หน้า 1 จากทั้งหมด 34 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 680

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up อยาแรงเชิญทางนี้ครับ(จูนกล่องเดิม)

ECUTEK เป็นอุปกรณ์สำหรับเปลี่ยนโปรแกรมที่อยู่ในกล่อง ecu ทั้งนี้เพื่อหวังผลของการที่จะได้โปรแกรมที่เหมาะกับการใช้งานมากขึ้น ยกตัวอย่างเช่น โปรแกรมในกล่อง ecu ที่มาจากโรงงาน จะมีการทำงานในแบบที่ประหยัดเชื้อเพลิง และมลพิษต่ำ ซึ่งในยุคนี้เป็นความจำเป็นหลักของรถยนต์เพื่อการใช้งาน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของมาตรฐานไอเสียต่างๆ หรือเรื่องของกฏหมายควบคุมแรงม้าสูงสุดของรถที่จำหน่ายทั่วไป เช่นรถยนต์ในประเทศญี่ปุ่นที่จะมีได้ไม่เกิน 280hp และวิ่งได้ไม่เกิน 180Km/h ถึงแม้ว่าจะมีเครื่องยนต์ที่อลังการขนาดไหนก็ตาม เรียกว่าถูกทำหมันมา ว่างั้นเถอะ แต่พอรถรุ่นต่างๆ นี้ข้ามไปอยู่ในที่ต่างๆ เช่นในอังกฤษเป็นต้น ก็มีม้าเพิ่มขึ้น และความเร็วก็ไม่ถูกจำกัดแล้ว ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่แล้วพื้นฐานทาง mechanic ภายในเหมือนกันทุกอย่าง แต่ต่างกันเพียงที่โปรแกรมควบคุมที่อยู่ใน ecu

จึงเป็นที่มาของการ “ทำ rom” ในยุคแรก ถ้ารถรุ่นนั้นๆ รองรับ และทางผู้ทำมีอุปกรณ์ต่างๆ ครบถ้วน แล้วทำออกมาได้ดี ก็จะสามารถปลดปล่อยกำลังเครื่องยนต์ออกมาเพิ่มเติมได้ ซึ่งในช่วงหนึ่ง ประมาณ 3-5 ปีก่อน เป็นที่นิยมกันมาก ส่วนใหญ่จะมาในรูปของ daughter board คือเป็นแผงวงจรที่ดัดแปลงเพิ่มลงไปบน ecu เดิม ซึ่งต้องอาศัยความเข้าใจทางอิเล็กทรอนิคส์ค่อนข้างมากเหมือนกัน และเสี่ยงต่อการผิดพลาดได้มาก พอมาในปีหลังๆ การทำในแบบ real-time rom tuning คือเอาอุปกรณ์ไส่รถ ไปวิ่งไปปรับไป เพื่อให้ match ก็ลดบทบาทลง เหลือแต่เพียงการ “ใส่ rom สำเร็จ” ที่ซื้อมา, หรือทำ copy ของต่างประเทศขึ้น ก็พอใช้งานกันได้ในระดับหนึ่ง ถึงแม้ว่าจะไม่ match กับอุปกรณ์ต่างๆ ในรถ แต่อย่างน้อยมันก็วิ่งดีกว่าของเดิมแน่นอน เพราะทำการปลด limit ต่างๆ ออกแล้ว ซึ่งหลายคนก็พอใจมากกับการที่รถวิ่งได้เกิน 180Km/h แค่นี้ก็มันส์แล้ว...

