หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

กระทู้: รถใหม่ มีระยะ Run-In อยากรู้ว่าควรวิ่งเท่าไรดีครับ ในช่วงรันอิน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

มาตรฐาน รถใหม่ มีระยะ Run-In อยากรู้ว่าควรวิ่งเท่าไรดีครับ ในช่วงรันอิน

รบกวนน้าๆอีกแล้ว วันนี้ล่อไป 3 กระทู้ แล้ว และอาจจะตามมาอีกนะครับ 555

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: รถใหม่ มีระยะ Run-In อยากรู้ว่าควรวิ่งเท่าไรดีครับ ในช่วงรันอิน

รถผมขับไปกลับ โคราช ตอน 200 โล

ผมใช้ความเร็ว 80 100 120 บ้างขึ้นลงเป็นบางช่วง ช่างที่ศูนย์เขาบอกรถใหม่ขับทางไกลไม่ให้แช่ที่ความเร็วเท่ากันตลอด

รอท่านอื่นดีกว่าครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน Re: รถใหม่ มีระยะ Run-In อยากรู้ว่าควรวิ่งเท่าไรดีครับ ในช่วงรันอิน

1000 โลแรกไม่ควรกระแทกคันเร่ง ลากรอบ และควรขับ ไม่เกิน 90-110 แต่ของผมขับเรื่อยๆ ครบ 5000 เปลี่ยน นมค.+ใส้กรอง อุดอีจีอา+รองแหวน ก็ลองอัดเลยครับ 180 พอครับ กัวง่ะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระยะรันอิน

1.ไม่ควรเบรคกระทันหันใน 300 โลแรก (หรือหลังเปลี่ยนผ้าเบรค)

2.ไม่ควรขับความเร็วคงที่นานๆ (ไมจำกัดความเร็ว) ห้ามแช่รอบใดรอบหนึ่งนานๆ

3.ไม่ควรลากรอบเกินขีดแดง

นั่นแหละ สำหรับเครื่องยนต์ ง่ายๆครับ จำง่ายๆ อย่าขับความเร็วคงที่ เร็วบ้าง ช้าบ้าง

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ผมออกจาก 0 ขับกลับระยอง บนมอเตอร์เวย์ก็ซัดไป 130 แล้วครับ อิอิ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ซะงั้น เคยทีนึง มี NV ช่างพึงฟิตมา ช่างบอกลองเลยครับ เท่านั้นแหละ ออกตัวล้อฟรี ไปดริฟท์ใต้สะพาน แถว ถนน ราชพฤกษ ระยะทาง 3-4 โ อัด 120 แล้วก็กลับมา ช่างทำหน้าแบบ กลับมา พี่ที่สอนขับรถบอก รถพึ่งทำ ผมก็เลยบอกว่าก็ช่างบอกว่าให้ลองก็ลองเลย

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ช่างที่ศูนย์เคยบอกผมว่า รถรุ่นใหม่ไม่จำเป็นต้องรันอินแล้วเพราะเทคโนโลยีการผลิตทันสมัยขึ้น ทำให้เครื่องยนต์สามารถทำงานเต็มที่ได้เลย

แต่หากเพื่อความสบายใจจะรันอินสักหน่อยก็ได้ครับผม

User ID
    7112
    Status
    โพส
    129

ใช้งานได้ปกติเลยครับ อยู่ในช่วงระยะประกันก่อนเช็ค 1000 โลเราจะได้รู้ด้วยว่ารถเป็นอย่างไรบ้าง อัตราการกินน้ำมันมากไปไหม ระบบเกียร์ ช่วงล่าง ฯลฯ เพราะถ้าเรามัวแต่ถนอมในช่วงแรกพอเลยระยะที่จะสามารถต่อรองเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ เช่น เครื่องยนต์ เกียร์ เฟืองท้าย ระบบช่วงล่างต่างๆ มันก้ออาจทำให้สายไป เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมใช้วิธีนี้ในการทดลองใช้สินค้าทุกครั้งเลยครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

อืม ดีครับ น้าต้นกระดาษ Double A จริงแฮะ เราจะได้รู้ว่าตกไหนขาดตกบกพร่อง แต่ก็อย่างว่า ถนอมหน่อยก็ดี ขอบคุณนะครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ออกจาก 0 มา วิ่งมอเตอร์เวย์ ก็กดมาซัก180-190กม/ชม. แช่มาซัก5-7โลได้...

...ถ้ามันจะพังก็คงพังไปนานและ ตอนนี้รถก็85000โลแล้ว ยังฟิตเปรี๊ยะเหมือนเดิมๆ...

