หน้า 4 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 201

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    แล้วนี่ก็จุดที่ทำกันครับน้าๆ......หลังทำก็เย็นขึ้นเร็วดีได้พลังงานเต็มที่(อันนี้คาดหวัง)
    เพราะไอร้อนจากท่อไอเสียไม่โดนเต็มๆครับ...รูปปากอบ...
    เหอะๆ..ก็เห็นวันนั้นมาคุยให้ฟังที่บ้าน ..ว่าจะลองหาฟรอยหุ้มท่อส่งน้ำยา งง เลยฟ่ะ..นึกว่าจะทำอะไรไปยัดเข้าในตู้อีก..

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

ทำอะไรกันเหรอ ทำมั่งดิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9777
    Status
    โพส
    62

อันนี้ผมทำมาตั้งนานแล้วครับคล้ายกัน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถึงน้าชัย

น้ายังจำ "กองแอร์" ได้ป่ะ

กลายเป็นกองขวดเบียร์ไปซะงั้น

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ท่อมันจะระบายความร้อนได้ดีเหรอคร้าบบ น้านุ๊ก
    ช่างแอร์มาวุ๊ยยยยยย

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ถึงน้าชัย

น้ายังจำ "กองแอร์" ได้ป่ะ

กลายเป็นกองขวดเบียร์ไปซะงั้น
    ใจร่มๆ ครับน้า เดี๋ยวเอาขวดเบียร์ไปขายก็แลกกรองแอร์ได้เหมือนกันครับ หุ หุ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ท่อมันจะระบายความร้อนได้ดีเหรอคร้าบบ น้านุ๊ก

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แว็กกกกกกกกกใครก็ได้มาตอบตาเอ๋ที

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อิอิ จัดมาแล้ว ได้ไอเดียร์ดีๆจากน้าชัย และน้าบี้ เลยออกมาเป็นรูปแบบนี้ครับ ขอบคุณมากมายครับ สำหรับสิ่งและความคิดดีๆแบบนี้ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 11-04-2010 เมื่อ 10:51

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ผลลัพธ์เป็นยังไงบ้างครับ รบกวนน้าๆที่ทำแล้วช่วยรายงานผลด้วยครับ

คอมแอร์ทำงานน้อยลง ตัดเร็วขึ้น ใช่มั๊ยครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนใจจริงครับผม ทำแล้วดีไหมครับผม จะได้ลงทุนทำครับผม ชอบๆ Diy ครับผม

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ผลลัพธ์เป็นยังไงบ้างครับ รบกวนน้าๆที่ทำแล้วช่วยรายงานผลด้วยครับ

คอมแอร์ทำงานน้อยลง ตัดเร็วขึ้น ใช่มั๊ยครับ
    ทำแล้วดีมากมายครับ ขอบอกครับเห็นผลมากมาย แอร์เย็นสู้แดดได้ครับ ขนาดตอนกลางคืนยังเห็นผลถึงความเย็นที่แตกต่าง เสียดายที่น้ามาขอนแก่น น่าจะโทรกรี๊งกร๊างมาหากัน ไม่งั้นได้สเต็บผมครบชุดไปเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 22-04-2010 เมื่อ 08:10

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มีอีกกระแสน๊ะครับ ถ้าเกิดความร้อนที่อยู่ข้างในแล้วมันระบายออกไม่ได้ อาจจะเกิดระเบิดได้ (ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลนี้ จะได้มีข้อคิดเพื่อไว้ให้เพื่อนๆอีกแง่นึง) อันนี้ก็ฝากเพื่อนๆไว้พิจรณากันถึงการที่คิดจะ DIY กันด้วยน๊ะครับ ควรใช้วิจรณญาณของตัวท่านเองเพราะถ้าทำแล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งคิดทีหลัง ส่วนผมคงไม่เอาออก เพราะไอ้ส่วน สีขาวๆ พอจอดรถมันยังเปียกและเย็นอยู่ ถึงภายนอกและห้องเครื่องยังร้อนอยู่ก็ตาม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 23-04-2010 เมื่อ 09:26

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

รอด้วยคน เร็วๆ น่า

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    อิอิ จัดมาแล้ว ได้ไอเดียร์ดีๆจากน้าชัย และน้าบี้ เลยออกมาเป็นรูปแบบนี้ครับ ขอบคุณมากมายครับ สำหรับสิ่งและความคิดดีๆแบบนี้ อิอิ
    ไม่ทราบว่าใช้ฉนวนอะไรเป็นตัวหุ้มนะครับ
    แล้วที่เป็นม้วนนั่น ใช่ที่เขาเอาไว้ปะก้นหน้อรั่วป่าว เห็นเป็นเหมือนมิเนียว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ไม่ทราบว่าใช้ฉนวนอะไรเป็นตัวหุ้มนะครับ
    แล้วที่เป็นม้วนนั่น ใช่ที่เขาเอาไว้ปะก้นหน้อรั่วป่าว เห็นเป็นเหมือนมิเนียว