แต่ก็ติดตรงที่ rom ที่ว่านี้ มีเฉพาะรถบางรุ่น และส่วนใหญ่ทำให้รถกินน้ำมันมากขึ้น อ้าว.. เป็นงั้นไป
    และถ้าจะเอาให้ serious กันจริงๆ คงต้องลาก ecu ของรถทิ้ง แล้วไส่ fully programmable ecu กันไปเลย แต่ไม่ใช่ง่ายครับ และก็จะทำให้รถยนต์ขาด feature ที่สำคัญๆ ไปหลายอย่าง เช่นระบบสำรองการทำงานต่างๆ ( limp home mode ) แปลเป็นไทยว่า “ระบบกระเผกกลับบ้าน” เวลาที่เครื่องมีปัญหา และรวมถึงระบบเช็คเครื่องยนต์ และไฟ warning ต่างๆ ที่ทำให้การตรวจสอบกับศูนย์บริการ กระทำได้ง่ายและรวดเร็วขึ้นโดยการอ่าน error code ที่ยังคงใช้งานได้ตามปกติ
    ร่ายมาซะยาว มาพูดถึง ECUTEK กันบ้างดีกว่า
    ECUTEK คือการปรับโปรแกรมภายใน ecu ของท่าน โดยตัวโปรแกรมของ ECUTEK จะมีระบบตรวจสอบ และวิเคราะห์การทำงานในส่วนต่างๆ ทำให้สามารถปรับแต่งโปรแกรมควบคุมได้โดยละเอียด เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพการทำงานสูงสุด ไม่ว่าเจ้าของรถจะไปไส่อุปกรณ์มาอลังการขนาดไหนก็ตาม และการโปรแกรมที่ว่านี้ กระทำลงบน ecu เดิมของรถ เพราะฉะนั้นจึงทำให้รถยนต์ของคุณยังคงมีระบบทีเด็ดต่างๆ ที่ผู้ผลิตเขาไส่มาให้ ครบถ้วน ดังที่กล่าวมาข้างต้น แต่เลือกตัดบางอันออกได้ เช่น ปลด 180 Km/h, ปลด boost limit และอื่นๆ ให้เลือกสรรค์ อันนี้ต้องดูที่ software เขา ซึ่งอันนี้ Georgeว่า “มันยอดมาาากกก” และที่สำคัญ เอารถไปเช็คที่ศูนย์ได้เหมือนเดิมด้วย
    DeltaECU
    โปรแกรมที่ว่านี้ ชื่อว่า DeltaECU ก็คือโปรแกรมสำหรับการโปรแกรมกล่องนี่ล่ะ ออกแบบขึ้นโดย tuner เพื่อ tuner ซึ่งผู้ที่คุ้นเคยกับกล่องพวกนี้ พอเห็นเข้าก็ต้องร้องอ๋อ เพราะมันเหมือนกันเลย แต่ไม่มีขายทั่วไปนะครับ และเขาจะให้เฉพาะผู้ที่เป็น authorized tuning partners เท่านั้น ดูเอาจากใน list ที่ website ของเขาเอาครับ อันนี้ไม่ใช่ว่าใครเอา ecu ไปทำแล้วจะได้โปรแกรม load ไว้ดูเล่นนะครับ เพราะว่ามันต้องใช้ hardware key ด้วย ซึ่งแพงโหด คุณว่า 2 แสนแพงไหม ผมว่าแพงเอาเรื่องนะ

แล้ว ecu ของรถ ถูก ECUTEK โปรแกรมใหม่ได้อย่างไร ?
    การโปรแกรม กระทำโดยผ่าน diagnostic port ( ขั้ว service ) ของรถนี่ล่ะครับ ซึ่งเฉพาะในขั้นตอนของการ write ลงไป ใช้เวลาเพียงแค่ไม่เกิน 2 นาทีเท่านั้น !

ซึ่งวิธีนี้จะแตกต่างจากการใส่ rom โดยสิ้นเชิง เพราะวิธีนี้จะไม่ต้องมีการรื้อกล่อง, ไม่ต้องมีการบัดกรี, ตัด, เชื่อม, ต่อ, โยงสายไฟใดๆ ซึ่งการโปรแกรมของ ECUTEK ถือว่าเป็นวิธีที่สะดวกและปลอดภัยที่สุด และ tuner สามารถจะใช้เวลากับการวิเคราะห์ปรับปรุงโปรแกรมที่จะเขียนลงไปใหม่ได้มากขึ้น และดีขึ้น

ซึ่งเมื่อ ecu map อันใหม่ได้ถูกจัดทำขึ้นให้เหมาะกับอุปกรณ์ใหม่ที่ใช้กับเครื่องเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็เพียงแต่ write ลงไปใน ecu แล้วก็ออกวิ่งได้เลย

