สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

มาตรฐาน ขอถามวิธีทำให้รถโหลดเตี้ยนิ่ม

คือรถผมแค็ป โหลดหน้าตัดสปิง 3 นิ้ว หลังดัดแนบ 3.5 นิ้วรองกล่อง 1.5 นิ้ว ล้อขอบ 17 โช็คเดิมอัดน้ำามันกึ่งแก็ส ตอนที่ทำมาตอนแรกๆก็ Ok นะครับแต่พอผ่านไปประมาณสองเดือนรู้สึกว่ามันเด่งมากเจอแค่ถนนเป็นคลื่นนิดเดียวก็เด่งแล้วจะเอากลับไปให้ร้านแก้ก็หมดประกันแล้ว(ร้านประกันความนิ่มความแข็งแค่ 30 วัน)
    ผมลองเช็คดูแล้วโช๊คก็ไม่แตกแต่จะเป็นเฉพาะข้างหลังนะครับข้างหน้านิ่มดีครับเลยว่าจะเปลี่ยนโช๊คคู่หลังพวกน้าๆที่โหลดรถกันเปลี่ยนโช๊คหลังเป็นแบบใหนและยี่ฮ้อใหนกันบ้างครับหรือมีสูตรอะไรที่ทำให้รถโหลดอย่างเราๆนิ่มหนึบขึ้นมาบ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับ .......จากสาวกฝูงบินต่ำ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

มาตรฐาน Re: ขอถามวิธีทำให้รถโหลดเตี้ยนิ่ม

ไม่รีใครตอบเลยหลอ

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

มาตรฐาน Re: ขอถามวิธีทำให้รถโหลดเตี้ยนิ่ม

อยากรู้เหมือนกันครับ

User ID
    5487
    Status
    โพส
    135

ข้างหลังโช้คเดิมรึเปล่าครับ ลงมา 5 นิ้ว

แกนโช้คอาจจะยันได้ลองเช็คดูครับ

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

รอคำตอบด้วยคับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมหน้า 2 เปลี่ยนโช๊คน้ำมันเปลี่ยนสปริง หลัง 3 เอาแหนบบันทุกออกรองกล่องกลับแหนบแผ่นเล็กไม่ดัดแหนบ ยาง 235 50 18 ยังไม่ต่ำ ไม่เต็มซุ้ม บันทุก 1 ตัน อัฟ ถ้าจะให้นุ่ม ลดลมยางจาก 45 เหลือ 33 (รถจะต่ำกว่านี้อีก) กินน้ำมันทางไกลได้แค่ 15+ ยางที่ผมใช้ FLILKEN ZIEX ZE512 ขนาด 235/50ZR18 101W รับ น.น.สูงสุดได้ 825 Kg.ครับ ขนขำๆครับเอามาใช้ชม ใช้งานได้ไม่ต้องมาระแวงเรื่อง ตกหลุม เจอลูกระนาด ขึ้นเนิน เหินสะพาน ให้มันปวดหัวมากมายครับ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

รอด้วยยยยย (ปล. จะโหลดกะเัค้าดีมั๊ยน้าาา)

User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    คือรถผมแค็ป โหลดหน้าตัดสปิง 3 นิ้ว หลังดัดแนบ 3.5 นิ้วรองกล่อง 1.5 นิ้ว ล้อขอบ 17 โช็คเดิมอัดน้ำามันกึ่งแก็ส ตอนที่ทำมาตอนแรกๆก็ Ok นะครับแต่พอผ่านไปประมาณสองเดือนรู้สึกว่ามันเด่งมากเจอแค่ถนนเป็นคลื่นนิดเดียวก็เด่งแล้วจะเอากลับไปให้ร้านแก้ก็หมดประกันแล้ว(ร้านประกันความนิ่มความแข็งแค่ 30 วัน)
    ผมลองเช็คดูแล้วโช๊คก็ไม่แตกแต่จะเป็นเฉพาะข้างหลังนะครับข้างหน้านิ่มดีครับเลยว่าจะเปลี่ยนโช๊คคู่หลังพวกน้าๆที่โหลดรถกันเปลี่ยนโช๊คหลังเป็นแบบใหนและยี่ฮ้อใหนกันบ้างครับหรือมีสูตรอะไรที่ทำให้รถโหลดอย่างเราๆนิ่มหนึบขึ้นมาบ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับ .......จากสาวกฝูงบินต่ำ
    เรื่องมันยาว ผมเพิ่งไปแก้มา เอาที่ผมเห็นช่างทำนะครับ คือเขาจะกลับแหนบบรรทุก และดัดแหนบตัวที่ต่อจากแหนบบบรทุกให้หนีจากแหนบด้านบนลงมาเพื่อให้นิ่มขึ้น ผลที่ได้นิ่มขึ้นจริงๆ.....
    ทีนี้เคสของน้า มันเป็นไปได้ 2 ประเด็น คือเรื่องของโช๊ค ที่อาจจะเสื่อมแล้ว ทำให้มันไม่สามารถร้ั่งการเด้งของแหนบได้ เลยทำให้รู้สึกว่าเด้งกว่าเดิม และอีกอันที่เป็นไปได้ คือสิ่งที่ผมกำลังสงสัยว่า วันนึงแหนบด้านบน มันล้า หรือทรุดลงมา แนบกับแหนบ ที่ดัด ผลที่ออกมามันก็จะกลับมาเด้งเป้นอย่างเดิม แต่นานเท่าไหนล่ะ น้าลองก้มดูรถน้า ว่าแหนบอันนี้มันมีระยะห่างไหม ถ้าแนบเลย ก็ต้องดัดห่างออกมาอีกครับ เพื่อให้นิ่มเหมือนเดิม ลองดูครับ แต่ดัดแล้วรู้สึกรถเตี้ยลงมาอีกนิดอะครับ

User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ at_lai ดูโพส
    รอด้วยยยยย (ปล. จะโหลดกะเัค้าดีมั๊ยน้าาา)
    ถ้าโหลด แนะนำรองกล่อง อย่าดัดแหนบเด็ดขาดครับ เอาเท่าที่ได้คือ 3 นิ้ว เพราะดัดแหนบ ผลที่ได้ มันจะเป็นลูกโซ่ไปเรื่อยๆ ไม่จบง่ายๆ ค่า K เสีย แหนบก็เสียความเป็นแหนบไป อาจทำให้ล้าเร็วกว่าเดิม ก็ได้ครับ ผมรอดูวิธีที่ช่างทำให้ ว่าจะอยู่ได้นานแค่ไหน ผมเลือกไม่ได้ ถ้าเลือกได้รองกล่องอย่างเดียวครับ....

ข้อมูลกระทู้