หน้า 3 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 201

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

แล้วนี่ก็จุดที่ทำกันครับน้าๆ......หลังทำก็เย็นขึ้นเร็วดีได้พลังงานเต็มที่(อันนี้คาดหวัง)
    เพราะไอร้อนจากท่อไอเสียไม่โดนเต็มๆครับ...รูปปากอบ...

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

ขอบคุณมากมายครับน้าชัย อุส่ารอมาซะนานนม อิอิ พันแค่ท่อใหญ่ใช่มั้ยครับน้า ที่มีน้ำออกมา หรือพันทั้ง 2 ท่อครับ ขอบคุณมากมายครับ เพราะตอนนี้งง งง เพราะมันมีท่อนึงที่ออกมาต้องระบายความร้อนภายนอก แต่ไม่รู้ว่าท่อไหน ครับ แต่เห็นแอร์ที่ทำงาน มันพันหมดทั้ง 2 ท่อเลยครับ 5555+ ช่วยให้ความกระจ่างทีครับน้าชับ เพราะมีบางสื่อว่า พันแล้วไม่ดี ขอบคุณมากมายครับ แต่ความคิดผม ท่อที่มันเย็นๆ ผมเล่นพันมันหมดแหละ เพราะยังไงระบบ ของมันไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับอุณภูมิที่เพิ่มจากภายนอกที่สูงอย่างเช่นในห้องเครื่องรถ ที่ไม่ทำมา เพื่อลดต้นทุนค่าใช้จ่าย ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกปล่าวครับ เหอะๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 07-04-2010 เมื่อ 19:39

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    เริ่มจากของที่ต้องมีDiyครับ..(เค้าทำกันมานานละแบบนี้)
    1.ฉนวนหุมท่อแอร์ทั่วไปขนาด3/4"เส้นละ25บาท
    2.กาวเชื่อมฉนวนกระป๋องละ150บาท(ของผมขอเพื่อนมาฟรีครับ)
    3.เทปกาวทนความร้อน(เทปผ้าซิ่ว)อันนี้ม้วนละ300-400บาท(เหลือเก็บไว้ใช้ได้อีกเยอะครับ)
    4.มีดคัทเตอร์
    ผมว่ากระป๋องที่ตั้งอยู่กระป๋องเดียวคงไม่พอแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีทำ ไม่ลองไม่รู้ครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ส่วนเรื่องวงจรควบคุมBlowerบางคนอาจงง..จะอธิบายอีกที
    ..ปัญหาคือ..เวลาที่เราขับรถใช้งานปกติเนี่ย พอถึงที่หมายปลายทางก็จะดับสวิตซ์กุญแจทันทีที่ถึงแล้ว
    แต่เคยได้ยินกูรูหรือรูกลูอะไรนี่แหละเค้าบอกว่าให้เราปิดแอร์ก่อนถึงที่หมายสัก2-3นาที..เพื่อ...
    ให้ความเย็นหรือน้ำแข็งที่เกาะคอยด์เย็น(Evap.)มันมะลายหายสิ้นไปเสียก่อน..เพื่อ..
    ไม่ให้เกิดความชื้น-กลิ่นอับเมื่อใช้งานในครั้งต่อๆไปและเพื่อป้องกันเชื้อราต่างๆที่จะสะสมในตู้แอร์ของเราด้วย
    ..แต่ปัญหาของผม(ส่วนตัว)..ผมมันคนขี้ลืมที่จะต้องมาคอยปิดสวิตซ์พวกนี้ เลยจะจัดให้ระบบไฟฟ้า
    มันทำงานของมันเองโดยเลิกไปคอยปิดสวิตซ์แอร์ตอนก่อนถึงที่หมายอีกต่อไป(ออโต้อีกนิส)..
    **เพราะไม่รู้ว่าหลงนี้อีกนานไหมกว่าจะถึง(อันนี้ก็นอกเรื่องครับ..ผมหลงประจำ)**
    ระบบควบคุมตัวนี้จะแยกแยะตัวมันเองออกจากระบบพวกเทอร์โบไทม์เมอร์อะไรแบบนั้นคือจะจับ
    เฉพาะการใช้งานแอร์อย่างเดียวไม่เกี่ยวกับใครครับ...