แล้วทำไมคุณจะต้อง program ecu ใหม่ด้วยล่ะ ?
    - การโปรแกรม ecu ในรถของคุณใหม่ เป็นวิธีที่เรียบร้อยที่สุด, ประหยัดที่สุด และเร็วที่สุดในการที่จะทำให้อุปกรณ์ modify ต่างๆ ที่คุณสรรหามาไส่เข้าไปในรถคุณ ทำงานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ ไม่ว่ารูปแบบการ modify จากมาก หรือน้อยขนาดไหนก็ตาม
    - โปรแกรมการใช้งานที่เป็นประโยชน์ เช่นพวก cold start ที่ทำให้ติดเครื่องยนต์ได้ง่ายเวลาเครื่องเย็น หรือการเดินเบาที่เรียบเหมือน standard ก็ยังคงอยู่ ทั้งนี้เพราะโปรแกรมที่ไส่ลงไปนั้น อิงถึงโปรแกรมที่มากับรถซึ่งดีมากๆ อยู่แล้ว เมื่อเทียบกับการเริ่มต้นจากหน้าตารางเปล่าๆ ที่ต้องไส่ตัวเลขเองทั้งหมด
    - อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่นอุปกรณ์ปรับบูสต์ซึ่งมีราคาสูง และติดตั้งยากกลายเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นเพราะสามารถใช้การทำ mapping ที่เที่ยงตรงควบคุมการทำงานของอุปกรณ์ในรถได้เลย
    - อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆ ที่มีมาพร้อมกับตัวรถ เช่นระบบตรวจสอบการทำงานของ sensor ต่างๆ, boost cut, fuel cut, ที่สามารถโปรแกรม limit ที่ต้องการใหม่ได้ รวมถึง limp home mode และระบบความปลอดภัยต่างๆ เช่นในกรณีที่ระบบตรวจพบปัญหาเครื่องยนต์ร้อนจัด, เขกจัด หรือ overheat แล้ว ecu ยังสามารถสั่งการลดบูสต์ลงได้โดยอัตโนมัติ ทำให้ safe เครื่องยนต์ได้มาก ผมว่าอันนี้เข้าท่าเอามากๆ เลยเมื่อเปรียบเทียบกับทางเลือกของการใช้ aftermarket boost controller ที่มันไม่เคยสนใจ parameter เหล่านี้เลย ร้อนแค่ไหน เขกแค่ไหน ก็บูสต์เท่าเดิม

แล้ว DeltaECU มันโปรแกรมอะไรได้มั่ง ?
    Fuelling and Fuel Compensation คือตารางการทำงานของระบบเชื้อเพลิง และระบบชดเชยเชื้อเพลิง
    Ignition Timing and Ignition Compensation การทำงานของระบบจุดระเบิด และระบบชดเชยจุดระเบิด
    Boost Pressure กำหนดแรงดัน turbo
    Boost Limit กำหนดแรงดันสูงสุด
    Turbo Dynamics การมาเร็ว-ช้าของ turbo
    Boost Pressure Based Speed Limiting กำหนดความเร็วสัมพันธ์กับบูสต์ของ turbo
    Minimum and Maximum Wastegate Duty Cycle กำหนดความถี่การทำงานของ wastegate
    Rev Limit กำหนดรอบเครื่องยนต์สูงสุด
    Air Flow Sensor Scaling การแสดงค่าการวัดปริมาตรอากาศของ airflow ออกมาในรูปของกราฟ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

มาตรฐาน Re: อยาแรงเชิญทางนี้ครับ(จูนกล่องเดิม)

สนใจโทรสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ ตามเบอร์โทรด้านล่างครับ
    รุ่นรถที่สามารถทำได้ Triton และ Pagero Sport ทุกรุ่นครับ
    2.5 116 Hp
    2.5 140 Hp
    3.2 165 Hp

ตัวอย่างการปรับจูนกล่องเดิมครับ
    1.ยกหัวฉีด
    2. ดันราง
    3.ปลดบูส
    4.ปรับการตอบสนองลิ้นเร่ง
    5.ปรับปริมาณการฉีดสูงสุด
    6.ปรับปริมาณการฉีดล่วงหน้า(ลดเสียงน็อคเครื่องยนต์)
    7.รับองศาการฉีด
    8.อื่นๆอีกมากมาย
    ส่วนรูปโปรแกรมการจูนจะเอามาให้ดูอีกทีนึงครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

มาตรฐาน Re: อยาแรงเชิญทางนี้ครับ(จูนกล่องเดิม)

ถ้าแรงแล้วต้องทำยังไงอีกอ่ะคร๊าบน้าเอก...

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up Re: อยาแรงเชิญทางนี้ครับ(จูนกล่องเดิม)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ middy_303 ดูโพส
    ถ้าแรงแล้วต้องทำยังไงอีกอ่ะคร๊าบน้าเอก...
    ต้องรอให้คนแรงตามรถครับน้าต้อม

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

ตัวอย่างทดสอบโปรแกรม Dyno ของรถ TRITON 116HP จูนกล่องอย่างเดียว ได้มา 175 wHP 466 Nm เอามาให้ดูเล่นๆครับ

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส
    ต้องรอให้คนแรงตามรถครับน้าต้อม

ของป้าาา

รถก็แรง

คนก็แรงงง

พอม่ะ

ฮ่าๆ ๆ

User ID
    7994
    Status
    โพส
    120

อ่านไม่รู้เรื่องน้าเอกหรือคืนนี้เราเมาอิอิค่อยอ่านใหม่พรุ่งนี้ดีกว่า

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pued ดูโพส
    อ่านไม่รู้เรื่องน้าเอกหรือคืนนี้เราเมาอิอิค่อยอ่านใหม่พรุ่งนี้ดีกว่า