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

อืมม มมม ต้องลอง

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ปกติเครื่องยนต์เขารันอินมาจากโรงงาน (ถ้าได้เห็นตอนเขาทดสอบเครื่องก่อนปล่อยออกมาให้ลูกค้า แล้วจะสะอึกว่ารถตูถูกเขาอัดมาอย่างหนักหน่วงขนาดนี้เชียวเรอะ)
    กว่าจะผ่าน Qc เห็นแล้วใจหาย

รถผมออกมาแค่วันที่สองตอนเช้ามืด ก็ถูกลองของโดยนิสสัน Neo ป้ายแดง เลยได้ลองอัดจนถึง 180 กว่า ตั้งแต่สีคิ้ว-โคราช ระยะเกือบ 50 กม. พอเราแซงได้ก็แกล้งให้เขาแซงบ้าง แล้วก็ไล่แซงซึ่งเขาก็พยายามขับหนี แต่ก็สู้เราไม่ได้ ยังไงเครื่องเบนซิน 1600 ก็สู้ เครื่อง คมร. 2500 ไม่ได้อยู่แล้ว

ตอนนี้รวมระยะทาง 170,000 กม.กว่านิดๆ แล้ว
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

โอ เย้ อย่างงี้ ต้องใช่คำว่า "มาลองของกัน สถิติแบล็กเบิรด์เท่าไร 'สถิติยานบินปีกตาย 750,000 ฟุต' สถิติมีไว้ทำลายเร็วเข้า" From Ironman Movie ชอบจริงๆ 555 (ตอนช่วง Tony Stark ลองชุดใหม่ Mark II ลองบินสูงสุด จนน้ำแข็งเกาะ จนร่วง) แบบนี้ต้องลองมั้ง ไม่หมดไม่หยุด 555

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

สำหรับผมเหรอซัดมันทุกช่วงครับเร็วล่ะครับ เพื่อให้กล่องจดจำการขับ และเราเรียนรู้รถด้วย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ปกติเครื่องยนต์เขารันอินมาจากโรงงาน (ถ้าได้เห็นตอนเขาทดสอบเครื่องก่อนปล่อยออกมาให้ลูกค้า แล้วจะสะอึกว่ารถตูถูกเขาอัดมาอย่างหนักหน่วงขนาดนี้เชียวเรอะ)
    กว่าจะผ่าน Qc เห็นแล้วใจหาย

รถผมออกมาแค่วันที่สองตอนเช้ามืด ก็ถูกลองของโดยนิสสัน Neo ป้ายแดง เลยได้ลองอัดจนถึง 180 กว่า ตั้งแต่สีคิ้ว-โคราช ระยะเกือบ 50 กม. พอเราแซงได้ก็แกล้งให้เขาแซงบ้าง แล้วก็ไล่แซงซึ่งเขาก็พยายามขับหนี แต่ก็สู้เราไม่ได้ ยังไงเครื่องเบนซิน 1600 ก็สู้ เครื่อง คมร. 2500 ไม่ได้อยู่แล้ว

ตอนนี้รวมระยะทาง 170,000 กม.กว่านิดๆ แล้ว
    ป๋า่..ท่านประธานคลับเรา มาตอบให้เองเลยนะเนี่ย ท่านเจ้าของกระทู้..ไม่เชื่อได้ไงละครับ... ผมออกมาได้65โลเอง โดนงานเข้าพวกพาไปเกาะช้างแล้ว ต้องแบกน้ำหนักกับ6ที่นั่งรวมพลขับ กระเป๋าเต็มท้ายแถมด้วยน้ำดื่มฝาครอบกระบะค่อยๆไหลไป 120-140-160 สบายตัวไป..มันรันอินตรงไหนน่ะ..

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

โรงงานรันอินมาเยอะแล้วครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

งั้นก็อยากที่บอก "มาลองของกัน" วัดกันไปเลยว่าเป็นไงแล้ว วันที่ 7 เมษายน จะมาบอกเล่าความรู้สึกนะป๋า อลงกรณ์ ตอนนี้โ ค ต ร ตื่นเต้นแล้ว อยากรู้ว่าจะเป็นตามที่คาดไหม 555