User ID
    802
    Status
    โพส
    120

รอน้าชัยครับ แบบรู้ว่าต้องปิดแอร์ก่อนจอดเพื่อเป่าความชื้นในระบบทิ้งแต่ลืมประจำ และถ้าพ่วงกับTimer แบบกดทีเดียวได้ 2 อย่างเลยก็ดีนะน้า

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ขอบคุณมากมายครับน้าชัย อุส่ารอมาซะนานนม อิอิ พันแค่ท่อใหญ่ใช่มั้ยครับน้า ที่มีน้ำออกมา หรือพันทั้ง 2 ท่อครับ ขอบคุณมากมายครับ เพราะตอนนี้งง งง เพราะมันมีท่อนึงที่ออกมาต้องระบายความร้อนภายนอก แต่ไม่รู้ว่าท่อไหน ครับ แต่เห็นแอร์ที่ทำงาน มันพันหมดทั้ง 2 ท่อเลยครับ 5555+ ช่วยให้ความกระจ่างทีครับน้าชับ เพราะมีบางสื่อว่า พันแล้วไม่ดี ขอบคุณมากมายครับ แต่ความคิดผม ท่อที่มันเย็นๆ ผมเล่นพันมันหมดแหละ เพราะยังไงระบบ ของมันไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับอุณภูมิที่เพิ่มจากภายนอกที่สูงอย่างเช่นในห้องเครื่องรถ ที่ไม่ทำมา เพื่อลดต้นทุนค่าใช้จ่าย ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกปล่าวครับ เหอะๆ
    ตำตอบที่1.พันเฉพาะท่อใหญ่ครับ(3/4")..ท่อเล็กไม่จำเป็นครับน้า
    ตำตอบที่2.(บางสื่อบอกพันแล้วไม่ดี)..อันนี้เราพันเฉพาะท่อที่อยู่ใกล้ท่อไอเสียครับน้าโจ้
    มันยังมีช่วงที่ยังไม่ได้พันอีกไกลครับ..จุดสูญเสียมากสุดคือใกล้ท่อไอเสียนั่นแหละครับน้าโจ้
    ถ้าลองไล่ท่อดูจนถึงคอมเพรสเซอร์จะเห็นว่าอีกเยอะครับ...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nunn ดูโพส
    รอน้าชัยครับ แบบรู้ว่าต้องปิดแอร์ก่อนจอดเพื่อเป่าความชื้นในระบบทิ้งแต่ลืมประจำ และถ้าพ่วงกับTimer แบบกดทีเดียวได้ 2 อย่างเลยก็ดีนะน้า
    ตัวนี้ไม่ต้องทำไรเลยครับ..Automaticครับน้านัน
    ไม่มีสวิตซ์ที่ต้องกดครับน้า...ใช้รถตามปกติพอดับเครื่องเดียวBlowerจะทำงานเองครับ..

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณมากมายครับ อย่างนี้จะได้กระจ่างกันทั่วเวป ผมก็จะได้ไม่สับสนในชีวิตอีกต่อไป 55555 + ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆอีกอย่าง สำหรับคนรักรถอย่างเราๆครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...นี่เทอ ไอ้กระป๋องแดงๆเนี่ย ชั้นต้องซื้อไปให้ด้วยมั้ย 55555555...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...นี่เทอ ไอ้กระป๋องแดงๆเนี่ย ชั้นต้องซื้อไปให้ด้วยมั้ย 55555555...

...จ้องกานจางเลยยย..ไอ้กาป๋องเนี่ยยยยยย.........

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส

...จ้องกานจางเลยยย..ไอ้กาป๋องเนี่ยยยยยย...
    ....

User ID
    5693
    Status
    โพส
    80

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

รอชมครับ

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

แล้วไอ้ที่พันใกล้ๆกับท่อไอเสียนี่ไม่มีปัญหาเรื่องไฟลุกใช่มั้ยน้า พอดีผมเป็นพวกจิตตกอะ 55+

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teejung ดูโพส
    แล้วไอ้ที่พันใกล้ๆกับท่อไอเสียนี่ไม่มีปัญหาเรื่องไฟลุกใช่มั้ยน้า พอดีผมเป็นพวกจิตตกอะ 55+
    ใช้เทปกันร้อนพันไว้แล้ว(ตอนใส่ก็ทากาวด้วยจะได้ไม่ดีดออกมาหาท่อ)ไม่เป็นไรครับน้าตี๋
    ..ถ้าไม่แน่ใจติดถังดับเพลิงเล็กๆซักใบนะน้า..หุหุ...ล้อเล่นๆ...ถ้าไหม้จะไหม้รถผมก่อนแล้วผมจะมาบอก..อิ..อิ..

