทำให้ไม่เย็นครับ เหมือนรถผมเปิดรอบไม่ถึงนาทีก้ดันตัดซะแล้ว สุดท้ายให้ช่างเค้ารื้อออกมาทำใหม่ก็หาย ไม่ได้เฝ้าดูด้วยว่าทำอะไรบ้างแต่สุดท้ายก็กลับมาเย็น แล้ว

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

ส่วนเรื่องตัดเร็ว มิตซูรุ่นนี้เป็นทุกคัน ช่วงเเรกแอร์ยังดีอยู่ ตัดเร็วก็ไม่เป็นไร ยังเย็น เเต่รถผม วิง 210,000 เเล้ว เคยปรึกษาช่างๆว่า ต้องย้ายตำแหน่งเทอร์โม เพราะมันอยู่ใกล้ตู้เย็นเกินไป ไม่รู้จริงป่าว ริใครเคยทำมั้งครับ

TTC-01310 TTC-Member
    User ID
    6337
    Status
    โพส
    160

น้าครับแล้วตู้แอร์ประกันกี่ปีครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ offcity ดูโพส
    น้าครับแล้วตู้แอร์ประกันกี่ปีครับ
    50,000โลครับก็คงจะไม่เกิน2ปีครึ่งนะ..ใส่กรองแอร์ดีที่สุดครับ แล้วถอดออกมาเป่าทุกๆ เดือนหรือ2เดือน..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Liverpooh ดูโพส
    แอร์รถผมไม่เย็นเลยครับตอนนี้ อยากถามผู้รู้ครับว่า
    1.เครื่อง 2.5 116ม้า ใช้น้ำยาแอร์ยี่ห้อหรือรุ่นอะไรครับ
    2.ปริมาณการเติมเท่าไรครับ
    3.ถ้าเติมเต็มปริมาณ จะอยู่ได้นานเท่าไรครับ

ล่วงหน้าทุกคำตอบอย่างสูงครับ

ปริมาณการเติม ดูจากเกจที่เติมครับ ประมาณ 65-70 PSI ถ้าจำไม่ผิด

น้ำยาแอร์ที่ใช้เป็น R134a ครับ (CFC Free)

อายุการใช้งาน คือตลอดไปครับ ถ้าไม่มีอาการรั่วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepeach ดูโพส
    ส่วนเรื่องตัดเร็ว มิตซูรุ่นนี้เป็นทุกคัน ช่วงเเรกแอร์ยังดีอยู่ ตัดเร็วก็ไม่เป็นไร ยังเย็น เเต่รถผม วิง 210,000 เเล้ว เคยปรึกษาช่างๆว่า ต้องย้ายตำแหน่งเทอร์โม เพราะมันอยู่ใกล้ตู้เย็นเกินไป ไม่รู้จริงป่าว ริใครเคยทำมั้งครับ
    แอร์จะตัดเร็วเนื่องจาก เทอร์โมสตัท เสียบอยู่ในตู้แอร์ (ไม่เคยถอด แต่คิดว่าเป็นอย่างนั้น)