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ตอนรันอินมีแฟนขับครับ 110 ตามที่เค้าโฆษณาจะไม่ให้เกินนี้เพื่อความประหยัด พอจะ 3 ปี เริ่มจับรถขับเองแรกๆ เช็คสภาพตรวจสอบข้อมูลและศึกษารถของตัวเองมาเรียบร้อย ซัดเลย 200+ สรุป ทั้งชีวิต คงจะลองแค่ 2 ครั้งนี่แหละครับ เรื่องเบินล้อก็เหมือนกัน คงจะงดๆแล้ว สรุป ถ้ารักรถอย่าตะบี๊ตะบันมันมากครับ ที่แน่ๆน้ำมันเครื่อง อย่าไปงกมันเปลี่ยนก่อนหรือตรงรอบได้ยิ่งดี ตอนนี้ผมขับในเมืองยังเร็วอยู่ตามอารมย์เพราะขับยังไงก็ห้ามเรื่องการกินน้ำมันไม่ได้ยิ่งเจอไฟแดงแถวนี้ 100 กว่าวิขึ้นไป แทบอ๊วก แต่ผมขับ ตจว.จะประมาณ 85 แต่จะไม่ให้ถึง 90 เพราะไม่อยากเสียเงินค่าอย่างอื่นนอกเหนือน้ำมัน ยังไงก็ขับขี่อย่างปลอดภัยถ้าจะให้ดีถ้าอยากขับเร็ว ควรเช็คสเป็คยางของท่านด้วยว่าสามารถรองรับความเร็วได้ที่เท่าไหร่ ยังไงก็ขอให้ขับขี่อย่างสบายใจหายห่วงน๊ะครับ อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ยังไงๆก้อต้องทำการรันอินครับ แต่จะเบาจะหนักอยู่ที่อดใจไหวมั้ย ผลที่ได้มักจะเกิดทางใจมากกว่า หรือไม่ก้อมีข้อแตกต่างน้อยมาก แต่บางอย่างมีเหตุผลรองรับ น่าทำตามเพื่อสิ่งของที่เราต้องใช้ทุกวัน ไม่เสียหายผิดรูปร่างก่อนเวลา

เรื่องเครื่องยนต์ ไม่เท่าไร อย่าลากรอบจัดเกิน ก้อเป็นเรื่องปกติที่คนใช้รถควรทำอยู่ตลอด มีผู้รู้เคยบอกไว้ว่า ชิ้นส่วนออกใหม่ ภายในที่อาจจะมีฝุ่นผงเล็กน้อย หรือชิ้นส่วนผิวหน้าสัมผัสอาจจะไม่สะอาดเต็มที่ ต้องโดนน้ำมันเครื่องเคลือบล้างให้อยู่ตัวก่อนซัก 1000-5000 กม หรือลากไปที่ 10000 โล แล้วค่อยถ่ายล้างออกมา (แต่ส่วนตัวออกมา 1000 แรกก้อซัดปกติ ในทางยาวโล่งเท่านั้น)

แต่เรื่องช่วงล่าง เบรค ยาง แหนบ โช้ค พวกนี้ยังใหม่มาก ต้องการ การปรับระยะหน้าสัมผัส ไม่ควรกระแทกกระทั้น ก้อเท่านั้นเอง สังเกตว่าใหม่ๆ ช่วงล่างแข็งกว่าวิ่งไปซัก 2000 กม จะเข้าที่ ไปเบรคแรงๆ ผิวหน้าใหม่ของผ้าเบรคก้อสึกหรอ กว่าที่ควรจะเป็น ยางก้อผิดรูป ไม่กลมได้ ลูกยาง บู้ชต่างๆ แน่นเกินสเปค ต้องการเวลาเช่นกัน

เรื่องก้อมีประมาณนี้ ส่วนใครพอใจจะทำแบบไหน ก้อสุดแต่ท่านเลยครับ ไม่มีผลอะไรมาก ดูกันเป็นเรื่องๆไป

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb Re: รถใหม่ มีระยะ Run-In อยากรู้ว่าควรวิ่งเท่าไรดีครับ ในช่วงรันอิน

ถ้ารันอินได้ก็ควรจะทำครับเพราะยังไงในรถใหม่ชิ้นส่วนต่างๆที่มีการเคลื่อนตัวเสียดสีกันมันยังค่อนข่างฟิตปล่อยให้หน้าสัมผัสมันค่อยๆมีการปรับตัวสึกเข้าหากันซักระยะจะดีกว่ารีบร้อนเร็วเกินไป บางทีความเสียหายอาจจะไม่ได้เห็นเด่นชัดแต่การรันอินน่าจะช่วยให้ชิ้นส่วนสามารถทนทานใช้ได้นานกว่าในระยะยาว

รถผมเองช่วงออกมาใหม่ๆก็ตื้อๆวิ่งไม่ค่อยออกกินน้ำมันประมาณ 10 กม/ลิตร พอเลย 5พันโลไปแล้วรถเริ่มรู้สึกวิ่งดีขึ้นลองวัดอีกทีได้ประมาณ 13 กม/ลิตร

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้