ฉนวนคือแผ่นกันความร้อนภายในบ้านครับขนาด 60*60*0.5 ซม. ซื้อตามร้านเกี่ยวกับงานก่อสร้างครับ ส่วนมากเค้าจะใส่ใต้กระเบื้องหรือบนฝ้า หรือ ในตู้เย็น - ร้อน ของ เดริเวอร์รี่ หรือ กระเป๋าร้อน เย็นแบบพกพาครับ ส่วนตัวที่ติดก็เป็นอลูมิเนียมติดก้นหม้อธรรมดาครับของ 3M ม้วนละ 150 ที่บิ๊กซี แค่นั้นเองครับทำง่ายๆ ด้วยตัวท่านเองครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 23-04-2010 เมื่อ 14:59

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ฉนวนคือแผ่นกันความร้อนภายในบ้านครับขนาด 60*60*0.5 ซม. ซื้อตามร้านเกี่ยวกับงานก่อสร้างครับ ส่วนมากเค้าจะใส่ใต้กระเบื้องหรือบนฝ้า หรือ ในตู้เย็น - ร้อน ของ เดริเวอร์รี่ หรือ กระเป๋าร้อน เย็นแบบพกพาครับ ส่วนตัวที่ติดก็เป็นอลูมิเนียมติดก้นหม้อธรรมดาครับของ 3M ม้วนละ 150 ที่บิ๊กซี แค่นั้นเองครับทำง่ายๆ ด้วยตัวท่านเองครับ อิอิ
    ไอเดียบันเจิดจริงๆเลย
    แล้วถ้าเทียบกับที่หุ้มท่อแอร์บ้านละครับอันไหนเวอร์คกว่า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไม่ทราบครับ ผมขอสวยไว้ก่อนและราคาถูกเหมาะกับงานลื้อง่ายใส่ง่ายตรวจสอบง่าย ใช้งานได้ก็พอครับ งานนี้ต้องเอา เทอร์โมมิเตอร์มาวัดและตรวจสอบกันละครับ แล้วแต่ชอบ เท่าที่ผมทราบ ของผมมันมีแผ่นสะท้อนความร้อน อีกด้านเป็นฉนวนทนความร้อนสูงและไม่เป็นเชื้อไฟ ซึ่งมีข้อเสียคือ ถ้าอยู่กับน้ำนานๆอาจเกิดราขึ้นได้ครับ แต่กรณีอยู่ในห้องเครื่อง น่าจะไม่มีปัญหานี้เกิดขึ้น เพราะตอนจอด น้ำจะค่อยๆระเหยเป็นไอน้ำ แต่อาจทำให้รถของท่านเป็นสนิมที่เกิดจากความชื้นได้ตามทฤษฏี แต่ผมว่า ห้องเครื่องเรามันร้อนนานขนาดนั้น ถึงหน้าหนาวหรือฝน ก็ตัดประเด็นนี้ออกไปได้เลยครับ เหอะๆ เรื่องฉนวนพันท่อแอร์ ผมคิดว่ามันเป็นยาง ยางกับความร้อนกับไฟ ตามความเห็นผม ผมหาไม่ได้ และไม่มีความรู้ข้อมูลที่แน่ชัดครับ เหอะๆ แต่ตัวที่ช่วยป้องกันยางอีกที นี่แหละประเด็นหลักครับ ว่ามันสามารถทนร้อนและใช้งานได้อายุยาวขนาดไหน ยังไงก็สามารถใช้วัสดุต่างๆแทนได้ครับ แนวใครแนวมัน แล้วแต่เห็นควร ครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ทำแล้วดีมากมายครับ ขอบอกครับเห็นผลมากมาย แอร์เย็นสู้แดดได้ครับ ขนาดตอนกลางคืนยังเห็นผลถึงความเย็นที่แตกต่าง เสียดายที่น้ามาขอนแก่น น่าจะโทรกรี๊งกร๊างมาหากัน ไม่งั้นได้สเต็บผมครบชุดไปเลย
    ขอบคุณครับน้าโจ้ พอดีผมกลับไปแล้วมีธุระกับทางบ้านเลยไม่สะดวก โอกาสหน้าไม่ยอมพลาดแน่นอนครับ

ส่วนสเต็ปนี้เดี๋ยวทำตามแน่นอนครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปได้เลยครับถ้าเห็นว่าควร แต่เนื่องจากผมใส่แล้วดีเลยบอกต่อ พี่ดีแม๊ค เค้าก็มีคล้ายๆแบบนี้ มาตั้งแต่อ้อนแต่ออกเลยครับ น่าอิจฉาเค้าจังเลยครับขอบอก แต่ยังไงซะเราก็ DIY กันเองได้ง่ายๆอยู่แล้ว อิอิ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

หน้า 4 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้