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ใช้เทปกันร้อนพันไว้แล้ว(ตอนใส่ก็ทากาวด้วยจะได้ไม่ดีดออกมาหาท่อ)ไม่เป็นไรครับน้าตี๋
    ..ถ้าไม่แน่ใจติดถังดับเพลิงเล็กๆซักใบนะน้า..หุหุ...ล้อเล่นๆ...ถ้าไหม้จะไหม้รถผมก่อนแล้วผมจะมาบอก..อิ..อิ..
    คิดถึงแกจังตาชัยยยยยยยย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ที่เคยเห็นเขาใช้ ฉนวนหุ้มท่อเย็นน่ะครับ

แล้วเอาฟอยล์ มาห่ออีกทีกันความเย็นรั่วไหล

แต่เห็นเขาหุ้มทั้งท่อเย็นครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตาโจ้มาบอกอย่างที่เค้าเห็น...
    แต่ตานุ๊กตีความไปซะไกลเลย...เอางี้บอกให้แบบเข้าใจง่ายๆนะ
    1).ระบบ Holding Run [Blower Air Condition] ก็มีอยู่ในใจและกำลังทำอยู่ครับกำลังหาจุดลงตัวระหว่างการวางระบบ
    และการจ่ายเงินแต่งรถที่น้อยที่สุด แต่สเต็ปนี้ไม่เกี่ยวกับเทอร์โบไทม์เมอร์ครับแยกกันอย่างอิสระ เพราะช่วงที่พัดลม
    ทำงานตามเวลาที่ตั้งไว้ คอมเพรสเซอร์ควรได้หยุดพัก
    2).สิ่งที่ตาโจ้เห็นมันคือการทำมัมมี่ท่อแอร์(ก่อนถึงEvap.)บริเวณติดกับท่อไอเสียครับ...ที่ทำเพราะมันสูญเสียตรงจุดนั้นเยอะ
    แต่ถ้ารู้สึกว่าเย็นเจี๊ยบแล้วก็มองเฉยๆ..สำหรับสเต็ปนี้แน่นอนครับ
    โถ.....ก็เห็นน้าเคยบอกเรื่อง Blow นี่หว่า

เพราะไอ้ท่อทห่อเนี่ย ผมบอกน้าไปเป็นปีๆ แล้วนี่ครับ ก็ไม่เห็นทำสักที นึกว่าไม่ทำแล้วซะอีก

หลังๆเห็นมาคุยเรื่อง Blow อย่างเดียว ก็เข้าใจว่า เป็นเรื่องนี้ครับ

แนะนำให้ห่อทั้งท่อเย็นครับ ท่อร้อนไม่ต้องยุ่งครับ

ปล.ถึงแม้รถผมไม่มีกรองแอร์ แต่มีพัดลมไฟฟ้าเฟ้ยยยยย

คงจะได้เข้าไปทำเร็วๆนี้ครับ สำหรับกรองแอร์ เพราะรถ สามปีแระ เดี๋ยวพังไปซะก่อน

แต่ไม่รบกวนน้าครับ (ไม่เป็นไร เกรงใจ งิงิ รอเป็นปีแล้ว) ผมทำที่ ศูนย์ ก็ได้

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    โถ.....ก็เห็นน้าเคยบอกเรื่อง Blow นี่หว่า

เพราะไอ้ท่อทห่อเนี่ย ผมบอกน้าไปเป็นปีๆ แล้วนี่ครับ ก็ไม่เห็นทำสักที นึกว่าไม่ทำแล้วซะอีก

หลังๆเห็นมาคุยเรื่อง Blow อย่างเดียว ก็เข้าใจว่า เป็นเรื่องนี้ครับ

แนะนำให้ห่อทั้งท่อเย็นครับ ท่อร้อนไม่ต้องยุ่งครับ

ปล.ถึงแม้รถผมไม่มีกรองแอร์ แต่มีพัดลมไฟฟ้าเฟ้ยยยยย

คงจะได้เข้าไปทำเร็วๆนี้ครับ สำหรับกรองแอร์ เพราะรถ สามปีแระ เดี๋ยวพังไปซะก่อน

แต่ไม่รบกวนน้าครับ (ไม่เป็นไร เกรงใจ งิงิ รอเป็นปีแล้ว) ผมทำที่ ศูนย์ ก็ได้
    ท่อมันจะระบายความร้อนได้ดีเหรอคร้าบบ น้านุ๊ก

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

...เอ่อว่ะ..จริงด้วยแกยังไม่มีเนอะตานุ๊ก...อย่าเคืองเลยตาบอมก็ไม่มีเหมียนกัน

หน้า 3 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้