เมาแย้วววววว

แต่น้าปื๊ดก็ขับรถเร็วหนาาา

ฉาบยิกไม่ทันไป

ฮ่าๆ

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

เสียดายไม่ได้เจอน้าเอก ไม่งั้นคงได้ซิ่งงง....กลับกทม.แว้ววววววววววว

น้าเอกมา กทม. อย่าลืมโทรมานะครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

ขอสอบถามนิดหนึ่งครับในกรณีที่ผมมีกล่องยกหัวฉีด กับกล่องดันรางแล้ว ผมสามารถจูนกล่องเดิมเพิ่มได้อีกหรือป่าวครับ รถผม 2.5 116ม้า ออโต้นะครับ สนใจอยากจูนเพิ่มอะครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อยากทราบว่า ต้องเอารถไปทำที่ไหนครับน้า ผมอยู่ ตจว.

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up Re: อยาแรงเชิญทางนี้ครับ(จูนกล่องเดิม)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jantree ดูโพส
    ของป้าาา

รถก็แรง

คนก็แรงงง

พอม่ะ

ฮ่าๆ ๆ
    แรวมากมายจริงสำหรับป้าคนนี้น่ะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pued ดูโพส
    โทรไปหาไม่รับสายเลยนะน้าปื๊ด เอ้หรือว่าติดเด็ก อิอิ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jantree ดูโพส
    เมาแย้วววววว

แต่น้าปื๊ดก็ขับรถเร็วหนาาา

ฉาบยิกไม่ทันไป

ฮ่าๆ
    ต้องแซงที่ความเร็ว 200 เร็วแค่ไหนนะคิดเอาเอง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gotto ดูโพส
    เสียดายไม่ได้เจอน้าเอก ไม่งั้นคงได้ซิ่งงง....กลับกทม.แว้ววววววววววว

น้าเอกมา กทม. อย่าลืมโทรมานะครับ
    แน่นอนอยู่แล้วครับน้า ขึ้นไปแล้วเจอกันนะครับน้า

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    ขอสอบถามนิดหนึ่งครับในกรณีที่ผมมีกล่องยกหัวฉีด กับกล่องดันรางแล้ว ผมสามารถจูนกล่องเดิมเพิ่มได้อีกหรือป่าวครับ รถผม 2.5 116ม้า ออโต้นะครับ สนใจอยากจูนเพิ่มอะครับ
    จูนกล่องเดิมอย่างเดียวก็เหลือเฟือแล้วครับน้า เพราะทำได้ทั้งหมดที่กล่าวมาของกล่องที่พ่วงเข้าไปแล้วครับ เช่น ดันราง,ยกหัวฉีด,ปลดบู๊ท,ปรับองศาการตอบสนองของคันเร่ง,อื่นๆ สนใจจริงรบกวนโทรดีกว่าครับ หรือลงเบอร์โทรไว้ก็ได้ครับ

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    อยากทราบว่า ต้องเอารถไปทำที่ไหนครับน้า ผมอยู่ ตจว.
    ผมอยู่หาดใหญ่ครับน้า แล้วน้าอยู่ที่ไหนอ่ะครับ

User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส
    ผมอยู่หาดใหญ่ครับน้า แล้วน้าอยู่ที่ไหนอ่ะครับ
    บอกไปเลยน้าเอก...
    ว่าบริการถึงที่เลยคร๊าบ...
    ยังไงน้าเอกก้อไปทั่วถึงอยู่แล้วไม่ใช่หร๋อ...

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ลองดูครับของผม3.2แรงบิด 500 นิดๆ แรงม้า200 นิดๆ
    ตอนนี้รอพัฒนาเพื่อความเนียนทุกการขับขี่
    ที่สำคัญแรงแบบประหยัดน้ำมันเด้อ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

ลองดูครับของผม3.2แรงบิด 500 นิดๆ แรงม้า200 นิดๆ
    ตอนนี้รอพัฒนาเพื่อความเนียนทุกการขับขี่
    ที่สำคัญแรงแบบประหยัดน้ำมันเด้อ

User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    ยังแรงไม่พออีกหร๋อน้าอี้ด...

User ID
    6990
    Status
    โพส
    620

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    จะเอาแรงแบบประหยัดน้ำมันเหมือนของน้าอี๊ด

น้าเอก

ทำใหม่ให้ป้าด้วยยยยยยย

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ middy_303 ดูโพส
    บอกไปเลยน้าเอก...
    ว่าบริการถึงที่เลยคร๊าบ...
    ยังไงน้าเอกก้อไปทั่วถึงอยู่แล้วไม่ใช่หร๋อ...
    ช่ายครับน้า บริการทุกระดับประทับใจอยู่แล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 34 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้