อยากให้ตัดช้า หรือเย็นเร็วขึ้น ให้เปิดพัดลมแรงขึ้น แอร์จะตัดช้าลงครับ

เมื่อเย็นได้ที่ มันจะตัดต่อบ่อยๆครับ ปกติครับ

User ID
    2506
    Status
    โพส
    157

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Liverpooh ดูโพส
    ผมเคย รื้อ มาแล้วครับ
    แต่อยู่ได้ปีกว่าเอง อยากรู้ว่าเติมน้ำยา 1ครั้งอยู่ได้นานกี่ปีครับ
    รถผมอยู่ได้4ปีครับเย็นตลอดไม่เคยเสียเลยจนถึงวันนี้ตู้แอร์รั่วแล้วครับใส่กรองแอร์ครับกร๊ากกกกกกกก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ por.puento ดูโพส
    ให้สังเกตรอบการตัดการทำงาน ของคอมแอร์ดูครับ ของผมก้เป็น แต่ปกติมิตซูแอร์ไม่ค่อยเย็นอยู่แล้ว สู้โตต้าไม่ได้ ถ้ามันตัดรอบไวเกินไป ก็ทำให้ไม่เย็นครับ เหมือนรถผมเปิดรอบไม่ถึงนาทีก้ดันตัดซะแล้ว สุดท้ายให้ช่างเค้ารื้อออกมาทำใหม่ก็หาย ไม่ได้เฝ้าดูด้วยว่าทำอะไรบ้างแต่สุดท้ายก็กลับมาเย็น แล้ว
    ต้องย้ายที่อย่างที่บอกครับ ถูกแล้ว ....

มันก็เย็นนะครับ แต่ช้ากว่า ค่ายคู่แข่งครับ

การจะทำให้เย็น สูตรผมใช้อากาศภายใน Vane ให้มันไปข้างหลัง แล้วโยนมาข้างหน้า

แอร์จะไม่เป่าตัวตรงๆ แต่ทั่วถึงครับ โดยที่ข้างหลังจะเย็นก่อนข้างหน้า

ตำแหน่งสวิทช์น้ำยาแอร์ที่บ่ายโมง เปิดพัดลมเบอร์ 3 ได้ความเย็นที่ 21 องศา C ครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อืมอยากถามเพิ่มหน่อยครับว่าส่วนใหญ่เปิดแอร์กันที่กี่นาฬิกา และใช้พัดลมเบอร์อะไรกันครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sirawitr ดูโพส
    อืมอยากถามเพิ่มหน่อยครับว่าส่วนใหญ่เปิดแอร์กันที่กี่นาฬิกา และใช้พัดลมเบอร์อะไรกันครับ
    รถผม 9.00 น.พัดลมเบอร์ 3 ครับ เย็นสบาย..พัดลมก็ไม่ได้ติด..แต่ถ้าจอดก็ไม่เย็นเหมือนกันแฮะ..

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

ไม่อยากพูดให้ใจเสียนนะครับ รถผม 3 ปี ใช้ตู้แอร์ใบที่สามอยู่ครับ เซ็งจริงๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ได้ฟังมาแว่วๆครับ จากคนติดฟิมล์ ลามิน่าเลย เค้าบอกว่าปกติฟิมล์จะอยู่ได้จริงๆ ประมาณ 2 ปีครับ นอกนั้นก็จะค่อยๆเสื่อม สังเกตุง่ายๆ ตรงขอบกระจก จะมีความต่างของสีอยู่ ยังไงซะก็อย่าลืมตัดเรื่องแอร์ออกไป เพราะว่า ถ้าตอนกลางคืนแล้วแอร์ยังไม่เย็นอยู่ เตรียมตรวจเช็คและเสียเงินค่าดูแลซ่อมแซมได้เลยครับ แต่ถ้ายังเย็นอยู่ เตรียมทำความสะอากหรือหากรองมาใส่หรือตรวจเช็คในส่วนต่างๆ ถ้ายังไม่มีพัดลมไฟฟ้าหน้ารถ ไปหาติดได้เลยครับ ช่วยได้แน่นอน ยิ่งเจอรถติดๆหรือรถจอด จะเห็นความต่างมากครับ ยังไงก็ขอให้รู้สาเหตุและหายไวๆน๊ะครับ

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ปริมาณการเติม ดูจากเกจที่เติมครับ ประมาณ 65-70 PSI ถ้าจำไม่ผิด

น้ำยาแอร์ที่ใช้เป็น R134a ครับ (CFC Free)

อายุการใช้งาน คือตลอดไปครับ ถ้าไม่มีอาการรั่วครับ

น้านุกครับ ไทรตัน ใช้น้ำยาตัวเดียวกันหมดเลยหรือครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้